เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 14, 2024, 09:37:48 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 ... 11
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แม็กปืน เอ็ม 16 ทำไมมีทั้งแม็กสั้นและยาวแล้วใช้ต่างกันอย่างไรครับ  (อ่าน 44798 ครั้ง)
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #60 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2007, 06:31:50 PM »

ขออนุญาตหยอกผู้หลักผู้ใหญ่หน่อยครับ ....

เพราะผมไม่ค่อยรู้เรื่อง"ทหารราบ"เลยครับ
อ๋อย อ๋อย พี่คร๊าบ ... คาร์บินก็ไม่รู้ ทหารราบก็ไม่รู้ แบบนี้พวกผมมันก็ควายสูง ๑๗๐ แล้วมังคร๊าบ  อ๋อย อ๋อย

ควรมีควรแล้วแต่จะกรุณา  Grin Grin

คุณมะขิ่น แกหมายถึงไม่รู้เรื่องทหารหญิง ที่มองแล้วดู ราบ ๆ น่ะ

เจอคนรู้ทันอีกแล้ว...............

ที่ทำงานผมพักนี้ไม่เจอทหารราบเลยครับ.................เจอแต่ทหารภูเขา  ยิ้มีเลศนัย

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
มะเอ็ม
Hero Member

คะแนน 348

"ปักษ์ใต้บ้านเรามันเหงาจังไม่มีคนนั่งแลหนังโนราห์"

« ตอบ #61 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2007, 06:32:32 PM »

ปลก.เอ็ม.249 มินิมิ ก็ใช้ซองเดียวกันได้ครับ

http://www.rta.mi.th/51221u/pic/ov1.pdf

ขอบคุณน้องโจ..... Grin Grin Grin

ขออนุญาตหยอกผู้หลักผู้ใหญ่หน่อยครับ ....

เพราะผมไม่ค่อยรู้เรื่อง"ทหารราบ"เลยครับ
อ๋อย อ๋อย พี่คร๊าบ ... คาร์บินก็ไม่รู้ ทหารราบก็ไม่รู้ แบบนี้พวกผมมันก็ควายสูง ๑๗๐ แล้วมังคร๊าบ  อ๋อย อ๋อย

ควรมีควรแล้วแต่จะกรุณา  Grin Grin

คุณมะขิ่น แกหมายถึงไม่รู้เรื่องทหารหญิง ที่มองแล้วดู ราบ ๆ น่ะ

เจอคนรู้ทันอีกแล้ว...............

ที่ทำงานผมพักนี้ไม่เจอทหารราบเลยครับ.................เจอแต่ทหารภูเขา  ยิ้มีเลศนัย

คิก คิก คิก คิก คิก คิก
โซ้ยตี๋
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 59

« ตอบ #62 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2007, 06:48:34 PM »

เข้ามาขำ หลังเลิกงาน

ดีครับ คลายเครียดดี วันนี้เจอแต่ 105 กับ 155

Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin
อะไรคือ 105 อะไรคือ 155 ครับ ผมรู้จักแต่ 150 เพราะเป็นเครื่องดื่มชูกำลัง Grin

ซ่อมเครื่อง ที่ผลิตกระสุนขนาด 105 กับ 155 มม.อยู่น่ะ จะโดนปรับอยู่ เครียด  Angry

เอา เอ็ม 150 มากินแก้เครียดขวดนึงดิ๊

Grin Grin Grin
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #63 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2007, 06:57:03 PM »

เข้ามาขำ หลังเลิกงาน

ดีครับ คลายเครียดดี วันนี้เจอแต่ 105 กับ 155

Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin
อะไรคือ 105 อะไรคือ 155 ครับ ผมรู้จักแต่ 150 เพราะเป็นเครื่องดื่มชูกำลัง Grin

ซ่อมเครื่อง ที่ผลิตกระสุนขนาด 105 กับ 155 มม.อยู่น่ะ จะโดนปรับอยู่ เครียด  Angry

เอา เอ็ม 150 มากินแก้เครียดขวดนึงดิ๊

Grin Grin Grin
Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 03, 2007, 07:02:21 PM โดย เสือใบ(boon) » บันทึกการเข้า

