เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 14, 2024, 07:21:49 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 11
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แม็กปืน เอ็ม 16 ทำไมมีทั้งแม็กสั้นและยาวแล้วใช้ต่างกันอย่างไรครับ  (อ่าน 44707 ครั้ง)
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #30 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2007, 02:30:52 PM »

รบกวนขอสอบถามนิดน๊ะครับ
ดินขับต่างกัน ? ใช้ลูกต่างกันพรอครับ ? แล้วมันพังยังไงหรอครับ ?

- ปืน A 1 ถูกผลิตมานานแล้วประโยชน์เพื่อความคล่องตัวและยิงได้เร็วแต่ติดอยู่ที่ต้องดูแลความสะอาดในห้องลูกเลื่อนให้ดี
   ไม่เช่นนั้นปืนเป็นติดครับ ยิงไม่ออก เทียบกับ AK- 47 ไม่ได้ครับ เจ้านี่เอาฝังดินไว้แล้วขุดเอาขึ้นมายิงได้เฉยเลย

- ปืน A 2 นั้น ถูกผลิตมาโดยไม่คำนึงถึง น้ำหนักครับความมุ่งหมายเพื่อความแข็งแรงและสามารถใช้กระสุนเจาะเกาะได้
  ( เท่าไหร่ไม่แน่นใจ )    เพราะฉนั้น นน.จะมากกว่า A 1 ลำกล้องจะหนากว่า กระสุนจึงมีความแรงและหนักกว่า
   แต่เป็นขนาดเดียวกัน  (5.56 มม. )   การเผาไหม้ในรังเพลิง จะมากกว่า A 1 เมื่อเป็นเช่นนั้น ซองกระสุนที่บอบบางย่อมทำให้แตกออกได้     หรือซองทะลุออกด้านล่าง หรือ ถ้าเอากระสุนของ A 2 ไปยิงใน A 1 ปืนก็พังได้เช่นเดียวกัน
 - เรื่องเจาะเกราะติดไว้ก่อนนะครับไว้ได้ข้อมูลแล้วจะแจ้งให้ทราบครับ
 - อัดตรากระสุนมูลฐาน 140 นัด / คน  ทราบว่าเป็นของทหารราบครับ

ผมก็มารอคำตอบเช่นกันครับ Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 03, 2007, 02:38:17 PM โดย สิงห์บ้า » บันทึกการเข้า
CAESAR
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 23

"ปืนคือปัจจัยที่ 5"

« ตอบ #31 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2007, 02:35:18 PM »

ขอบคุณครับสำหรับหลายท่านที่มาให้ความรู้ผมก็เลยได้หายสงสัยไปด้วย

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #32 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2007, 02:52:52 PM »

ขออนุญาตครับ

เรื่องกระสุน ๑๔๐ นัด ผม"เคยได้ยิน" ครับ สมัยเป็นพลทหาร นายสิบส่งกำลังเอาเสื้อกระสุนมาให้ดู

พลทหารถามว่า "ทำไมมันมีกระเป๋าเยอะจัง"

นายสิบก็ว่า "เอาไว้ใส่แม็กปืนไง หกกระเป๋าก็หกแม็ก ในปืนหนึ่งก็เจ็ดแม็ก ร้อยสี่สิบนัด"

นอกนั้น รายละเอียดก็ ไม่รู้เลย  นี่ก็มารอฟังพร้อมพี่มะขิ่นอยู่เนี่ย  คาดว่าคงได้ความรู้ใหม่หลายอยู่ Grin

ส่วนแม็ก ๓๐ นัดนั้น เพื่อนผมเอาใส่ปืน แล้วไปฝึกโผ ล้มลงแม็กปืนค้ำดิน ศูนย์หลังกระทบคางแหกเย็บ ๕ เข็ม  พลทหารปี ๒ ครับ ซ่าส์ รู้มาก เอาแม็ก เอ็ม ๒๐๓ ไปใส่ กะว่าเท่ห์กว่าใครเขา เท่ห์สมใจ..

ด้วยความเคารพครับ
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #33 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2007, 03:01:43 PM »

มาจากความสับสนเรื่อง จำนวนแม็ก.......

เขาแจก 7 แม๊ก เลยเอาไปคูณ 7 ได้ 140

อัตรากระสุนมูลฐาน มีมากกว่านั้นเยอะ.....

ถ้าอยากทราบว่าเท่าไร ใช้ช่องค้นหา ป้อนคำว่า "มูลฐาน" ลงไปครับ

ป.ล. รุ่นพี่ผมเป็นทหาร อิอิ

ป.ล. 2   ความแรงของกระสุน มันส่งผลถึงซองกระสุนเลยหรือเนี่ย..............

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #34 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2007, 03:08:23 PM »

มาจากความสับสนเรื่อง จำนวนแม็ก.......

เขาแจก 7 แม๊ก เลยเอาไปคูณ 7 ได้ 140

อัตรากระสุนมูลฐาน มีมากกว่านั้นเยอะ.....

ถ้าอยากทราบว่าเท่าไร ใช้ช่องค้นหา ป้อนคำว่า "มูลฐาน" ลงไปครับ

ป.ล. รุ่นพี่ผมเป็นทหาร อิอิ

ป.ล. 2   ความแรงของกระสุน มันส่งผลถึงซองกระสุนเลยหรือเนี่ย..............

