เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 09:20:40 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บุกบ้าน..ยึดปืน  (อ่าน 6772 ครั้ง)
RAMBO87
ความถูกต้อง อาจไม่ถูกใจ
Jr. Member
**

คะแนน 4

« เมื่อ: ธันวาคม 13, 2007, 10:34:54 PM »

เมื่อวาน มีรุ่นน้องมาปรึกษา เรื่องมีอยู่ว่า เมื่อวันเสาร์ที่ผ่าน มีชายสามคนแต่งตัวชุดพลเรือน บุกค้นที่บ้าน อ้างว่าเป็นตำรวจได้รับแจ้งว่ามีการเล่นการพนันในบ้าน ทำการตรวจค้น เจอปืนพกสั้นในห้องนอนของรุ่นน้องจึงยืดไป โรงพัก. ใบ ป4 น้องเอาไปด้วยอยู่ที่ กทม.(เหตุเกิดที่ หาดใหญ่) ..ในบ้านมีเพียงพี่สาวและตา ไม่มีการเล่นการพนันตามที่อ้างด้วย.

ผมสงสัยว่า ตำรวจนอกเครื่องแบบสามารถทำอย่างนี้ได้หรือไม่ ..ไม่มีหมายค้น สามารถบุกค้นบ้านได้หรือเปล่า..
            อาวุธปืนจะขอคืนได้หรือไม่ ถ้าเอาใบ ป4 ไปแสดง หรือต้องฟ้องศาล และสุดท้ายเราสามารถเอาผิดกับตำรวจได้ไหมครับ
            รบกวนทุกๆท่านช่วยชี้แนะด้วยครับ ผมจะได้แนะนำรุ่นน้องต่อไป..ขอบคุณครับ

ทำดีได้ แต่อย่าเด่น จะเป็นภัย
ไม่ฆ่าน้อง ไม่ฟ้องนาย ไม่ขายเพื่อน
Ninja 19 + รักในหลวง +
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

" อยู่อย่างจงรัก ตายอย่างภักดี "

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2007, 10:50:41 PM »

.............. Grin Grin  ทราบว่าหากไม่เป็นความผิดซึ่งหน้า  จนท. ไม่สามารถเข้ามาตรวจค้นบ้านเราได้ ต้องขอหมายศาลมาครับ  ส่วนปืนที่ว่าหาถูกต้องตามกฏหมาย ต้องขอคืนได้ครับ..  Wink Wink

BLUE ZONE " สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ นั้นก็เพราะคนดีๆ นิ่งดูดาย " http://www.youtube.com/watch?v=EfCsNdSTNdQ
๏แก้วเดียวจุก๏รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 381

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2007, 10:55:34 PM »

ผมขอถามเพิ่มเติมครับ  ถ้าตำรวจมีหมายค้นมา สามารถค้นได้ 24 ชม. หรือเปล่าครับ
แล้วถ้าเจอปืนผิดมือที่บ้าน โดยเราไม่ได้พกพา เพียงเก็บไว้ที่บ้าน เราจะโดนข้อหาอะไร เมื่อโดนฟ้องศาลน่าจะโดนปรับเท่าไหร่บ้างครับ

สิ้นสุดด้วยความเจ็บปวด ดีกว่าเจ็บปวดไม่สิ้นสุด
NAPALM
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 66

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2007, 11:01:37 PM »

"  มีชายสามคนแต่งตัวชุดพลเรือน บุกค้นที่บ้าน อ้างว่าเป็นตำรวจ  "

ทำเหมือนที่บ้านเราเป็นชายหาด   นึกจะมาเดินเล่นเวลาไหนก็ได้    ( ขออภัยถ้าไม่สุภาพ )    Huh Huh Huh Huh Huh
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 13, 2007, 11:03:35 PM โดย NAPALM » บันทึกการเข้า

..........ขอเพียงมีความหวัง       ย่อมมีโอกาส...............
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2007, 11:10:52 PM »

.............. Grin Grin  ทราบว่าหากไม่เป็นความผิดซึ่งหน้า  จนท. ไม่สามารถเข้ามาตรวจค้นบ้านเราได้ ต้องขอหมายศาลมาครับ  ส่วนปืนที่ว่าหาถูกต้องตามกฏหมาย ต้องขอคืนได้ครับ..  Wink Wink

คุณนินจา ๑๙ แนะนำไว้ถูกต้องครับ.. ผมขอไม่ออกความเห็นในเรื่องนี้.
รอ รองฯป้อมทอง..   มาให้ความเห็นดีกว่าครับ.   Smiley

nopparat ( กาฬสินธุ์ )
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 88

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2007, 11:20:09 PM »

คุณนินจา ๑๙ แนะนำไว้ถูกต้องครับ.. ผมขอไม่ออกความเห็นในเรื่องนี้.
รอ รองฯป้อมทอง..   มาให้ความเห็นดีกว่าครับ.   Smiley

เยี่ยม

นักะติ๊ Club ขยับจะยิงแต่รักจริงนะจ๊ะจุ๊บๆ
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2007, 11:21:59 PM »

มีหยั่งนี้ด้วยหรือครับ  เข้าค้นแบบไม่มีหมาย  Huh  Huh  Huh

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
Hatyai
Sr. Member

คะแนน 23

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2007, 11:23:57 PM »

อ้างถึง
"  มีชายสามคนแต่งตัวชุดพลเรือน บุกค้นที่บ้าน อ้างว่าเป็นตำรวจ  "

