เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 13, 2024, 11:21:39 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนกับมีด  (อ่าน 6783 ครั้ง)
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #45 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2007, 08:42:45 PM »

Grin Grin Grin

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
K I T 9 1 1
เหนื่อยก็พัก รักก็บอก
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #46 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2007, 08:54:52 PM »

อาวุธไม่น่ากลัว........กลัวอารมณ์ของคนใช้อาวุธมากกว่า

ปืนกระบอกเดียวหรือมีดเล่มเดียว..........ก็ทำให้คนเป็นฆาตกรได้............แต่ก็ทำให้คนเป็นวีรบุรุษได้เช่นกัน

อาวุธ....อยู่ที่คนใช้..........จะเอาไปกระทำแล้วเป็นอะไร.........วีรบุรุษหรือฆาตกร

เห็นด้วยครับ   เยี่ยม Grin
m40
Sr. Member

คะแนน 26

« ตอบ #47 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2007, 09:19:21 PM »

เมื่อทำใจไม่ให้โกรธ ก็ไม่จำเป็นต้องใช้อาวุธครับ
ปืนและมีดขอให้มีไว้เพื่อประดับบารมีก็พอครับ
อย่าใช้มันเพื่อทำร้ายกันเลย ส่วนตัวปืนมีไว้ยิงเป้ากระดาษ
มีดมีไว้หั่นผักครับอิอิ Grin
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #48 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2007, 09:44:29 PM »

ไม่อยากใช้อะไรซักอย่างทั้งมีดทั้งปืน คุกไม่ได้มีไว้ขังหมานะครับ เลี่ยงได้ดีที่สุด ถ้าเลี่ยงไม่ได้ก็ค่อยตัดสินใจอีกที  Cheesy

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #49 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2007, 10:04:46 PM »

Grin Grin Grin
at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #50 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2007, 10:56:31 PM »

ผมว่า สิ่งที่อันตราย ที่สุดของ คน คือ จิตร ครับ

การฝึกใช้อาวุธต่างๆ พ่อ ผมมักสอดแทรก มโนธรรมและจิตรสำนึกในการใช้ชีวิตประกอบเสมอ มิเพียงสอนด้วยวาจาแต่สอนด้วยการกระทำ  การใช้อาวุธ ในการป้องกันตนเองและครอบครัวนั้น ควรใช้เมื่อ มีเหตุสมควรเท่านั้น เราจะรู้ว่าสมควรหรือไม่ มโนธรรม จะบอกคุณเอง ตลอดชีวิต ที่ผมโตมา ผมเห้นคุณพ่อ มีปืนติดตัว เกือบตลอด 24ชั่วโมง ไม่ว่า จะเดินทาง หรือ อยุ่ บ้าน ไปซื้อ ของ หรือทำงานอดิเรกจนท่านเกษียณราชการ  แต่ผมเอง ไม่เคยเห้นซักครั้ง ที่ท่าน จะเอา ออกมาข่มขู่ ใคร หรือ ใช้ไปในทางที่ผิด หรือ เสียหาย
 ผมว่าการที่จะมีอาวุธ ใด มาไว้ในครอบครองหรือ ใช้งาน ผมว่าสมควรที่จะฝึกจิตรใจ ในการใช้ธรรม  คู่ไปกับการใช้อาวุธ การมีมโนธรรมและมโนสำนึก นั้นสำคัญ ต่อผู้ที่ มีอาวุธในมือ มิเช่นนั้น สังคมย่อมวุ่นวาย
 ทุกวัน นี้ สังคมเราห่างจากธรรม กัน ไปมาก ขาดการ สอนคุณธรรม จริยธรรม ศีลธรรม ทำให้จิตร ใจคนเราโหดเหี้ยม ขึ้นทุก ที ผมว่า ถึงเวลาหรือยัง ที่จะหันมองตัวเอง ว่า เราหลงลืม อ่ะไรไปหรือปล่าว

เมื่อซักสิบกว่าปีก่อน ผมเองมีโอกาศ ได้ นังคุยกับนายทหารที่ผมให้ความเคารพท่านนึง ปรกติ ท่าน เองจะเป้นคนสุภาพ สุขุม เงียบขรึมและพูดน้อยมาก  ระหว่างที่ผมชงเหล่าให้ท่านดื่ม หลังจากท่านคุยถึงความหลังครั้งท่านยังหนุ่มๆให้ฟัง ด้วยความคนองตามประสาวัยรุ่น ผมเองก้เลย ถาม ถึงเรื่องการ การสังหารข้าศึก ในสนามรบ ท่าน ตอบ ว่า 
   การที่จะตัดชีวิต ใครไม่ใช่เรื่องสนุกนะไอ้หนุ่ม ลุงเอง ที่ทำเพราะต้องทำตามหน้าที่ แต่ละครั้งที่ต้องทำ มันจะติดจำอยู่ในจิตรใจไม่เคยลืม บางครั้งแม้หลายปีมาแล้ว เวลาที่ลุงหลับ ความทรงจำเก่าๆ ยังวนเวียนอยุ่ในฝัน บางครั้งใบหน้าของคนที่ลุงฆ่า ลุงยังจำได้จนถึงทุกวันนี้ บางครั้งลุงก้คิดว่า สงครามมันเป้นเรื่องบ้าบอ ที่คนเราก้ต้องฆ่าแกงกัน โดยที่ ไม่น่าจะต้องทำเลย
   หลังจากนั้นท่านก็หยุดพูด และตัดบท ขอตัวพักผ่อน ผมเองก็ได้ข้อคิด มาอีกข้อ ในการดำเนินชีวิต ผมว่านอกจาก ครอบครัว และสิ่งต่างๆ ที่เราต้องดูแลมากมายในชีวิต ของเราแล้ว ผมว่า เราน่าจะหัดมาดูแลจิตรใจของตนเองด้วยนะครับ
ป๊อกแมน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 156

