เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 09:19:03 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บุกบ้าน..ยึดปืน  (อ่าน 6763 ครั้ง)
ก๊วยเจ๋ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 134

« ตอบ #30 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2007, 01:32:32 PM »

กฎหมายมันละเอียดอ่อนจริงๆครับ

BeCool
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 7

BeCool

« ตอบ #31 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2007, 02:08:14 PM »

กฎหมายมันละเอียดอ่อนจริงๆครับ
มันไม่ได้ระเอียดอ่อนอะไรหรอก แต่มีช่องโหว่รูใหญ่ให้พวกขี้โกงเอาไว้ตีความกันไปต่าง ๆ นา ๆ  งอน
คนใช้มันประจำก้อ รู้ว่าจะเอาไปพลิกคว่ำพลิกหงายยังงัย ไหว้
aka11"รักในหลวง"
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 8

« ตอบ #32 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2007, 07:37:59 PM »

ถ้าบุคคลทั้ง 3  เป็นเจ้าหน้าที่ก็ดีไป   .............. แต่ถ้าบุคคล ทั้ง 3ไม่ใช่เจ้าหน้าที่ หล่ะครับ.......ป่านนี้ปืนไปถึงไหนแล้วครับ........ไม่อยากคิดเลยครับ..........ด้วยความเคารพครับ

ขอให้ถือประโยชน์ส่วนตนเป็นที่สอง                             ประโยชน์ของเพื่อนมนุษย์เป็นกิจที่หนึ่ง
mouth
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 3

« ตอบ #33 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2007, 04:58:01 PM »

ป.วิอาญา  มาตรา 78 พนักงานฝ่ายปกครองหรือ ตำรวจจะจับผู้ใดโดยไม่มีหมายจับหรือคำสั่งของศาลนั้นไม่ได้ เว้นแต่
(1) เมื่อบุคคลนั้นได้กระทำ ความผิดซึ่งหน้าดังได้บัญญัติไว้ใน มาตรา 80
(2) เมื่อพบบุคคลโดยมีพฤติ การณ์อันควรสงสัยว่าผู้นั้นน่าจะก่อเหตุร้ายให้เกิดภยันตรายแก่บุคคลหรือทรัพย์สินของผู้อื่น โดยมีเครื่องมือ อาวุธ หรือวัตถุอย่างอื่นอันสามารถอาจใช้ในการกระทำความผิด
(3) เมื่อมีเหตุที่จะออกหมายจับบุคคลนั้นตาม มาตรา 66 (2) แต่มีความจำเป็นเร่งด่วนที่ไม่อาจขอให้ศาลออกหมายจับบุคคลนั้นได้
(4) เป็นการจับผู้ต้องหาหรือ จำเลยที่หนีหรือจะหลบหนีในระหว่างถูกปล่อยชั่วคราวตาม
ป.วิอาญา มาตรา 96 การค้นในที่รโหฐานต้องกระทำระหว่างพระอาทิตย์ขึ้นและตก มีข้อยกเว้นดังนี้
(1) เมื่อลงมือค้นแต่ในเวลากลางวัน ถ้ายังไม่เสร็จจะค้นต่อไปในเวลากลางคืนก็ได้
(2) ในกรณีฉุกเฉินอย่างยิ่ง หรือซึ่งมีกฎหมายอื่นบัญญัติให้ค้นได้เป็นพิเศษ จะทำการค้นในเวลากลางคืนก็ได้
(3) การค้นเพื่อจับผู้ดุร้ายหรือผู้ร้ายสำคัญ จะทำในเวลากลางคืนก็ได้ แต่ต้องได้รับอนุญาตพิเศษจากศาลตามหลักเกณฑ์และวิธีการที่กำหนด ในข้อบังคับของประธานศาลฎีกา
ป.วิอาญา มาตรา 97 ในกรณีที่ค้นโดยมีหมาย เจ้าพนักงานผู้มีชื่อในหมาย ค้นหรือผู้รักษาการแทน ซึ่งต้องเป็นพนักงานฝ่ายปกครองตั้งแต่ระดับสาม หรือตำรวจซึ่งมียศตั้งแต่ชั้นร้อยตำรวจตรีขึ้นไป เท่านั้นมีอำนาจเป็นหัวหน้าไปจัดการให้เป็นไปตามหมายนั้น
ป.วิอาญา มาตรา 98 การค้นในที่รโหฐานนั้น จะค้นได้แต่เฉพาะเพื่อหาตัวคน หรือสิ่งของที่ต้องการค้นเท่านั้น แต่มีข้อยกเว้นดั่งนี้
(1) ในกรณีที่ค้นหาสิ่งของโดยไม่จำกัดสิ่ง เจ้าพนักงานผู้ค้นมี อำนาจยึดสิ่งของใด ๆ ซึ่งน่าจะใช้เป็นพยานหลักฐานเพื่อเป็นประโยชน์ หรือยันผู้ต้องหาหรือจำเลย
(2) เจ้าพนักงานซึ่งทำการค้นมีอำนาจจ ับบุคคลหรือสิ่งของอื่นใน ที่ค้นนั้นได้ เมื่อมีหมายอีกต่างหาก หรือในกรณีความผิดซึ่งหน้า

