เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 17, 2024, 10:24:40 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนถามเรื่อง ปถ. .............(ปืนรถถัง)  (อ่าน 5174 ครั้ง)
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« เมื่อ: มิถุนายน 27, 2005, 10:57:00 AM »

ถามเรื่อง ปถ. ปืนรถถังครับ

สันที่อยู่ปลายปากกระบอกปืนรถถังคืออะไรครับ เท่าที่เห็นจะมีแต่ปืนรถถังรุ่นใหม่ที่มีเกลียว ปืนรถถังลำกล้องเรียบจะไม่มีสันนี้

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2005, 11:19:11 AM »

นั่นสิ ท่าน LE ผมเองยังไม่ทราบเลย ส่วนใหญ่เห็นในรถถังอังกฤษ กับฝรั่งเศส........

ถ้าปลอกตรงกลางลำกล้องพอทราบ..........เป็นหม้อเก็บแก๊สไม่ให้ย้อนกลับไปที่รังเพลิง เนื่องจาก ปถ.ยิงแล้วลูกเลื่อนจะเปิด คัดปลอกกระสุนเอง..........หากแก๊สย้อนกลับไปที่รังเพลิง พลประจำหายใจไม่ออกตายแน่ๆ.....หม้อเก็บแก๊สนี้จะพ่นแก๊สออกไปทางปากลำกล้องหลังจากหัวกระสุนและแก๊สส่วนใหญ่พ่นพ้นปากลำกล้องไปแล้ว......

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2005, 11:25:25 AM »

นั่นสิ ท่าน LE ผมเองยังไม่ทราบเลย ส่วนใหญ่เห็นในรถถังอังกฤษ กับฝรั่งเศส........

ถ้าปลอกตรงกลางลำกล้องพอทราบ..........เป็นหม้อเก็บแก๊สไม่ให้ย้อนกลับไปที่รังเพลิง เนื่องจาก ปถ.ยิงแล้วลูกเลื่อนจะเปิด คัดปลอกกระสุนเอง..........หากแก๊สย้อนกลับไปที่รังเพลิง พลประจำหายใจไม่ออกตายแน่ๆ.....หม้อเก็บแก๊สนี้จะพ่นแก๊สออกไปทางปากลำกล้องหลังจากหัวกระสุนและแก๊สส่วนใหญ่พ่นพ้นปากลำกล้องไปแล้ว......

นั่นสิครับพี่มะขิ่น รูปนี้เป็น Challenger II ของอังกฤษ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 27, 2005, 11:31:07 AM โดย Law Enforcement » บันทึกการเข้า

Thou shalt not rely on help from the stranger.
Don Quixote
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2005, 11:33:08 AM »

ตอนหารูปเจอเวปนี้ครับ มีเรื่องถังแยะดีเหมือนกัน

http://www.fprado.com/armorsite/chall2.htm

pimuk
Hero Member

คะแนน 82

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2005, 12:59:53 PM »

ไม่รู้ว่าใช่หรือเปล่า แต่อดีตทหารม้าอเมริกันสมัยสงครามเวียดนาม เล่าให้ผมฟังว่า ปถ. บางรุ่นหรือรุ่นใหม่ๆ จะมีเซ็นเซอร์ตรวจวัดอุณหภูมิหรือปัจจัยบางอย่างที่ลำกล้อง ที่จะมาใช้คำนวนความ  "หย่อนคล้อย" ของลำกล้อง  เพื่อใช้เป็นปัจจัยหนึ่งในการคำนวนวิถีกระสุน
vichai01++รักในหลวง++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 110

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2005, 01:21:28 PM »

Grin Grin Grinถ้าตอบแบบปากชวนโดนต่อยละก็ "ศูนย์หน้า"ครับ โดนชก โดนชก โดนชก

คาถาป้องกันภัยพิบัติทั้งปวง
ปะโตเมตัง ปะระชิวินัง สุขะโต จุติ
จิตะเมตะ นิพพานัง สุขะโตจุติ
pimuk
Hero Member

คะแนน 82

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2005, 01:37:50 PM »

Grin Grin Grinถ้าตอบแบบปากชวนโดนต่อยละก็ "ศูนย์หน้า"ครับ โดนชก โดนชก โดนชก

Grin Grin Grin เอ้า... แล้วศูนย์หลังอยู่ไหนล่ะ   Wink
vichai01++รักในหลวง++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 110

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2005, 01:48:02 PM »

Grin Grinศูนย์หลังอยู่ที่โคนป้อมครับ Grin Grin

คาถาป้องกันภัยพิบัติทั้งปวง
ปะโตเมตัง ปะระชิวินัง สุขะโต จุติ
จิตะเมตะ นิพพานัง สุขะโตจุติ
APACHE _ Love The King
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 21

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2005, 01:53:24 PM »

อย่างนี้คนยิงคงต้องนั่งคล่อมตูดรถถังแน่นอนเลย.... Grin
Army - รักในหลวงครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 151

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2005, 03:32:37 PM »

