เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 02, 2024, 07:34:33 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อวงการนี้ ที่เรารัก  (อ่าน 2879 ครั้ง)
Zenith
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2007, 01:15:57 AM »

ในใจผมๆผมอยากให้มีการเปิดอบรมและสอบก่อนที่จะขอใบ ป.3 เพื่อที่จะไปซื้อ อาวุธปืน คล้ายๆกับสอบใบขับขี่ จะให้หน่วยราชการในอำเภอนั้นๆ หรือว่าเจ้าหน้าที่ตำรวจก็ได้เป็นผู้อบรมการใช้อาวุธให้กับประชาชนที่คิดอยากจะมีปืน เพราะอย่างน้อย เจ้าหน้าที่ก็ยังมีโอกาสเห็นหน้าประชาชน ที่บริสุทธิ์ที่อยากมีปืนไว้ป้องกันตัว และใช้อาวุธที่มีได้อย่างถูกต้องและปลอดภัย ผมเชื่อว่ายังมีประชาชนอีกหลายหมื่นคนที่มีอาวุธปืนในครอบครอง แต่ไม่มีความรู้ความสามารถในการใช้อาวุธที่ตนเองมีอยู่อย่างชำนาญ วึ่งจะเห็นในหน้าข่าวหนังสือพิมพ์อยู่เรื่อยๆเกี่ยวกับการทำปืนลั่น  เยี่ยม

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ

ผมก็เห็นด้วยเช่นกัน... ส่วนตัวคิดว่าคุณสมบัติบุคคลที่กำหนดในมาตรา 13 นั้น อ่อนเกินไป ไม่รัดกุม และเปิดช่องให้ผู้มีอำนาจเรียกผลประโยชน์

นอกจากการอบรมและสอบรับใบอนุญาตฯ แล้ว ควรต้องให้คนๆ นั้นผ่านการตรวจสุขภาพจิตด้วย ซึ่งจริงๆ ก็ไม่ยุ่งยากหรือเสียค่าใช้จ่ายมากมาย..
ที่สำคัญคือคำรับรองจากจิตแพทย์/นักจิตวิทยา ไม่น่าจะซื้อกันได้ครับ...
pongrut
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 3

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2007, 09:48:01 AM »

ในใจผมๆผมอยากให้มีการเปิดอบรมและสอบก่อนที่จะขอใบ ป.3 เพื่อที่จะไปซื้อ อาวุธปืน คล้ายๆกับสอบใบขับขี่ จะให้หน่วยราชการในอำเภอนั้นๆ หรือว่าเจ้าหน้าที่ตำรวจก็ได้เป็นผู้อบรมการใช้อาวุธให้กับประชาชนที่คิดอยากจะมีปืน เพราะอย่างน้อย เจ้าหน้าที่ก็ยังมีโอกาสเห็นหน้าประชาชน ที่บริสุทธิ์ที่อยากมีปืนไว้ป้องกันตัว และใช้อาวุธที่มีได้อย่างถูกต้องและปลอดภัย ผมเชื่อว่ายังมีประชาชนอีกหลายหมื่นคนที่มีอาวุธปืนในครอบครอง แต่ไม่มีความรู้ความสามารถในการใช้อาวุธที่ตนเองมีอยู่อย่างชำนาญ วึ่งจะเห็นในหน้าข่าวหนังสือพิมพ์อยู่เรื่อยๆเกี่ยวกับการทำปืนลั่น  เยี่ยม

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ

ผมก็เห็นด้วยเช่นกัน... ส่วนตัวคิดว่าคุณสมบัติบุคคลที่กำหนดในมาตรา 13 นั้น อ่อนเกินไป ไม่รัดกุม และเปิดช่องให้ผู้มีอำนาจเรียกผลประโยชน์

นอกจากการอบรมและสอบรับใบอนุญาตฯ แล้ว ควรต้องให้คนๆ นั้นผ่านการตรวจสุขภาพจิตด้วย ซึ่งจริงๆ ก็ไม่ยุ่งยากหรือเสียค่าใช้จ่ายมากมาย..
ที่สำคัญคือคำรับรองจากจิตแพทย์/นักจิตวิทยา ไม่น่าจะซื้อกันได้ครับ...

