เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 17, 2024, 01:57:27 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ผ่านมาเลยเก็บมาฝากครับ...ลองอ่านดู ดีนะครับ  (อ่าน 2620 ครั้ง)
Mr_Watt
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: มิถุนายน 28, 2005, 09:52:53 AM »

Cheesyลองอ่านดู ดีนะครับ

> > >ชายหนุ่มคนหนึ่งได้รับเชิญจากมหาวิทยาลัย เอกชน
> > > >>เพื่อนให้เป็นวิทยากรพิเศษสอนวิชาปรัชญาให้กับ นักศึกษาปริญญาโท
> > > >>เขาเตรียมการสอนอยู่หลายวัน
> > > >>จึงตัดสินใจจะสอนนักศึกษาเหล่านั้นด้วยแบบฝึดหัด ง่าย> > ๆ
> > > >>แต่แฝงไว้ด้วยข้อคิด
> > >
> > >>เขาเดินเข้าห้องเรียนมาพร้อมด้วยของสองสามอย่างบรรจุ อยู่ในกระเป๋าคู่ใจ
> > >เมื่อได้เวลาเรียน
> > >เขาหยิบเหยือกแก้วขนาดใหญ่ขึ้นมา
> > > >>แล้วใส่ลูกเทนนิสลงไปจนเต็ม
> > > >>”พวกคุณคิดว่าเหยือกเต็มหรือ ยัง?”
> > > >>เขาหันไปถามนักศึกษาปริญญาโท
> > >
> > >>แต่ละคนมีสีหน้าตาครุ่นคิดว่าอาจารย์หนุ่มคนนี้จะมา ไม้ไหนก่อนจะตอบพร้อมกัน
> > >”เต็มแล้ว...”
> > >เขายิ้มไม่พูดอะไรต่อหันไปเปิดกระเป๋าเอกสารคู่ ใจ
> > > >หยิบกระป๋องใส่กรวดออกมา แล้วเทกรวดเม็ด เล็กๆ
> > >จำนวนมากลงไปในเหยือกพร้อมกับเขย่าเหยือก เบาๆ
> > >กรวดเลื่อนไหลลงไปอยู่ระหว่างลูกเทนนิส
> > >อัดจนแน่นเหยือก
> > > > >
> > > >>เขาหันไปถามนักศึกษาอีก
> > > >>”เหยือกเต็มหรือยัง?”
> > > >>นักศึกษามองดูอยู่พักหนึ่งก่อนจะหันมา ตอบ
> > > >>”เต็มแล้ว...”
> > > > >
> > > >>เขายังยิ้มเช่นเดิม
> > >หันไปเปิดกระเป๋าหยิบเอาถุงทรายใบย่อมขึ้น มา
> > >เททรายจำนวนไม่น้อยใส่ลงไปในเหยือก
> > > >>เม็ดทรายไหลลงไปตามช่องว่างระหว่างกรวดกับลูก เทนนิสได้อย่างง่ายดาย
> > >เขาเทจนทรายหมดถุง
> > >เขย่าเหยือกจนเม็ดทรายอัดแน่นจนแทบล้น เหยือก
> > > >>เขาหันไปถามนักศึกษาอีกครั้ง
> > > >>”เหยือกเต็มหรือยัง?”
> > > >>เพื่อป้องกันการหน้าแตกนักศึกษาปริญญาโทเหล่า นั้นหันมามองหน้ากัน
> > >ปรึกษากันอยู่นานหลายคนเดินก้าวเข้ามาก้มๆ เงย ๆ
> > > >>มองเหยือกตรงหน้าอาจารย์หนุ่มอยู่หลาย ครั้ง
> > > >>มีการปรึกษาหารือกันเสียงดังไปทั้งห้อง เรียน
> > > >>....จวบจนเวลาผ่านไปเกือบห้า นาที
> > >หัวหน้ากลุ่มนักศึกษาจึงเป็นตัวแทน
> > >เดินเข้ามาตอบอย่างหนักแน่น
> > > >>”คราวนี้เต็มแน่นอนครับ อาจารย์”
