เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 06, 2024, 12:45:16 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องเล่า CZ RAMI จากมือสมัครเล่นครับ  (อ่าน 3894 ครั้ง)
st13
Full Member

คะแนน 1

« เมื่อ: ธันวาคม 08, 2007, 11:27:50 AM »

เรื่องมีอยู่ว่า...มีพี่ที่ทำงานด้วยกัน แกได้ cz rami มาใหม่ ๆ ก็เลยนำมาชื่นชมกัน แต่ละคนก็ล้วนแต่มือสมัครเล่นทั้งนั้น รวมทั้งผมด้วย...ลองจับ ลองถือ ก็ชื่นชมกันว่าดี สวย น่าใช้มาก...พอถึงตอนเอาแม็กเปล่าไม่มีกระสุนใส่เข้าไป ดึงสไลด์ถอยหลัง สไลด์ค้าง ถึงตอนที่จะกดปุ่มปลดสไลด์ มีปัญหาแล้วครับกดยาก มาก ๆๆๆ กว่าจะกดลงต้องใช้สองมือช่วย คราวนี้เจ้าของเริ่มหน้าเสีย แซวกันใหญ่ว่า อย่างนี้เวลาใช้งานใช้ได้เพียง 1 แม็กเพราะเปลี่ยนลำบากมาก เปลี่ยนไม่ทันแน่...ปรึกษากันว่า สงสัย ต้องให้ช่างแก้ให้ แล้ว...บ้างก็บอกว่าให้ผมช่วยตั้งคำถามขอคำแนะนำจากสมาชิกในเวบ...ด้วยความบังเอิญ ในกล่องอุปกรณ์ มีลูกดัมมี่ เป็นลูกพลาสติกแถมมาด้วย เลยบรรจุในแม็ก 1 ลูก แล้วใส่เข้ากับตัวปืน กดปุ่มปลดสไลด์ กดด้วยนิ้วหัวแม่มือขวาข้างเดียว !!กดได้ครับ!! ง่าย ๆ ด้วย...คราวนี้เจ้าของยิ้มเลยครับ ลองกันใหญ่รวมทั้งผม ชื่นชมกันใหญ่ !!อย่างนี้สุดยอดเลยเต็มประสิทธิภาพแล้ว!!...ได้ความรู้อีกอย่างคือ จะปลดค้างสไสด์ ขอ cz rami ให้ง่าย ควรมีกระสุนอยู่ในแม็กกระซีนครับ...ไม่รู้ว่าเป็นความรู้ที่ถูกต้องหรือไม่ครับ ช่วยแนะนำเพิ่มเติมด้วยนะครับ.
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2007, 11:35:45 AM »

..ได้ความรู้อีกอย่างคือ จะปลดค้างสไสด์ ขอ cz rami ให้ง่าย ควรมีกระสุนอยู่ในแม็กกระซีนครับ...

ซึ่งก็เท่ากะว่า เราได้บรรจุกระสุนนัดใหม่เข้าไปในรังเพลิง สิครับ  Huh

การปลดค้างสไลด์ ถ้าปุ่มมันแข็ง เนื่องจากปืนยังใหม่ หรือระบบเป็นอย่างนั้น   อีกวิธีที่ง่าย และแน่นอนกว่า คือการดึงสไลด์ถอยหลังมาเล็กน้อย แล้วปล่อยมือให้สไลด์เดินหน้าไปเอง

....ตามล่า...อีตอแหล
telekbook - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1124

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2007, 11:36:20 AM »

รอผู้รู้เหมือนกันครับ  ทำไมใส่ลูกไว้แล้วถึงปลดสไลด์ง่ายขึ้น
ภูกามยาว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 128

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2007, 12:04:28 PM »

