เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 14, 2024, 07:27:08 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8 9 ... 11
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แม็กปืน เอ็ม 16 ทำไมมีทั้งแม็กสั้นและยาวแล้วใช้ต่างกันอย่างไรครับ  (อ่าน 44764 ครั้ง)
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #75 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2007, 11:17:26 PM »

55555 อ่านกระทู้นี้แล้วคลายเครียดดีครับ...

ขอบคุณพี่มะขิ่นมากครับที่ให้ทั้งความรู้และความบันเทิงครับ...

เหมาะสมกับที่ทำงานใหม่จริงๆครับ...ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 03, 2007, 11:19:04 PM โดย rute » บันทึกการเข้า
อู๋ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #76 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2007, 11:23:30 PM »

สัมภาระกองร้อย.............. เป็นยังไงครับ อธิบายหน่อย?

น้า มะขิ่น คงมีเพื่อนเป็นทหารแยะ ถ้าไงสอบถามจากเพื่อนน้าน่าจะได้ความกว่าครับ

ขอขอบคุณน้า  USP40  และสมาชิกทุกท่านมากครับที่ช่วยแนะนำ ผมยังต้องศึกษาอีกแยะครับ

เพื่อนที่เป็นทหารของผม เขาไม่ค่อยเปิดโอกาสให้ถามครับ..................

ผมเห็นมีคนรู้เรื่องทหารราบโชร์ความรู้ออกมาเลยถือโอกาสถาม เพราะบางเรื่องผมไม่ทราบครับ..............คงไม่ว่ากันนะครับ Grin

น่าเสียดาย เรื่องสัมภาระกองร้อย....................ถ้าได้คำตอบ จะถามต่อเสียหน่อยว่า สัมภาระรบ กับสัมภาระพัก ต่างกันยังไง?

อ้อ..................เผอิญผมไม่มีพี่สาวครับ Wink

เข้ามาแอบ ขำ  อย่างเดียวครับ   คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ขอบคุณพี่มะขิ่นสำหรับข้อมูลครับ

Life was like a box of chocolate. You never know what You're gonna get.
wasanami
Hero Member

คะแนน 272

« ตอบ #77 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2007, 11:45:11 PM »

คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ขอบคุณครับท่านผู้การ...สำหรับความรู้และความบันเทิง

มาใช้ dropbox กันเถอะ
https://www.dropbox.com/link/39.XpsLIhKCKt?lk=564ddba31492c671
p23-504 รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 82

« ตอบ #78 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2007, 11:59:09 PM »

น้อง( หลาน) visvong ลองไปพิมพ์ที่ช่องค้นหาว่า M16 และ 5.56x45 ดูนะ   แล้วค่อยกลับมาคุยกันใหม่   บอกตรงๆว่าพี่สงสารน่ะ  ( นานๆจะสงสารใครซะที)
ชอบอาวุธพวกนี้ยังต้องศึกษาอีกเยอะนะ  ไม่รู้ถามได้นะ  พี่ๆเค้าจะบอกให้ พี่ๆใจดีจะตายไป

ขอบคุณท่าน  USP40  ครับ    เศร้า

'por
Failure is not an Option
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 24

« ตอบ #79 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2007, 12:03:29 AM »

ต้องกราบขอบพระคุณงามๆ แด่พี่ๆทุกท่าน ที่ให้ความรู้ครับ

เจ็ดชั่วโมงผ่านไป กระทู้เพิ่มไปสี่หน้า กลายเป็นหกเจ็ดหน้า กลับมาบ้าน งงเลยครับ กระทู้แม็ก ไหงยาวจัง Shocked Shocked Shocked

อ่านไป หัวเราะจนท้องแข็ง น้ำตาเล็ด เลยครับ สงสัยคืนนี้ละเมอเป็น สั้นๆ ยาวๆ แน่เลย

สอบถามนิดนึงครับ พี่ๆ เคยใช้ แม็กที่เป็นพลาสติกกันบ้างไหมครับ ว่าประสิทธิภาพเป็นอย่างไร เคยเห็นวางขายตาม Gun Show อันละ $10

สนุกและได้ความรู้ดีครับ ไม่นึกว่าเรื่องแมกจะมาได้ถึง3หน้า Grin
ผมเป็นชาวสวน มีใครสนใจเรื่องมะพร้าวบ้างครับ   Grin
มีใครเอามะพร้าวมาขายพี่บ้างหรือเปล่าครับ Grin Grin
ด้วยความเคารพครับ

