เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 16, 2024, 11:29:35 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เทคนิคปั๊ม  (อ่าน 3633 ครั้ง)
mon2519
Full Member

คะแนน 0

« เมื่อ: มิถุนายน 30, 2005, 08:08:09 AM »

เมื่อวานมีคนมาคุยกับผมเรื่องการเติมน้ำมันของปั๊มบางแห่ง ว่าเค้ามีเทคนิคในการเติม ซึ่งไม่เกี่ยวกับราคาที่ขึ้นอาทิตย์ละไม่รู้กี่รอบ คือเด็กปั๊มจะเติมแบบกดแล้วปล่อย แล้วก็กดอีกแล้วก็ปล่อยอีกว้ำๆกันโดยไม่มีความจำเป็นทั้งที่มีระบบอัตโนมัติอยู่แล้ว เค้าเล่าว่าการเติมลักษณะนี้ทำให้เกิดฟองในถังน้ำมันแล้วไปดันลูกลอยในถังให้ลอยขึ้นในกรณีที่เติมเต็มถัง ( พ่อค้าส่วนมากนิยมเติมแบบนี้เพราะรถต้องวิ่งซื้อของแล้วนำมาจำหน่ายเป็นประจำทุกวัน ) ทำให้ปริมาณน้ำมันในถังน้อยลงแต่ต้องจ่ายเงินเต็ม พอรถวิ่งได้สักพักเกย์น้ำมันก็จะลดลงอย่างรวดเร็ว ผมคิดตามแล้วไม่น่าจะเป็นไปได้ หรือความคิดของผมจะสั้นไปหน่อยก็ไม่ทราบ ท่านใดมีความรู้เกี่ยวกับเรื่องนี้ ผมก็ขอทราบความเป็นจริงด้วยว่ามันเป็นไปได้รึเปล่า ถือว่าให้ความรู้กับน้องๆที่ยังเขลา ด้วยนะครับ  ( เล่าสู่กันฟัง )

ปลายนิ้วกำหนดชีวิตคุณ
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2005, 08:19:11 AM »

:Smiley เคยสังเกตอยู่เหมือนกัน พอถามเด็กปั๊ม เขาจะอ้างว่าตัวล็อคเสีย แต่ถ้าจะให้เดาผมว่าน่าจะมีผลตรงที่ทำให้ปริมาณน้ำมันที่จะไหลลงถังเกิดการสะดุด เกิดแรงดันช่วงจังหวะกด/ปล่อย ในขณะที่มิเตอร์ยังเดินปกติ แต่ได้ปริมาณน้ำมันน้อยลง... :Smiley

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
Sundance
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 123

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2005, 09:02:31 AM »

ก็เป็นวิธีการของของพวกตัวเงินตัวทองอีกอย่างหนึ่ง ผมจะคอยสังเกตุครับ ขอบคุณมาก จะบอกภรรยาซึ่งไม่เคยลงจากรถมาดู
Iamshootinghere
Sr. Member

คะแนน 2

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2005, 09:50:13 AM »

ส่วนใหญ่ผมจะเติมปั้มที่ใหญ่หน่อยเพราะจ่ายด้วยบัตรเคดิต เวลาเติมเด็กมันจะใช้ตัวล็อกแล้วก็เดินไปเติมให้คนอื่นต่อ

"You not the only one who makes mistakes, but they're the only thing that you can truly call you own"
Billy Joel
Easy
Full Member

คะแนน 112

take It easy...

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2005, 09:55:35 AM »

น่าจะเป็นไปได้นะครับ อีกอย่างเคยสังเกตุไหมครับว่าเติมน้ำมันเท่ากันทุครั้งแต่ละปั๊มจะวิ่งได้กิโลเมตรไม่เท่ากัน ผมสังเกตุมาหลายครั้งแล้ว ตอนนี้เลือกเติมครับ เรียกว่าจับไมล์รถกันเลย (น้ำมันมันแพงนี้ครับ)

"จงจำไว้นะ...เมื่อยังไม่ถึงเวลาเทพเจ้าองค์ใดจะคิดช่วยเจ้าไม่ได้
ครั้นถึงเวลา...ทั่วฟ้าจบดินก็ต้านเจ้าไม่อยู่...จงอย่าไปเร่งเทวดาฟ้าดิน เมื่อบุญเราไม่เคยสร้างไว้เลย จะมีใครที่ไหนมาช่วยเจ้า..."

