เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 09:16:57 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บุกบ้าน..ยึดปืน  (อ่าน 6756 ครั้ง)
AEY@1911
1911 lism...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 65

« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2007, 06:33:29 AM »

ผมขอถามเพิ่มเติมครับ  ถ้าตำรวจมีหมายค้นมา สามารถค้นได้ 24 ชม. หรือเปล่าครับ
แล้วถ้าเจอปืนผิดมือที่บ้าน โดยเราไม่ได้พกพา เพียงเก็บไว้ที่บ้าน เราจะโดนข้อหาอะไร เมื่อโดนฟ้องศาลน่าจะโดนปรับเท่าไหร่บ้างครับ

ผมยังสงสัยเรื่องปืนผิดมือนะครับ คือว่าถ้าอยู่ในบ้านไม่ใช่ชื่อเราแต่ถ้าเราตามตัวเจ้าของมาแสดงต่อเจ้าหน้าที่ได้ และแจ้งว่า ที่บ้านเจ้าของปืนไม่มีคนอยู่ขาดความปลอดภัยกลัวหาย แล้วเอามาฝากไว้ที่เราแบบนี้จะผิดไหมครับ เพราะตอนนี้ ปืนผมชื่อผม อยู่บ้าน ญาติหมดเลย ตัวเองเช่าห้องแถวอยู่ ผิดถูกอย่างไรรบกวนพี่ๆช่วยชี้แจงบอกกล่าวด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ  ไหว้
MJTactical
Long Live the King
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 318

SLOW IS SMOOTH , SMOOTH IS FAST

« ตอบ #16 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2007, 06:43:56 AM »

มีทางจะดูรู้ได้ไหมครับ
ว่าตำรวจนอกเครื่องแบบคนไหนของจริงหรือของเก๊อ่ะครับ
อย่าเช่นบัตรตำรวจหรือว่าตราตำรวจอะไรแบบเนี๊ยอ่ะครับ
ผมละหวั่นจริงๆกับพวก 18 มงกุฏเนี๊ย

AMATEURS TRAIN UNTIL THEY GET IT RIGHT. PROFESSIONALS TRAIN UNTIL THEY GET IT WRONG

LEAVES NO MAN BEHIND
SaSa
Hero Member

คะแนน 60

“โกธํ ปญฺญาย อุจฺฉิ” ระงับโกรธด้วยปัญญา

« ตอบ #17 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2007, 07:34:46 AM »

ว่าตำรวจนอกเครื่องแบบคนไหนของจริงหรือของเก๊อ่ะครับ
อย่าเช่นบัตรตำรวจหรือว่าตราตำรวจอะไรแบบเนี๊ยอ่ะครับ
ผมละหวั่นจริงๆกับพวก 18 มงกุฏเนี๊ย

ก่อนการตรวจค้นเจ้าพนักงานตำรวจจะต้องแสดงหมายค้น..และแสดงตัวเป็นเจ้าพนักงานตำรวจ ซึ่งเราสามารถขอดูบัตรได้ครับ

ประสบการณ์ (Experience)คือการเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge)คือการเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #18 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2007, 08:02:47 AM »

หลังจากค้นและยึดของกลางไปแล้ว  ผู้ถูกค้นได้ตามไปที่ สภอ. ด้วยหรือไม่

และบันทึกการจับกุมไว้ว่าอย่างไรบ้างครับ (ก่อนเข้าค้นมีการแสดงตัวแล้วใช่หรือไม่ครับ)

และถูกตั้งข้อหาอะไรไว้บ้าง ฯลฯ

NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #19 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2007, 09:21:23 AM »

มันน่าคิดครับว่าตำรวจที่มาตรวจค้นตอนกลางคืนนั้นมันของจริงหรือของปลอม   และส่วนใหญ่เวลามาทียังกะโจรเข้ามาปล้นบ้าน   แล้วก็ยังแสดงท่าทางกร่างๆให้รู้ว่าข้านี้ใหญ่  พอเราถามหาหมายค้น  หรือให้แสดงบัตรให้ดู   ก็ว่าเฮ้.....ไอ้นี่หัวหมอนี่หว่า....มันเป็นซะอย่างนั้น... หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
โจ ™
สมาชิกลำดับที่: 41
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 219

