เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 23, 2024, 06:16:29 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรียน ท่าน C.A.O.- การตัดโอนปืนออกจากพื้นที่  (อ่าน 1986 ครั้ง)
bamboo
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 12

« เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2007, 11:32:31 AM »

ก่อนอื่นต้องขออภัยท่านด้วยที่รบกวน.....
อยากเรียนสอบถามเรื่องระเบียบวิธีปฎิบัติของเจ้าพนักงานเรื่องการตัดโอนปืนออกจากพื้นที่ในประเด็นดังต่อไปนี้สามารถทำได้หรือไม่อย่างไรครับ....

- ประเด็นแรก...จำเป็น(มาก-น้อย)หรือไม่ที่จะต้องมีการตรวจสอบอาวุธปืนก่อนทำเรื่องโอนออกจากท้องที่เดิมในเมื่อ จพง.ท้องถิ่นที่จะรับโอนได้มีการตรวจปืนตอนยื่น ป.1 ขอรับโอนก่อนที่จะออก ป.3 ให้กับผู้ซื้ออาวุธปืนกระบอกนั้นแล้ว
(ผมเห็นว่า...เมื่อได้ดำเนินการโดยเจ้าหน้าที่รัฐที่มีหน้าที่ตรวจสอบแล้ว.....โดยใน ป.3 ที่ออกให้ก็มีการระบุไว้ว่าได้มีการตรวจอาวุธปืนที่จะรับโอนเข้าพื้นที่เรียบร้อยแล้ว ก็น่าจะตรวจสอบกลับไปที่ท้องที่ที่รับโอนได้ ไม่เช่นนั้นก็จะเกิดความลำบากในทางปฎิบัติหากผู้รับโอนอยู่ สงขลา แต่ท้องที่ที่ต้องตัดโอนออกอยู่เชียงราย ย่อมเป็นการเพิ่มภาระและไม่สะดวกต่อ ปชช....ดังนั้นขั้นตอนปฎิบัตินี้ไม่เหมาะสมเนื่องจากในปัจจุบันเทคโนโลยีสื่อสารในปัจจุบันก้าวหน้าไปจากอดีตที่ออกกฎนี้ โดย จนท ทั้งสองแห่งสามารถตรวจสอบหรือคุยได้โดยง่าย)

- ประเด็นที่ 2....จำเป็นหรือไม่ที่ผู้รับโอนต้องไปลงนามรับโอนบนหลังใบ ป.4 ต่อหน้า จพง. (ปลัดผู้รับผิดชอบ)เท่านั้น หรือสามารถมอบอำนาจให้ผู้อื่นกระทำการแทนได้
(ผมเห็นว่า..การมอบอำนาจกระทำการแทนตาม กม แพ่งฯ นั้นผลของการกระทำการนิติกรรมใดๆของผู้รับมอบอำนาจย่อมผูกพันผู้มอบอำนาจ เมื่อเป็นเช่นนี้ทำไมการปฎิบัติงานของเจ้าหน้าที่บางคนไม่ใช้ดุลยพินิจตรงจุดนี้อนุโลม)

ท่านครับ..ทั้งหลายทั้งปวงผมเข้าใจนะครับว่าระเบียบวิธีปฎิบัติทั้งหลายนั้นเป็นการวางหลักเกณฑ์ให้เกิดความชัดเจนและง่ายต่อการปฎิบัติงานของเจ้าหน้าที่ แต่หลักเกณฑ์บางอย่างนั้นไม่มีการปรับปรุง เปลี่ยนแปลงแก้ไขให้ทันยุคทันเหตุการณ์แถมหมิ่นเหม่เรื่องขัดต่อกฎหมายที่มีศักดิ์สูงกว่าด้วย..ศาลปกครองคงต้องทำงานหนักขึ้นแน่นอนในไม่ช้า