ป.อาญา มาตรา 157 ผู้ใดเป็นเจ้าพนักงานปฏิบัติหรือละเว้นการปฏิบัติ หน้าที่โดยมิชอบ เพื่อให้เกิดความเสียหายแก่ผู้หนึ่งผู้ใด หรือปฏิบัติ หรือละเว้นการปฏิบัติหน้าที่ โดยทุจริต ต้องระวางโทษจำคุกตั้งแต่ หนึ่งปีถึงสิบปี หรือปรับตั้งแต่สองพันบาทถึงสองหมื่นบาทหรือ ทั้งจำทั้งปรับ

อ่านดูครับ

nuy_rc 3D Extreme
คุดไห่เลิ้ก..ก๊นไห่เถิง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 65

« ตอบ #34 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2007, 05:22:47 PM »

เข้ามาเก็บเกี่ยวความรู้ครับ(ผมไม่ใช่นักกฏหมาย)
นายต้นงิ้ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 479

« ตอบ #35 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2007, 06:13:03 PM »

เหตุที่ท่านว่า แนะนำให้ฟ้องกลับครับ ไม่มีหมาย ไม่มีเหตุซึ่งหน้าเข้าตรวจค้นได้ไงครับ แต่ว่าคนที่เข้าค้น จนท ตร จริงหรือเปล่า ถ้าใช่ ฟ้องทั้งอาญา ทั้งศาลปกครองไปเลยครับ 

พิทักษ์ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #36 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2007, 06:30:55 PM »

เหตุที่ท่านว่า แนะนำให้ฟ้องกลับครับ ไม่มีหมาย ไม่มีเหตุซึ่งหน้าเข้าตรวจค้นได้ไงครับ แต่ว่าคนที่เข้าค้น จนท ตร จริงหรือเปล่า ถ้าใช่ ฟ้องทั้งอาญา ทั้งศาลปกครองไปเลยครับ 

งานนี้ฟ้องได้แต่ผมว่าศาลปกครองคงไม่รับฟ้องกระมัง เพราะไม่ใช่คดีปกครอง  Smiley

DK Thara
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 22

จะไม่สร้างภาระให้สังคม

« ตอบ #37 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2007, 07:00:06 PM »

ได้ความรู้ครับกระทู้นี้ แต่ยังจับประเด็นไม่ได้ว่าการกระทำของเจ้าหน้าที่ ที่ทำลงไปแบบนั้นเป็นสิ่งที่สามารถทำได้ตามกฎหมายหรือไม่ จะคอยติดตามตอนต่อไปครับ....

ปทุมวันสร้างคน ช่างกลสร้างสรรค์ GearGuns สร้างทีม
                ชมรมกีฬายิงปืนช่างกลปทุมวัน
mouth
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 3

« ตอบ #38 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2007, 07:21:30 PM »

การครอบครองปืนของผู้อื่นที่ไม่ผิดกฎหมายมี ๓ กรณี คือ

(๑) ผู้ครอบครองอาวุธปืนที่ชอบด้วยกฎหมายของผู้อื่น เท่าที่จำเป็นเพื่อรักษาอาวุธนั้นมิให้สูญหาย และผู้ครอบครองนั้นจะต้องมีคุณสมบัติที่จะมี และใช้อาวุธได้ เช่น

- บิดานายดำ เป็นผู้ได้รับอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืน ต่อมาบิดานายดำตาย นายดำจึงครอบครองอาวุธปืนนั้น เพื่อรอการแจ้งตายภายในกำหนด ๓๐ วัน นับแต่วันที่ทราบการตาย และขอรับมรดกของบิดา ดังนี้นายดำไม่มีความผิด

- นาย ก เป็นผู้รับอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืน ต่อมานาย ก วิกลจริต นาง ข ภริยา ของนาย ก จึงครอบครองอาวุธปืนของนาย ก เพื่อรอส่งมอบอาวุธปืนและใบอนุญาตแก่นายทะเบียน นาง ข ไม่มีความผิด

- เก็บอาวุธปืนไมมีทะเบียนได้ ตั้งใจว่าจะนำไปมอบให้นายทะเบียน ก็ถูกจับก่อน ดังนี้ไม่มีความผิด แต่ถ้าผู้เก็บอายุแค่ ๑๕ ปี (ยังมีอาวุธปืนไม่ได้) หรือปืนที่เก็บได้เป็นปืนเถื่อน ดังนี้ ถ้าผู้เก็บได้นำมาใช้ก็มีความผิดด้วย

(๒) ครอบครองอาวุธปืนของราชการทหาร และตำรวจ และของหน่วยราชการและรัฐวิสาหกิจ

(๓) ครอบครองอาวุธปืนและเครื่องกระสุนปืนประจำเรือเดินทะเล รถไฟ และอากาศยานตามปกติ ซึ่งได้แสดงและให้พนักงานศุลกากรตรวจสอบตามกฎหมายแล้ว