> > > >>”แน่ใจนะ”
> > > >>”แน่ซะยิ่งกว่าแน่อีกครับ”
> > >
> > >>คราวนี้เขาหยิบน้ำอัดลมสองกระป๋องออกมาจากใต้โต๊ะแล้ว เทใส่เหยือกโดยไม่รีรอ
> > >ไม่นานน้ำอัดลมก็ซึมผ่านทรายลงไปจนหมด
> > > >>ทั้งชั้นเรียนหัวเราะฮือฮากันยก ใหญ่
> > > >>เขาหัวเราะอย่างอารมณ์ดี
> > > >>”ไหนพวกคุณบอกว่าเหยือกเต็มแน่ๆ ไง”
> > >เขาพูดพลางยกเหยือกขึ้น
> > > >>”ผมอยากให้พวกคุณจำบทเรียนวันนี้ ไว้
> > > >
> > >เหยือกใบนี้ก็เหมือนชีวิตคนเรา
> > >ลูกเทนนิสเปรียบเหมือนเป็นเรื่องสำคัญที่สุดใน ชีวิต
> > เช่น ครอบครัว คู่ชีวิต การเรียน สุขภาพ ลูก และ เพื่อน
> > สิ่งเหล่านี้เป็นเรื่องที่คุณต้องสนใจจริง สูญเสียไปไม่ ได้...
> > >...เม็ดกรวดเหมือนสิ่งสำคัญรองลงมา เช่น งาน บ้าน รถ ยนต์
> > > >>ทรายก็คือเรื่องอื่น>ๆ ที่เหลือเรื่องเล็กๆ น้อยๆ ที่เราจำเป็นต้องทำ
> > >แต่เรามักจะหมกมุ่นอยู่กับเรื่องเล็ก>ๆ น้อย ๆ เหล่า นี้....
> > > >>เหยือกนี้เปรียบกับชีวิตของ คุณ
> > >ถ้าคุณใส่ทรายลงไปก่อน
> > > >>คุณจะมัวหมกมุ่นอยู่กับเรื่องเล็กๆน้อยๆอยู่ตลอด เวลา
> > > >>ชีวิตเต็มแล้ว...เต็มจนไม่มีที่เหลือให้ใส่ กรวด
> > > >>ไม่มีที่เหลือใส่ให้ลูกเทนนิสแน่ นอน...”
> > >>”...ชีวิตของคนเราทุกคน..ถ้าเราใช้เวลาและปล่อยให้ เวลาหมดไปกับเรื่องเล็กๆน้อยๆ
> > > >>เราจะไม่มีที่ว่างในชีวิตไว้สำหรับเรื่องสำคัญ กว่า...
> > > >>เพราะฉะนั้นในแต่ละวันของ ชีวิต
> > > >>เราต้องให้ความสนใจกับเรื่องที่ทำให้ตัวเราและ ครอบครัวมีความสุข
> > >ใช้ชีวิตเล่นกับลูก>ๆ
> > >หาเวลาไปตรวจร่างกาย
> > > >พาคู่ชีวิตกับลูกไปพักผ่อนในวันหยุด> > >
> > > >>พากันออกกำลังกายเล่นกีฬาร่วมกันสักชั่วโมงสอง ชั่วโมง
> > > >>เพื่อสุขภาพและความสัมพันธ์ที่ดีใน ชีวิต
> > > >>เราต้องดูแลเรื่องที่สำคัญที่สุด จริง>ๆ
> > > >>ดูแลลูกเทนนิสของเราก่อนเรื่องอื่นทั้ง หมด...”
> > >>”...หลังจากนั้นถ้ามีเวลาเหลือเราจึงเอามาสนใจกับสิ่ง แวดล้อมที่อยู่รอบๆ ตัวเรา...”
> > > >>นักศึกษาคนหนึ่งยกมือขึ้นถาม
> > > >>”แล้วน้ำที่อาจารย์เทใส่ลงไปล่ะครับ หมายถึง อะไร?”
> > > >>เขายิ้มพร้อมกับบอกว่า
> > > >>”การที่ใส่น้ำลงไปเพราะอยากให้เห็น ว่า
> > > >>ไม่ว่าชีวิตของเราจะวุ่นวายสับสนเพียง ใด
> > >ในความสับสนและวุ่นวายเหล่านั้น
> > >คุณยังมีที่ว่างสำหรับการแบ่งปันน้ำใจให้กัน เสมอ...”

