เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 15, 2024, 07:24:36 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำลูกที่ใช้กับ 870 ครับผม  (อ่าน 3207 ครั้ง)
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2007, 10:36:33 AM »

กลุ่มกระสุนที่ใช้หมอนที่ทำด้วยพลาสติกเป็นรูปถ้วย

กลุ่มกระสุนที่ใช้หมอนแบบเป็นแผ่นวงกลม

Remington CopperSolid Sabot Slug

ชอบอย่างไหนครับ.........

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
Pex Shotgun-รักในหลวงครับ
เป็ก ครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 70

« ตอบ #16 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2007, 10:42:20 AM »

ผมใช้ 4 buck       22 เม็ดครับ

ไหว้....ขออนุญาตเรียนถาม อาจารย์ครับ...ลูกขนาดดังกล่าวนี้ ..ราคา.ประมาณเท่าไหร่ครับ ... และขนาดแต่ละเม็ดถ้าเปรียบเทียบ กับขนาด ลูกเก้า จะแตกต่างกันมากน้อยแค่ไหน ครับ   ขอบพระคุณมากครับ  ไหว้

ราคาก็แตกต่างกันตามที่หลายๆท่านกล่าวมาด้านบนครับ

กระสุนลูกซอง วัดน้ำหนักกระสุนรวมคือเอาลูกปรายทุกเม็ดมาชั่งน้ำหนัก ปกติก็จะมีน้ำหนัก 3/4 ออนซ์ ถึง 1 1/4 ออนซ์ (1 ออนซ์ ประมาณ 375 เกรน ถ้าจำไม่ผิด) เท่าที่เคยยิงผ่านเครื่องวัดความเร็วมา ความเร็วจะอยู่ประมาณ 1200-1400 ฟุต/วินาที

กระสุน 4 buck ขนาดประมาณ .20 (ประมาณเอาน๊ะครับ) ถ้าความเร็ว 1400 ก็น่ากลัวดีไม่หยอกเหมือนกระสุนลูกกรดวิ่งออกไปพร้อมกัน 20-27 นัด  ลูกเบาวิ่งไม่ไกล ทำให้ไม่ค่อยมีลูกหลง ผมเลยชอบลูกเบอร์นี้มากกว่าขนาดอื่น

แต่บางทีก็ใส่ลูกปรายเบอร์ 2  เม็ดลูกปราย 70-90 เม็ด โอกาสยิงพลาดน้อย ไม่ทะลุฝาบ้านประตูบ้าน ไปโดนใครครับ

ส่วนลูกโดด นั้นไม่ติดปืนเฝ้าบ้านครับ ขี้เกียจเล็ง  ตกใจหน้าซีด

ปืนที่เรามีเปรียบดังเช่นเครื่องดับเพลิง พวกเราภาวนาว่าไม่ต้องใช้มันในสถานะการณ์จริง

แต่ถ้าเราจำเป็นต้องใช้ ต้องใช้อย่างมีประสิทธิภาพสูงสุด
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2007, 10:44:18 AM »

ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย
sopon870
อินทรีสนามจันทร์
Hero Member

คะแนน 277

« ตอบ #18 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2007, 10:55:38 AM »

เออแน่ะ มีจริงๆด้วย  หลงรัก ชอบอันล่างครับ หลงรัก อยากได้ครับ ซื้อได้ที่ไหนครับ  ..อ้อขอบคุณพี่ยอดด้วยครับ ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 21, 2007, 11:01:40 AM โดย sopon870 » บันทึกการเข้า

หัวโขนคนสวมหัวเต้น  หมายเป็นลิงยักษ์สักครู่
ถอดหัวโขนคนเดิมดู   ใช่ผู้ยักษ์ลิง สิ่งลวง  

พระนิพนธ์ใน สมเด็จพระอริยวงศาคตญาณ (วาสนมหาเถร)
สมเด็จพระสังฆราชพระองค์ที่ 18 แห่งกรุงรัตนโกสินทร์
Pex Shotgun-รักในหลวงครับ
เป็ก ครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 70

« ตอบ #19 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2007, 10:56:45 AM »

ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

พี่ usp40 ลงมือทำเฟอร์นิเจอร์เองหรือครับ Cheesy

ปืนที่เรามีเปรียบดังเช่นเครื่องดับเพลิง พวกเราภาวนาว่าไม่ต้องใช้มันในสถานะการณ์จริง

