เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 02, 2024, 09:26:08 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อวงการนี้ ที่เรารัก  (อ่าน 2892 ครั้ง)
Love Commando
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2007, 05:55:50 PM »

เมื่อได้เข้าไปอ่านหัวข้อ   อยากให้ปืนถูกลงมั้ย                             ของคุณ sunsun   
                   และหัวข้อ   ช่วยกันต่อต้านการติดสินบนเจ้าหน้าที่    ของคุณ หนองหัวพราน

ก็คิดว่าจะทำยังไง   สิ่งที่คิดได้ก็คือ   ก็คงต้องปล่อยให้มันเป็นไปอย่างนี้   เพราะอะไร  ..........
เราคนรักปืนก็อยากให้มีปืนเยอะๆ  ดีๆ  ราคาถูกๆ    ขออนุญาติง่ายๆ    แต่ว่าเราพร้อมรึเปล่า?HuhHuh?

ผมว่าจริงเรายังไม่พร้อมนะ   หมายถึงพวกเราทุกคน
ไม่พร้อมยังไง  อาจจะไม่ใช่ตัวเราทีเดียวที่ยังไม่พร้อม   แต่ก็คงหมายรวมถึงภาครัฐด้วย

ก็รู้ๆกันอยู่ว่าการมีปืนนะเป็น  ดาบสองคม    มีทั้งดีและเสีย   เก็บกันดีก็ไม่มีปัญหา 
แต่ถ้าลูกเอาไปเล่นยิงเพื่อนตายก็.......    ขโมยมาเอาไปก็.......  อยู่ดีๆใจร้อนก็........  มีแล้วใช้ไม่เป็น  ไม่เก่งก็........ๆลๆ

มีทางแก้ไหม ?      ผมว่าก็มีทางนะซึ่งก็ไม่ได้ยากเย็นนัก   แต่คงต้องอาศัยความร่วมมือร่วมใจกัน  เริ่มจากในเวปเราก่อน
ผมขอมองย้อนกลับไปสมัยรัฐบาลทักษิณ    มีข่าวว่าจะยึดปืน หรือซื้อปืนคืนจากประชาชน 
โอ้โห      Angry Angry Angry   คนเล่นปืนเครียดกันใหญ่   คิดมาตรการต่างๆ  เพื่อจะแก้วิกฤตการณ์  ที่กำลังจะเกิด
แต่พอสถานการณ์นั้นคลี่คลายลง  ทุกอย่างก็เหมือนๆเดิม   คืออะไร?   
ผมว่ามันก็คือการยอมรับสิ่งที่เคยเป็นแบบในอดีต   เหมือนปัญหาใน 2 หัวข้อข้างต้น

ถึงเวลารึยัง?     
ที่เราจะรวมตัวกัน        สร้างมาตรการเชิงรุกที่แท้จริง         ไม่ใช่เพื่อตัวเรา หรือว่าพวกเราเท่านั้น แต่เพื่อคนอื่นอีกมากมายที่อาจเข้ามาเกี่ยวข้องกับเรื่องปืน   ไม่ว่าจะทางตรง หรือทางอ้อม

ถ้าสิ่งต่างๆเหล่านี้เป็นที่น่าสนใจ  ก็กรุณาช่วยกันนะครับ   อย่าให้มันจางหายไปง่ายๆ  โดยไม่ได้เกิดผลอะไรอีก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 21, 2007, 05:42:14 PM โดย el presidente » บันทึกการเข้า
babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2007, 06:05:39 PM »

ทุกสิ่งทุกอย่าง  ต้องเริ่มที่ตัวเราก่อน  เมื่อทุกคนคิดแบบนี้ได้  ก็จะเป็นผลสัมฤทธิ์ที่แน่นอน....
babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2007, 06:15:36 PM »

เมื่อได้เข้าไปอ่านหัวข้อ   อยากให้ปืนถูกลงมั้ย                             ของคุณ sunsun  
                   และหัวข้อ   ช่วยกันต่อต้านการติดสินบนเจ้าหน้าที่    ของคุณ หนองหัวพราน

ก็นั่งคิดว่าจะทำยังไง  คิด คิด คิด   สิ่งที่คิดได้ก็คือ   ก็คงต้องปล่อยให้มันเป็นไปอย่างนี้   เพราะอะไร  ..........
เราคนรักปืนก็อยากให้มีปืนเยอะๆ  ดีๆ  ราคาถูกๆ    ขออนุญาติง่ายๆ    แต่ว่าเราพร้อมรึเปล่า?HuhHuh?