แบบนี้ถ้าเราไม่เปิดประตูให้ก็เป็นสิทธิ์ขอเราใช่ไหมครับ
SaSa
Hero Member

คะแนน 60

“โกธํ ปญฺญาย อุจฺฉิ” ระงับโกรธด้วยปัญญา

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2007, 11:28:57 PM »

ผมขอถามเพิ่มเติมครับ  ถ้าตำรวจมีหมายค้นมา สามารถค้นได้ 24 ชม. หรือเปล่าครับ
แล้วถ้าเจอปืนผิดมือที่บ้าน โดยเราไม่ได้พกพา เพียงเก็บไว้ที่บ้าน เราจะโดนข้อหาอะไร เมื่อโดนฟ้องศาลน่าจะโดนปรับเท่าไหร่บ้างครับ

การตรวจค้นต้องมีหมายศาล และจะระบุวันและเวลาที่จะทำการตรวจค้นครับ

ประสบการณ์ (Experience)คือการเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge)คือการเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

" อยู่อย่างจงรัก ตายอย่างภักดี "

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2007, 11:50:46 PM »

........... Grin  โดนแน่ๆ ข้อหา ครอบอาวุปปืนโดยไม่ได้รับอนุญาติ    ...  Grin Grin Grin  เรื่องการตรวจค้นบ้านเรือน ตามหมายศาล ทราบว่าไม่สามรถกระทำได้ในเวลากลางคืนครับ..   Wink Wink Wink

BLUE ZONE " สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ นั้นก็เพราะคนดีๆ นิ่งดูดาย " http://www.youtube.com/watch?v=EfCsNdSTNdQ
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2007, 11:56:08 PM »

........... Grin  โดนแน่ๆ ข้อหา ครอบอาวุปปืนโดยไม่ได้รับอนุญาติ    ...  Grin Grin Grin  เรื่องการตรวจค้นบ้านเรือน ตามหมายศาล ทราบว่าไม่สามรถกระทำได้ในเวลากลางคืนครับ..   Wink Wink Wink
กฎหมายบางเรื่องค้นกลางคืนได้ครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2007, 12:14:25 AM »

กฎหมายบางเรื่องค้นกลางคืนได้ครับ

.............  ไหว้  ขอบพระคุณครับผุ้การ..  ไหว้

Akira
Full Member

คะแนน 41

กิ๊ว.....กิ๊ว....

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2007, 12:39:14 AM »

........... Grin  โดนแน่ๆ ข้อหา ครอบอาวุปปืนโดยไม่ได้รับอนุญาติ    ...  Grin Grin Grin  เรื่องการตรวจค้นบ้านเรือน ตามหมายศาล ทราบว่าไม่สามรถกระทำได้ในเวลากลางคืนครับ..   Wink Wink Wink

ขอถามเป็นความรู้นะครับ  ว่าเช่นกฎหมายอะไรบ้าง

เดาเอาว่าเกี่ยวกับความมั่นคงเรื่องนึงหล่ะ  ใช่ไหมครับ

ส่วนเรื่องตรวจค้นโดยไม่มีหมาย  ยิ่งอ้างอย่างที่ว่า   อืมมมม....เอาซะหน่อยสิครับ  ฟ้องเป็นตัวอย่างไปเลย  จะได้หลาบจำ

werasak
Hero Member

คะแนน 74

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2007, 12:48:05 AM »

ค้นตอนกลางคืน ถ้ามีหมายก็ค้นได้ครับ แล้วแต่ว่าศาลจะออกหมายหรือไม่
รอพี่ป้อมฯ ก็ดีฮะ Grin
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2007, 02:06:47 AM »

ขอถามเป็นความรู้นะครับ  ว่าเช่นกฎหมายอะไรบ้าง

เดาเอาว่าเกี่ยวกับความมั่นคงเรื่องนึงหล่ะ  ใช่ไหมครับ

ส่วนเรื่องตรวจค้นโดยไม่มีหมาย  ยิ่งอ้างอย่างที่ว่า   อืมมมม....เอาซะหน่อยสิครับ  ฟ้องเป็นตัวอย่างไปเลย  จะได้หลาบจำ

เดาผิดครับ
ที่จำได้ก็มีของ ป.ป.ง.  ของศุลกากร ก็น่าจะมี  บางเรื่อง อย่างของ ป.ป.ช. ก็ระบุไว้อ้อม ๆ ว่าถ้าสถานที่นั้นประกอบการในเวลากลางคืน  ก็ค้นกลางคืนได้
เรื่องค้นโดยไม่มีหมายศาล  ไม่ใช่ว่าทำไม่ได้นะครับ   ถ้ามีกรณีที่กฎหมายให้อำนาจ ก็ทำได้  แม้แต่รัฐธรรมนูญ ปัจจุบันก็ให้อำนาจไว้   
รัฐธรรมนูญ มาตรา ๓๓  บุคคลย่อมมีเสรีภาพในเคหสถาน
   บุคคลย่อมได้รับความคุ้มครองในการที่จะอยู่อาศัยและครอบครองเคหสถานโดยปกติสุข
   การเข้าไปในเคหสถานโดยปราศจากความยินยอมของผู้ครอบครอง หรือการตรวจค้นเคหสถานหรือในที่รโหฐาน จะกระทำมิได้ เว้นแต่มีคำสั่งหรือหมายของศาล หรือมีเหตุอย่างอื่นตามที่กฎหมายบัญญัติ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 14, 2007, 02:12:46 PM โดย สุพินท์ » บันทึกการเข้า
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์