แต่ถ้าเราจำเป็นต้องใช้ ต้องใช้อย่างมีประสิทธิภาพสูงสุด
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #20 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2007, 10:58:40 AM »

ไหว้ขอบพระคุณอาจารย์มากครับ...แบบนี้ ต้องหาเก็บบ้างแล้วครับ.. แต่ลูกกระสุนที่แบบในรูปของพี่เจษ ก็น่ากลัวเหมือนกันนะครับ  ในรูป คงเป็นตะปูล้วน ๆ ... ตกใจหน้าซีด ..เรียนถามว่า เป็นลูกแบบใด ครับ ขอบคุณครับ ไหว้
อ้วน 008 รักในหลวง
ปืนดี คือปืนที่อยู่ในมือคนดี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 120

« ตอบ #21 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2007, 11:06:26 AM »

Grinลูกที่ใช้กับ 870 ด้ามสั้น หรือพวกด้ามปืนพก ผมจะลองยิงดูก่อน 2-3 แบบครับ แล้วค่อยหากระสุนที่พอจะคุมปืนไหวไว้ติดปืน ที่ลองแล้วลงตัวก็วินฐานเตี้ยครับ ส่วนถ้าพานท้ายมาตรฐานไม่ค่อยเกี่ยงลูกครับ ไหว้

สนับสนุนการใช้ชีวิต ตามแนวทางเศรษฐกิจพอเพียง พอกิน พออยู่ พอใช้ พอที่จะแบ่งปัน
Been
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2007, 11:13:46 AM »

;Dลูกที่ใช้กับ 870 ด้ามสั้น หรือพวกด้ามปืนพก ผมจะลองยิงดูก่อน 2-3 แบบครับ แล้วค่อยหากระสุนที่พอจะคุมปืนไหวไว้ติดปืน ที่ลองแล้วลงตัวก็วินฐานเตี้ยครับ ส่วนถ้าพานท้ายมาตรฐานไม่ค่อยเกี่ยงลูกครับ ไหว้

ผมคิดว่าท่าน ..จะลงตัวกับลูก 3 นิ้ว แบบที่ชอบเสียอีก  Grin  คิก คิก
อ้วน 008 รักในหลวง
ปืนดี คือปืนที่อยู่ในมือคนดี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 120

« ตอบ #23 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2007, 11:26:51 AM »

ผมคิดว่าท่าน ..จะลงตัวกับลูก 3 นิ้ว แบบที่ชอบเสียอีก  Grin  คิก คิก
[/quote]
สามนิ้วต้องให้ถีบไหล่ครับ ผิดหน้าที่อาจจะมีผลต่อง่ามมือได้ครับ ขำก๊าก

สนับสนุนการใช้ชีวิต ตามแนวทางเศรษฐกิจพอเพียง พอกิน พออยู่ พอใช้ พอที่จะแบ่งปัน
Sting รักในหลวง
มีกิน มีเหลือ เผื่อแผ่ สังคม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 192

ปรารถนาใดใดในปฐพี เอาไมตรีแลกได้ดังใจจง

« ตอบ #24 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2007, 12:25:28 PM »

ใช้ติดรถหรือใช้เฝ้าบ้านในอาคารเล่าครับ...

โดยทั่วไปใช้โอโอบัค เก้าเม็ด...

แต่ถ้าใช้เฝ้าบ้านในอาคารในห้องในบ้าน ที่ระยะไม่เกิน 10 เมตรนายสมชายยังชอบลูกปรายเล็กๆเท่าหัวเข็มหมุดครับ... คือไม่ถึงตายถ้าไม่โดนระยะใกล้ๆแบบกลุ่มยังไม่ทันบาน แต่หยุดการต่อสู้ได้ดีมาก หากกลุ่มแผ่เข้าเต็มหน้าเต็มหัว... เชื่อว่าคงหมดแรงมากกว่าโดนทรายขว้างใส่ลูกตาครับ...