ผมว่าจริงเรายังไม่พร้อมนะ   หมายถึงพวกเราทุกคน
ไม่พร้อมยังไง  อาจจะไม่ใช่ตัวเราทีเดียวที่ยังไม่พร้อม   แต่ก็คงหมายรวมถึงภาครัฐด้วย

ก็รู้ๆกันอยู่ว่าการมีปืนนะเป็น  ดาบสองคม    มีทั้งดีและเสีย   เก็บกันดีก็ไม่มีปัญหา 
แต่ถ้าลูกเอาไปเล่นยิงเพื่อนตายก็.......    ขโมยมาเอาไปก็.......  อยู่ดีๆใจร้อนก็........  มีแล้วใช้ไม่เป็น  ไม่เก่งก็........ๆลๆ

มีทางแก้ไหม ?      ผมว่าก็มีทางนะซึ่งก็ไม่ได้ยากเย็นนัก   แต่คงต้องอาศัยความร่วมมือร่วมใจกัน  เริ่มจากในเวปเราก่อน
ผมขอมองย้อนกลับไปสมัยรัฐบาลทักษิณ    มีข่าวว่าจะยึดปืน หรือซื้อปืนคืนจากประชาชน 
โอ้โห      Angry Angry Angry   คนเล่นปืนเครียดกันใหญ่   คิดมาตรการเชิงรุกต่างๆ  เพื่อจะแก้วิกฤตการณ์  ที่กำลังจะเกิด
แต่พอสถานการณ์นั้นคลี่คลายลง  ทุกอย่างก็เหมือนๆเดิม   คืออะไร?   
ผมว่ามันก็คือการยอมรับสิ่งที่เคยเป็นแบบในอดีต   เหมือนปัญหาใน 2 หัวข้อข้างต้น

ถึงเวลารึยัง?    
ที่เราจะรวมตัวกัน        สร้างมาตรการเชิงรุกที่แท้จริง         ไม่ใช่เพื่อตัวเรา หรือว่าพวกเราเท่านั้น แต่เพื่อคนอื่นอีกมากมายที่อาจเข้ามาเกี่ยวข้องกับเรื่องปืน   ไม่ว่าจะทางตรง หรือทางอ้อม

ถ้าสิ่งต่างๆเหล่านี้เป็นที่น่าสนใจ  ก็กรุณาช่วยกันนะครับ   อย่าให้มันจางหายไปง่ายๆ  โดยไม่ได้เกิดผลอะไรอีก

ช่วงที่จะมีมาตราการยึดปืน  มีกลุ่มคนกลุ่มหนึ่งรวมตัวกันก่อตั้ง สพป. ขึ้นมาเพื่อช่วยเหลือประชาชน  เมื่อเมฆหมอกดังกล่าวผ่านพ้นไป สพป. ก็ยังยืนหยัดทำหน้าที่เคียงข้างประชาชนอยู่เช่นเดิมเสมอครับ
AEY@1911
1911 lism...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 65

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2007, 06:17:35 PM »

ในใจผมๆผมอยากให้มีการเปิดอบรมและสอบก่อนที่จะขอใบ ป.3 เพื่อที่จะไปซื้อ อาวุธปืน คล้ายๆกับสอบใบขับขี่ จะให้หน่วยราชการในอำเภอนั้นๆ หรือว่าเจ้าหน้าที่ตำรวจก็ได้เป็นผู้อบรมการใช้อาวุธให้กับประชาชนที่คิดอยากจะมีปืน เพราะอย่างน้อย เจ้าหน้าที่ก็ยังมีโอกาสเห็นหน้าประชาชน ที่บริสุทธิ์ที่อยากมีปืนไว้ป้องกันตัว และใช้อาวุธที่มีได้อย่างถูกต้องและปลอดภัย ผมเชื่อว่ายังมีประชาชนอีกหลายหมื่นคนที่มีอาวุธปืนในครอบครอง แต่ไม่มีความรู้ความสามารถในการใช้อาวุธที่ตนเองมีอยู่อย่างชำนาญ วึ่งจะเห็นในหน้าข่าวหนังสือพิมพ์อยู่เรื่อยๆเกี่ยวกับการทำปืนลั่น  เยี่ยม
STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2007, 06:24:36 PM »