ทำไมผมเห็นเช่นนั้น พรบ.ว่าด้วยหลักเกณฑ์และวิธีการบริหารกิจการบ้านเมืองที่ดี 2546 และ พรบ.ระเบียบบริหารราชการแผ่นดิน 2534 ได้กล่าวไว้ชัดเจนในเรื่องของการปฎิบัติของเจ้าหน้าที่รัฐต่อ ปชช นั้นจะต้อง "คำนึงถึงประโยชน์สุขของประชาชน เกิดสัมฤทธิ์ต่อภารกิจของรัฐ ความมีประสิทธิภาพ ความคุ้มค่าในเชิงภารกิจแห่งรัฐ การลดขั้นตอนการปฎิบัติงาน" ในความรู้สึกเคารพต่อท่านนายอำเภอ..ประเด็นที่ผมยกขึ้นถามไม่ได้คาดหวังที่จะให้ท่านเปลี่ยนแปลงอะไรในวันนี้หรือพรุ่งนี้นะครับ..ผมต้องการข้อมูลในประเด็นต่างๆ ในมุมมองของการเป็นเจ้าหน้ารัฐ เป็นนายทะเบียนของท่าน ซึ่งใช้วิธีปฎิบัติดังกล่าวและที่สำคัญถือได้ว่าท่านมีมุมมองที่ก้าวไกลไปจากเพื่อนๆท่านที่ยังมีแนวคิดที่ยังไม่บูรณาการ (ขอใช้คำเท่ห์ๆหน่อยนะครับ) เพื่อผมจะได้เอามุมมองนี้ไปถ่ายทอดให้เจ้าหน้าที่ที่ไม่ยอมเข้าใจอะไรง่ายๆอาทิตย์หน้านี้ ณ อำเภอแห่งหนึ่งจังหวัดทางอิสานตอนบน...ไม่ได้ไปเบ่งนะครับแต่อยากให้เขาสำนึกและคิดเป็นต่างหาก...ขอบพระคุณมากครับ
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2007, 12:23:47 PM »

รอดูท่าน CAO มาให้คำตอบครับ...

เอาเฉพาะความรับผิดชอบทางแพ่งกับความรับผิดชอบทางอาญาแตกต่างกันมากครับ... ความรับผิดทางอาญาจะเอากับตัวผู้กระทำผิดครับ เช่นจำคุก กักขัง ปรับ ริบทรัพย์สิน ฯลฯ... มอบอำนาจให้ถูกจำคุกแทนตัวการไม่ได้ครับ...
aka11"รักในหลวง"
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 8

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2007, 06:44:48 PM »

มารอฟังด้วยคนครับ

ขอให้ถือประโยชน์ส่วนตนเป็นที่สอง                             ประโยชน์ของเพื่อนมนุษย์เป็นกิจที่หนึ่ง
Hatyai
Sr. Member

คะแนน 23

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2007, 07:32:43 PM »

รอฟังด้วยคนครับ กะจะซื้อปืนมือสองอยู่พอดี
bamboo
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 12

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2007, 12:23:52 PM »

ท่าน นอภ.คงไม่ว่างช่วงนี้..ขออนุญาตยกครั้งที่1 ครับ
ก๊วยเจ๋ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 134

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2007, 01:04:02 PM »

จากที่ผมเคยเจอนะครับบางอำเภอที่เราไปตัดยอดก็ไม่ตรวจครับ บางอำเภอที่เคยเจอหนักหน่อยต้องไปตามเจ้าของเดิมกับเจ้าของใหม่ให้มาที่อำเภอพร้อมกัน แต่ผมซื้อโอนลอยมาแต่ก็ไม่มีปัญหาครับตามเจอ ก็ถือว่าโชคดีไป

bamboo
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 12

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2007, 04:41:11 PM »