เจ้าประคุณสมเด็จพระพุฒาจารย์ (โต พฺรหฺมรํสี)
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2005, 10:09:15 AM »

เวลาเติมน้ำมันรถผมจะจดทุกครั้งครับว่า วันที่นี้เติมที่กี่ กม. กี่บาท

เท่าที่ผ่านมารู้สึกว่าแพงตามปรกติ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2005, 10:13:16 AM »

เมื่อวานมีคนมาคุยกับผมเรื่องการเติมน้ำมันของปั๊มบางแห่ง ว่าเค้ามีเทคนิคในการเติม ซึ่งไม่เกี่ยวกับราคาที่ขึ้นอาทิตย์ละไม่รู้กี่รอบ คือเด็กปั๊มจะเติมแบบกดแล้วปล่อย แล้วก็กดอีกแล้วก็ปล่อยอีกว้ำๆกันโดยไม่มีความจำเป็นทั้งที่มีระบบอัตโนมัติอยู่แล้ว เค้าเล่าว่าการเติมลักษณะนี้ทำให้เกิดฟองในถังน้ำมันแล้วไปดันลูกลอยในถังให้ลอยขึ้นในกรณีที่เติมเต็มถัง ( พ่อค้าส่วนมากนิยมเติมแบบนี้เพราะรถต้องวิ่งซื้อของแล้วนำมาจำหน่ายเป็นประจำทุกวัน ) ทำให้ปริมาณน้ำมันในถังน้อยลงแต่ต้องจ่ายเงินเต็ม พอรถวิ่งได้สักพักเกย์น้ำมันก็จะลดลงอย่างรวดเร็ว ผมคิดตามแล้วไม่น่าจะเป็นไปได้ หรือความคิดของผมจะสั้นไปหน่อยก็ไม่ทราบ ท่านใดมีความรู้เกี่ยวกับเรื่องนี้ ผมก็ขอทราบความเป็นจริงด้วยว่ามันเป็นไปได้รึเปล่า ถือว่าให้ความรู้กับน้องๆที่ยังเขลา ด้วยนะครับ ( เล่าสู่กันฟัง )
หากน้ำมันเต็มถังหรือไม่เต็มเราก็จ่ายตามมิเตอร์ครับ แต่ที่เขาทำอย่างนั้นเพื่อให้เกิดสดุด ของท่อส่งน้ำมันจะทำให้เกิดฟองอากาศภายในท่อ แทนที่น้ำมันจะออกจากท่อ 100% กลายเป็นน้ำมัน 80% อากาศ 20% เมื่อเช็คน้ำมันแล้วเงินจะเหลือ เช่นวันนี้ขายจริง 100 ลิตร แต่ในมิเตอร์ ขายไปเพียง 80 ลิตร ครับ นึกถึงน้ำมันสงสาร คนสมุย จังครับเบ็นซินหน้าปั๊ม ลิตร 27 บาท หลังเที่ยงคืน ลิตร 35 บาท

jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2005, 10:32:30 AM »

เวลาเติมน้ำมันรถผมจะจดทุกครั้งครับว่า วันที่นี้เติมที่กี่ กม. กี่บาท

เท่าที่ผ่านมารู้สึกว่าแพงตามปรกติ

ทำเหมือนกันครับ ทำมาตลอดที่เริ่มขับรถ ... พบว่ารถผมกินน้ำมัน ๗ - ๘ กม.ต่อลิตร (แกสโซฮอล) ถังหลัง ๆ ได้แกสโซฮอลไม่ดี เลยเปลี่ยนไปเติม 95 ปรากฏว่า ๙ กม. ต่อลิตร ... เวลาการกินน้ำมันเปลี่ยนไปมากก็ต้องหาสาเหตุกันครั้งหนึ่ง