ก็รู้ๆกันอยู่ว่าการมีปืนนะเป็น  ดาบสองคม    มีทั้งดีและเสีย   เก็บกันดีก็ไม่มีปัญหา  
แต่ถ้าลูกเอาไปเล่นยิงเพื่อนตายก็.......    ขโมยมาเอาไปก็.......  อยู่ดีๆใจร้อนก็........  มีแล้วใช้ไม่เป็น  ไม่เก่งก็........ๆลๆ

ปืนก็เป็นเช่นอุปกรณ์เครื่องมือเครื่องใช้อื่นๆ  ผู้ใช้งานพึงระมัดระวังการใช้งาน และผู้ใช้ต้องรับผิดชอบในการใช้งานของตน ไม่ใช่เครื่องมืออุปกรณ์มารับผิดชอบแทนเรา...........

อยากให้ปืนถูกลงไหม ?  
  ร้อยทั้งร้อยอยากให้ถูกลง  แต่เท่าที่ผ่านมาไม่เคยเห็นซักที ขึ้นราคาพุ่งพรวดๆตลอด...ถ้าปืนเป็นสินค้าที่มีการควบคุมราคา มีฉลากแสดงราคาเหมือนสินค้าอื่นได้ ก็คงดี.... แต่คงเป็นได้ในความฝัน เพราะปืนเป็นสินค้าที่ไม่มีความจำเป็นในการดำรงชีวิต (สินค้าฟุ่มเฟือย) ไม่เหมือนข้าวปลา อาหาร ยารักษาโรค ฯลฯ  สินค้าเหล่านั้นแม้ภาครัฐจะควบคุมดีเพียงใด ราคายังฉุดไม่อยู่ นับประสาอะไรกับปืน................
...ราคาปืนขึ้นอยู่กับความนิยม ความต้องการของลูกค้ามีมากเมื่อเทียบกับจำนวนสินค้าที่มีน้อย และการกำหนดราคาของผู้ค้าเป็นหลัก....ปืนบางแบบบางรุ่น บางยี่ห้อ คุณภาพ วัสดุ ประสิทธิภาพการใช้งาน ก็ไม่ได้ดีไปกว่าแบบหรือรุ่นอื่นๆ  แต่ราคาอาจสูงกว่า อันเนื่องมาจากกระแสนิยม ประวัติความเป็นมา ฯลฯ  สิ่งเหล่านี้เราเห็นกันเป็นปกติ...ฉะนั้นราคาปืนถูกลงคงหริบหรี่ซะเหลือเกิน............

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
nomember
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2007, 08:34:45 PM »

. เยี่ยม Grin
Hatyai
Sr. Member

คะแนน 23

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2007, 08:45:48 PM »

ถูกต้องแล้วครับปืน "เป็นสินค้าฟุ่มเฟีอย"
แต่มากี่กระบอกก็ไม่พอสักที่แล้วอย่างนี้จะคิดว่าปืน "แพงหรือถูกดี"
Sig 89,000 Kimber 80,000 -100,000 แต่จองกันไม่ทันข้ามวันก็หมด
pongrut
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 3

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2007, 09:04:48 PM »

ดีครับที่มีคนกล้าออกมาแสดงจุดยืน
แต่ถ้าช่วยกันแสดงแนวทางการปฎิบัติด้วยก็จะเห็นเป็นรูปธรรมมากขึ้น
งั้นผมเสนอ 1 ไอเดียครับ

