เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 04, 2024, 06:33:02 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
โพลล์
คำถาม: ท่านคิดว่าเครื่องดื่มจำพวกกระทิงแดง, ลิโพ , ฯลฯ ควรเป็นเครื่องดื่มต้องห้ามในกีฬายิงปืนหรือไม่ ?
ก.  ไม่ถือเป็นเครื่องดื่มต้องห้าม
ข.  ถือเป็นเครื่องดื่มต้องห้าม

หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามความเห็นเรื่องเครื่องดื่มชูกำลัง  (อ่าน 10277 ครั้ง)
vnipon
ชาว อวป.
Newbie

คะแนน 1

« ตอบ #30 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2007, 11:01:39 PM »

ดื่มมากไม่ดีแน่ครับ เสียตังมาก  นะซิครับ
ด้วยความเคารพ ครับ พีน้อง
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #31 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2007, 11:01:54 PM »

ไม่เกี่ยวกันเลย  ที่นี่ยังไม่ห้ามเลย  จะมีก็แต่ถ้าดิ่มเข้าไปมากๆ  จะทำให้ใจสั่น  แล้วไปออกกำลังมากๆ  ระวังหัวใจวาย  อิอิ
DOCTRINE
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #32 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2007, 11:15:21 PM »

ห้ามดื่มคับ  ห้ามดื่มเกินวันละ 2 ขวด  แบร่ แบร่..................... ขำก๊าก
RroamD
Colt 1911 Semi Auto & Single Action Only
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 205

« ตอบ #33 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2007, 11:21:56 PM »

พี่อ๋องหายไปนาน
กลับมาทำวิทยานิพนธ์เรื่องเครื่องดิ่มชูกำลัง Cheesy

แซวครับ Grin

ปลายทางของการปะทะกันด้วยปืนคือเชิงตะกอนกับเรือนจำ
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #34 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2007, 11:47:05 PM »

ขอสอบถามความเห็นกันหน่อยครับ

เครื่องดื่มจำพวกลิโพ, M150, กระทิงแดง, ลูกทุ่ง หรือยี่ห้ออื่นในประเภทเดียวกัน
ซึ่งผู้ผลิตต่างอ้างว่ามีเพียงคาเฟอีนปริมาณเท่ากับกาแฟหนึ่งแก้วนั้น

มุมมองของท่านคิดว่า เครื่องดื่มเหล่านี้ ถือเป็นเครื่องดื่มต้องห้าม ก่อนและระหว่างการแข่งขันกีฬายิงปืนหรือไม่ครับ ?
ผมมีตัวเลือกว่าใช่และไม่ใช่ตามมุมมองของแต่ละท่าน  หากมีความเห็นเสริม สามารถโพสท์ตอบก็ได้ครับ
ขอบคุณทุก ๆ ท่านครับ

ผมไม่เคยดื่มเครื่องดื่มประเภทนี้ อนุมานเอาว่าเป็นน้ำหวานผสมคาเฟอีน
มุมมองของผมว่าไม่น่าจะเป็นสิ่งต้องห้าม

ส่วนในเชิงข้อมูลสิ่ง-สารต้องห้ามในการกีฬา ..... คาเฟอีนไม่อยู่ในรายการสารต้องห้ามของ World Anti-Doping Agency

Wink
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #35 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2007, 03:21:13 AM »

คิดว่าไม่น่าห้ามครับ เหมือนกินกาแฟเข้าไปสักแก้วสองแก้ว

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
Nakin
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 115

รักทุกคนเลย ......

« ตอบ #36 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2007, 03:38:28 AM »

อืมม์    .......   ถ้าใครกินแล้ว    มีอาการหัวใจเต้นเร็ว   ตื่นเต้น   มือสั่น    .......    ก็   อย่ากินเลยครับ    (  ในสนามยิงปืน  )   

Smiley

Happy   shooting    ......   