การเติมน้ำมัน ถ้าเลือกได้ ผมจะเติมก่อนพระอาทิตย์ขึ้น หรือหลัง ๓ ทุ่มเป็นต้นไป เพราะหวังว่าอากาศเย็นลง จะได้เนื้อน้ำมันมากขึ้น .... เรื่องเด็กปั้มกด ๆ ปล่อย ๆ ผมไม่พบแบบผิดสังเกตุ เพราะเติมเต็มถังทุกครั้ง เด็กเขาก็กดค้างแล้วเดินไปทำอย่างอื่น มากด ๆ ปล่อย ๆ ตอนสุดท้ายที่จะทำให้เงินค่าน้ำมันลงตัวครับ

Pex Shotgun-รักในหลวงครับ
เป็ก ครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 70

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2005, 10:52:18 AM »

:Smiley ฟองอากาศในถังผมไม่สนใจ สนใจว่าหัวจ่ายจ่ายน้ำมันออกมาเต็มลิตรหรือเปล่าเท่านั้น  :Smiley
- การบีบปล่อยสร้างฟองอากาศในสายเติมหรือหัวจ่ายได้หรือครับ ผมว่าไม่น๊ะ  Undecided
- ถ้าสร้างฟองได้ก็แค่มีฟองในถังน้ำมัน แค่ฟองของน้ำมันในถังคงไม่มีมีแรงพอที่จะยกลูกลอยวัดระดับน้ำมันครับ  Undecided
- ถ้าบีบปล่อยน้ำมัน เป็นเทคนิค ผมว่าแค่ทำให้ลูกหมุนตัววัดน้ำมันวิ่งผิดปกติมากกว่า ก็เท่านั้น อาจทำให้ +/- ได้บ้าง

ถ้าเป็นจริง ลองฟ้อง ส.ค.บ. หรือ ให้ ITV ทำข่าวหรือแบบทดสอบจากคณะวิศวะกรรมต่างๆดูซิครับ

ลองพิจารณาดูครับ

ปืนที่เรามีเปรียบดังเช่นเครื่องดับเพลิง พวกเราภาวนาว่าไม่ต้องใช้มันในสถานะการณ์จริง

แต่ถ้าเราจำเป็นต้องใช้ ต้องใช้อย่างมีประสิทธิภาพสูงสุด
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2005, 12:27:33 PM »

บีบปล่อย  คงไม่มีผลเท่าไหร่นักหรอกครับ  ทำบ่อยๆมือจ่ายเสีย  ซ่อมอีกหลายตังค์  ถ้าพาลถึงหัวจ่ายด้านใน ยิ่งอีกหลายตังค์  เสียเวลาทำมาหากินอีก  สิ่งเหล่านี้น่าจะมาจากความเชื่อผิดๆของหัวหน้างานมากกว่า  หรือต้องการให้ตัวลงลงตัวกลมๆ จะได้ทอนเงินง่าย  ก็ทะยอยบีบที่ละนิด ตรงนี้ละครับที่ ทำให้เด็กต้องบีบปล่อยๆ  เพราะถ้าลงตัว เป็น.00สตางค์ ก็ไม่เป็นไร แต่ถ้าไม่ลงตัวเป็น .01-.09 สตางค์ (ทำน้ำมันหกเยอะกว่า) บางปั๊มก็ไม่มีปัญหาอะไร แต่บางปั๊ม เจ้าของกิจการเขี้ยว  ก็ปรับเงินเด็ก อีก 1 บาท  เด็กก็กลัวเสียเงิน

แต่ทีชอบโกงกัน คือการจูน  จำนวนลิตร ไม่ให้ตรงกะมิเตอร์   ต้องเอาถังทรงนาฬิกาทราย  ถังมาตรฐานของกรมพานิชย์  มาวัด เช็คยอด 5 ลิตร  จะมีขีดบอกตรงกลาง  แต่ อนุโลม ให้มีช่วง +- ละหว่างขีดได้เล็กน้อย ถ้าจะทำก็มักปรับให้อยู่ในช่วง -  แต่ถ้าทำแบบนั้นแล้ว จนท.เข้าตรวจบ่อยๆ บางครั้งจะผิดพลาด จนน้ำมัน ขาด ต่ำกว่าเกณฑ์กำหนด ก็จะมีความผิด  ทางทีดีที่สุดควรจะปรับให้อยู่้ช่วง ขีดกลาง (5ลิตรพอดี) จะดีที่สุด  เพราะเมื่อหัวจ่ายสูบออกมาแล้ว เผื่อ+- ลูกค้าจะได้ไม่เสียเปรียบ และทางผู้ประกอบการจะได้ไม่มีความผิด 