จากที่ผมเคยเจอนะครับบางอำเภอที่เราไปตัดยอดก็ไม่ตรวจครับ บางอำเภอที่เคยเจอหนักหน่อยต้องไปตามเจ้าของเดิมกับเจ้าของใหม่ให้มาที่อำเภอพร้อมกัน แต่ผมซื้อโอนลอยมาแต่ก็ไม่มีปัญหาครับตามเจอ ก็ถือว่าโชคดีไป
นี่ล่ะครับเป็นประเด็นที่ผมสงสัย กับการใช้ดุลยพินิจที่แตกต่างกันของ จนท. คนที่ไม่ให้เขาก็อ้างระเบียบปฎิบัติที่ออกจากกรมว่าต้องปฎิบัติอย่างโน้นอย่างนี้..คนที่ให้เขาก็บอกว่าระเบียบนั้นออกมานานแล้วไม่เหมาะสมกับสภาวะปัจจุบัน..ก็เลยอยากจะเรียนถามท่าน นอภ. ที่ติดตามการให้ความรู้ความเข้าใจและดูๆท่านจะใช้อำนาจที่ กม เปิดช่องให้ในการใช้ดุลยพินิจ(ตามใจของท่าน)ได้เหมาะสมและเป็นธรรมต่อ ปชช ผู้มาติดต่อ
kata 1
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 30, 2008, 02:07:07 PM »

ขอฟังด้วยคนนะครับ ผมยื่นไป สาม  อาทิตย์แล้วครับ เงียบเลย
วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 30, 2008, 06:26:27 PM »

ซื้อปืนอยู่ไกล ๆ ลำบากครับ ... อย่างผมซื้อปืนจากจังหวัดทางภาคเหนือ ผมอยู่อีสาน พอได้ปืนมา ก็ไปยื่น ป.1 ขอ ป.3 เพื่อรับโอน ตอนไปที่อำเภอทางผม จนท.ก็ตรวจปืน ทำบันทึกให้เรียบร้อย เพื่อประกอบ ใบ ป.4 ของเจ้าของเดิม ส่งไปตัดโอนที่อำเภอแห่งหนึ่งทางภาคเหนือ ปรากฎว่า จนท.อำเภอ เจ้าของ ป.4 เดิม ไม่ยอมตัดยอดให้ ต้องผมให้ส่งปืนไปตรวจอีกรอบ ...  Tongue
ผมก็ไม่เข้าใจว่า ในเมื่อ จนท.ทางอำเภอผมได้ตรวจปืน ทำบันทึกอย่างละเอียดแล้ว ทำไมทางโน้น เค้าไม่ยอมรับหนังสือการตรวจปืน ของทางนี้...  Huh Huh Huh

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
ahu
กฎหมายทำให้เสมอภาค ปืนทำให้เท่าเทียม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 162

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 30, 2008, 07:00:43 PM »

ซื้อปืนอยู่ไกล ๆ ลำบากครับ ... อย่างผมซื้อปืนจากจังหวัดทางภาคเหนือ ผมอยู่อีสาน พอได้ปืนมา ก็ไปยื่น ป.1 ขอ ป.3 เพื่อรับโอน ตอนไปที่อำเภอทางผม จนท.ก็ตรวจปืน ทำบันทึกให้เรียบร้อย เพื่อประกอบ ใบ ป.4 ของเจ้าของเดิม ส่งไปตัดโอนที่อำเภอแห่งหนึ่งทางภาคเหนือ ปรากฎว่า จนท.อำเภอ เจ้าของ ป.4 เดิม ไม่ยอมตัดยอดให้ ต้องผมให้ส่งปืนไปตรวจอีกรอบ ...  Tongue
ผมก็ไม่เข้าใจว่า ในเมื่อ จนท.ทางอำเภอผมได้ตรวจปืน ทำบันทึกอย่างละเอียดแล้ว ทำไมทางโน้น เค้าไม่ยอมรับหนังสือการตรวจปืน ของทางนี้...  Huh Huh Huh
ตรวจปืนต้นทางก่อนปลายทางทีหลัง  ก็ถูกแล้วนิครับ.........ปืนไปปลายก่อนตัดต้นทางอีก Cheesy

"เศรษฐกิจพอเพียง"     หนึ่งตำบล.......หนึ่งภรรยา  Grin  Grin

มีไว้    หน้าใหญ่....ใจร้อน    นอนวัด
มีไว้    ปลอดภัย....อุ่นใจ    ไกลคุก
หน้า: [1]
  พิมพ์