เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 12, 2024, 03:26:35 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เลือกไม่ถูกครับ คิมเบอร์ 4นิ้วหรือ 3 นิ้ว ดี  (อ่าน 15652 ครั้ง)
..พง..
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 12

« เมื่อ: ธันวาคม 20, 2007, 12:29:43 PM »

สอบถามท่านผู้รู้และสาวกคิมเบอร์ ทั้งหลายครับ  ขอความรู้ประกอบการตัดสินใจเลือก

ระหว่าง คิมเบอร์ โปรแครี่ เอชดี ทู  4 นิ้ว  น้ำหนัก  0.99 กก.
                       กับ
   สแตนเลทอัลตร้าแครี่ ทู   3 นิ้ว    น้ำหนัก 0.7  กก.

สำหรับการใช้งานพกพาติดตัวเป็นส่วนใหญ่ครับ  ผมอยากทราบความคล่องตัว ความแม่นยำและแรงรีคอยล์ครับ  ไม่ใช้แข่งขันหรือยิงเป้า

กระดาษครับ   ขอบคุณครับ
krudam
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2007, 12:44:04 PM »

คู่นี้ผมชอบ 4" ครับ   เยี่ยม

แต่ถ้าผมซื้อเองผมชอบรุ่นนี้ครับ   เยี่ยม

http://www.kimberamerica.com/pistols/compactprocarry/protle2.php

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 20, 2007, 12:50:03 PM โดย ครูดำ » บันทึกการเข้า
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2007, 12:48:28 PM »

โดยตัวเอง ถ้าพกติดตัว
เลือกลำกล้องสั้น ก่อนครับ  เพื่อความเนียน และ กระชับ
น้ำหนักเบา ไม่เป็นภาระมาก
และ การป้องกันตัว ก็คงจะไม่ เกิน ๗ หลา
ดังนั้น ความคล่องตัวได้ ความแม่นยำ ไม่น่ามีปัญหา
เรื่องแรงรีคอยล์ ต้องบอกว่า แล้วแต่บุคคล
ที่จะบอกว่า ขนาดนี้ รีคอยล์มาก หรือ น้อย ครับ...

ฟันธง..............

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2007, 01:06:30 PM »

แนะนำรุ่น คอมแพ็คสแตนเลสครับ  ลำกล้องยาว 4"  ด้ามสั้น เท่าอัลตาแครี  โครงปืนเป็นเหล็กสแตนเลส (อัลตราแครี โครงอลูมินัม)

เคยทดลองพกดูพบว่า พวกลำกล้อง 3.5" , 4" จะพกง่ายกว่ารุ่น ลำกล้อง 3" ครับ  เหน็บเอวแล้วไม่หลุดซองง่ายๆ  ยิงง่ายกว่าด้วย

....ตามล่า...อีตอแหล
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2007, 01:12:40 PM »

ผมเคยยิงคิมเบอร์สั้นๆอยู่กระบอกหนึ่ง เป็นของป๋าฮิม ปลอกทุกนัดลงหัวพอดี Grin

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
ko_9029
Full Member

คะแนน 16

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2007, 01:17:31 PM »

ความแม่นยำระยะเดียวกัน ไม่หนีกันมาก ส่วนใหญ่ปืนพกขนาดนี้

จะยิงกันในระยะใกล้ๆครับ ส่วนตัวผมใช้ 3นิ้วครับคล่องตัวดี

จะมีปัญหาเวลายิงเป้ากระดาษ เดิน15 เมตรกลุ่มจะต่ำเป็นเรื่องปรกติครับ

ตัว CDP ก็น่าสนใจครับเพราะลบเหลี่ยมมุมมาให้ด้วย
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2007, 01:28:12 PM »

แนะนำรุ่น คอมแพ็คสแตนเลสครับ  ลำกล้องยาว 4"  ด้ามสั้น เท่าอัลตาแครี  โครงปืนเป็นเหล็กสแตนเลส (อัลตราแครี โครงอลูมินัม)

เคยทดลองพกดูพบว่า พวกลำกล้อง 3.5" , 4" จะพกง่ายกว่ารุ่น ลำกล้อง 3" ครับ  เหน็บเอวแล้วไม่หลุดซองง่ายๆ  ยิงง่ายกว่าด้วย
ผมคิดว่าลำกล้อง 4 นิ้วนี่น่าจะลงตัวที่สุดครับ   ตัวก็ไม่ได้ใหญ่โตจนเทอะทะ  พกซ่อนก็ได้   และน่าจะคุมแรงรีคอลย์ได้ดีกว่าลำกล้องที่สั้นกว่านะครับ.... Grin Grin Grin
C.J. - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 314

ขอ...นัดเดียว

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2007, 01:44:05 PM »

ผมเชียร์ Ultra Carry ครับ..
ดูเขายิงที่ 10 เมตร ซิครับ..
ถือว่าสุดยอด..
ผมก็อยากได้ครับ...