หนักกว่านั้น คือผสม โซเวนท์ ในเบ็นซิน  เคยมีการจับได้ที่ รามอินทรา แต่พอส่งฟ้องศาล ศาลตัดสิน ปรับแค่ ร้อยกว่าบาท  ...งง....  เพราะนำสืบไม่ได้ว่า การผสมโซเวนท์ ส่งผลอย่างไรให้เครื่องยนต์เสียหาย  คนที่เติมแล้วก็แล้วไป ไม่ได้ของใบเสร็จเป็นหลักฐาน 
(คล้ายกะคดี  หลอกคนไปเล่นหุ้นเถื่อน ) 

เวลาเติมน้ำมันควรออกไปดูด้วย  ระวัง การจ่ายน้ำมันไม่ครบ  (เด็กหลอกอมเงินคุณ ) จะเป็นช่วงเทศกาลที่รถเข้าออกเยอะ  และเด็กใหม่ ลืมใส่ฝาปิดถังน้ำมัน  ตกใจ ตกใจ และอย่าให้เด็ก มาเปิดฝากระโปรงขอเช็ค เครื่องยนต์คุณเด็ดขาด  เพราะตัวเขาเองก็ไม่มีความรู้อะไรด้านนี้  ถ้าเจอแสบๆ จะแอบวางยา  เพื่อไปซ่อมอู่ข้างหน้า  เวลาจอดรถกินอาหาร-เข้าห้องน้ำ ให้จอดในที่มองเห็นได้ง่าย  ระวัง โจรแขนเดียว จะขี่ จยย. มาแนบ แล้วรีบเอาประแจ มางัดโน้นนี้ให้เสียหาย  กว่าจะรู้ตัวเราก็ขับไปเจอพรรคพวกมันที่อู่ข้างหน้าแล้ว   ตกใจ ตกใจ
จะ

....ตามล่า...อีตอแหล
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2005, 12:33:09 PM »

ถ้าเรื่องฟองผมว่า คงไม่เยอะขนาดทำให้เข็มบอกน้ำมันเดินได้มั้งครับ

ยกเว้นน้ำมันผสมผงซักฟอกถึงจะมีฟองขนาดนั้น  Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
DoubleAlpha
Sr. Member

คะแนน 3

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2005, 01:00:01 PM »

นึกว่า เทคนิคยิงลูกซองแบบปั๊ม  จูบบบบ

Dhong
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2005, 02:16:59 PM »

นึกว่า เทคนิคยิงลูกซองแบบปั๊ม จูบบบบ
เยาะเย้ย เยาะเย้ย เยาะเย้ย เยาะเย้ย เยาะเย้ย
อั๋น
ยอมแพ้ในวันนี้ เพื่อชนะในวันพรุ่งนี้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 139

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2005, 02:51:53 PM »

ขอขอบคุณครับ Cool
  ช่วงนี้น้ำมันขึ้นเกือบทุกวัน และ ยังมาเจอแบบนี้อีก โอ้วแม่เจ้า โดนชก โดนชก โดนชก

มาด้วยใจ ไปด้วยกัน
ชายเจษฎ์
ถูกใจ ใช่เลย คริ คริ
Hero Member

คะแนน 1249

ํก็รักอ่ะ

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2005, 02:54:24 PM »

ที่ๆผมอยู่ส่วนใหญ่ไม่ไช้นำมันของไทยครับ(แพงโคตะระ)โดยเฉพาะดีเซล ที่นี่จะใช้น้ำมันมาเลๆถูกกว่าลิตรละประมาณ 5-6 บาทแล้วแต่บางเจ้าครับ แต่ขอเตือนครับว่าถูกมากๆอย่าใช้ครับเพราะมันจะมีน้ำปนมากะน้ำมันด้วยครับ

อิติปิ โส ภะคะวา อะระหัง สัมมาสัมพุทโธ วิชชา จะระณะสัมปันโน สุคะโต โลกะวิทู อะนุตตะโร ปุริสะ ทัมมะสาระถิ สัตถา เทวะมะนุสสานัง พุทโธ ภะคะวาติ ฯ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์