ยิ่งกำหนดเข้มงวดยิ่งเปิดช่องให้ผู้มีอำนาจหาผลประโยชน์
เพราะคนคุณสมบัติไม่ครบก็ต้องจ่ายยังไงก็ควบคุมไม่ได้อยู่ดี

เรื่องจะต้องผ่านการอบรมก่อนขอ ป.3 ผมเห็นเค้าก็มีระบุอยู่ในเอกสารประชาสัมพันธ์
ของกรมการปกครองอยู่นะครับ

any wind is a fair wind if u don't know where u're heading
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2007, 09:56:53 AM »

คนมีวุฒิภาวะก็อาจจะคิดแบบนี้

แต่เด็กแว๊น สกอยด์ ห้อยท้ายมอเตอร์ไซต์ จะคิดแบบนี้หรือไม่

เข้าใจมุมที่ผมอยากบอกไหมครับ.........

ซี๊ดดดด เปรียบเทียบได้ฮากลิ้งจริงๆ   เยี่ยมGrin Grin ขำก๊าก เยี่ยม เยี่ยม

คืออิหยังอธิบายหน่อยเด้อ
หรอย
การไม่เป็นโรค เป็นลาภอันประเสริฐ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 618

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2007, 10:08:41 AM »

สวัสดีครับ....เด็กแว๊น     =  เด็กที่ชอบขี่รถซิ๋ง......เสียงมอไซค์ดังแว๊นๆๆ
                   สาวสกอยด์= เด็กสาวที่นั่งท้ายรถเด็กแว๊น....ชอบใส่กางเกงขาสั้นที่แลดูมกๆ
                                        สวมรองเท้าแตะข้างละสีครับ
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2007, 10:16:45 AM »

สวัสดีครับ....เด็กแว๊น     =  เด็กที่ชอบขี่รถซิ๋ง......เสียงมอไซค์ดังแว๊นๆๆ
                   สาวสกอยด์= เด็กสาวที่นั่งท้ายรถเด็กแว๊น....ชอบใส่กางเกงขาสั้นที่แลดูมกๆ
อ้อ...อย่างนี้นี่เอง  ขอบคุณครับ
STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2007, 10:22:48 AM »

อืม..สัปดาห์ที่แล้วภรรยาที่บ้านไปซื้อรองเท้าแตะข้างละสีมาใส่  ที่แท้อยากเป็น สก๊อยด์ นี่เอง....แหมทำเป็น อินเทรนด์.........

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2007, 11:05:47 AM »

สวัสดีครับ....เด็กแว๊น     =  เด็กที่ชอบขี่รถซิ๋ง......เสียงมอไซค์ดังแว๊นๆๆ

กำลังคิดภาพตามนะครับ ไม่ต้องลงในกระทู้นี้ก็ได้นะครับ เดี๋ยวกระทู้จะเปลี่ยนครับ Grin Grin Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 23, 2007, 11:13:15 AM โดย หนองหัวพราน » บันทึกการเข้า

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

AEY@1911
1911 lism...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 65

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2007, 11:10:58 AM »

คือแบบว่า

ขอภาพประกอบคำบรรยายด้วยครับ ผมคนบ้านนอกไม่ค่อยเข้าใจครับ

ขอบคุณครับ
อย่าว่าแต่คนบ้านนอกแบบพี่ หนองหัวพรานเลยครับที่ไม่รู้จัก คนอยู่เมืองนอกอย่างพี่ USP40 ยัง บ่ เข้าใจเลย ยิ้มีเลศนัย
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2007, 11:15:36 AM »

เด็กแวนด์ เด็กก๊อย ซื้อของเถื่อนมาใช้กันแล้วครับ ไม่ต้องแสดงหลักฐานการทำงาน/การเงิน หาหนังสือรับรอง พิมพ์ลายนิ้วมือ ซื้อของแพงกว่า 20 เท่า ฯลฯ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2007, 11:15:56 AM »

