เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 02, 2024, 09:27:56 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อวงการนี้ ที่เรารัก  (อ่าน 2894 ครั้ง)
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2007, 12:00:13 PM »

ขอแจกแต้มคุณทัด คุณจ้าว และคุณครูเบิ้ล หน่อยครับ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2007, 12:01:12 PM »

ผมว่าจริงเรายังไม่พร้อมนะ   หมายถึงพวกเราทุกคน
ไม่พร้อมยังไง  อาจจะไม่ใช่ตัวเราทีเดียวที่ยังไม่พร้อม   แต่ก็คงหมายรวมถึงภาครัฐด้วย

ผมงงข้อความช่วงนี้ครับ ราวกับจะสื่อว่าการที่เมืองไทยให้ประชาชนครอบครองปืนมาตลอดนี่ เดินทางผิด อย่างน้อยๆ บ้านผมก็มีปืนมา 3 ชั่สคนแล้ว ยังไม่เห็นว่าไม่พร้อมตรงไหน? อย่างไรก็ตาม ปรากฎการณ์ทางการเมืองและสังคม จะให้สมบูรณ์แบบ 100% ไม่มีกรณียกเว้นนั้นเป็นไปไม่ได้

สิ่งจริงๆ ที่ผมต้องการสื่อก็คือ  เมื่อเราอยากให้มีปืนมากขึ้น  หรือราคาถูกลง  และกฏเกณฑ์การขออนุญาติมีแบบแผนที่ชัดเจนไม่ใช่ใช้ดุลพินิจแบบทุกวันนี้    ถ้ามองกลับกัน  เราเป็นผู้มีอำนาจตัดสินใจ  สมมุติเป็น รมต.  มหาดไทย   มีประชาชน  หรือพวกชมรมปืน  มายื่นหนังสือขอเปลี่ยนแปลงกฏหมายปืน  เพิ่มโควต้าการนำเข้า  หรือว่า อะไรก็ตามที่เป็นการ  อำนวยความสะดวกให้ประชาชนมีปืนที่ถูกต้องได้ง่ายขึ้น    หรือมีมากขึ้น   ท่านคิดว่า รมต. คนไหนที่อยากจะให้ท่านง่ายๆ

สิ่งที่ผมอยากบอกก็คือว่า   เราต้องปรับเปลี่ยนตัวเราด้วย   ที่ผ่านมาก็พอใช้ได้   แต่ถ้าเราจะเอามากขึ้น   เราก็ต้องทำมากขึ้นด้วย

ที่ว่าเราไม่พร้อม  ก็คือว่า  เรายังไม่พร้อมที่จะมีปืนมากขึ้น  ( โควต้า )  เพราะผมยังมองว่า  ทุกวันนี้คนที่มีปืนแต่ไม่ได้เล่นปืนก็เยอะ    ไม่มีความรู้ความเข้าใจ  ความสามารถในการใช้  รวมถึงความรู้กฏหมายปืนเพียงพอ   ก็เกิดปัญหา  ทำให้ภาพลักษณ์ของปืนไม่ดีนัก    ลองนึกภาพดูนะครับ   ในบ้านของคนที่ไม่เคยมีปืนเค้ามองปืนอย่างไร    หรือคนที่ได้รับปืนต่อจากบิดา มารดา  แต่ใช่ไม่เป็น  หรือสุดท้ายก็ทำปืนหาย  หรือขายเป็นปืนเถื่อน   ตัวอย่างพวกนี้แหละครับ  ที่ผมอยากจะกล่าวถึง   ภาครัฐเองก็ไม่พร้อม   ไม่มีการออกมาตรการมาป้องกัน   หรือแก้ไขปัญหา

รับทราบครับ ส่วนตัวผมไม่เห็นด้วยกับคุณ

Thou shalt not rely on help from the stranger.
Love Commando
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2007, 12:32:48 PM »

ผมว่าจริงเรายังไม่พร้อมนะ   หมายถึงพวกเราทุกคน
ไม่พร้อมยังไง  อาจจะไม่ใช่ตัวเราทีเดียวที่ยังไม่พร้อม   แต่ก็คงหมายรวมถึงภาครัฐด้วย