รวมเวลาที่อยู่ในระบบ: 555 วัน 5 ชั่วโมง 55 นาที

« ตอบ #20 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2007, 09:36:16 AM »

ระวังพวกตำรวจปลอมแล้วกันครับ อ้างเป็นตำรวจ ทำขอค้นแล้วยึดโน่น นั่น นี่ ถ้าขอดูบัตร จะแสดงตัวเป็นโจร แทน

บางโพ 5
pvjt
Sr. Member

คะแนน 32

« ตอบ #21 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2007, 09:53:03 AM »

อ้างถึง
ระวังพวกตำรวจปลอมแล้วกันครับ อ้างเป็นตำรวจ ทำขอค้นแล้วยึดโน่น นั่น นี่ ถ้าขอดูบัตร จะแสดงตัวเป็นโจร แทน
แบบนี้เรียกว่าปล้น..เลยครับ  แถวบ้านเพิ่งจะโดนมา...
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #22 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2007, 10:56:58 AM »

ระหว่าง รอ รองฯ ป้อม. ขอเติมให้นิดนึง ครับ.

การค้นในที่ระโหฐาน  ตามหลักของกฎหมายแล้ว ถึงจะมีหมายค้นก็จะค้นในเวลากลางคืนไม่ได้ครับ
เว้นแต่เป็นเวลาคาบเกี่ยว ที่เริ่มค้นแต่ในเวลากลางวัน แล้วล่วงไปถึงกลางคืน เพื่อให้จบสิ้นการค้น
แต่มีกฎหมายบางฉบับเท่านั้นที่ให้อำนาจเจ้าพนักงานไว้ เช่น

พรบ.ยาเสพติดให้โทษ พ.ศ. ๒๕๒๒ มาตรา ๔๙ (๑)
อำนาจของเจ้าพนักงาน มีอยู่มาก ตาม
พรบ.มาตรการในการปราบปรามผู้กระทำความผิดเกี่ยวกับยาเสพติด พ.ศ.๒๕๓๔

และตาม พรบ.ป้องกันและปราบปรามการฟอกเงิน พ.ศ.๒๕๔๒  มาตรา ๓๘ (๓)
เข้าไปในเคหะสถานโดยไม่ต้องมีหมายค้น.

แต่ทุกครั้ง เจ้าพนักงานจะต้องแสดงตน พร้อมด้วยบัตรที่แสดงตนเป็นเจ้าพนักงาน.
จะแต่งนอกเครื่องแบบไม่ได้..  หมายค้นจะระบุผู้ที่ค้น..เวลาค้นไว้ด้วย 
บุคคลผู้นั้นจะต้องไปกำกับการค้นด้วย..
เพื่อป้องกันมิใหเกิดความเสียหายอย่างใด ใด ที่ไม่คาดฝันขึ้น
เพราะตัวเขาจะต้องเป็นผู้รับผิดชอบ.. การค้นนั้น.  Smiley

กรณีตาม กระทู้ ถือว่าเป็นเจ้าพนักงานปฎิบัติหน้าที่โดยมิชอบ
น่าจะมีความผิด ตาม ป.อาญา มาตรา ๑๕๗. .  การใดที่เจ้าพนักงานกระทำไปโดยมิชอบ
ไม่มีกฎหมายรองรับ การนั้น กฎหมายก็ไม่รับฟังด้วยเช่นกัน ..
ผู้กระทำผิดต่อบุคคลที่ลุแก่อำนาจนั้น จะไม่มีความผิดในฐานต่อสู้ขัดขวางเจ้าพนักงาน
แต่จะผิดกฎหมายใดหรือไม่.. ต้องดูพฤติการณ์ ในข้อเท็จจริงที่ได้กระทำลงไป ครับ.

การต่อสู้ขัดขวาง เพื่อไม่ให้บุคคลทั้ง ๓ เข้าไปในเคหะสถานย่อมกระทำได้ ตามสมควรแก่พฤติการณ์
ถ้ามีการแสดง หรือใช้อาวุธปืน เจ้าบ้านย่อมมีสิทธิใช้อาวุธปืนยิงป้องกันตัว ได้เช่นกัน.

