เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 05, 2024, 10:28:08 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องเล่า CZ RAMI จากมือสมัครเล่นครับ  (อ่าน 3886 ครั้ง)
Audy452 ♥ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2007, 06:41:10 PM »

เป็นที่ระบบของรามี่เองครับ....ยิงกระสุนหมดแม็ก....สไลด์จะค้าง

ไม่ต้องการยิงต่อก็ถอดแม็กเปล่าออก...ดึงสไลด์ถอยหลังนิดนึง...ก็จะไปปลดล็อก

คันค้างสไลด์...สไลด์ก็กลับเข้าที่

หากจะยิงต่อก็เพียง....เสียบแม็กที่มีกระสุนบรรจุอยู่เข้าไปแล้วก็ดึงสไลด์ถอยหลัง

นิดนึงเช่นเดียวกัน...สไลด์ก็วิ่งกลับพร้อมกับบรรจุกระสุนพร้อมยิงไปด้วยเลยครับ

p_nu111
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #16 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2007, 10:20:12 AM »

เป็นกับปืนทุกกระบอกที่มาจากโรงงาน  ปืนปกติครับเป็นระบบปฏิบัติของตัวปืน   วิธีใช้อย่าใส่แม็กกาซีนเปล่าแล้วปลดสไลด์  ถ้าซ้อมยิงแห้งให้ใส่ลูกดัมมี่แล้วง้างนกเอา 
at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #17 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2007, 01:11:47 PM »

ปรกติ ปืนออ โต้เกือบทุกกระบอก ที่ไสลค้างเวลากระสุนหมด เค้าห้าม ปลดคันค้างไสลเวลามีแม๊กปล่าว อยู่ในปืน ครับ เพราะจะทำให้ไสลวิ่งมาเฉือนลิ้นแม๊ก ชำรุดได้ เพราะลิ้นแม๊กนอกจากมีหน้าที่ดันกระสุนเข้าที่แล้วยัง มีหน้าที่ดันคันค้างไสลให้ทำงานเวลากระสุนนัดสุดท้ายถูกยิงออกไปแล้วนะครับ ถ้าทำเล่นบ่อยๆ ลิ้นแม๊กของคุณก็มีโอกาศชำรุดได้เร้วขึ้นครับ ไม่เชื่อลองดูที่ลิ้นแม๊กพลาสติคของคุณ จะมีรอยขูด ยาวๆ ตามแนวไสลครับ นันคือรอยวิ่งชน ของไสลนั้นเอง
pu
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2007, 01:19:40 PM »

ขอบคุณครับ
TWC - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 93

เลือดสีเทา SATIT 9 KKU

« ตอบ #19 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2007, 01:41:20 PM »

ปืนใส่แม๊กเปล่าๆไม่มีกระสุนสามารถปลดสไลด์ได้ด้วยเหรอครับ Huh
ผมนึกว่าต้องเอาแม๊กออกก่อนค่อยปลดสไลด์ได้มีใช่หรือ
ไปๆมาๆชักงงตัวเองแล้วล่ะสิ Huh

สบายดี.........
Pex Shotgun-รักในหลวงครับ
เป็ก ครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 70

« ตอบ #20 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2007, 01:57:18 PM »

ถ้าแมกกาซีนเปล่าๆ จะมีแรงดันสปริงจากแม็กเพื่อยกคันค้าสไลด์ไว้ครับ(ถ้าใส่แม็กเปล่าคุณต้องดันสู้กับสปริงคันค้างสไลด์และสปริงแมก) ถ้ามีกระสุนก็จะไม่ดัน หรือปลดแม็กออกก็ไม่ดันครับ

ปืนที่เรามีเปรียบดังเช่นเครื่องดับเพลิง พวกเราภาวนาว่าไม่ต้องใช้มันในสถานะการณ์จริง

แต่ถ้าเราจำเป็นต้องใช้ ต้องใช้อย่างมีประสิทธิภาพสูงสุด
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #21 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2007, 02:00:56 PM »

ท่าน จขกท. ยังดีกว่าผมครับ ขึ้นลำกะบรรจุลูกแต่สไลด์ค้างเพราะลืมไปว่าแม๊กไม่มีลูกอยู่ครับ เศร้า

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #22 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2007, 03:35:53 PM »

Smiley น่าจะเป็นเหมือนที่ คุณ.supawit กล่าวไว้

Smiley ใส่ลูกแล้วปลดคันค้างลำเลื่อนระวังเรื่องความปลอดภัยด้วยนะครับ อย่าเอานิ้วเข้าโกร่งไก ถ้าไม่ต้องการยิง

กรณีผมนิ้วอยู่นอกไกนะครับ
กดปุ๊ป เปรี่ยงปับเลยครับ
ลูกซองก็เคยเจอ benelli m1 ใส่ลูกนัดแรกเข้ารังเพลิงกดปุ่มปล่อยลูกเลื่อน
แค่นั้นแหละครับ เปรี่ยง ขึ้นฟ้าไปเลยหนึ่งนัดครับ โดนลูกซองถีบแบบไม่ได้ตั้งตัวเข้าที่น่อง เขียวเลยครับ

ปืนแต่งไกมาหรือเปล่าครับ แต่ให้เซียร์จับหมิ่น ๆ ไม่ต้องปลดสไลด์จากคันค้าง เอามือตบ นกก็สับเองได้หรือไม่ Huh Grin

จขกท. สมกับเป็นมือใหม่จริง ๆ ค่อย ๆ เรียนรู้เดี๋ยวก็รู้ไปเองครับ ....