ผมงงข้อความช่วงนี้ครับ ราวกับจะสื่อว่าการที่เมืองไทยให้ประชาชนครอบครองปืนมาตลอดนี่ เดินทางผิด อย่างน้อยๆ บ้านผมก็มีปืนมา 3 ชั่สคนแล้ว ยังไม่เห็นว่าไม่พร้อมตรงไหน? อย่างไรก็ตาม ปรากฎการณ์ทางการเมืองและสังคม จะให้สมบูรณ์แบบ 100% ไม่มีกรณียกเว้นนั้นเป็นไปไม่ได้

สิ่งจริงๆ ที่ผมต้องการสื่อก็คือ  เมื่อเราอยากให้มีปืนมากขึ้น  หรือราคาถูกลง  และกฏเกณฑ์การขออนุญาติมีแบบแผนที่ชัดเจนไม่ใช่ใช้ดุลพินิจแบบทุกวันนี้    ถ้ามองกลับกัน  เราเป็นผู้มีอำนาจตัดสินใจ  สมมุติเป็น รมต.  มหาดไทย   มีประชาชน  หรือพวกชมรมปืน  มายื่นหนังสือขอเปลี่ยนแปลงกฏหมายปืน  เพิ่มโควต้าการนำเข้า  หรือว่า อะไรก็ตามที่เป็นการ  อำนวยความสะดวกให้ประชาชนมีปืนที่ถูกต้องได้ง่ายขึ้น    หรือมีมากขึ้น   ท่านคิดว่า รมต. คนไหนที่อยากจะให้ท่านง่ายๆ

สิ่งที่ผมอยากบอกก็คือว่า   เราต้องปรับเปลี่ยนตัวเราด้วย   ที่ผ่านมาก็พอใช้ได้   แต่ถ้าเราจะเอามากขึ้น   เราก็ต้องทำมากขึ้นด้วย

ที่ว่าเราไม่พร้อม  ก็คือว่า  เรายังไม่พร้อมที่จะมีปืนมากขึ้น  ( โควต้า )  เพราะผมยังมองว่า  ทุกวันนี้คนที่มีปืนแต่ไม่ได้เล่นปืนก็เยอะ    ไม่มีความรู้ความเข้าใจ  ความสามารถในการใช้  รวมถึงความรู้กฏหมายปืนเพียงพอ   ก็เกิดปัญหา  ทำให้ภาพลักษณ์ของปืนไม่ดีนัก    ลองนึกภาพดูนะครับ   ในบ้านของคนที่ไม่เคยมีปืนเค้ามองปืนอย่างไร    หรือคนที่ได้รับปืนต่อจากบิดา มารดา  แต่ใช่ไม่เป็น  หรือสุดท้ายก็ทำปืนหาย  หรือขายเป็นปืนเถื่อน   ตัวอย่างพวกนี้แหละครับ  ที่ผมอยากจะกล่าวถึง   ภาครัฐเองก็ไม่พร้อม   ไม่มีการออกมาตรการมาป้องกัน   หรือแก้ไขปัญหา

รับทราบครับ ส่วนตัวผมไม่เห็นด้วยกับคุณ

เห็นต่างกันไม่เป็นไรครับ   
แต่เรารักปืนเหมือนกันไม่แตกต่างครับ    Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 23, 2007, 12:37:46 PM โดย el presidente » บันทึกการเข้า
Don Quixote
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2007, 01:00:08 PM »

อิ อิ ก็เพราะทราบละครับว่ารักปืนเหมือนกันถึงพูดตรงๆ ว่าเฉพาะเรื่องตามกระืู้ทู็นี้ผมคิดแตกต่าง ถ้าไม่รู้ว่าที่อุดมการณ์หลักคิดเหมือนกันผมคงไม่พูดเพราะกลัวโดนด่า อิ อิ

peco
Sr. Member

คะแนน 13

« ตอบ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2007, 01:22:36 PM »

มันพันกันหลายเรื่องครับ ทางแก้ต้องใช้เวลาและความเข้าใจ ซึ่งปืนเป็นสินค้าที่  "ต่างคนต่างมุมมอง "  ถ้าเรื่องโควต้า

คนใช้กระทบโดยตรง คนไม่ใช้ก็ บอกว่าเรืองไกลตัว แพงก็อย่าซื้อสิ  รัฐยังมีปัญหาอื่นๆ ที่จำเป็นเร่งด่วน ให้แก้อีกเพียบ 

ส่วนปัญหาเรื่องอื่นๆ  การขอ /ดุลพินิจ /กฏกระทรวง / สินบน...