เห็นด้วยกับ จขกท.ครับ

คุณสมบัติ ๑๓ ข้อ ผมเห็นว่าไม่ตึง และไม่หย่อนจนเกินไป อาจจะมีบ้างที่เจ้าหน้าที่ไม่รู้จะทำอย่างไร จึงต้องไปลำบากหน่วยงานอื่นตรวจสอบ หรือลำบากหาคนมารับรอง .... ทั้ง ๆ ที่เราไปติดต่อราชการ ก็น่าจะ one stop services (ทุกอย่างท่านหาได้เองอยู่แล้ว)

ปัญหาอยู่ทีประเทศไทย มี ๗๖ จังหวัด มีนายทะเทียน ๗๖ คน และแต่ละคนสามารถใช้ดุลยพินิจได้โดยอิสระ ... บางคนรู้ว่า กฏหมายคืออะไร ระเบียบคืออะไร แนวทางคืออะไร ก็ไม่สู้เป็นปัญหามาก บางคนเห็นอะไรส่งมาจากส่วนกลาง ก็เอาบูชาไว้เหนือหัว จะละเมิดไม่ได้ ต่อให้ผิดกฏหมาย ก็ละเมิดไม่ได้ (เพราะนายสั่ง)

ผมมองว่า
๑. งดการใช้ดุลยพินิจ ถ้าเอกสารครบ เสียภาษีถูกต้อง บัตรประชาชนยังไม่หมดอายุ ก็อนุญาต ป.๓ ตามที่กฏหมายกำหนดได้เลย .... อันนี้จะได้ไม่ต้องเป็นช่องทางรีดไถ เพราะชาวบ้านไม่รู้ว่าที่โดนรีดไป เพราะนายอำเภอเรียก หรือหน้าห้องเรียกเอง และถ้าของ่าย (เอกสารครบ) ก็จะลดพวกนายหน้าอำนวยความสะดวกลง ซึ่งจะส่งผลให้ปืนเถื่อน ปืนสวมทะเบียนไม่มีโอกาสออกมาหลอกหลอนผู้ซื้อปืนที่ต้องการทำตามกฏหมายได้ (มีกรณีอยู่ว่าซื้อผ่านร้าน ให้ร้านทำให้หมด ผ่านไป ๓๐ ปี จะโอนให้ลูก เลยเพิ่งรู้ว่า ปืนที่มีเป็นปืนเถื่อน เพราะเลขทะเบียน ไม่ตรงกับต้นขั้ว)

๒. ให้ความรู้ที่ถูกต้อง เหมือนกับในบอร์ดที่ใครมาใหม่ ก็เริ่มอ่านกระทู้ความปลอดภัยก่อน การให้ความรู้นี้ เชื่อว่าทางราชการก็พยายามทำอยู่ เพราะเรื่องปืน จะโอน จะย้าย ต้องติดต่อเรื่องทะเบียนทั้งนั้น ทำไม่ถูก หรือไม่ได้ทำ ปืนดี ๆ จะกลายเป็นปืนเถื่อนไปหมด ... การให้ความรู้นั้น นิตยสารต่าง ๆ ก็ทำอยู่ ผมยังไม่เจอหนังสือปืนยี่ห้อไหน สนับสนุนให้คนใช้ปืนเถื่อน ทุกยี่ห้อ มักจะมีคอลัมน์กฏหมาย คอยกระตุ้นเตือนสติคนรักปืนตลอดเวลา

๓. ยกเลิกระยะเวลาในการสั่งปืนในโควต้า คือไม่ต้องยกเลิกโควต้าก็ได้ แต่ถ้าร้านค้าขายปืนในโควต้าได้หมด ก็สามารถดำเนินการสั่งใหม่ได้ทันที ... เพราะจุดประสงค์ของเรื่องเหล่านี้ เป็นการควบคุมการนำเข้า ซึ่งไม่ว่าจะมีโควต้าหรือไม่ ร้านค้าก็ต้องแจ้งยอดกับทางราชการอยู่แล้ว (เพื่อออกเลขทะเบียน) ... ดังนั้นในการควบคุม จึงไม่ควรควบคุมเรื่องเวลา .... การควบคุมเวลาเหมือนออกกฏว่า ฉันจะทำงานปีละครั้งเท่านั้น ....  ตกใจหน้าซีด

