เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 06, 2024, 03:07:10 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ผมถามหน่อยครับ  (อ่าน 1804 ครั้ง)
Patt_Love
Newbie
*

คะแนน 0

« เมื่อ: ธันวาคม 10, 2007, 07:24:06 PM »

ผมอยากถามว่าถ้าเป็นทหารยศสูงๆแล้วถ้าเราน้ำปืนมาขายได้หรือป่าว Smiley
จ่าหมู
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 8

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2007, 07:38:04 PM »

ได้สิครับถ้าปืนที่นำมาขายไม่ผิดกฏหมาย
sunsun
"บางสถานการเพื่อนอาจจะทิ้งคุณ แต่ทุกสถานการปืนไม่ทิ้งคุณแน่นอน"
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2007, 07:41:44 PM »

คนที่มีปืน และมีใบป.4 เป็นปืนถูกต้องตามกฎหมาย ขายได้ทุกคนครับ
ไม่จำเป็นต้องเป็นทหารยศสูงๆครับ    Grin Grin Grin

เสียทรัพย์ เสียค่าปรับ ขึ้นโรงขึ้นศาล ประกันตัว บ่หยั้น
แต่เสียดายที่ไม่ได้พาปืนไป อาจถึงขั้นเสียตัว หรือเสียชีวิตได้
nueng
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 12

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2007, 07:45:10 PM »

ผมอยากถามว่าถ้าเป็นทหารยศสูงๆแล้วถ้าเราน้ำปืนมาขายได้หรือป่าว Smiley

สงสัยว่า คงจะไปได้รายละเอียดเกี่ยวกับ ผู้พัน อะไรนั่นมาอีกรึป่าวครับ แบบว่าปืนราคาถูกแล้วไปตอกทะเบียนเอาเอง ใช่มั๊ยขอรับ ท่าน จขกท.
rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2007, 07:48:05 PM »

รู้สึกว่าคำถามจะโดนขายปืนราคาถูกหลอกขายที่โดนหลอกกันไปตามๆกันแน่เลยครับ อาวุธปืนต้องมีการขออนุญาตนำเข้าก่อนจึงจะนำมาขายให้กับคนอื่นได้ กรณีนี้สงสัยว่าเป็นโฆษณาหลอกให้เสียตังค์แน่ ขอรายละเอียดให้มากหน่อยครับ
Patt_Love
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2007, 07:49:19 PM »

ผมก็แค่ถามดู ผมจะสอบเข้านายร้อยทหารอ่ะครับอยากเป็น
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2007, 08:04:19 PM »

ไม่เข้าใจครับว่า...จะสอบเข้าโรงเรียนนายร้อย....แล้วไปเกี่ยวอะไรกับที่นายทหารยศสูงๆจะขายปืนได้หรือไม่ได้....

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
จ่าหมู
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 8

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2007, 08:17:06 PM »

ผมก็แค่ถามดู ผมจะสอบเข้านายร้อยทหารอ่ะครับอยากเป็น
ไม่เข้าใจครับว่า...จะสอบเข้าโรงเรียนนายร้อย....แล้วไปเกี่ยวอะไรกับที่นายทหารยศสูงๆจะขายปืนได้หรือไม่ได้....
นั้นนะสิผมก็งงๆอยู่เหมือนกันครับ
pscn
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2007, 08:34:13 PM »

อ๋อ..ผมรู้แล้วท่าน จขกท.แกคิดว่าจะสอบนายร้อยได้รับราชการจนมียศสูงๆจากนั้นก็จะนำปืนหลวงไปขาย..รวย..แต่ถ้ารู้ว่าขายไม่ได้..ไม่สอบแล้วนายร้อย.....หมดกำลังใจ....ด้วยความเคารพครับ ขำก๊ากล้อเล่นนะครับ หลงรักคนที่เข้ามาที่นี่เจตนาดีทุกคน เยี่ยมเดี๋ยวท่าน จขกท. คงเข้ามาขยายความครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 10, 2007, 09:01:13 PM โดย หลวงกาหลง.. » บันทึกการเข้า
sutha
ไม่กล้าใช่ว่ากลัว ไม่ตอบโต้ใช่ว่าอ่อนแอ ที่แน่ๆก็คือสติ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 20

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2007, 09:00:56 PM »

Huh
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2007, 07:34:51 AM »

ถามก่อนครับว่า ยศ ระดับไหนที่เรียกว่ายศสูงๆ...........

ตอบว่าได้ครับ ถ้าได้รับใบ ป.2 และ ป.5 จากกระทรวงมหาดไทย ให้นำเข้าและจำหน่ายอาวุธปืนได้.......................

กรณีนี้ประชาชนไทยทุกคนมีสิทธิครับ..............แต่ทางมหาดไทยจะอนุญาตหรือไม่ อีกเรื่องหนึ่ง

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2007, 03:53:28 PM »

อยากเป็น "เพื่ออะไร" ครับ ... ถามเพราะ "อยากรู้" ครับ Grin

RroamD
Colt 1911 Semi Auto & Single Action Only
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 205

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2007, 04:17:12 PM »

พี่ Daimyo ครับ
ผมคิดว่า พี่ Patt_Love คงต้องเรียนสำเร็จโรงเรียนนายร้อยก่อน (อายุถึงเกณฑ์ที่กฏหมายอนุญาตให้ซื้อได้) นายทหารยศสูงๆ (คุณพ่อ) ถึงจะโอนปืนมรดกให้มาขาย
ความคิดของผมคนเดียวครับ Cheesy
ด้วยความเคารพ

ปลายทางของการปะทะกันด้วยปืนคือเชิงตะกอนกับเรือนจำ
nuy_rc 3D Extreme
คุดไห่เลิ้ก..ก๊นไห่เถิง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 65

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2007, 04:36:30 PM »

เป็นคำถามที่สามารถตีความหมายได้มากมายหลายแนวคำตอบ  ขอเดาว่าถ้าเป็นทหารยศสูง ๆ แล้วนำปืนหลวงมาขายได้รึปล่าว  ขออภัยหากตีความคำถามผิดไปครับ
★ หมอนทอง™ - รักในหลวง ★
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 20

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2007, 04:56:58 PM »

Huh Huh

รักกันไว้เถิด.......................
หน้า: [1] 2
  พิมพ์