เรื่องมีอยู่ว่า...มีพี่ที่ทำงานด้วยกัน แกได้ cz rami มาใหม่ ๆ ก็เลยนำมาชื่นชมกัน แต่ละคนก็ล้วนแต่มือสมัครเล่นทั้งนั้น รวมทั้งผมด้วย...ลองจับ ลองถือ ก็ชื่นชมกันว่าดี สวย น่าใช้มาก...พอถึงตอนเอาแม็กเปล่าไม่มีกระสุนใส่เข้าไป ดึงสไลด์ถอยหลัง สไลด์ค้าง ถึงตอนที่จะกดปุ่มปลดสไลด์ มีปัญหาแล้วครับกดยาก มาก ๆๆๆ กว่าจะกดลงต้องใช้สองมือช่วย คราวนี้เจ้าของเริ่มหน้าเสีย แซวกันใหญ่ว่า อย่างนี้เวลาใช้งานใช้ได้เพียง 1 แม็กเพราะเปลี่ยนลำบากมาก เปลี่ยนไม่ทันแน่...ปรึกษากันว่า สงสัย ต้องให้ช่างแก้ให้ แล้ว...บ้างก็บอกว่าให้ผมช่วยตั้งคำถามขอคำแนะนำจากสมาชิกในเวบ...ด้วยความบังเอิญ ในกล่องอุปกรณ์ มีลูกดัมมี่ เป็นลูกพลาสติกแถมมาด้วย เลยบรรจุในแม็ก 1 ลูก แล้วใส่เข้ากับตัวปืน กดปุ่มปลดสไลด์ กดด้วยนิ้วหัวแม่มือขวาข้างเดียว !!กดได้ครับ!! ง่าย ๆ ด้วย...คราวนี้เจ้าของยิ้มเลยครับ ลองกันใหญ่รวมทั้งผม ชื่นชมกันใหญ่ !!อย่างนี้สุดยอดเลยเต็มประสิทธิภาพแล้ว!!...ได้ความรู้อีกอย่างคือ จะปลดค้างสไสด์ ขอ cz rami ให้ง่าย ควรมีกระสุนอยู่ในแม็กกระซีนครับ...ไม่รู้ว่าเป็นความรู้ที่ถูกต้องหรือไม่ครับ ช่วยแนะนำเพิ่มเติมด้วยนะครับ.
ลองถอดแม็กก่อนสิครับ แล้วจะปลดง่าย  Wink
supawit
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2007, 12:10:13 PM »

ขำก๊าก  ปกติครับถ้าลิ้นแม็กเป็นพลาสติก
         BAER ก็เป็นครับ เพราะขอบคันค้างสไลด์มันคมครับ
     คอนไม่มีลูกแล้วปลดสไลด์ มันจะไปจิกกับลิ้นแม็กครับ ถ้าอยากให้หายต้อง
     ลบคมที่คันค้างครับ BAER ของ้พื่อนๆพี่ๆผมก็ลบให้ทุกกระบอกครับ
         งอน ตอนมีลูกในแม็กก็ไม่มีปัญหาเพราะตัวล๊อคสไลด์ไม่โดยกับลิ้นแม็กครับ
     สบายใจได้ครับ อิอิอิ
st13
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2007, 12:21:01 PM »

ขำก๊าก  ปกติครับถ้าลิ้นแม็กเป็นพลาสติก
         BAER ก็เป็นครับ เพราะขอบคันค้างสไลด์มันคมครับ
     คอนไม่มีลูกแล้วปลดสไลด์ มันจะไปจิกกับลิ้นแม็กครับ ถ้าอยากให้หายต้อง
     ลบคมที่คันค้างครับ BAER ของ้พื่อนๆพี่ๆผมก็ลบให้ทุกกระบอกครับ
         งอน ตอนมีลูกในแม็กก็ไม่มีปัญหาเพราะตัวล๊อคสไลด์ไม่โดยกับลิ้นแม็กครับ
     สบายใจได้ครับ อิอิอิ
รบกวนรูปภาพได้หรือไม่ครับ...จะมีประโยชน์สำหรับผมและมือใหม่ ๆ มากเลยครับ...ถ้ามีวิธีการทำด้วยก็ยิ่งเยี่ยมเลยครับ.
MJTactical
Long Live the King
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 318

SLOW IS SMOOTH , SMOOTH IS FAST

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2007, 12:39:55 PM »

มันเป็นทุกกระบอกครับ ผมก็เคยตอนหัดใหม่ๆ
ปืน+แม็กเปล่า = กดตั้งนานกว่าจะเข้า
แต่ว่า
ปืน + แม็กมีลูก = กดง่ายกว่ากันเยอะ
ดังนั้นตั้งแน้นมาถ้าจะกดคั้นลั้งslide เล่น ต้องเอาลูกดัมมี่ มาติดไว้ในแม้กเสมอครับ
แต่ถ้าหลีกเลี่ยงการกดคันลั้ง slide ก็ควรหลีกครับ จะเป็นผลดีกับปืนมากกว่า
การกดคั้นลั้ง slide ควรกดเมื่อมีเหตุขับขันไม่มีเวลามาดึง slide แล้วปล่อยค่อยกดครับ
แต่ช่วงเวลาระหว่างการดึง slide กับกดคันลั้ง slide แทบไม่ต่างกันเลยครับ
ฉนั้นถ้าเลือกได้ดึงเอาดีกว่าครับอย่ากด