« ตอบ #51 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2007, 12:50:02 AM »

ปืน กับ มีด  คุณคิดว่าสิ่งไหนน่ากลัวกว่ากัน  ลองคิดดูกันนะครับ  สิ่งของสองสิ่ง แต่ต่างกันที่รูปร่าง แต่มันเป็นสิ่งที่นำพาความตายมาให้คุณได้ และต่างกันที่ความเจ็บปวด 

ขออนุญาตตอบในมุมของผมนะครับ   
สิ่งที่คุณกล่าวมาทั้งสองสิ่งล้วนเป็นสิ่งที่พวกเราเหล่าสมาชิกแห่งนี้กล่าวถึงกันทุกวันในฐานะว่าสิ่งเหล่านี้คือ "ของเล่นผู้ใหญ่"

และตลอดเวลาที่พวกเราเป็นสมาชิก ณ.ที่แห่งนี้และได้กล่าวขวัญถึงสิ่งเหล่านี้                   
    พวกเรามิได้เคยกล่าวเปรียบเปรยและเปรียบเทียบสิ่งเหล่านี้เฉกเช่นดั่งเครื่องมือเอาไว้ประหัตประหารชีวิตคนเยี่ยง ฆาตกร หรือเชลยศึกไม่

ถึงแม้คนส่วนมากของโลกใบนี้จะเปรียบสิ่งเหล่านี้ไว้เฉกเช่นดังที่คุณได้เปรียบไว้   และแน่นอนว่าถามมาก็ขอตอบให้ใกล้เคียงดั่ง "จินตนาการคำถาม" ของคุณได้ว่าดั่งนี้

ถ้าถามผมว่าผมอยากตายแบบไหน  ผมขอตอบตรงๆ ว่าผมอยากหยุดหายใจเฉยๆบนที่นอนอันแสนอ่อนนุ่ม และรอบกายมีลูกมีหลานมาส่งผม

"ไปดีนะพ่อ" ......"นึกถึงคำพุทธไว้พ่อ"........ "ผมรักพ่อนะ" ......."พ่อหนูรักพ่อนะ"............

แต่ถ้าให้ผมเลือกตายเยี่ยง choice ที่คุณกำหนดมาให้ ผมก็ขอตอบคุณในฐานะที่คุณกล้าถามเยี่ยงยมฑูตกล้าปลิตวิญญาณผมว่า 

"ยูก็เลือกเอาว่าจะให้ไอตาย.. ่ า ด้วยมีด หรือตายด้วยปืน"     เพราะว่าจะ      "ตาย..  ่า เยี่ยงไร มันก็ตายเหมือนกัน"

และแน่นอนว่ายังไง ยังไง มันก็ต้องตายด้วยน้ำมือของผู้ที่ตั้งคำถามให้เราจำต้อง "ตายโหง"  และผมคงไม่มีสิทธิ์เลือกได้มากเท่ากับเลือก  ส.ส.     ส.ว     ส.จ.   และ ส.ท.

แต่สำคัญที่ว่าคุณกล้ายื่น choice เงื่อนตายเยี่ยงนี้ให้กับคนอื่น แล้วคุณหล่ะ กล้ารับ "เงื่อนตาย" จากคนอื่นหรือไม่
ดังนั้นผมขอถามคุณกลับเยี่ยงที่คุณถามมาว่า "แล้วคุณหล่ะเลือก   ่ า ตายด้วยอะไร"

ตอบผมเหอะ ผมสนิทกับยมฑูตหลายคน   

tassanai
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #52 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2007, 07:29:10 AM »

คําพูดจริงใจไม่ไพเราะ...คําพูดไพเราะอาจไม่จริงใจ
ผู้ที่รู้ไม่พูดมาก....ผู้ที่พูดมากไม่รู้
โลกไม่โต้เถียงกับผู้ที่ไม่โต้เถียง
จิตใจที่สงบและอดทน เป็นพื้นฐานแห่งชีวิตที่เป็นสุข
ผมยืมข้อความนี้มาจากท่านๆหนึ่งในนี้ครับ  และเห็นด้วยเป็นอย่างยิ่ง

tassanai
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #53 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2007, 07:35:27 AM »

