เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 13, 2024, 05:19:46 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัย "รอยเข็มบน primer ปืนลูกโม่"  (อ่าน 1537 ครั้ง)
nick
Hero Member

คะแนน 12

« เมื่อ: มิถุนายน 30, 2005, 08:30:30 PM »

ในปืนลูกโม่ รอยเข็มบน primer หากอยู่ตรงกลางตลอดหรือตำแหน่งคลาดเคลื่อน

บ่งบอกถึงอะไรครับ Huh
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2005, 09:45:28 PM »

ก็บอกว่าสับตรงหรือคลาดเคลื่อนไงครับ  Grin

สับอยู่ตรงกลางหมด  แสดงว่ากระบอกนั้นผลิตดีปราณีต ศูนย์โม่ดี และสม่ำเสมอ 
จะแต่งไกง่าย  เพราะสับแตกง่ายกว่ากระบอกที่สับเฉไปมา
และหลายคน"เชื่อ"ว่าถ้าสับตรงกลางหมด  จะแม่นกว่าสับที่ไม่กลาง

nick
Hero Member

คะแนน 12

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2005, 10:16:09 PM »

ก็บอกว่าสับตรงหรือคลาดเคลื่อนไงครับ Grin

สับอยู่ตรงกลางหมด แสดงว่ากระบอกนั้นผลิตดีปราณีต ศูนย์โม่ดี และสม่ำเสมอ
จะแต่งไกง่าย เพราะสับแตกง่ายกว่ากระบอกที่สับเฉไปมา

และหลายคน"เชื่อ"ว่าถ้าสับตรงกลางหมด จะแม่นกว่าสับที่ไม่กลาง

ว๊าววว พี่อ๋องมาเองเลย
ก่อนอื่นขอแสดงความยินดีกับแชมป์ที่ได้เพิ่มเติมครับ
ส่วนเรื่องรอยเข็ม ผมใช้ทฤษเดาว่าคงเป็นอย่างพี่ว่า
แต่ต้องรอให้ท่านผู้ชำนาญการมาตอบถึงสบายใจครับ
กรณีเรื่องความแม่นยำ ผมว่าคงมีส่วนบ้างหากเป็นลูกซ้อมหัวตัวครับ
ขอบคุณคร๊าบบบ
DICK
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2005, 12:55:37 AM »

อยู่ตรงกลางหมด - ศูนย์โม่ดี เจอะรูโม่ตรงดีทุกรู และจังหวะการเขี่ยโม่ และหยุดโม่ สมบูรณ์

รอยเจอะอยู่ไม่ตรงทั้งหมด - ต้องปรับแต่งให้ตรงก่อน แบบกรณีแรก ถึงจะบอกได้ว่า โม่ดีหรือเปล่า (แต่ถ้าเป็นแบบกรณีข้างล่างล่ะก็ยุ่ง)

รอยตรงบ้าง ไม่ตรงบ้าง - รูโม่ไม่ตรงครับ เว้นช่วงรอยต่อระหว่างรูในโม่ไว้ผิดพลาด เป็นปืนที่ไม่ดี ทำให้ขาดความแม่นยำ กลุ่มกระสุนเสียไป
หน้า: [1]
  พิมพ์