ปัญหาคือ demand กับ supply ไม่สมดุลย์กันอย่างมากเพราะที่ผ่านมาพี่ๆซื้อปืนแล้วเก็บไว้นานมาก
ก็ไม่มี supply มาหมุนเวียนดังนั้นขอเสนอให้ พี่ๆที่มีปืนหลายสิบกระบอกแบ่งออกให้ให้รุ่นน้องๆหลานๆรับไปดูแลบ้าง น้ำลายหก
ก็จะลด demand ของปืนใหม่ลง

การนำปืนเก่ามา re-use ช่วยลดปัญหาโลกร้อนลดการเสียดุลย์การค้าได้อีกทางหนึ่งครับ ไหว้

any wind is a fair wind if u don't know where u're heading
Tiger9
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2007, 09:10:19 PM »

สนับสนุนด้วย 1 เสียง  ถึงจะมีความเป็นไปได้ก็น้อย หลาย คนใน เวป ทำใจยอมรับกับสิ่งแวดล้อมที่ไม่ดี ที่ทำให้ราคาปืนแพง มีช่องทางหารายได้จากการขอใบอนุญาต  สู้ สู้ สู้ จึงจะชนะ  Grin Grin Grin
Love Commando
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2007, 09:16:37 PM »

อย่างที่คุณ  AEY@1911   ว่าแหละครับ   คือสิ่งที่ผมคิด   ไม่รู้จะอธิบายยังไง  ขอพูดห้วนๆ  เลยละกันนะครับ

คือ  เราน่าจะมีวิธีการต่างๆ   ในการขออนุญาติมีและใช้อาวุธปืนที่เข้มข้นขึ้น   ตัวอย่างเช่น   การรู้กฏหมายปืน  ความปลอดภัย เทคนิคการใช้อาวุธปืน  การตรวจสุขภาพจิด   การเก็บรักษาอาวุธอย่างปลอดภัย   ต่างเหล่านี้นะครับ

ผมเข้าใจว่าสิ่งต่างๆเหล่านี้  แม้จะทำให้คนที่อยากมีปืนวุ่นวายมากขึ้น   แต่ถ้าทำได้จริง  ก็น่าจะทำให้วงการนี้ดีขึ้นได้ไม่มากก็น้อย    เมื่อเรื่องของปืนเป็นเรื่องที่เป็นที่เข้าใจตรงกัน  มีความปลอดภัยมากขึ้น   อุบัติเหตุ  หรือปัญหาอาชญากรรมเกี่ยวกับปืนลดลง    และเมื่อ หรือว่า สังคมได้มองปืนในมุมมองที่ดีขึ้น  ก็น่าจะทำให้เรื่องของการมีปืน  เป็นเรื่องที่คนเห็นถึงความสำคัญ    และจะสามารถเปลี่ยนแปลงสิ่งเก่าๆที่ไม่พึงประสงค์ในวงการนี้ได้  

แต่ก็มีสิ่งที่เป็นห่วงในเรื่องของ  ระบบราชการที่มักสบโอกาส  เมื่อการติดต่อราชการมีขั้นตอนมากๆ  หรือยุ่งยาก
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2007, 09:39:26 PM »

อย่างที่คุณ  AEY@1911   ว่าแหละครับ   คือสิ่งที่ผมคิด   ไม่รู้จะอธิบายยังไง  ขอพูดห้วนๆ  เลยละกันนะครับ

คือ  เราน่าจะมีวิธีการต่างๆ   ในการขออนุญาติมีและใช้อาวุธปืนที่เข้มข้นขึ้น   ตัวอย่างเช่น   การรู้กฏหมายปืน  ความปลอดภัย เทคนิคการใช้อาวุธปืน  การตรวจสุขภาพจิด   การเก็บรักษาอาวุธอย่างปลอดภัย   ต่างเหล่านี้นะครับ