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
vichai01++รักในหลวง++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 110

« ตอบ #64 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2007, 07:39:37 PM »

Grin Grinตามมาอ่านด้วยคนครับ Grin Grin

คาถาป้องกันภัยพิบัติทั้งปวง
ปะโตเมตัง ปะระชิวินัง สุขะโต จุติ
จิตะเมตะ นิพพานัง สุขะโตจุติ
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #65 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2007, 08:17:38 PM »

น้อง( หลาน) visvong ลองไปพิมพ์ที่ช่องค้นหาว่า M16 และ 5.56x45 ดูนะ   แล้วค่อยกลับมาคุยกันใหม่   บอกตรงๆว่าพี่สงสารน่ะ  ( นานๆจะสงสารใครซะที)
ชอบอาวุธพวกนี้ยังต้องศึกษาอีกเยอะนะ  ไม่รู้ถามได้นะ  พี่ๆเค้าจะบอกให้ พี่ๆใจดีจะตายไป
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #66 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2007, 08:23:08 PM »

- อัดตรากระสุนมูลฐาน 140 นัด / คน  ทราบว่าเป็นของทหารราบครับ

ขอโทษท่านสมาชิกด้วยเรื่องกระสุนมูลฐานครับ ที่จริง 380 นัด ตามที่ ท่าน แมวบ้า กล่าวถูกต้องแล้วครับ
โดยแบ่งตามนี้ครับ
 - ติดตัว  140  นัด
 - สัมภาระกองร้อย 120 นัด
 - กองพัน 120 นัด
ตามนี้ครับ
เรื่อง ความแตกต่าง A 1 กับ A 2 นี่ ขอเวลาหน่อยนะครับ

สัมภาระกองร้อย.............. เป็นยังไงครับ อธิบายหน่อย?

แล้วที่กองพัน............... อยู่ที่ส่วนไหนของกองพันครับ?

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
visvong
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #67 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2007, 09:10:51 PM »

สัมภาระกองร้อย.............. เป็นยังไงครับ อธิบายหน่อย?

น้า มะขิ่น คงมีเพื่อนเป็นทหารแยะ ถ้าไงสอบถามจากเพื่อนน้าน่าจะได้ความกว่าครับ

ขอขอบคุณน้า  USP40  และสมาชิกทุกท่านมากครับที่ช่วยแนะนำ ผมยังต้องศึกษาอีกแยะครับ

ไม่ค่อยแม่น รักในหลวง
ฉายเดี่ยวหมื่นลี้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 218

นิสัยน่ารัก แต่ปากหมามุ่ย

« ตอบ #68 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2007, 09:20:44 PM »

เออเนอะ Grin

พี่มะขิ่นมีเพื่อนเป็นทหารเยอะจริงๆด้วย Grin

"อยากไปไหน ไปทุกที่  ถ้ามีตังค์"

ถึงจะไม่ได้รวยล้นฟ้า  แต่ข้าก็มีแผ่นดินจะอาศัย

ถึงจะไม่ได้มีอำนาจมากมาย  แต่ก็ได้ตายในแผ่นดินเกิด.....ล่ะวะ
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

« ตอบ #69 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2007, 09:22:40 PM »

น้า มะขิ่น คงมีเพื่อนเป็นทหารแยะ ถ้าไงสอบถามจากเพื่อนน้าน่าจะได้ความกว่าครับ

ขอขอบคุณน้า  USP40  และสมาชิกทุกท่านมากครับที่ช่วยแนะนำ ผมยังต้องศึกษาอีกแยะครับ

เพื่อนที่เป็นทหารของผม เขาไม่ค่อยเปิดโอกาสให้ถามครับ..................

ผมเห็นมีคนรู้เรื่องทหารราบโชร์ความรู้ออกมาเลยถือโอกาสถาม เพราะบางเรื่องผมไม่ทราบครับ..............คงไม่ว่ากันนะครับ Grin

น่าเสียดาย เรื่องสัมภาระกองร้อย....................ถ้าได้คำตอบ จะถามต่อเสียหน่อยว่า สัมภาระรบ กับสัมภาระพัก ต่างกันยังไง?