อย่างกรณีของ ยุดตู้เย็น และ
เคยมีตัวอย่าง ที่ พ.ต.ต. ท่านหนึ่งถูกยิงปางตาย.. ในขณะที่จะเข้าไปในในเหคะสถาน
ในเวลา ตี ๕ เศษ คดีนี้ ศาลยกฟ้อง เจ้าบ้านคนยิง .. ครับ.  Smiley

KENG 92FS
"คาวบอยแม่โจ้"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 66

« ตอบ #23 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2007, 11:04:46 AM »

ก่อนการตรวจค้นเจ้าพนักงานตำรวจจะต้องแสดงหมายค้น..และแสดงตัวเป็นเจ้าพนักงานตำรวจ ซึ่งเราสามารถขอดูบัตรได้ครับ

ขอดูบัตร  ถ้าเขามีบัตรปลอม    จะเอาบัตรของหน่วยอะไร  Photo Shop ทำได้ทุกอย่าง  Grin Grin Grin

เดี๋ยวนี้ดูบัตรอย่างเดียวไม่ได้แล้วครับ   เทคโนโลยีไปไวเหลือเกิน   ตกใจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 14, 2007, 11:07:07 AM โดย keng_maejo(เก่ง แม่โจ้) » บันทึกการเข้า

NRA.#98 / SPD.#11 / 105UNIT#2
MP 436
Hero Member

คะแนน 186

« ตอบ #24 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2007, 11:11:45 AM »

โห ถ้าเป็นผม ผมคงไม่ยอมให้ค้น เว้นแต่จะเอาหมายศาลมาแสดง
และแสดงบัตรข้าราชการด้วย เป็นไงก็เป็นกัน

ดูเหมือนจะลุแก่อำนาจไปหน่อย น่าจะฟ้องปฏิบัติหน้าที่โดยมิชอบไปเลยครับแบบนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 14, 2007, 11:13:42 AM โดย ๖๙๑๒ » บันทึกการเข้า
thewan
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #25 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2007, 11:51:34 AM »

ตาม ป.วิ.อาญา ม.92 บัญญัติว่า "ห้ามมิให้ค้นในที่รโหฐานโดยไม่มีหมายค้นหรือคำสั่งของศาล เว้นแต่เจ้าพนักงานปกครองหรือตำรวจเป็นผู้ค้น และในกรณีดังต่อไปนี้
1) เมื่อมีเสียงร้องมาจากข้างในที่รโหฐาน  หรือมีเสียง หรือพฤติการณ์อื่นใดอันแสดงได้ว่ามีเหตุร้ายเกิดขึ้นในที่รโหฐานนั้น
2)เมื่อปรากฏความผิดซึ่งหน้ากำลังกระทำลงในที่รโหฐาน
3)เมื่อบุคคลที่ได้กระทำผิดซึ่งหน้า ขณะที่ถูกไล่จับหนีเข้าไปหรือมีเหตุอันแน่นแฟ้นควรสงสัยว่าได้เข้าไปซุกซ่อนตัวอยู่ในที่รโหฐานนั้น
4) เมื่อมีพยานหลักฐานตามสมควรว่าสิ่งของที่มีไว้เป็นความผิดหรือได้มาโดยการกระทำผิด หรือได้ใช้หรือมีไว้เพื่อใช้ในการกระทำความผิด หรืออาจเป็นพยานหลักฐานพิสูจน์การกระทำความผิดได้ซ่อนหรืออยู่ในนั้น ประกอบต้องมีเหตุอันควรเชื่อว่าเนื่องจากการเนิ่นช้ากว่าจะเอาหมายค้นมาได้สิ่งของนั้นจะถูกโยกย้ายหรือทำลายเสียก่อน
5) เมื่อที่รโหฐานนั้นผู้จะต้องถูกจับเป็นเจ้าบ้าน และการจับนั้นมีหมายจับหรือจับตามม.78
การใช้อำนาจตาม 4) ให้พนักงานฝ่ายปกครองหรือตำรวจผู้ค้นส่งมอบสำเนาบันทึการตรวจค้นและบัญชีทรัพย์ ที่ได้จากการตรวจค้น รวมทั้งจัดทำบันทึกแสดงเหตุผลที่ทำให้สามารถเข้าตรวจค้นได้ เป็นเป็นหนังสือให้ไว้แก่ผู้ครอบครองสถานที่ที่ถูกตรวจค้น แต่ถ้าไม่มีผู้ครอบครองอยู่ ณ ที่นั้น ให้ส่งมอบหนังสือดังกล่าวแก่บุคคลเช่นว่านั้น ในทันที่ที่กระทำได้ และรีบรายงานเหตุผลและผลการตรวจค้นเป็นหนังสือต่อผู้บังคับบัญชาเหนือขึ้นไป"
จากข้อเท็จจริงที่เล่ามาไม่ปรากฏว่าเจ้าหน้าที่ตำรวจที่เข้าไปภายในบ้านจะได้มีหมายค้นเกี่ยวกับอาวุธปืนแต่อย่างใด แต่เข้าไปอ้างว่ากระทำการจับกุมลักลอบเล่นการพนัน ซึ่งก็ไม่มีการลักลอบเล่นการพนันอันเป็นความผิดซึ่งหน้าแต่อย่างใด และในวันดังกล่าวก็ไม่ได้มีการจับกุมผุ้กระทำฐานเล่นการพนัน แต่ได้มีการยึดอาวุธปืนที่ค้นเจอไป กรณีดังกล่าวถือได้ว่าเป็นการค้นโดยไม่ชอบด้วยกฎหมาย เป็นการปฏิบัติหน้าที่โดยไม่ชอบด้วยกฎหมายของเจ้าหน้าที่ตำรวจ ควรที่จะต้องแจ้งความดำเนินคดีกับเจ้าหน้าที่ตำรวจที่กระทำการโดยไม่ชอบด้วยกฎหมายดังกล่าวครับ