เรื่องเอกสารรับรองขออนุญาติ / เรื่องสั้น1ยาว1 /เรื่องขนาด.45 /เรื่องซองกระสุนเกิน10นัด /เรื่องระยะเวลาการขอ ป3ที่ล่าช้า

และอื่นๆ อีกเพียบ  เมื่อมีมากๆเข้า ทางแก้ก็จะตามมาครับ ถ้าเทียบกับเมื่อก่อน เดื๋ยวนี้ก็พัฒนาขึ้นมาก ...  ต้องค่อยๆแก้กันไป

ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2007, 07:05:55 PM »

อย่างที่คุณ  AEY@1911   ว่าแหละครับ   คือสิ่งที่ผมคิด   ไม่รู้จะอธิบายยังไง  ขอพูดห้วนๆ  เลยละกันนะครับ

คือ  เราน่าจะมีวิธีการต่างๆ   ในการขออนุญาติมีและใช้อาวุธปืนที่เข้มข้นขึ้น   ตัวอย่างเช่น   การรู้กฏหมายปืน  ความปลอดภัย เทคนิคการใช้อาวุธปืน  การตรวจสุขภาพจิด   การเก็บรักษาอาวุธอย่างปลอดภัย   ต่างเหล่านี้นะครับ

ผมเข้าใจว่าสิ่งต่างๆเหล่านี้  แม้จะทำให้คนที่อยากมีปืนวุ่นวายมากขึ้น   แต่ถ้าทำได้จริง  ก็น่าจะทำให้วงการนี้ดีขึ้นได้ไม่มากก็น้อย   เมื่อเรื่องของปืนเป็นเรื่องที่เป็นที่เข้าใจตรงกัน  มีความปลอดภัยมากขึ้น   อุบัติเหตุ  หรือปัญหาอาชญากรรมเกี่ยวกับปืนลดลง     และเมื่อ หรือว่า สังคมได้มองปืนในมุมมองที่ดีขึ้น  ก็น่าจะทำให้เรื่องของการมีปืน  เป็นเรื่องที่คนเห็นถึงความสำคัญ    และจะสามารถเปลี่ยนแปลงสิ่งเก่าๆที่ไม่พึงประสงค์ในวงการนี้ได้  

แต่ก็มีสิ่งที่เป็นห่วงในเรื่องของ  ระบบราชการที่มักสบโอกาส  เมื่อการติดต่อราชการมีขั้นตอนมากๆ  หรือยุ่งยาก

คนมีวุฒิภาวะก็อาจจะคิดแบบนี้

แต่เด็กแว๊น สกอยด์ ห้อยท้ายมอเตอร์ไซต์ จะคิดแบบนี้หรือไม่

เข้าใจมุมที่ผมอยากบอกไหมครับ.........

ขอบอกตามตรงว่า  ไม่เข้าใจครับ

ที่ผ่านมาผมเข้าใจมาตลอดว่า  เรื่องการครอบครองปืนที่ถูกต้องตามกฏหมาย  เป็นเรื่องของคนที่มีวุฒิภาวะ
ผมไม่แน่ใจว่า เด็กแว๊น สกอยด์  (  สะกดยากจัง )  มาเกี่ยวข้องตรงไหน

แต่ถ้าเมื่อใดเด็กที่ว่านี่  เป็นผู้ใหญ่  มีความรับผิดชอบ  หรือ เรียกว่ามีวุฒิภาวะ  
อยากจะมีปืน  ก็คงไม่ใช่เรื่องแปลกอะไรครับ

ต้องย้อนกลับไปว่า

1. สุจริตชนอยากจะมีปืนต้องทำอย่างไร

2. ทุจริตชนอยากจะมีปืนต้องทำอย่างไร

3. ปืนที่ใช้ในการประกอบอาชญากรรมมีแหล่งที่มาแบบใด

ถ้าตอบคำถามผมสามข้อนี้ได้ชัดเจน

ก็น่าจะเข้าใจได้ว่าทำไมผมถึงเขียนไปแบบนั้น

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
Don Quixote
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2007, 09:52:39 PM »

อือม์ ขอเพิ่มจากคุณทัดมาลาครับ คือว่า การกระทำใดๆ ที่มีผลกระทบต่อสาระของข้อ ๑ นั้น จะส่งผลถึงข้อ ๒ ด้วยหรือไม่? อย่างไร?

หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์