พูดจริง     ก็หาว่า    โกหก     ........     พูดตลก    ก็หาว่า     หลอกลวง
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #37 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2007, 07:27:41 AM »

Smiley โหวตแล้วครับ เหมือนท่านอื่นๆ ดื่มมากมีผลเสียมากกว่าผลดี แต่ไม่น่าห้ามครับ

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #38 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2007, 07:31:51 AM »

โหวตแล้วครับ...ดื่มน้อยๆ แล้วกันครับ  Cheesy

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #39 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2007, 10:07:19 AM »

ช่วยโหวตหน่อยครับ
ขอบคุณทุกความเห็นครับ

Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #40 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2007, 10:11:24 AM »

เรื่องนี้ไม่เกี่ยวข้องกับการสนับสนุนการแข่งหรือสปอนเซอร์ใด ๆ ครับ

สืบเนื่องจากกฎการแข่งขันกีฬายิงปืน(บางฉบับ)ระบุเรื่องเครื่องดื่มและยาต้องห้าม แต่ไม่ได้ระบุชื่อ
จึงมีเครื่องดื่มบางประเภทที่อยู่ในสภาพกำ้กึ่งอยู่  เช่น
เครื่องดื่มประเภทที่บ้านเราเรียกเครื่องดื่มชูกำลัง ว่าจัดอยู่ในประเภทต้องห้ามหรือไม่
ครั้นจะเปรียบกับบางประเทศที่นำไปผสมเครื่องดื่ม(ค็อกเทล) หรือดื่มเป็นเครื่องดื่มให้พลังงานก็ไม่ได้
เพราะบริษัทกระทิงแดงเคยประกาศเองว่า เรดบูลที่ต่างประเทศ สูตรไม่เหมือนกัน เด็กยังดื่มได้
แต่ต่างประเทศนั้น เรดบูลไม่ห้ามในกีฬาบางประเภท เช่น แข่งรถ ไตรกีฬา รักบี้ ฯลฯ
แต่ก็ห้ามในประเภท แบดมินตัน ว่ายน้ำ ฯลฯ ครับ

และถ้าเป็นกีฬายิงปืนประเภท"แอคชั่นชู๊ตติ้ง" ที่ไม่ได้ยืนอยู่นิ่ง ๆ ควรห้ามไหมครับ ?
การดื่มเครื่องดื่มประเภทนี้จะกระตุ้นส่งผลทางบวกไหม ?
หากเป็นเครื่องดื่มปลอดภัย เหตุใดแพทย์จึงไม่แนะนำ หรือ อย.ให้จำกัดจำนวนการดื่ม ?
จะมีผลเรื่องการยับยั้งชั่งใจต่อการใช้ปืนให้ปลอดภัยไหม
เช่น อาจส่งผลให้เลือดสูบฉีดแรงขึ้น อารมณ์พลุ่งพล่านและโมโหง่ายหรือไม่
ผมมองในทุกด้านครับ ไม่เฉพาะเรื่องความนิ่งต่อการยิงปืนอย่างเดียว

ถ้าพี่อ๋องกังวลเรื่องการเมาคาเฟอีน (ไม่ได้พูดเล่นนะครับมีจริง ๆ ผมเคยแล้วเพราะซัดกาแฟไปเป็นสิบแก้วเลยก่อนเมา หัวเราะร่าน้ำตาริน).....อาการคนละอย่างกับเมาเหล้าครับ........เมาคาแฟอีนนี่ใจสั่น เวียนหัว อยากจะอาเจียนทรมานครับ.....ไม่มีอารมณ์จะพลุ่งพลานหรือโมโหเลยครับพี่อ๋อง..........คนไม่เคยไม่ทราบหรอกครับว่าทรมานขนาดไหน หัวเราะร่าน้ำตาริน......................ถ้าอยากทดลองแนะนำว่าให้ทำท้องให้ว่าง แล้วเข้าเซเวน กดกาแฟเย็นแก้วใหญ่สุด แล้วจ๊วบเดียวหมด ครับ รอซักพักน่าจะพอสัมผัสอารมณ์นั้นได้ครับ

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
korpat
คนน่ารัก มักใจร้าย
Hero Member

คะแนน 119

« ตอบ #41 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2007, 10:15:51 AM »

โหวตแล้วนะครับ คิดว่าไม่ห้ามครับ

ผ่านมากี่ฝนยังทนไม่ได้  ไม่รู้ทำไมใจต้องหวั่นไหว
แค่เพียงความเหงาที่เข้ามากับฝน  แต่ว่ามันซึมไปถึงหัวใจ
ออด
Hero Member

คะแนน 17

« ตอบ #42 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2007, 10:53:06 AM »