ใช้ปัญญา ไม่ใช้ความรุนแรง
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #26 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2007, 11:52:17 AM »

ระหว่าง รอ รองฯ ป้อม. ขอเติมให้นิดนึง ครับ.

การค้นในที่ระโหฐาน  ตามหลักของกฎหมายแล้ว ถึงจะมีหมายค้นก็จะค้นในเวลากลางคืนไม่ได้ครับ
เว้นแต่เป็นเวลาคาบเกี่ยว ที่เริ่มค้นแต่ในเวลากลางวัน แล้วล่วงไปถึงกลางคืน เพื่อให้จบสิ้นการค้น
แต่มีกฎหมายบางฉบับเท่านั้นที่ให้อำนาจเจ้าพนักงานไว้ เช่น

พรบ.ยาเสพติดให้โทษ พ.ศ. ๒๕๒๒ มาตรา ๔๙ (๑)
อำนาจของเจ้าพนักงาน มีอยู่มาก ตาม
พรบ.มาตรการในการปราบปรามผู้กระทำความผิดเกี่ยวกับยาเสพติด พ.ศ.๒๕๓๔

และตาม พรบ.ป้องกันและปราบปรามการฟอกเงิน พ.ศ.๒๕๔๒  มาตรา ๓๘ (๓)
เข้าไปในเคหะสถานโดยไม่ต้องมีหมายค้น.

แต่ทุกครั้ง เจ้าพนักงานจะต้องแสดงตน พร้อมด้วยบัตรที่แสดงตนเป็นเจ้าพนักงาน.
จะแต่งนอกเครื่องแบบไม่ได้..  หมายค้นจะระบุผู้ที่ค้น..เวลาค้นไว้ด้วย 
บุคคลผู้นั้นจะต้องไปกำกับการค้นด้วย..
เพื่อป้องกันมิใหเกิดความเสียหายอย่างใด ใด ที่ไม่คาดฝันขึ้น
เพราะตัวเขาจะต้องเป็นผู้รับผิดชอบ.. การค้นนั้น.  Smiley

กรณีตาม กระทู้ ถือว่าเป็นเจ้าพนักงานปฎิบัติหน้าที่โดยมิชอบ
น่าจะมีความผิด ตาม ป.อาญา มาตรา ๑๕๗. .  การใดที่เจ้าพนักงานกระทำไปโดยมิชอบ
ไม่มีกฎหมายรองรับ การนั้น กฎหมายก็ไม่รับฟังด้วยเช่นกัน ..
ผู้กระทำผิดต่อบุคคลที่ลุแก่อำนาจนั้น จะไม่มีความผิดในฐานต่อสู้ขัดขวางเจ้าพนักงาน
แต่จะผิดกฎหมายใดหรือไม่.. ต้องดูพฤติการณ์ ในข้อเท็จจริงที่ได้กระทำลงไป ครับ.