ต้องขอขอบพระคุณท่านที่แสดงความคิดเห็นได้ตรงกับหัวข้อที่นะครับ ขอบคุณที่ท่านไม่อคติกับผมเหมือนน??? หลายท่านที่นี่แสดงความคิดเห็นดีครับ ไม่มีการเหน็บแนมที่ทำให้เกิดข้อขุ่นเคืองกันเปล่าๆนะครับ
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #54 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2007, 08:03:14 AM »

ต้องขอขอบพระคุณท่านที่แสดงความคิดเห็นได้ตรงกับหัวข้อที่นะครับ ขอบคุณที่ท่านไม่อคติกับผมเหมือนน??? หลายท่านที่นี่แสดงความคิดเห็นดีครับ ไม่มีการเหน็บแนมที่ทำให้เกิดข้อขุ่นเคืองกันเปล่าๆนะครับ
ผมว่าในนี้ไม่มีใครเขาอคติกับสมาชิกใหม่ๆ นะครับ จะเห็นได้ว่าถ้ามีใครเปิดกระทู้เข้ามาทักท้าย
เพื่อนๆพี่น้องในนี้จะให้การต้อนรับกันอย่างอบอุ่น แต่บางครั้งสมาชิกใหม่หรือเก่าที่เขียนตอบ หรือตั้งกระทู้
ที่เพื่อนสมาชิกอ่านแล้ว รู้สึกว่าไม่ควรเขียนอย่างนั้น สมาชิกหลายๆท่านก็จะบอกหรือติติงให้แก้ไข
การเป็นสมาชิกก็ต้องฟังเสียงส่วนใหญ่บ้างครับ สมาชิกในนี้ส่วนใหญ่อยู่กันมานาน ไม่ใช่พึ่งสมัครกันเข้ามาวันสองวัน
อีกอย่างเรามีตัวตนที่แท้จริง ไม่ใช่เห็นกันแต่ตัวอักษรที่พิมพ์ เราเห็นหน้า นั่งคุย กินข้าวหรือมีกิจกรรมด้วยกัน
เป็นส่วนมาก

Re: ปืนกับมีด
« ตอบ #1 เมื่อ: เมื่อวานนี้ เวลา 03:05:53 AM »
   ตอบโดยอ้างถึงข้อความ
สำหรับผม ถ้าจะเอาให้สะใจสมความแค้นผมขอมีดครับ  แผลสะใจดีในเวลาที่แค้นมาก ๆ แทงไม่ต้องยั้งมือ หรือเวลาที่เปิดประกะกูห้องไป แล้วเจอเมียนอนอยู่กับชายอื่น    แต่ถ้าจะเอาเร็วก็ต้องนี่เลยครับ อีเดี่ยว ไม่พลาด ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 20, 2007, 08:05:29 AM โดย เสือใบ(boon) » บันทึกการเข้า

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
คนส่องกล้อง
ปัจจตัง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 158

« ตอบ #55 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2007, 08:10:47 AM »

ปืน กับ มีด  คุณคิดว่าสิ่งไหนน่ากลัวกว่ากัน  ลองคิดดูกันนะครับ  สิ่งของสองสิ่ง แต่ต่างกันที่รูปร่าง แต่มันเป็นสิ่งที่นำพาความตายมาให้คุณได้ และต่างกันที่ความเจ็บปวด 

รู้อยู่ว่าล่อเป้า  ถ้าระยะ 15 เมตรขึ้นไป สู้ปืนไม่ได้ครับ  Grin

NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #56 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2007, 08:14:50 AM »

เราอยู่ในนี้สังคมเดียวกัน   เราก็....เหมือนพี่น้องกันแล้วเราจะโกรธกันด้วยเรื่องอันใดเล่า....ใครมีอะไรที่ผิดพลาดไม่ถูกต้องเราก็ช่วยกันเตือนเหมือนพี่น้องนะไม่ต้องไปคิดอะไรมาก.....ผมเองก็ยังทำผิดอยูบ่อยๆโดยที่ไม่ได้ตั้งใจเลย....
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #57 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2007, 08:15:57 AM »

ถ้ารู้ตัวห่างกันแค่เมตรเดียวผมก็เลือกปืนครับ
ถึงไม่รู้ตัวผมก็ยังเลือกปืนอยู่ดี มีดสำหรับผมคงเป็นทางเลือกสุดท้ายในการใช้ป้องกันชีวิต

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
gumgum
"มีปืนแล้วก็รีบเอามา ยิง ๆ กันซะ"
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 10

" ใช้หนีราชการ เท่านั้น"

« ตอบ #58 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2007, 08:21:56 AM »

เป็นผม ผมไม่เลือกทั้งมีด และปืน ผมเลือก รองเท้าวิ่งที่ดีที่สุดแหละ

"ภาวนาขออย่าให้ได้มีโอกาสใช้ปืนในการป้องกันชีวิตและทรัพย์สินเลย"
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #59 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2007, 09:03:07 AM »

Smiley ถ้าเป็นความคิดที่ออกมาจากสามัญสำนึกของคุณ.tassanai จริงๆผมว่าเป็นความคิดที่น่ากลัวมากกว่า ชีวิตยังอีกยาวไกล ยังมีคนที่รักคุณ และคนที่คุณรัก อีกเยอะนะครับ

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7
  พิมพ์