อ้อ..................เผอิญผมไม่มีพี่สาวครับ Wink
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 03, 2007, 09:29:19 PM โดย มะขิ่น » บันทึกการเข้า

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 218

« ตอบ #70 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2007, 09:28:59 PM »

หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

"อยากไปไหน ไปทุกที่  ถ้ามีตังค์"

ถึงจะไม่ได้รวยล้นฟ้า  แต่ข้าก็มีแผ่นดินจะอาศัย

ถึงจะไม่ได้มีอำนาจมากมาย  แต่ก็ได้ตายในแผ่นดินเกิด.....ล่ะวะ
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

« ตอบ #71 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2007, 10:00:19 PM »

ซองกระสุนปืน M16 ขนาด 20 นัด แบบตรง ............กำเนิดขึ้นครั้งแรกพร้อมๆกับปืน M16 .........ใช้งานได้ดี ส่วนใหญ่จะใส่กระสุนในซอง 18 นัด เพื่อป้องกันสปริงล้า เมื่อใส่กระสุนไว้นานๆ ...........สำหรับประสิทธิภาพการป้อนกระสุนในการยิงแบบ Full-Auto .............เป็นซองกระสุนรุ่นที่ดีมากๆรุ่นหนึ่ง

ซองกระสุนแบบโค้ง 30 นัด ................เริ่มจาก การนำเครื่องยิงลูกระเบิดขนาด 40 มม. แบบ M203 เข้ามาติดตั้งในปืน M16A1 ................เพื่อเป็นอาวุธยิงสนับสนุนในชุดยิง ในหมู่ปืนเล็กทหารราบ ทดแทนปืนยิงลูกระเบิดขนาด 40 มม. แบบ M79 ...............

ซึ่งการติดตั้ง M203 นั้น ทำการติดตั้งใต้ลำกล้องของ M16A1 ..............ในลักษณะถอดเปลี่ยนกระโจมปืนเดิมออก..........ทำการติดตั้งศูนย์ยิง สองแบบ โดยศูนย์ยิงแบบเร่งด่วน...........จะใช้ศูนย์หน้าร่วมกับปืน M16A1 ส่วนศูนย์หลัง ซึ่งมีลักษณะเป็นใบสูง มีบากระยะยิงแบบขั้นบันได ติดตั้งตรงกลางหลังกระโจมปืน..............ส่วนศูนย์ยิง M203 แบบประณีต จะติดตั้งที่บริเวณด้านซ้ายของหูหิ้วปืน M16A1 ..........ลักษณะเป็นเรือนศูนย์หน้า-หลัง.....ปรับระยะยิงแบบการตั้งระยะเลียนแบบวงเวียนที่มีบรรทัดระยะ เป็นวงแล้วมีเข็มเป็นตัวตั้งระยะ..........

จากการที่นำ M203 เข้ามาติดตั้งใต้ลำกล้อง M16A1 ................โกร่งไกของ M203 จะอยู่บริเวณหน้าช่องใส่ซองกระสุนของ M16A1 ..............จึงต้องใช้ซองกระสุนแบบโค้ง 30 นัด แทน เพื่อใช้สำหรับทำเป็นด้ามจับ(มือซ้าย) และเหนี่ยวไกยิง M203 .................ดังนั้นในเริ่มแรกของการเข้าประจำการของ M203 ....พลยิงเครื่องยิงลูกระเบิด ในชุดยิง จะเป็นผู้ที่ได้รับแจกซองกระสุนโค้ง 30 นัดให้ใช้.........

ซองกระสุน 30 นัด รุ่นแรกๆ มีปัญหาพอควรในการป้อนกระสุน............จึงกำหนดให้บรรจุกระสุน 28 นัด เพื่อลดการกดให้น้อยลง................รวมทั้งต้องทำการเคาะซองกระสุนขณะทำการบรรจุให้ท้ายกระสุนเรียงตัวสม่ำเสมอ เพื่อช่วยให้การป้อนกระสุนดีขึ้น

ปัจจุบันซองกระสุนโค้งแบบ 30 นัด ได้รับการปรับปรุงดีขึ้นมาก...สามารถบรรจุกระสุนได้เต็ม 30 นัดได้นานๆ โดยทำการยิงได้อย่างไม่ติดขัด....................รวมทั้งเมื่อใส่กระสุนเต็ม 30 นัดแล้ว สามารถนำไปตบกบาลข้าศึกให้หมอบได้อย่างไม่ยากเย็น(ถ้ามีโอกาส)............