หมายเหตุ ควรสังเกตว่า กฎหมายยกเว้นให้แต่อาวุธปืนของทางราชการหรือรัฐวิสาหกิจ มิได้ยกเว้นแก่ตัวราชการหรือพนักงานรัฐวิสาหกิจ

ตามรายละเอียดข้างต้นนั้น  การปฎิบัติของเจ้าหน้าที่เป็นการขัดต่อบทบัญญัติของกฎหมาย และไม่เข้าข้อยกเว้นตาม ประมวลกฎหมายวิธีพิจารณาความอาญา มาตรา 78 และ 96  จึงเป็นการกระทำผิดต่อหน้าที่ ตามประวมลกฎหมายอาญา มาตรา 157  ไม่มีอำนาจที่จะยึดปืน

sin
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #39 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2007, 08:06:45 PM »

ได้ความรู้ครับกระทู้นี้ ปีหน้าว่าจะเรียนกฏหมายอีกซักใบปริญา
PPM
มีแต่หัวใจกับ ไกปืน(อย่างอื่นไม่มี)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 18

"ข้าพเจ้าขอรับผิดชอบทุกสิ่งที่ข้าพเจ้าได้กระทำ"

« ตอบ #40 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2007, 08:25:49 PM »

ขอบคุณครับ ไหว้ ..........ได้ความรู้อีกแล้ว ครับผม เยี่ยม

" ข้อ1.จ้าวนาย ถูกเสมอ  ข้อ2.ถ้าจ้าวนายผิด ให้ไปดูข้อ 1. "
คุณเปี๊ยก
Full Member

คะแนน 43

มาแอ่วดอยกั๋นเต๊อะ

« ตอบ #41 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2007, 08:52:30 PM »

ป.วิอาญา  มาตรา 78 พนักงานฝ่ายปกครองหรือ ตำรวจจะจับผู้ใดโดยไม่มีหมายจับหรือคำสั่งของศาลนั้นไม่ได้ เว้นแต่
(1) เมื่อบุคคลนั้นได้กระทำ ความผิดซึ่งหน้าดังได้บัญญัติไว้ใน มาตรา 80

ป.วิอาญา ม. 98  (2) เจ้าพนักงานซึ่งทำการค้นมีอำนาจจ ับบุคคลหรือสิ่งของอื่นใน ที่ค้นนั้นได้ เมื่อมีหมายอีกต่างหาก หรือในกรณีความผิดซึ่งหน้า

*** อาวุธปืนผิดมือ  =  ความผิดซึ่งหน้าครับ ***

......  ใจเย็น  โลกเย็น ... ใจร้อน  โลกร้อน .....
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

« ตอบ #42 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2007, 09:38:08 PM »

ด้วยความเคารพmr.peckee.....
ตีความแบบนี้คงยุ่งนะครับ...... Cheesy
คุณเปี๊ยก
Full Member

คะแนน 43

มาแอ่วดอยกั๋นเต๊อะ

« ตอบ #43 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2007, 10:07:19 PM »

ด้วยความเคารพmr.peckee.....
ตีความแบบนี้คงยุ่งนะครับ......

เรียนพี่ ธำรง
ขออนุญาตครับพี่  ที่ผมโพสท์ไม่ได้หมายความถึงเคสนี้นะครับ
ผมว่าผมตีความตามตัวกฎหมายนะครับ
คือ  ม. 7 ห้ามมิให้ผู้ใดทำ ซื้อ มี .... อาวุธปืนฯ
ม. 72 วรรคสาม  การฝ่าฝืนตามวรรคหนึ่ง(ของ ม.72 คือฝ่าฝืน ม. 7 ) เป็นเพียงการมีอาวุธปืนที่เป็นของผู้อื่นซึ่งได้รับอนุญาตให้มีและใช้ตามกฎหมาย (ปืนผิดมือ) ต้องระวางโทษจำคุก ... ครับ
เท่าที่เห็นมาการตรวจค้นโดยชอบด้วยกฎหมาย .. พบอาวุธปืนของบุคคลอื่นอยู่ในครอบครองของเจ้าบ้าน
ศาลท่านก็เมตตาพิพากษาลงโทษทุกครั้ง  .. ไม่เห็นมีศาลท่านยกฟ้องว่าจับกุมโดยมิชอบครับ 

อันนี้ หากพี่ๆ ไม่เห็นด้วยของคำชี้แนะด้วยครับ 

......  ใจเย็น  โลกเย็น ... ใจร้อน  โลกร้อน .....
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

« ตอบ #44 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2007, 10:24:37 PM »

เข้าใจแล้วครับ.....ขออภัย  Grin
นึกว่าอยู่ดีๆจะมีคนตีขลุมว่าเป็นจนท.ตร.  เข้ามาในบ้านเวลาวิกาล อ้างว่าน่าจะมีปืนผิดมือในบ้าน..... Shocked

หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์