AMATEURS TRAIN UNTIL THEY GET IT RIGHT. PROFESSIONALS TRAIN UNTIL THEY GET IT WRONG

LEAVES NO MAN BEHIND
nomember
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2007, 03:56:26 PM »

เยี่ยม เยี่ยม Grin
ManStopper
Hero Member

คะแนน 89

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2007, 04:02:04 PM »

ดีใจด้วยครับที่ปลดคันล็อคสไลด์ได้ง่ายขึ้น
เวลายิงซ้อมก็สบาย

แต่เวลาใช้งานจริง จขกท .จะขึ้นลำกระสุนพร้อมยิงในรังเพลิงไว้ใช่ไหมครับ
ไม่รู้รามี่ มีระบบแบบไหน  ลดนกด้วยมือ หรือเซฟ หรือปุ่มลดนกครับ
เพราะไม่เคยใช้

ยังไงหากพร้อมขึ้นลำเอาไว้พกพา ก็ระวังเรื่องความปลอดภัยสูงสุด อย่าประมาทนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 08, 2007, 04:04:09 PM โดย กรุงสยาม » บันทึกการเข้า
kay09
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 22

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2007, 04:04:59 PM »

ตกใจ ตกใจ ตกใจเป็นถึงขนาดนั้นเลยเหรอครับ
MJTactical
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 318

SLOW IS SMOOTH , SMOOTH IS FAST

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2007, 04:11:59 PM »

อ๋อย อ๋อย เคยมีประสบการณ์น่ากลัวกับคันลั้ง slide ครับ อ๋อย อ๋อย
 ตกใจ ตกใจ เคยกดคันลั้ง slide แล้วนกตาม สับเปรี้ยง ตกใจ ตกใจ
 ตกใจหน้าซีด ตกใจหน้าซีด ปืนลั่นลงพื้นหน้าช่องยิง ดินกระจาย นิ้วเท้าเกือบหาย ตกใจหน้าซีด ตกใจหน้าซีด
 กิ๊วก๊าว กิ๊วก๊าว ฉนั้นเลี่ยงได้เลี่ยงครับ ดึง slide เอาดีกว่า   กิ๊วก๊าว กิ๊วก๊าว
 ไหว้ ไหว้ ปลอดภัยกว่าเยอะครับ ไหว้ ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 08, 2007, 05:33:48 PM โดย Marcus_freedom » บันทึกการเข้า

AMATEURS TRAIN UNTIL THEY GET IT RIGHT. PROFESSIONALS TRAIN UNTIL THEY GET IT WRONG

st13
Full Member

คะแนน 1

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2007, 04:24:21 PM »

เห็นทีคงต้องฝึกใช้วิธีดึง สไลด์ ดีกว่า กดคันลั้งสไลด์ เพื่อความปลอดภัย.
CZ มือใหม่
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 31

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2007, 04:46:14 PM »

เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม ไหว้
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2007, 05:04:20 PM »

Smiley น่าจะเป็นเหมือนที่ คุณ.supawit กล่าวไว้

Smiley ใส่ลูกแล้วปลดคันค้างลำเลื่อนระวังเรื่องความปลอดภัยด้วยนะครับ อย่าเอานิ้วเข้าโกร่งไก ถ้าไม่ต้องการยิง

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
MJTactical
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 318

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2007, 05:39:40 PM »

Smiley น่าจะเป็นเหมือนที่ คุณ.supawit กล่าวไว้

Smiley ใส่ลูกแล้วปลดคันค้างลำเลื่อนระวังเรื่องความปลอดภัยด้วยนะครับ อย่าเอานิ้วเข้าโกร่งไก ถ้าไม่ต้องการยิง

กรณีผมนิ้วอยู่นอกไกนะครับ
กดปุ๊ป เปรี่ยงปับเลยครับ
ลูกซองก็เคยเจอ benelli m1 ใส่ลูกนัดแรกเข้ารังเพลิงกดปุ่มปล่อยลูกเลื่อน
แค่นั้นแหละครับ เปรี่ยง ขึ้นฟ้าไปเลยหนึ่งนัดครับ โดนลูกซองถีบแบบไม่ได้ตั้งตัวเข้าที่น่อง เขียวเลยครับ

หน้า: [1] 2
  พิมพ์