.................เผอิญนั่งกินเหล้าอยู่กับเพื่อนที่เป็นทหารราบอยู่หน้าคอม Cheesy

เขาเลยบอกให้พิมพ์ตอบ

ขออนุญาตแซวครับ
กินเหล้าอยู่หน้าคอม ระวังสุขภาพนะครับ เป็นห่วงคอม เดี๋ยวเหล้ากระเด็นใส่ คอมเสียหมด เสียดายเหล้าด้วยครับ Grin Grin Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 04, 2007, 12:06:15 AM โดย 'por » บันทึกการเข้า

แมวบ้า(น)
Sky is the limit, so do with it what you can
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 84

เช้าไดร์ฟ บ่ายชิพท์ เย็นพัตท์ สักวันเราจะเป็นโปร

« ตอบ #80 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2007, 12:17:15 AM »

- อัดตรากระสุนมูลฐาน 140 นัด / คน  ทราบว่าเป็นของทหารราบครับ

ขอโทษท่านสมาชิกด้วยเรื่องกระสุนมูลฐานครับ ที่จริง 380 นัด ตามที่ ท่าน แมวบ้า กล่าวถูกต้องแล้วครับ
โดยแบ่งตามนี้ครับ
 - ติดตัว  140  นัด
 - สัมภาระกองร้อย 120 นัด
 - กองพัน 120 นัด
ตามนี้ครับ
เรื่อง ความแตกต่าง A 1 กับ A 2 นี่ ขอเวลาหน่อยนะครับ

ผมไม่ได้เป็นคนบอกว่า 380 นัด
วุ๊ยยยยเรื่องปืนธรรมดาผมยังแทบไม่มีความรู้ เรื่องปืนทหารผมจะไปรู้ได้ไง
ผมมาถามเพราะผมไม่มีความรู้ เห็นคุณบอก a1 a2 ใช้แม๊กร่วมกันไม่ได้แม๊กพัง ก็เลยอยากรู้เลยถามดู

ซองกระสุนปืน M16 ขนาด 20 นัด แบบตรง ............กำเนิดขึ้นครั้งแรกพร้อมๆกับปืน M16 .........ใช้งานได้ดี ส่วนใหญ่จะใส่กระสุนในซอง 18 นัด เพื่อป้องกันสปริงล้า เมื่อใส่กระสุนไว้นานๆ ...........สำหรับประสิทธิภาพการป้อนกระสุนในการยิงแบบ Full-Auto .............เป็นซองกระสุนรุ่นที่ดีมากๆรุ่นหนึ่ง

ซองกระสุนแบบโค้ง 30 นัด ................เริ่มจาก การนำเครื่องยิงลูกระเบิดขนาด 40 มม. แบบ M203 เข้ามาติดตั้งในปืน M16A1 ................เพื่อเป็นอาวุธยิงสนับสนุนในชุดยิง ในหมู่ปืนเล็กทหารราบ ทดแทนปืนยิงลูกระเบิดขนาด 40 มม. แบบ M79 ...............

ซึ่งการติดตั้ง M203 นั้น ทำการติดตั้งใต้ลำกล้องของ M16A1 ..............ในลักษณะถอดเปลี่ยนกระโจมปืนเดิมออก..........ทำการติดตั้งศูนย์ยิง สองแบบ โดยศูนย์ยิงแบบเร่งด่วน...........จะใช้ศูนย์หน้าร่วมกับปืน M16A1 ส่วนศูนย์หลัง ซึ่งมีลักษณะเป็นใบสูง มีบากระยะยิงแบบขั้นบันได ติดตั้งตรงกลางหลังกระโจมปืน..............ส่วนศูนย์ยิง M203 แบบประณีต จะติดตั้งที่บริเวณด้านซ้ายของหูหิ้วปืน M16A1 ..........ลักษณะเป็นเรือนศูนย์หน้า-หลัง.....ปรับระยะยิงแบบการตั้งระยะเลียนแบบวงเวียนที่มีบรรทัดระยะ เป็นวงแล้วมีเข็มเป็นตัวตั้งระยะ..........

จากการที่นำ M203 เข้ามาติดตั้งใต้ลำกล้อง M16A1 ................โกร่งไกของ M203 จะอยู่บริเวณหน้าช่องใส่ซองกระสุนของ M16A1 ..............จึงต้องใช้ซองกระสุนแบบโค้ง 30 นัด แทน เพื่อใช้สำหรับทำเป็นด้ามจับ(มือซ้าย) และเหนี่ยวไกยิง M203 .................ดังนั้นในเริ่มแรกของการเข้าประจำการของ M203 ....พลยิงเครื่องยิงลูกระเบิด ในชุดยิง จะเป็นผู้ที่ได้รับแจกซองกระสุนโค้ง 30 นัดให้ใช้.........