ท่านอื่นเห็นอย่างไรครับ  Grin

นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2007, 11:26:42 AM »

อุตส่าห์แก้ไขข้อความกลัวกระทู้จะเพี้ยน ไม่ทันแล้วครับ ไม่ว่ากันนะครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

Love Commando
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2007, 11:27:05 AM »

อย่างที่คุณ  AEY@1911   ว่าแหละครับ   คือสิ่งที่ผมคิด   ไม่รู้จะอธิบายยังไง  ขอพูดห้วนๆ  เลยละกันนะครับ

คือ  เราน่าจะมีวิธีการต่างๆ   ในการขออนุญาติมีและใช้อาวุธปืนที่เข้มข้นขึ้น   ตัวอย่างเช่น   การรู้กฏหมายปืน  ความปลอดภัย เทคนิคการใช้อาวุธปืน  การตรวจสุขภาพจิด   การเก็บรักษาอาวุธอย่างปลอดภัย   ต่างเหล่านี้นะครับ

ผมเข้าใจว่าสิ่งต่างๆเหล่านี้  แม้จะทำให้คนที่อยากมีปืนวุ่นวายมากขึ้น   แต่ถ้าทำได้จริง  ก็น่าจะทำให้วงการนี้ดีขึ้นได้ไม่มากก็น้อย    เมื่อเรื่องของปืนเป็นเรื่องที่เป็นที่เข้าใจตรงกัน  มีความปลอดภัยมากขึ้น   อุบัติเหตุ  หรือปัญหาอาชญากรรมเกี่ยวกับปืนลดลง    และเมื่อ หรือว่า สังคมได้มองปืนในมุมมองที่ดีขึ้น  ก็น่าจะทำให้เรื่องของการมีปืน  เป็นเรื่องที่คนเห็นถึงความสำคัญ    และจะสามารถเปลี่ยนแปลงสิ่งเก่าๆที่ไม่พึงประสงค์ในวงการนี้ได้  

แต่ก็มีสิ่งที่เป็นห่วงในเรื่องของ  ระบบราชการที่มักสบโอกาส  เมื่อการติดต่อราชการมีขั้นตอนมากๆ  หรือยุ่งยาก

แต่เด็กแว๊น สกอยด์ ห้อยท้ายมอเตอร์ไซต์ จะคิดแบบนี้หรือไม่

เข้าใจมุมที่ผมอยากบอกไหมครับ.........

ขอบอกตามตรงว่า  ไม่เข้าใจครับ

ที่ผ่านมาผมเข้าใจมาตลอดว่า  เรื่องการครอบครองปืนที่ถูกต้องตามกฏหมาย  เป็นเรื่องของคนที่มีวุฒิภาวะ
ผมไม่แน่ใจว่า เด็กแว๊น สกอยด์  (  สะกดยากจัง )  มาเกี่ยวข้องตรงไหน
แต่ถ้าเมื่อใดเด็กที่ว่านี่  เป็นผู้ใหญ่  มีความรับผิดชอบ  หรือ เรียกว่ามีวุฒิภาวะ  
อยากจะมีปืน  ก็คงไม่ใช่เรื่องแปลกอะไรครับ
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2007, 11:32:13 AM »

ผมว่าจริงเรายังไม่พร้อมนะ   หมายถึงพวกเราทุกคน
ไม่พร้อมยังไง  อาจจะไม่ใช่ตัวเราทีเดียวที่ยังไม่พร้อม   แต่ก็คงหมายรวมถึงภาครัฐด้วย

ผมงงข้อความช่วงนี้ครับ ราวกับจะสื่อว่าการที่เมืองไทยให้ประชาชนครอบครองปืนมาตลอดนี่ เดินทางผิด อย่างน้อยๆ บ้านผมก็มีปืนมา 3 ชั่สคนแล้ว ยังไม่เห็นว่าไม่พร้อมตรงไหน? อย่างไรก็ตาม ปรากฎการณ์ทางการเมืองและสังคม จะให้สมบูรณ์แบบ 100% ไม่มีกรณียกเว้นนั้นเป็นไปไม่ได้

