เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 14, 2024, 11:21:36 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ยิงเป้า 10 เมตร หัวกระสุนเอาข้างเข้าเป้า เกิดจากสาเหตุใดครับ  (อ่าน 3157 ครั้ง)
APACHE _ Love The King
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 21

« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2005, 07:43:02 AM »

เป็นที่เป้ากระดาษด้วยหรือปล่าวครับ  เช่น ขณะยิงลมแรงเป้าขยับไปมาได้ หรือหนีบเป้าไม่แน่..แล้วมุมเป้ามันเอียงอะไรทำนองนี้นะครับ...
ใหญ่
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2005, 08:57:09 AM »

ไม่ค่อยมีความรู้ครับน่าจะมีถ่ายรูปประกอบด้วยก็ดีนะครับจะได้เป็นวิทยาทานแก่ผู้ไม่รู้ครับ Smiley

..ขอให้ความรู้ในอดีต  จุดประกายอนาคตของท่าน..
chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1892

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2005, 09:26:21 AM »

ที่ผมเจอ เป็นทั้ง MJ และ ตะกั่วล้วนครับ
MJ คือวินฯ  ส่วนตะกั่วล้วนก็ของไทยทั้งสองยี่ห้อ  ขนาด 9x19
ผมสงสัยเป็นที่ปืน  แต่ก็หาสาเหตุไม่เจอ  คือจู่ๆ ก็เป็นขึ้นมา Huh

ลองยิงในกระบอกอื่นที่เหมือนหรือคล้ายกันดูซิครับว่ามีอาการเดียวกันมั้ย
barby
Jr. Member
**

คะแนน 0

ศรัทธามาก ปัญญายากที่จะเกิด

« ตอบ #18 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2005, 06:11:59 PM »

วันเสาร์นี้จะไปลองอีกครั้ง ยิงกระสุนหลายแบบ แล้วจะถ่ายรูปมาให้วิพากษ์เป็นวิทยาทานกันนะครับ

ไม่กลมกลืน  อย่าลืมความกลมเกลียว
แม้แตกต่าง       อย่าอ้างให้แตกแยก
ออด
Hero Member

คะแนน 17

« ตอบ #19 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2005, 06:22:46 PM »

คุณ โจ อธิบายได้ดีมากครับ เยี่ยม  Grin

"..รักปืน ชอบปืน หมั่นฝึกซ้อมและดูแลรักษาให้ดี.."
                    "..มีปืน ต้องมีสติ.."
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #20 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2005, 07:20:41 PM »

ที่ผมเจอ เป็นทั้ง MJ และ ตะกั่วล้วนครับ
MJ คือวินฯ  ส่วนตะกั่วล้วนก็ของไทยทั้งสองยี่ห้อ  ขนาด 9x19
ผมสงสัยเป็นที่ปืน  แต่ก็หาสาเหตุไม่เจอ  คือจู่ๆ ก็เป็นขึ้นมา Huh

ลองยิงในกระบอกอื่นที่เหมือนหรือคล้ายกันดูซิครับว่ามีอาการเดียวกันมั้ย

ผมยิงในปืน 2011 สภาพเก่าทั้งสองกระบอก  เป็นเหมือนกันครับ
แต่หยิบไปลองกับบราวนิ่ง และ HK P7 ไม่เป็นเลย  (สองกระบอกนี้ลองแต่กระสุนไทยอาร์ม lead + metal jacket ที่เคยเป็น)

chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1892

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #21 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2005, 09:26:37 PM »

ผมยิงในปืน 2011 สภาพเก่าทั้งสองกระบอก เป็นเหมือนกันครับ
แต่หยิบไปลองกับบราวนิ่ง และ HK P7 ไม่เป็นเลย (สองกระบอกนี้ลองแต่กระสุนไทยอาร์ม lead + metal jacket ที่เคยเป็น)

ถ้าดูจากข้อมูลนี้ Land/Groove ของ 2011 อาจจะกว้างกว่า บราวนิ่ง และ HK P7 นิดหน่อยซึ่งก็อาจจะเกิดจากการยิงมากนัดในแต่ละ Match โดยเฉพาะ IPSC ซึ่งยิงเร็วเหมือนปืนกลและยังใช้ Major Factor Load อีก เท่าที่ผมทราบนักแข่งที่มี Sponsor เช่น SA Team หรือ Colt Team เปลี่ยนลำกล้องทุกๆ 10K-20K นัด ซึ่งไม่นานเลยสำหรับปืนแข่งพวกนี้ แต่ undersized bullets ก็เกิดขึ้นสม่ำเสมอนะตรับ Federal Gold Match .22 LR รุ่นแรกๆก็มีปัญหานี้เช่นกัน อันนี้ผนเดาตามหลักการนะครับ
boon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2005, 09:55:59 PM »