ซองกระสุน 30 นัด รุ่นแรกๆ มีปัญหาพอควรในการป้อนกระสุน............จึงกำหนดให้บรรจุกระสุน 28 นัด เพื่อลดการกดให้น้อยลง................รวมทั้งต้องทำการเคาะซองกระสุนขณะทำการบรรจุให้ท้ายกระสุนเรียงตัวสม่ำเสมอ เพื่อช่วยให้การป้อนกระสุนดีขึ้น

ปัจจุบันซองกระสุนโค้งแบบ 30 นัด ได้รับการปรับปรุงดีขึ้นมาก...สามารถบรรจุกระสุนได้เต็ม 30 นัดได้นานๆ โดยทำการยิงได้อย่างไม่ติดขัด....................รวมทั้งเมื่อใส่กระสุนเต็ม 30 นัดแล้ว สามารถนำไปตบกบาลข้าศึกให้หมอบได้อย่างไม่ยากเย็น(ถ้ามีโอกาส)............

ในเรื่องอัตรากระสุนมูลฐานของปืนเล็กยาวทหารราบ ..............มีจำนวน 380 นัด/ปืน 1 กระบอก

การนำติดตัวของทหารนั้น ขึ้นอยู่กับการ"สั่งการ"ของผู้บังคับหน่วยทหาร............ไม่มีการกำหนดตายตัวว่า อยู่กับตัวกี่นัด อยู่ที่ขบวนสัมภาระกองกองร้อยกี่นัด ของกองพันกี่นัด.................ทั้งนี้ขึ้นอยู่กัยสถานการณ์

ปกติ ทหารราบที่ใช้ปืนเล็กยาวโจมตีแบบ M16 จะได้รับแจกซองกระสุนให้ใช้งาน 7 ซอง/ปืน 1 กระบอก.............ไม่ว่าจะเป็นซองขนาด 20 หรือ 30(อาจเหลือ 5 หรือ 6)................การบรรจุกระสุนลงในซองทั้ง 7 ซอง ส่วนใหญ่จะโหลดไปได้แค่ 140 นัด หรือ หนึ่งสายกระสุน(เป็นสาย 7 ช่อง ๆละ 20 นัด) .................หากที่เหลืออีกตามจำนวนที่กำหนด ...........ทหารผู้นั้นต้องแบกไปด้วยในเป้หรือ กระเป๋ากระสุนสนาม..................

การที่กองพันทหารราบหรือกองร้อยทหารราบออกสนาม.................นอกจากระสุนจะแจกจ่ายติดตัวทหารแล้ว................ที่เหลือ(อาจจะอีกหลายอัตรายิง) จะอยู่ที่ ขบวนสัมภาระรบของกองร้อย ซึ่งควบคุมโดย รอง ผบ.ร้อย............และอีกส่วนหนึ่งอยู่ที่ขบวนสัมภาระพักของกองร้อย ซึ่งควบคุมโดย จ่ากองร้อย.............

ในส่วนของกองพัน จะมีขบวนสัมภาระพักของกองพัน ซึ่งควบคุมโดย นายทหารส่งกำลังบำรุงกองพัน(ฝอ.4) และ ผบ.ร้อย สนับสนุนการช่วยรบ ..................ขบวนสัมภาระพักของกองพันนี้ จะเป็นที่รวมรวบ เบิก-จ่าย ยุทธภัณฑ์ทั้งปวง ไปตามกองร้อยรบต่างๆ ในการปฏิบัติงาน.............

จบแค่นี้ครับ.................เผอิญนั่งกินเหล้าอยู่กับเพื่อนที่เป็นทหารราบอยู่หน้าคอม Cheesy

ขอบพระคุณพี่มะขิ่นมากครับ  เยี่ยม

CrazyCat CrazyGlock CrazyDog ^v^
แมว 084-128-9257

V for Vendetta
SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #81 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2007, 12:24:38 AM »

แอบเข้ามาเก็บ.................เฮ้อ ได้อ่านแล้วสบายใจ

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
Terk Kung
คนดีถือปืนเป็นศรีแก่ตัว คนไม่ดีถือปืนเป็นภัยต่อคนอื่น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #82 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2007, 12:29:20 AM »

ปืนกระบอกนี้สงสัยว่าถ้าลูกกระสินหมดในระยะประชิด คงจะถอดเอาแม๊คกาซีนออกมาตีใส่หัวได้เลยนะเนี้ย  ขำก๊าก ยาวจนเวอร์
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #83 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2007, 02:31:14 AM »

ช่วยขยายความเรื่อง การผลิตปืน M16A1 ว่า ..............."ประโยชน์เพื่อความคล่องตัวและยิงได้เร็วแต่ติดอยู่ที่ต้องดูแลความสะอาดในห้องลูกเลื่อนให้ดี".................ว่า

คล่องตัวยังไง ยิงได้เร็วยังไง และการดูแลห้องลูกเลื่อนให้ดีนั้น ต้องดูแลอย่างไร? ...............ส่วนอื่นต้องดูแลหรือไม่....................