เป็นศูนย์ไนท์ไซด์ของโนแวกหรือเปล่าครับ (จะโดนต่อยไปด้วยหรือเปล่าเนี่ย)   Grin

เคยมีคนถามเรื่องเกี่ยวกับรถถังที่เว็บพันธุ์ทิพย์ด้วยความอยากรู้ ว่ารถถังติดแอร์หรือเปล่า แต่ไปๆมาๆกลายเป็นกระทู้ตลกไปเลย เพราะคำถามหลังๆมีตั้งแต่ รถถังใช้เกี่ยร์กระปุกหรือเกียร์ออโต มีประกันชั้น 1 หรือเปล่า ผ่อนกี่เดือน ดอกเบี้ยเท่าไหร่ เอาไปโหลดได้ไม๊ จะติดลำโพงซับได้ที่ไหน ฯลฯ กลายเป็น 1 ในกระทู้ประวัติศาสตร์ของเว็บ เพราะมีคนเข้าไปตอบเกือบพันคน

จากรูปเดาว่าน่าจะเป็นพวกเซ็นเซอร์อะไรซักอย่างนะครับ

จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2005, 03:50:28 PM »

ถ้าจำไม่ผิดตรงปากลำกล้องเป็นเลเซอร์คำนวนการยิงครับ แต่ถ้าตรงป้อมเป็นประเภทอุปกรณ์ช่วยยิงคล้ายๆพวกเรดาร์อะไรทำนองนั้นแหละครับ Grin

ชายเจษฎ์
ถูกใจ ใช่เลย คริ คริ
Hero Member

คะแนน 1249

ํก็รักอ่ะ

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2005, 03:56:01 PM »

Grin พอเห็นรูป ผมก็ว่าศูนย์หน้าครับ Grin

อิติปิ โส ภะคะวา อะระหัง สัมมาสัมพุทโธ วิชชา จะระณะสัมปันโน สุคะโต โลกะวิทู อะนุตตะโร ปุริสะ ทัมมะสาระถิ สัตถา เทวะมะนุสสานัง พุทโธ ภะคะวาติ ฯ
HanumanA
ไม่ฆ่าน้อง ไม่ฟ้องนาย ไม่ขายเพื่อน
Full Member

คะแนน 0

หะ นุ มา นะ

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2005, 04:00:18 PM »

น้องยังความรู้น้อย ด้อยศึกษา จึงเข้ามาแวะศึกษาจากพวกพี่ๆนี่แหล่ะครับ
ว่าแต่ว่า อยู่ในรถถังนี่นากลัวกว่าออกมายิงกันข้างนอกนะครับผมว่า ตอปิโดมาจากทางไหนเห็นไหมนั่น ถึงเห็นจะเคลื่อนหลบทันเหรอ? หนักอย่างนั้น เฮ้ออ
อนิจจัง

Life is Freedom's seed well grown under the sun.
Don Quixote
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2005, 04:29:01 PM »

เป็นศูนย์ไนท์ไซด์ของโนแวกหรือเปล่าครับ (จะโดนต่อยไปด้วยหรือเปล่าเนี่ย)   Grin

เคยมีคนถามเรื่องเกี่ยวกับรถถังที่เว็บพันธุ์ทิพย์ด้วยความอยากรู้ ว่ารถถังติดแอร์หรือเปล่า แต่ไปๆมาๆกลายเป็นกระทู้ตลกไปเลย เพราะคำถามหลังๆมีตั้งแต่ รถถังใช้เกี่ยร์กระปุกหรือเกียร์ออโต มีประกันชั้น 1 หรือเปล่า ผ่อนกี่เดือน ดอกเบี้ยเท่าไหร่ เอาไปโหลดได้ไม๊ จะติดลำโพงซับได้ที่ไหน ฯลฯ กลายเป็น 1 ในกระทู้ประวัติศาสตร์ของเว็บ เพราะมีคนเข้าไปตอบเกือบพันคน

จากรูปเดาว่าน่าจะเป็นพวกเซ็นเซอร์อะไรซักอย่างนะครับ

รถถังรุ่นใหม่ๆ ปรับอากาศอย่างดีครับ มีอากาศใช้ส่วนตัวในรถเพราะต้องกันอาวุธเคมี อาวุธเชื้อโรค และกัมมันตภาพรังสีได้ในระดับหนึ่ง

เทพอสูรสองร่าง:รักในหลวง
HECKLER & KOCH P2000 V4
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 7

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2005, 09:05:59 AM »

ผมเองก็อยากรู้เหมือนกันว่ารถถังถ้าโดนจัง ผลประจำ ข้างในรถถังจะเป็นอย่างไรบ้างครับ(โดนในที่นี้อาจหมายถึงจรวจ,ลูกปืน,ลูกปืนใหญ่หรือกระทั้งโดนชน)ครับผม

เงินทองใช้ไม่ทันแก่ก็หมด แต่เพื่อนซิครับแก่แล้วยังมานั่งเล่าความหลังให้กันฟัง
.....HECKLER & KOCH P2000 V4....
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์