แหม พี่ก็

ไก่ตื่นกันพอดี....
'por
Failure is not an Option
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 24

« ตอบ #35 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2007, 03:27:35 PM »

เอ้า มาคั่นเวลายกถัดไปกันดีกว่าครับ Grin Grin Grin

ถ้า แม็กสั้น ก็ใส่กระสุนได้น้อย แม็กยาว ก็ใส่กระสุนได้มากกว่า เท่านั้นเองครับ ยิ่งยาว ก็ยิ่งเกะกะมากขึ้น  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

มีทั้ง 5 10 20 30 นัด แบบยาวลงมา หรือ 90-100 นัดที่เป็นทรงหอย ทั้ง หอยข้างเดียว และ หอยสองข้าง ครับ

ผม เคย ใช้แบบ 10 นัด สมัยอยู่เมืองคาวบอย เอาไว้เล็งยิงประณีต เพราะไม่เกะกะดีครับ
เป็นแบบสั้นที่สุดในรูปครับ

Egle
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #36 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2007, 04:25:07 PM »

แล้ว ทบ. , ทร .  , ทอ.  เท่ากัน ไหม ครับ รวมถึง รบพิเศษ ด้วย ครับ
หลวงริน - รักในหลวง
ถ้าวันนี้ทำดี...เรื่องพรุ่งนี้ก็ไม่ต้องกังวล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 688

อยู่คนเดียวให้ระวังความคิดอยู่กับมิตรให้ระวังวาจา

« ตอบ #37 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2007, 04:28:51 PM »

เอ้า มาคั่นเวลายกถัดไปกันดีกว่าครับ Grin Grin Grin

ถ้า แม็กสั้น ก็ใส่กระสุนได้น้อย แม็กยาว ก็ใส่กระสุนได้มากกว่า เท่านั้นเองครับ ยิ่งยาว ก็ยิ่งเกะกะมากขึ้น  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

มีทั้ง 5 10 20 30 นัด แบบยาวลงมา หรือ 90-100 นัดที่เป็นทรงหอย ทั้ง หอยข้างเดียว และ หอยสองข้าง ครับ

ผม เคย ใช้แบบ 10 นัด สมัยอยู่เมืองคาวบอย เอาไว้เล็งยิงประณีต เพราะไม่เกะกะดีครับ
เป็นแบบสั้นที่สุดในรูปครับ

มีชนิด 5 , 10 นัดด้วยหรือครับ.......โง่จังเราเคยใช้แต่ 20 , 30 นัด
แมวบ้า(น)
Sky is the limit, so do with it what you can
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 84

เช้าไดร์ฟ บ่ายชิพท์ เย็นพัตท์ สักวันเราจะเป็นโปร

« ตอบ #38 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2007, 04:30:51 PM »

มารอฟังต่อครับ สนุกดี  คิก คิก

CrazyCat CrazyGlock CrazyDog ^v^
แมว 084-128-9257

V for Vendetta
โจ ™
สมาชิกลำดับที่: 41
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 219

รวมเวลาที่อยู่ในระบบ: 555 วัน 5 ชั่วโมง 55 นาที

« ตอบ #39 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2007, 04:49:46 PM »

สามร้อยแปดสิบนัด เป็นอัตรากระสุนมูลฐาน ของ ปลย. ครับ

บางโพ 5
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #40 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2007, 04:58:31 PM »

สามร้อยแปดสิบนัด เป็นอัตรากระสุนมูลฐาน ของ ปลย. ครับ

เฉลยซะแล้ว ... ไม่มันเลย Grin Grin Grin

'por
Failure is not an Option
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 24

« ตอบ #41 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2007, 05:12:52 PM »

มีชนิด 5 , 10 นัดด้วยหรือครับ.......โง่จังเราเคยใช้แต่ 20 , 30 นัด

ผมก็เพิ่งรู้ตอนได้ปืนมาครับ แม็ก 10 นัด มาพร้อมปืนที่ขายในช่วงกฎหมายเก่า ส่วนอีก 2 อันในภาพ เจ้าของเก่าบอกว่า แอบเอากลับมาจากอิรัค

แต่ผมว่า 5 นัด 10 นัด ก็กระทัดรัดดี สำหรับการยิงประณีต ที่จะใช้วางพาด หรือ ขาทราย เพราะมันไม่ยาวเกะกะครับ

ไม่ค่อยแม่น รักในหลวง
ฉายเดี่ยวหมื่นลี้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 218

นิสัยน่ารัก แต่ปากหมามุ่ย

« ตอบ #42 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2007, 05:22:30 PM »

เฉลยซะแล้ว ... ไม่มันเลย Grin Grin Grin

โจจะทราบได้อย่างไรหนอ

อ้อ  โจเป็นทหารราบนี่เอง ยิ้มีเลศนัย

"อยากไปไหน ไปทุกที่  ถ้ามีตังค์"

ถึงจะไม่ได้รวยล้นฟ้า  แต่ข้าก็มีแผ่นดินจะอาศัย

ถึงจะไม่ได้มีอำนาจมากมาย  แต่ก็ได้ตายในแผ่นดินเกิด.....ล่ะวะ
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #43 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2007, 05:24:26 PM »

สนุกและได้ความรู้ดีครับ ไม่นึกว่าเรื่องแมกจะมาได้ถึง3หน้า Grin
ผมเป็นชาวสวน มีใครสนใจเรื่องมะพร้าวบ้างครับ   Grin

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #44 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2007, 05:25:02 PM »

สนุกและได้ความรู้ดีครับ ไม่นึกว่าเรื่องแมกจะมาได้ถึง3หน้า Grin
ผมเป็นชาวสวน มีใครสนใจเรื่องมะพร้าวบ้างครับ   Grin

Wink Grin Grin Grin Grin

....ตามล่า...อีตอแหล
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 11
  พิมพ์