ระยะ 10 เมตร โดนกระสุนลูกปรายขนาด BB จากลำกล้อง 18 นิ้ว เข้าเต็มหน้าเต็มหัว

ผมว่าไม่หมดแรงหรอกครับ แต่คงหงายผลึ่ง.....ตามแรงกระสุน.... ซะมากกว่า ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

มโน                         มอบพระผู้เสวยสวรรค์     
แขน                        มอบถวายทรงธรรม์เทิดหล้า    
ดวงใจ                     มอบเมียขวัญและแม่    
เกียรติศักดิ์รักข้า      มอบไว้แก่ตัว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 192

ปรารถนาใดใดในปฐพี เอาไมตรีแลกได้ดังใจจง

« ตอบ #25 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2007, 12:30:10 PM »

พี่ usp40 ลงมือทำเฟอร์นิเจอร์เองหรือครับ Cheesy

พี่เจษ มีอาชีพเสริมเป็นช่างไม้นี่เอง.. เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

มโน                         มอบพระผู้เสวยสวรรค์     
แขน                        มอบถวายทรงธรรม์เทิดหล้า    
ดวงใจ                     มอบเมียขวัญและแม่    
เกียรติศักดิ์รักข้า      มอบไว้แก่ตัว
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #26 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2007, 12:37:44 PM »

ผมเลือก OO Buck หรือ  SG  ๙ เม็ดตะกั่ว.. ติดปืน. ครับ.
auto ลำกล้อง ๑๔ นิ้ว เดิมใช้ด้ามแบบปืนพก.. ก็กลับมาใช้พานท้ายยาว..

ไม่หันไปใช้ แบบด้ามสั้น เพราะไม่ได้ความ.. ครับ 
อาจดูกระทัดรัด เวลานำพา เพียงเท่านั้น

ไม่อยากยิงทิ้ง ยิงขว้าง.. เวลาต้องใช้งานจริง ครับ. Smiley

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 192

« ตอบ #27 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2007, 12:54:23 PM »

ลูกซองผมก็ลำ ๑๔ นิ้ว ..ลูกที่ติด ตอนนี้ ใช้ ลูกเก้าทั้งหมด  แต่มีลูกปราย และลูกโดด เสียบไว้ที่แผงกระสุนติดพานท้าย อย่างละนัด...เผื่อไว้..ได้ใช้งานบ้าง เพราะปืนลูกซอง เป็นปืนอเนกประสงค์ จริง ๆ ... เยี่ยม
....แหม  มันน่าจะมีแบบว่า.เอ่อ..ลูกโดดหัวรู มั่งเนอะ พี่เนอะ น้ำลายหก

กระสุน Remington CopperSolid Sabot Slug ในรูปที่คุณ yod โพสท์

เป็นกระสุนที่ผมกับท่านป้อมทอง นำมาทดลองยิงแผ่นเหล็กหนาประมาณ 1 หุน ด้วยเดี่ยวไบคาล

ผลคือ เหล็กนูนปูดออกมาด้านหลัง มีรอยปริแตกของเหล็กด้วย ตกใจ ตกใจ ตกใจ

(มีภาพถ่ายอยู่ในหน้าทดสอบปืน แต่หน้าไหน หาไม่พบครับ) Grin Grin Grin Grin

นายขม รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 99

ที่ว่างปลายปากกระบอกปืน

« ตอบ #28 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2007, 01:50:45 PM »

Pi USP40

Have you ever tried this shot. How far it can go? Is it still point ahead when it go further? and What's it made of? Metal ot Metal head + plastic fins.

Thank you. 

ผมจ่ายภาษีให้มาดูแลรักษาบ้านเมือง ไม่ใช่ให้มายืนดูคนเผาบ้านเผาเมือง
Mr.nut
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 2

« ตอบ #29 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2007, 06:28:27 PM »

ผมเลือก OO Buck หรือ  SG  ๙ เม็ดตะกั่ว.. ติดปืน. ครับ.
auto ลำกล้อง ๑๔ นิ้ว เดิมใช้ด้ามแบบปืนพก.. ก็กลับมาใช้พานท้ายยาว..

ไม่หันไปใช้ แบบด้ามสั้น เพราะไม่ได้ความ.. ครับ 
อาจดูกระทัดรัด เวลานำพา เพียงเท่านั้น

ไม่อยากยิงทิ้ง ยิงขว้าง.. เวลาต้องใช้งานจริง ครับ. Smiley

ตอนที่เปลี่ยนมาใช้ด้ามปกติ เวลายิงก็ใช้ประทับบ่าท่ายิงปกติหรือเปล่าครับท่านครับ
แล้วแรงรีคอยล์เป็นอย่างไรบ้างครับท่านครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 21, 2007, 06:31:12 PM โดย Mr.nut » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์