การต่อสู้ขัดขวาง เพื่อไม่ให้บุคคลทั้ง ๓ เข้าไปในเคหะสถานย่อมกระทำได้ ตามสมควรแก่พฤติการณ์
ถ้ามีการแสดง หรือใช้อาวุธปืน เจ้าบ้านย่อมมีสิทธิใช้อาวุธปืนยิงป้องกันตัว ได้เช่นกัน.

อย่างกรณีของ ยุดตู้เย็น และ
เคยมีตัวอย่าง ที่ พ.ต.ต. ท่านหนึ่งถูกยิงปางตาย.. ในขณะที่จะเข้าไปในในเหคะสถาน
ในเวลา ตี ๕ เศษ คดีนี้ ศาลยกฟ้อง เจ้าบ้านคนยิง .. ครับ.  Smiley

ขอนับถือพี่ Ro@d จริงๆครับเรื่องนี้พี่ยังจำได้แม่นยำที่ พ.ต.ตถูกยิงปางตายเพราะลุแก่อำนาจเข้าไปในเคหะสถานในเวลากลางดึกโดยไม่มีหมายค้นและไม่แต่งเครื่องแบบ   เรื่องนี้เกิดห่างจากบ้านผมไม่กี่ซอยเองครับเป็นบทเรียนราคาแพงทีเดียวสำหรับนาย พ.ต.ต. คนนั้นที่เกิบตายฟรี   และคนยิงก็ไม่ผิดด้วย
van-เรารักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 22

« ตอบ #27 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2007, 12:14:34 PM »

เข้ามาโดยไม่มีหมายค้น  ไม่แสดงบัตรประจำตัวหรือแต่งกายว่าเป็นเจ้าหน้าที่ของรัฐ  ผมไม่เคยไว้ใจใครครับ แม้แต่เจ้าหน้าที่ของรัฐบางคน Grin  ผมคงต้องป้องกันตัวไว้ก่อน
(ในกรณีนี้เราต้องไม่ทำหรือมีสิ่งผิดกฏหมายใดๆทั้งสิ้นภายในบ้าน) 
at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #28 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2007, 12:58:13 PM »

ลองไปเช็ค ที่ สน ท้องที่ดูนะครับ ว่ามีตำรวจพวกนี้จริงหรือ ไม่ ผมว่ากลิ่นตุๆ เหมือนโจรมากกว่าครับ
werasak
Hero Member

คะแนน 74

« ตอบ #29 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2007, 01:28:29 PM »

ขออนุญาตครับพี่Ro@d อย่างที่พี่ว่าไว้ครับ แต่บางกรณีสามารถค้นในเวลากลางคืนได้ครับถ้าผู้ร้องมีหลักฐานพยาน
ไปอธิบายเหตุผลและความจำเป็นในกรณีที่จะต้องค้นตอนกลางคืนโดยใช้หมายค้น ซึ่งศาลจะเป็นผู้พิจารณาในแต่ละกรณีไปว่า
มีความจำเป็นมากน้อยแค่ไหน ซึ่งกรณีค้นตอนกลางคืนนี่ของตำรวจเองมีน้อยมากๆครับผมเองก็ไม่เคยค้นตอนกลางคืนโดยใช้หมาย
ซักที ทั้งที่อยู่หน่วยงานที่งานส่วนใหญ่ต้องตรวจตอนกลางคืน แต่ถ้าจะจับจะค้นเกี่ยวกับเรื่องอาวุธ ยาเสพติด บุคคลตามหมายจับ
ผมก็ได้หมายค้นและค้นตามเวลาทุกทีครับแต่ไม่ได้แต่งเครื่องแบบ แต่ก็แสดงตัวและบัตรก่อนทุกที Cheesy
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์