คำตอบคนอื่นตอบไปหมดแล้วครับ .... ปกติปืน ใส่ซองเปล่า ดึงสไลด์ก็ต้องค้าง ... คันค้างค้างได้ เพราะแรงสปริงจากซองกระสุน  .... ถึงเราจะกดกระสุนใส่ซองได้ไม่ลำบาก แต่ด้วยมุมของลิ้นซองกระสุน ที่ดันขาคันค้างสไลด์ ทำให้การกดคันค้างสไลด์ลงมา แผ่นลิ้นจะเอียงตัวขัดครับ ไม่ลงมาตรง ๆ เหมือนการใส่กระสุน .... ทำให้การปลดคันล็อกในปืนที่ใส่ซองกระสุนเปล่าไว้ทำได้ยากมาก ๆ .... ถ้าฝืนกดจนได้บ่อย ๆ ก็จะลื่นขึ้นเอง (ผมไม่แนะนำ)

คราวหน้าไม่ต้องลำบากลูกดัมมี่ครับ เอาซองกระสุนออกก็สามารถกดคัดค้างได้ง่ายอยู่แล้วครับ ....

ผมจำได้ว่า มีท่านผูู้้รู้แนะนำว่า ถ้าปืนไม่ใส่กระสุน เวลาปลดสไลด์ ให้ใช้วิธีดึงสไลด์ถอยหลังแล้วค่อย ๆ ปล่อย .... การกดที่คันค้าง ควรทำเมื่อใส่ีกระสุนเท่านั้น

Grin

BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #23 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2007, 04:08:15 PM »

น่ากลัวครับ ไม่รู้จักวิธีการใช้งานปืน แต่ไปจับปืน  ดีนะครับ ที่เอาลูกดัมมี่ใส่ ถ้าเป็นลูกจริงละก็ ไม่อยากคิด  แนะนำให้ เจ้าของกระทู้และเพื่อน ๆ เรียนรู้วิธีการใช้งานของปืนก่อน ครับ จะมีประโยชน์มาก ๆ  เมื่อวันเสาร์ ผมไปร่วมการอบรมการใช้ปืนพก  พบบางท่าน ซื้อปืนไว้เป็นปี ๆ ไม่เคยหยิบออกมาเลย ปืนใหม่แท้ ๆ สนิมขึ้น พอได้เข้ารับการอบรมการใช้อย่างถูกต้อง ก็ถึงกับออกปากว่า "รู้แบบนี้ จะมาอบรมตั้งแต่แรกเลยทีเดียวเชียวล่ะ  ตอนนี้มันใจได้แล้ว ว่าจะใช้อาวุธได้ถูกต้องและปลอดภัยให้มากที่สุด" ....
7 x 7 # รักในหลวง #
I will never walk Alone
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 52

นิ่งดั่งภูผา ไปมาไร้ร่องรอย รุกถอยประดุจลม

« ตอบ #24 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2007, 05:15:09 PM »

น่ากลัวครับ ไม่รู้จักวิธีการใช้งานปืน แต่ไปจับปืน  ดีนะครับ ที่เอาลูกดัมมี่ใส่ ถ้าเป็นลูกจริงละก็ ไม่อยากคิด  แนะนำให้ เจ้าของกระทู้และเพื่อน ๆ เรียนรู้วิธีการใช้งานของปืนก่อน ครับ จะมีประโยชน์มาก ๆ  เมื่อวันเสาร์ ผมไปร่วมการอบรมการใช้ปืนพก  พบบางท่าน ซื้อปืนไว้เป็นปี ๆ ไม่เคยหยิบออกมาเลย ปืนใหม่แท้ ๆ สนิมขึ้น พอได้เข้ารับการอบรมการใช้อย่างถูกต้อง ก็ถึงกับออกปากว่า "รู้แบบนี้ จะมาอบรมตั้งแต่แรกเลยทีเดียวเชียวล่ะ  ตอนนี้มันใจได้แล้ว ว่าจะใช้อาวุธได้ถูกต้องและปลอดภัยให้มากที่สุด" ....

....เห็นด้วยครับ..... เยี่ยม

ความรู้...คู่คุณธรรม
ฝุ่น-รักในหลวง
.45 8+1
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 456

« ตอบ #25 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2007, 05:29:12 PM »

แอบเข้ามาทบทวนครับ

บางที อ่านแล้ว ยัง ตั้งลองทำตามเลย นึกไม่ออก

พกไปก็โดนจับ ไม่พกก็โดนจี้

http://www.glock-club.com
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์