จากประสบการณืส่วนตัว เป็นได้ตั้งแต่หัวกระสุนเล็กเกินไป(undersized bullet), หัวกระสุนหนัก/เบาเกินกว่าเกลียวลำกล้อง(โดยมากเป็นกับ Rifleมากกว่า) และ ชนิดหรือจำนวนดินส่งกระสุนไม่เหมาะสมกับหัวกระสุนนั้น แก้บจานท้ายไม่จุดอย่างสม่ำเสมอ อย่างที่ผู้การสุพินท์ถามครับว่าเป็นกับทุกชนิดของกระสุนหรือเฉพาะ Bullet ล๊อตนี้เท่านั้น ต้องดูข้อมูลกว้างๆอีกนิดครับ
จากประสบการณืส่วนตัว เป็นได้ตั้งแต่หัวกระสุนเล็กเกินไป(undersized bullet), หัวกระสุนหนัก/เบาเกินกว่าเกลียวลำกล้อง(โดยมากเป็นกับ Rifleมากกว่า) และ ชนิดหรือจำนวนดินส่งกระสุนไม่เหมาะสมกับหัวกระสุนนั้น แก้บจานท้ายไม่จุดอย่างสม่ำเสมอ อย่างที่ผู้การสุพินท์ถามครับว่าเป็นกับทุกชนิดของกระสุนหรือเฉพาะ Bullet ล๊อตนี้เท่านั้น ต้องดูข้อมูลกว้างๆอีกนิดครับ
MJ คือวินฯ ส่วนตะกั่วล้วนก็ของไทยทั้งสองยี่ห้อ ขนาด 9x19
ผมสงสัยเป็นที่ปืน แต่ก็หาสาเหตุไม่เจอ คือจู่ๆ ก็เป็นขึ้นมา Huh

ผมเคยเป็นเหมือนกันนานมาแล้ว ลูก9มม เป็นกับหัวกระสุนยี่ห้อเดียวจำชื่อไม่ได้แล้ว สาเหตุที่เป็นเพระหัวกระสุนเล็กและผิดรูปทรง
M-5
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #23 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2005, 03:01:23 AM »

ไม่ใช่บุลเล็ตอย่างเดียวที่เป็นนะครับ ผมเคยยิงฮันเตอร์ก็มีอาการเดียวกันคือเอาด้านข้าง เกิดจากสาเหตุใดขอค้นข้อมูลก่อนนะครับแล้วจะมาตอบใหม่ แต่ผมว่าน่าจะเป็นที่ตัวกระสุน เพราะปืนที่ยิงยังใหม่และไม่น่าจะเกี่ยวกับเกลียวภายในลำกล้องปืนครับ
nick
Hero Member

คะแนน 12

« ตอบ #24 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2005, 11:16:07 AM »

เคยพบของ BM ในขนาด 9 มม. เพียงครั้งเดียว
และขนาด .22 ใน Re. Thunder..
เนื่องจากเศษตะกั่วติดในเกลียวง่ายพิเศษ
เวลาล้างลำกล้องหลุดเป็นแผ่นเลยครับ
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #25 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2005, 02:49:37 PM »

ขอบคุณครับ  เดี๋ยวผมจะทดลองง่ายๆ ด้วยการไม่ล้างลำกล้อง  ให้มีเขม่าและคราบตะกั่วเกาะเกลียวมากๆ เพื่อทดสอบทฤษฎีนี้ดู

barby
Jr. Member
**

คะแนน 0

ศรัทธามาก ปัญญายากที่จะเกิด

« ตอบ #26 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2005, 03:39:06 PM »

ขอบคุณครับ เดี๋ยวผมจะทดลองง่ายๆ ด้วยการไม่ล้างลำกล้อง ให้มีเขม่าและคราบตะกั่วเกาะเกลียวมากๆ เพื่อทดสอบทฤษฎีนี้ดู
ผมคุยกับน้องชายที่ไปยิงด้วยกันเขาสังเกตว่า 2 แม็กแรกปกติ  ก็จะลองทดสอบดูอีกครั้ง  แล้วจะเข้ามาร่วมรายงาน ขอรับ

ไม่กลมกลืน  อย่าลืมความกลมเกลียว
แม้แตกต่าง       อย่าอ้างให้แตกแยก
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์