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]
ใหญ่
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2005, 10:05:27 AM »

ซึ้งครับ..ได้สาระและข้อคิด ขอบคุณมากครับ Smiley

..ขอให้ความรู้ในอดีต  จุดประกายอนาคตของท่าน..
nuchy
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2005, 10:38:42 AM »

อ่านแล้วได้ข้อคิดที่ดีค่ะเข้าใจอะไรได้มากขึ้น ขอบคุณค่ะ Wink Wink
Preerati
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 8

คนแม่หวาด

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2005, 10:49:59 AM »

ข้อคิดมากมาย ประโยคท่อนหลังสุดกินใจ รูปดูดีมั้กๆ
Be generous to those who need your help
Wooddy
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 43

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2005, 11:16:53 AM »

ข้อคิดมากมาย ประโยคท่อนหลังสุดกินใจ รูปดูดีมั้กๆ
Be generous to those who need your help

ถ้าเราเปลี่ยนจากน้ำอัดลมมาเป็นเบียร์ เราจะได้ประโยคสุดท้ายว่า "ถึงแม้ชีวิตคุณจะวุ่นวายสักเพียงไหนแต่มันก็ยังพอมีที่ให้เบียร์อยู่" Grin Grin Grin
Iamshootinghere
Sr. Member

คะแนน 2

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2005, 11:30:11 AM »

ถ้าเราเปลี่ยนจากน้ำอัดลมมาเป็นเบียร์ เราจะได้ประโยคสุดท้ายว่า "ถึงแม้ชีวิตคุณจะวุ่นวายสักเพียงไหนแต่มันก็ยังพอมีที่ให้เบียร์อยู่" Grin Grin Grin

Work มั่กๆ  Grin Grin Grin

"You not the only one who makes mistakes, but they're the only thing that you can truly call you own"
Billy Joel
Dhong
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2005, 11:37:53 AM »

Smiley Smileyขอบคุณสำหรับข้อคิดดีๆครับ Smiley Smiley
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2005, 12:31:01 PM »

Smiley.ขอบคุณมากครับ คุณWatt. Cheesy

Tiger wut
อาวุธประจำตัวคือ"ขวดนม"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 975

พี่ครับ พี่ครับ เสือมา

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2005, 12:42:55 PM »

Cheesy ขอบคุณครับ

รักดีกินถั่ว   รักชั่วกินเหล้า  รักทั้งดี -ทั้งชั่ว กินถั่วแกล้มเหล้า
HK_P7
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2005, 01:28:19 PM »

ให้ข้อคิดดี ที่สำคัญ......รูปสวยด้วยครับ   Grin Grin

ขอบคุณครับ  Wink Wink
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2005, 02:17:55 PM »

อยากแบ่งปันน้ำใจหรือจิบเบียร์กับนักเรียนในภาพ

Our great holiday,
don't let it just slips away,
do what ever you please,
go out and dance on the street

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2005, 02:40:39 PM »

Cheesy ดีคับ...  Cheesy
ชายเจษฎ์
ถูกใจ ใช่เลย คริ คริ
Hero Member

คะแนน 1249

ํก็รักอ่ะ

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2005, 03:47:19 PM »

Wink เยี่ยมครับ โดยเฉพาะรูป..เอ๊ย..บรรทัดสุดท้าย  Grin

อิติปิ โส ภะคะวา อะระหัง สัมมาสัมพุทโธ วิชชา จะระณะสัมปันโน สุคะโต โลกะวิทู อะนุตตะโร ปุริสะ ทัมมะสาระถิ สัตถา เทวะมะนุสสานัง พุทโธ ภะคะวาติ ฯ
เทพอสูรสองร่าง:รักในหลวง
HECKLER & KOCH P2000 V4
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 7

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2005, 03:50:03 PM »

ขอบคุณครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน

อ่านจบแล้วมีข้อสงสัยว่ารูปไม่เข้ากับข้อความเลย(น่าจะเปลี่ยนเป็นรูปนักศึกษาแทน)อิอิอิ555 น้ำลายหก

เงินทองใช้ไม่ทันแก่ก็หมด แต่เพื่อนซิครับแก่แล้วยังมานั่งเล่าความหลังให้กันฟัง
.....HECKLER & KOCH P2000 V4....
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2005, 08:02:09 PM »

Grin Grin .... ปกติเป็นคนที่ขี้เกียจอ่านข้อความยาวๆ แต่ครั้งนี้พยายามอ่านและได้สาระดีๆมาก ....
....  ต้องขอบคุณคุณวัฒน์ครับ และเป็นการตอบกระทู้เลขสวยด้วย คือ 999 เยี่ยมไปเลย ...  หลงรัก หลงรัก หลงรัก

หน้า: [1] 2
  พิมพ์