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
babor
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2007, 11:35:06 AM »

ซี๊ดดดด เปรียบเทียบได้ฮากลิ้งจริงๆ   เยี่ยมGrin Grin ขำก๊าก เยี่ยม เยี่ยม

ตามมาให้อีกหนึ่งเสียง  ถูกใจมาก ๆ เลยสำหรับบทความนี้
Love Commando
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2007, 11:59:33 AM »

ผมว่าจริงเรายังไม่พร้อมนะ   หมายถึงพวกเราทุกคน
ไม่พร้อมยังไง  อาจจะไม่ใช่ตัวเราทีเดียวที่ยังไม่พร้อม   แต่ก็คงหมายรวมถึงภาครัฐด้วย

ผมงงข้อความช่วงนี้ครับ ราวกับจะสื่อว่าการที่เมืองไทยให้ประชาชนครอบครองปืนมาตลอดนี่ เดินทางผิด อย่างน้อยๆ บ้านผมก็มีปืนมา 3 ชั่สคนแล้ว ยังไม่เห็นว่าไม่พร้อมตรงไหน? อย่างไรก็ตาม ปรากฎการณ์ทางการเมืองและสังคม จะให้สมบูรณ์แบบ 100% ไม่มีกรณียกเว้นนั้นเป็นไปไม่ได้

สิ่งจริงๆ ที่ผมต้องการสื่อก็คือ  เมื่อเราอยากให้มีปืนมากขึ้น  หรือราคาถูกลง  และกฏเกณฑ์การขออนุญาติมีแบบแผนที่ชัดเจนไม่ใช่ใช้ดุลพินิจแบบทุกวันนี้    ถ้ามองกลับกัน  เราเป็นผู้มีอำนาจตัดสินใจ  สมมุติเป็น รมต.  มหาดไทย   มีประชาชน  หรือพวกชมรมปืน  มายื่นหนังสือขอเปลี่ยนแปลงกฏหมายปืน  เพิ่มโควต้าการนำเข้า  หรือว่า อะไรก็ตามที่เป็นการ  อำนวยความสะดวกให้ประชาชนมีปืนที่ถูกต้องได้ง่ายขึ้น    หรือมีมากขึ้น   ท่านคิดว่า รมต. คนไหนที่อยากจะให้ท่านง่ายๆ

สิ่งที่ผมอยากบอกก็คือว่า   เราต้องปรับเปลี่ยนตัวเราด้วย   ที่ผ่านมาก็พอใช้ได้   แต่ถ้าเราจะเอามากขึ้น   เราก็ต้องทำมากขึ้นด้วย

ที่ว่าเราไม่พร้อม  ก็คือว่า  เรายังไม่พร้อมที่จะมีปืนมากขึ้น  ( โควต้า )  เพราะผมยังมองว่า  ทุกวันนี้คนที่มีปืนแต่ไม่ได้เล่นปืนก็เยอะ    ไม่มีความรู้ความเข้าใจ  ความสามารถในการใช้  รวมถึงความรู้กฏหมายปืนเพียงพอ   ก็เกิดปัญหา  ทำให้ภาพลักษณ์ของปืนไม่ดีนัก    ลองนึกภาพดูนะครับ   ในบ้านของคนที่ไม่เคยมีปืนเค้ามองปืนอย่างไร    หรือคนที่ได้รับปืนต่อจากบิดา มารดา  แต่ใช่ไม่เป็น  หรือสุดท้ายก็ทำปืนหาย  หรือขายเป็นปืนเถื่อน   ตัวอย่างพวกนี้แหละครับ  ที่ผมอยากจะกล่าวถึง   ภาครัฐเองก็ไม่พร้อม   ไม่มีการออกมาตรการมาป้องกัน   หรือแก้ไขปัญหา

หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์