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=49611.0

ธรรมของสัตบุรุษ

๑. ธัมมัญญุตา - รู้จักเหตุ ๒. อัตตัญญุตา - รู้จักผล ๓. อัตตัญญุตา - รู้จักตน ๔. มัตตัญญุตา - รู้ประมาณ ๕. กาลัญญุตา - รู้จักกาล ๖. ปริสัญญญุตา - รู้จักประชุมชน ๗. ปุคคลปโรปรัญญุตา - รู้จักเลือกบุคคล

http://www.dopaservice.com/eservice/content.do?ctm_id=gun&function=document&gro
สีอำพัน-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 258

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2007, 01:52:24 PM »

เน้นพกติดตัวประจำแนะนำตัวเบาครับ
แต่ไม่พกบ่อยเป็นประจำ ตัว4 นิ้วน่าเล่นกว่าครับ

อันวันใดไม่สำคัญเท่าวันนี้ เป็นวันที่สำคัญกว่าวันไหน
อันวันนี้สำคัญกว่าวันใด  วันไหนไหนไม่สำคัญเท่าวันนี้
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2007, 01:58:16 PM »

4 นิ้ว เห็นแล้วมันสัดส่วนพอดี Grin Grin Grin  3 นิ้วลำมันสั้นกว่ากริ๊ปอีก ผมรู้สึกว่ามันสวยสู้ 4 นิ้วไม่ได้

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
CAESAR
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 23

"ปืนคือปัจจัยที่ 5"

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2007, 02:49:52 PM »

ผมคิดว่าถึงพกติดตัวก็ให้คะแนน 4 นิ้วมากกว่าครับน้ำหนักมากกว่านิดหน่อย เวลาพกพาปืนก็ไม่หลุดจากซองได้ง่าย แล้วจะช่วยลดแรงรีคอยค์ได้ดีกว่าเจ้าตัวสั้นด้วย ยกให้ 4 นิ้วครับ เยี่ยม

Desperado - รักในหลวง
แก่ ขี้บ่น อ้วน นิสัยไม่ดี งี่เง่า ปทุมธานี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 156

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2007, 03:16:11 PM »

ถ้ามี 4 นิ้วอยู่แล้ว ผมอยากลองเอา 3 นิ้วครับ
ถ้ายังไม่มี เอา 4 นิ้วครับ

เหม็นขี้หน้า นักการเมือง และสุนัขรับใช้นักการเมือง
..พง..
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 12

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2007, 04:09:39 PM »

ครับ 3 นิ้ว ผมก็ว่าคงหลุดซองหรือหลุดเอวง่าย เพราะเคยใช้ G 26  แล้วมีอาการเช่นนี้ถึงจะตัวเล็กแต่พกไม่ค่อยถนัด

เลยเปลี่ยนมาใช้ G 19  แทนละครับ น้ำหนักไม่ต่างกัน  แต่ตอนนี้อยากเปลี่ยน .45 มั่ง

สลับกันไป

โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2007, 04:18:52 PM »

ถ้าเจอพวกแม็กฯแถวคู่  ลำกล้องสั้น ยิ่งพกยากครับ  น้ำหนักส่วนใหญ่ไปลงที่ด้ามหมด  เคยมี กรณีวางปืนบนโต๊ะแล้วแม็กฯถูกปลดออกมาเอง เนื่องจากวางปืนเอาด้านปุ่มปลดแม็กฯคว่ำลง ประกอบกับน้ำหนักกระสุนเต็มพิกัด ทำให้มีแรงกดปุ่มปลดแม็กฯเอง

ผมคิดว่าลำกล้อง 4 นิ้วนี่น่าจะลงตัวที่สุดครับ   ตัวก็ไม่ได้ใหญ่โตจนเทอะทะ  พกซ่อนก็ได้   และน่าจะคุมแรงรีคอลย์ได้ดีกว่าลำกล้องที่สั้นกว่านะครับ.... Grin Grin Grin

รุ่นนี้ แม่ลำกล้อง 4" แต่มิติภายนอกใกล้เคียง ออฟฟิวเซอร์ 3.5" เลยครับ ใช้ซองปืนร่วมกันได้เลย

....ตามล่า...อีตอแหล
uthen
คนเราเกิดมาล้วนย่อมแตกต่าง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 20

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2007, 05:13:48 PM »

ถ้าเปรียบ 2 ตัวนี้ ผมชอบตัว 4 นิ้วมากกว่าครับ 3 นิ้วมันสั้นๆชอบกล
หน้า: [1] 2
  พิมพ์