ส่วนสำหรับ M16A2 นั้น ตามข้อความนี้ ..............."ปืน A 2 นั้น ถูกผลิตมาโดยไม่คำนึงถึง น้ำหนักครับความมุ่งหมายเพื่อความแข็งแรงและสามารถใช้กระสุนเจาะเกาะได้"

มีจุดอื่นของ A2 ที่ต่างจาก A1 ตรงไหนบ้างครับ....................

เพราะจากเหตุผลที่คุณกล่าว ผมยังมองไม่ออกว่า A2 แตกต่างจาก A1 อย่างไร...................

สำหรับข้อความนี้.............."อัดตรากระสุนมูลฐาน 140 นัด / คน  ทราบว่าเป็นของทหารราบครับ"

ไม่ทราบว่าเป็นอัตรากระสุนมูลฐานของทหารราบที่ไหนครับ.......................

ช่วยอนุเคราะห์คำตอบด้วยครับ.................. Grin

เพราะผมไม่ค่อยรู้เรื่อง"ทหารราบ"เลยครับ

ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

ขับรถจากภูเก็ต เพิ่งเข้าถึงบ้านครับ

ข้าวปลาก็ไม่ได้กิน มาถึงก็ต้องฮา..... หิวก็หิว หัวเราะมากๆแล้วเหนื่อย แทบขาดใจตาย  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 04, 2007, 02:39:56 AM โดย E_mail » บันทึกการเข้า
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #84 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2007, 02:39:19 AM »

ป.ล. รุ่นพี่ผมเป็นทหาร อิอิ

ป.ล. 2   ความแรงของกระสุน มันส่งผลถึงซองกระสุนเลยหรือเนี่ย..............

ป.ล. ของผมเด็ดกว่า พี่ผมตอนกลางวันเป็นตะหาน ตกค่ำเป็นอุลตร้าแมน  ยิ้มีเลศนัย

สนุกและได้ความรู้ดีครับ ไม่นึกว่าเรื่องแมกจะมาได้ถึง3หน้า Grin
ผมเป็นชาวสวน มีใครสนใจเรื่องมะพร้าวบ้างครับ   Grin

ตะกี้ตอนขับรถผ่านตะกั่วทุ่ง ผมแว่วเสียงร่างทรงเห้งเจียนั่งบอกบาลีให้พระราชาคณะฯด้วยละครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 04, 2007, 03:48:57 AM โดย E_mail » บันทึกการเข้า
kay09
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 22

« ตอบ #85 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2007, 08:30:41 AM »

เข้ามาอ่านตั้งนาน สุดท้ายก็ใด้คำตอบเสียที ขอบคุณพี่มะขิ่นมากครับ ไหว้
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #86 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2007, 09:39:50 AM »

เพื่อนพี่มะขิ่นในรูปเพรียวจังเลยครับ ท่าทางเป็นทหารหนุ่มหล่อ

อิ อิ แล้วผมจะขออนุญาตไปดื่มกาแฟนะครับเผื่อพี่จะได้แนะนำทหารภูเขา เมาเท่นทรูปให้รู้จักบ้าง อิ อิ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #87 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2007, 09:50:50 AM »

จบแค่นี้ครับ.................เผอิญนั่งกินเหล้าอยู่กับเพื่อนที่เป็นทหารราบอยู่หน้าคอม Cheesy

ทหาร(อก)ราบ แต่พุงหลามหรือเปล่าครับ Grin Grin

ผมสนใจเลข 6 9 ในรูปมากกว่า ไม่รู้ใครหก ไม่รู้ใครเก้า Grin Grin Grin

เสียดาย มองปีไม่เห็น  หลงรัก

ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #88 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2007, 10:15:29 AM »

อิอิ  กระทู้นี้สนุกจริงๆ

เฮ้อ..........รับน้องซะอ่วมเลยพี่ๆทั้งหลาย

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #89 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2007, 10:22:43 AM »

อิอิ  กระทู้นี้สนุกจริงๆ

เฮ้อ..........รับน้องซะอ่วมเลยพี่ๆทั้งหลาย

ด้วยความเคารพครับพี่ ...ขออนุญาตลอกหน่อยครับ... คิก คิก
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8 9 ... 11
  พิมพ์