คนไม่เคยดื่มแล้วดื่มใหม่ ๆ หัวใจจะสั่น ใจเต้นแรง ไม่ว่าจะเป็นเครื่องดื่มชูกำลัง หรือกาแฟ เพราะผมจำได้อย่างดีว่าการดื่มกาแฟครั้งแรกของผม มันเป็นอย่างนั้นจริง ๆ คือ ใจสั่น หงุดหงิด ไม่อยากอยู่เฉย แต่ปัจจุบันเป็นเรื่องปกติไปแล้ว ไม่รู้สึกอย่างนั้น โดยปกติดื่มกาแฟวันละประมาณ 3 ถ้วย (เช้า+สาย ๆ+บ่ายแก่ ๆ)ชงเอง เดียวนี้ชอบกาแฟดำ กาแฟ 1 ช้อน+น้ำตาลทราย 1 ช้อน แต่ก่อนหน้านี้ มีครีมด้วยหนึ่งช้อน เดี๋ยวนี้พยายามลดครีมแล้ว ส่วนเครื่องดื่มชูกำลัง จะดื่มบ้างเป็นบางครั้ง เวลาขับรถทางไกล ๆ ...

"..รักปืน ชอบปืน หมั่นฝึกซ้อมและดูแลรักษาให้ดี.."
                    "..มีปืน ต้องมีสติ.."
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #43 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2007, 12:31:36 PM »

เรื่องนี้ไม่เกี่ยวข้องกับการสนับสนุนการแข่งหรือสปอนเซอร์ใด ๆ ครับ

สืบเนื่องจากกฎการแข่งขันกีฬายิงปืน(บางฉบับ)ระบุเรื่องเครื่องดื่มและยาต้องห้าม แต่ไม่ได้ระบุชื่อ
จึงมีเครื่องดื่มบางประเภทที่อยู่ในสภาพกำ้กึ่งอยู่  เช่น
เครื่องดื่มประเภทที่บ้านเราเรียกเครื่องดื่มชูกำลัง ว่าจัดอยู่ในประเภทต้องห้ามหรือไม่
ครั้นจะเปรียบกับบางประเทศที่นำไปผสมเครื่องดื่ม(ค็อกเทล) หรือดื่มเป็นเครื่องดื่มให้พลังงานก็ไม่ได้
เพราะบริษัทกระทิงแดงเคยประกาศเองว่า เรดบูลที่ต่างประเทศ สูตรไม่เหมือนกัน เด็กยังดื่มได้
แต่ต่างประเทศนั้น เรดบูลไม่ห้ามในกีฬาบางประเภท เช่น แข่งรถ ไตรกีฬา รักบี้ ฯลฯ
แต่ก็ห้ามในประเภท แบดมินตัน ว่ายน้ำ ฯลฯ ครับ

และถ้าเป็นกีฬายิงปืนประเภท"แอคชั่นชู๊ตติ้ง" ที่ไม่ได้ยืนอยู่นิ่ง ๆ ควรห้ามไหมครับ ?
การดื่มเครื่องดื่มประเภทนี้จะกระตุ้นส่งผลทางบวกไหม ?
หากเป็นเครื่องดื่มปลอดภัย เหตุใดแพทย์จึงไม่แนะนำ หรือ อย.ให้จำกัดจำนวนการดื่ม ?
จะมีผลเรื่องการยับยั้งชั่งใจต่อการใช้ปืนให้ปลอดภัยไหม
เช่น อาจส่งผลให้เลือดสูบฉีดแรงขึ้น อารมณ์พลุ่งพล่านและโมโหง่ายหรือไม่
ผมมองในทุกด้านครับ ไม่เฉพาะเรื่องความนิ่งต่อการยิงปืนอย่างเดียว

รายละเอียดชัดเจนครับ สำหรับผม ให้ดื่มครับ แต่ต้องบอกตามที่เขียนข้างขวด
"ห้ามดื่มวันละสองขวด เด็กและสตรีมีครรภ์ไม่ควรรับประทาน"

(ไม่ว่าจะเป็นนักกีฬาหรือไม่ก็ตาม)

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #44 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2007, 12:34:53 PM »

"ห้ามดื่มวันละสองขวด เด็กและสตรีมีครรภ์ไม่ควรรับประทาน"

ห้ามดื่มเกินวันละฉองขวด จ๊ะ

ผมมองในทุกด้านครับ ไม่เฉพาะเรื่องความนิ่งต่อการยิงปืนอย่างเดียว[/color]
[/quote]

รายละเอียดชัดเจนครับ สำหรับผม ให้ดื่มครับ แต่ต้องบอกตามที่เขียนข้างขวด

(ไม่ว่าจะเป็นนักกีฬาหรือไม่ก็ตาม)
[/quote]

หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์