ในเรื่องอัตรากระสุนมูลฐานของปืนเล็กยาวทหารราบ ..............มีจำนวน 380 นัด/ปืน 1 กระบอก

การนำติดตัวของทหารนั้น ขึ้นอยู่กับการ"สั่งการ"ของผู้บังคับหน่วยทหาร............ไม่มีการกำหนดตายตัวว่า อยู่กับตัวกี่นัด อยู่ที่ขบวนสัมภาระกองกองร้อยกี่นัด ของกองพันกี่นัด.................ทั้งนี้ขึ้นอยู่กัยสถานการณ์

ปกติ ทหารราบที่ใช้ปืนเล็กยาวโจมตีแบบ M16 จะได้รับแจกซองกระสุนให้ใช้งาน 7 ซอง/ปืน 1 กระบอก.............ไม่ว่าจะเป็นซองขนาด 20 หรือ 30(อาจเหลือ 5 หรือ 6)................การบรรจุกระสุนลงในซองทั้ง 7 ซอง ส่วนใหญ่จะโหลดไปได้แค่ 140 นัด หรือ หนึ่งสายกระสุน(เป็นสาย 7 ช่อง ๆละ 20 นัด) .................หากที่เหลืออีกตามจำนวนที่กำหนด ...........ทหารผู้นั้นต้องแบกไปด้วยในเป้หรือ กระเป๋ากระสุนสนาม..................

การที่กองพันทหารราบหรือกองร้อยทหารราบออกสนาม.................นอกจากระสุนจะแจกจ่ายติดตัวทหารแล้ว................ที่เหลือ(อาจจะอีกหลายอัตรายิง) จะอยู่ที่ ขบวนสัมภาระรบของกองร้อย ซึ่งควบคุมโดย รอง ผบ.ร้อย............และอีกส่วนหนึ่งอยู่ที่ขบวนสัมภาระพักของกองร้อย ซึ่งควบคุมโดย จ่ากองร้อย.............

ในส่วนของกองพัน จะมีขบวนสัมภาระพักของกองพัน ซึ่งควบคุมโดย นายทหารส่งกำลังบำรุงกองพัน(ฝอ.4) และ ผบ.ร้อย สนับสนุนการช่วยรบ ..................ขบวนสัมภาระพักของกองพันนี้ จะเป็นที่รวมรวบ เบิก-จ่าย ยุทธภัณฑ์ทั้งปวง ไปตามกองร้อยรบต่างๆ ในการปฏิบัติงาน.............

จบแค่นี้ครับ.................เผอิญนั่งกินเหล้าอยู่กับเพื่อนที่เป็นทหารราบอยู่หน้าคอม Cheesy

เขาเลยบอกให้พิมพ์ตอบ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 03, 2007, 10:04:07 PM โดย มะขิ่น » บันทึกการเข้า

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 218

« ตอบ #72 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2007, 10:30:51 PM »

อ่านเพลินเลย

ขอบคุณผู้การครับ Grin

นายต้นงิ้ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 479

« ตอบ #73 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2007, 10:37:46 PM »

อ่านเพลินเลย

ขอบคุณผู้การครับ Grin

อืม แล้วเขาจะรู้ไหม๊นะ ว่ามะพร้าวเขาไม่รับซื้อ อิอิ ล้อเล่นครับ

พิทักษ์ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
686
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 471

« ตอบ #74 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2007, 11:07:19 PM »

งอน  พี่ มะขิ่น ใจร้าย

แกล้งเด็กขายมะพร้าว  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

พี่มะขิ่น มีมะพร้าว อยู่ เต็มสวน แล้วยังมาแกล้งคนขายมะพร้าวอีก อิอิอิ กิ๊วก๊าว ขำก๊าก ยิ้มีเลศนัย

ผมอ่านแล้ว ขำกลิ้งจนน้ำตาไหลเลย อิอิ  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 ... 11
  พิมพ์