ผมเข้าใจว่าสิ่งต่างๆเหล่านี้  แม้จะทำให้คนที่อยากมีปืนวุ่นวายมากขึ้น   แต่ถ้าทำได้จริง  ก็น่าจะทำให้วงการนี้ดีขึ้นได้ไม่มากก็น้อย    เมื่อเรื่องของปืนเป็นเรื่องที่เป็นที่เข้าใจตรงกัน  มีความปลอดภัยมากขึ้น   อุบัติเหตุ  หรือปัญหาอาชญากรรมเกี่ยวกับปืนลดลง    และเมื่อ หรือว่า สังคมได้มองปืนในมุมมองที่ดีขึ้น  ก็น่าจะทำให้เรื่องของการมีปืน  เป็นเรื่องที่คนเห็นถึงความสำคัญ    และจะสามารถเปลี่ยนแปลงสิ่งเก่าๆที่ไม่พึงประสงค์ในวงการนี้ได้  

แต่ก็มีสิ่งที่เป็นห่วงในเรื่องของ  ระบบราชการที่มักสบโอกาส  เมื่อการติดต่อราชการมีขั้นตอนมากๆ  หรือยุ่งยาก

คนมีวุฒิภาวะก็อาจจะคิดแบบนี้

แต่เด็กแว๊น สกอยด์ ห้อยท้ายมอเตอร์ไซต์ จะคิดแบบนี้หรือไม่

เข้าใจมุมที่ผมอยากบอกไหมครับ.........

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
RroamD
Colt 1911 Semi Auto & Single Action Only
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 205

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2007, 09:56:54 PM »

โอ้โห      Angry Angry Angry   คนเล่นปืนเครียดกันใหญ่   คิดมาตรการต่างๆ  เพื่อจะแก้วิกฤตการณ์  ที่กำลังจะเกิด
แต่พอสถานการณ์นั้นคลี่คลายลง  ทุกอย่างก็เหมือนๆเดิม   คืออะไร?   

ลองคิดให้ดีครับ
อะไรที่ทายาทท่านเล่นหนัก นอกจากเรื่อง ปืน
ท่านสั่งปราบสั่งลุยหมด...เวรกรรมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 22, 2007, 10:41:12 PM โดย RroamD » บันทึกการเข้า

ปลายทางของการปะทะกันด้วยปืนคือเชิงตะกอนกับเรือนจำ
VR-รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 24

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2007, 10:36:19 PM »

ในใจผมๆผมอยากให้มีการเปิดอบรมและสอบก่อนที่จะขอใบ ป.3 เพื่อที่จะไปซื้อ อาวุธปืน คล้ายๆกับสอบใบขับขี่ จะให้หน่วยราชการในอำเภอนั้นๆ หรือว่าเจ้าหน้าที่ตำรวจก็ได้เป็นผู้อบรมการใช้อาวุธให้กับประชาชนที่คิดอยากจะมีปืน เพราะอย่างน้อย เจ้าหน้าที่ก็ยังมีโอกาสเห็นหน้าประชาชน ที่บริสุทธิ์ที่อยากมีปืนไว้ป้องกันตัว และใช้อาวุธที่มีได้อย่างถูกต้องและปลอดภัย ผมเชื่อว่ายังมีประชาชนอีกหลายหมื่นคนที่มีอาวุธปืนในครอบครอง แต่ไม่มีความรู้ความสามารถในการใช้อาวุธที่ตนเองมีอยู่อย่างชำนาญ วึ่งจะเห็นในหน้าข่าวหนังสือพิมพ์อยู่เรื่อยๆเกี่ยวกับการทำปืนลั่น  เยี่ยม

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2007, 11:36:28 PM »

คนมีวุฒิภาวะก็อาจจะคิดแบบนี้

แต่เด็กแว๊น สกอยด์ ห้อยท้ายมอเตอร์ไซต์ จะคิดแบบนี้หรือไม่

เข้าใจมุมที่ผมอยากบอกไหมครับ.........

ซี๊ดดดด เปรียบเทียบได้ฮากลิ้งจริงๆ   เยี่ยมGrin Grin ขำก๊าก เยี่ยม เยี่ยม
๏แก้วเดียวจุก๏รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 381

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2007, 11:37:26 PM »

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ

เห็นด้วยครับ
 แต่ใบขับขี่ยังซื้อได้ แล้วใบอนญาตปืนล่ะ

สิ้นสุดด้วยความเจ็บปวด ดีกว่าเจ็บปวดไม่สิ้นสุด
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์