เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 14, 2024, 07:27:36 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำมัน WD 40 เป็นคราบเหนียวทำให้ปืนติดขัดจริงหรือไม่ (ขอบคุณทุกความเห็นครับ)  (อ่าน 6247 ครั้ง)
araki-รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน -561

« เมื่อ: ธันวาคม 21, 2007, 09:42:31 AM »

เนื่องจากผมเคยได้อ่านข้อความในหนังสือและในเวปบางครั้ง มีข้อมูลเรื่องน้ำมัน  WD 40 เมื่อโดนความร้อนจากการเผาไหม้ของดินปืนจะเกิดคราบเหนียวทำให้ปืนติดขัดได้   อยากทราบว่าเป็นจริงหรือไม่  เพราะผมเคยใช้กับ ปืน SPAS 12  ยิงต่อเนื่อง 16 นัดก็ปรกติ
หริอว่าต้องมาก ๆ นัดถึงจะมีปัญหา ใครมีประสบการณ์จริงที่ปืนติดขัดเล่าสู่กันฟังบ้างครับ  หรือมีข้อมูลจากสถาบันที่เชื่อถือได้ก็ได้ครับ  พอดีผมใช้  WD 40  อยู่ครับเนื่องจากหาซื้อง่าย  (ผมไม่มีผลประโยชน์ใด ๆ กลับน้ำมันยี่ห้อนี้ครับทั้งตรงและแฝง)
                                                                              ขอบคุณครับ
                                                                                  araki

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 21, 2007, 11:33:13 AM โดย araki » บันทึกการเข้า

"อำนาจ"
 มันเป็นเช่นนี้เอง
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2007, 09:55:49 AM »

ผมไม่รู้จักน้ำมัน 4 WD ครับ ไม่ทราบว่ามีรูปให้ดูไหมครับ

USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2007, 09:59:10 AM »

คงจะหมายถึง WD 40
somwangtw
(We Know absolutely nothing about heaven)
Sr. Member

คะแนน 39

ความแน่นอน คือ ความไม่แน่นอน

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2007, 10:03:00 AM »

คงเป็น WD40 ไม่ใช่ 4WD ครับ

น้ำมัน 4WD (น้ำมันขับเคลื่อนสี่ล้อ)โฟรวิลไดส์ อิอิ

" พึงสอนผู้อื่นอย่างไรควรทำตัวอย่างนั้น "
wasanami
Hero Member

คะแนน 272

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2007, 10:06:45 AM »

ปืน SPAS 12 หน้าตาเป็นอย่างไรครับ....ถามด้วยความไม่รู้นะครับ.... Grin

ด้วยความเคารพ.... Cheesy

มาใช้ dropbox กันเถอะ
https://www.dropbox.com/link/39.XpsLIhKCKt?lk=564ddba31492c671
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2007, 10:16:19 AM »

กระบอกนี้ไม่ใช่SPAS 12นะครับ
http://www.youtube.com/watch?v=hhstuvzMiB0&mode=related&search=

SPAS 12เป็นปืนลูกซองออโตครับ เป็นปืนของอิตาลี่
อันนี้ครับSPAS 12
http://www.youtube.com/watch?v=b1GypaqVGTw&feature=related
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 21, 2007, 10:37:02 AM โดย เสือใบ(boon) » บันทึกการเข้า

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2007, 10:25:33 AM »

SPAS 12
wasanami
Hero Member

คะแนน 272

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2007, 10:35:40 AM »

ขอบคุณครับพี่....... Cheesy

มาใช้ dropbox กันเถอะ
https://www.dropbox.com/link/39.XpsLIhKCKt?lk=564ddba31492c671
Sundance
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 123

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2007, 10:39:56 AM »

ผมว่ามันทำให้ชิ้นส่วนแห้งผาก ผมใช้ Breakfree อย่าใส่จนท่วมนะครับ
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2007, 10:43:17 AM »

เนื่องจากผมเคยได้อ่านข้อความในหนังสือและในเวปบางครั้ง มีข้อมูลเรื่องน้ำมัน 4 WD เมื่อโดนความร้อนจากการเผาไหม้ของดินปืนจะเกิดคราบเหนียวทำให้ปืนติดขัดได้   อยากทราบว่าเป็นจริงหรือไม่  เพราะผมเคยใช้กับ ปืน SPAS 12  ยิงต่อเนื่อง 16 นัดก็ปรกติ
หริอว่าต้องมาก ๆ นัดถึงจะมีปัญหา ใครมีประสบการณ์จริงที่ปืนติดขัดเล่าสู่กันฟังบ้างครับ  หรือมีข้อมูลจากสถาบันที่เชื่อถือได้ก็ได้ครับ  พอดีผมใช้ 4 WD อยู่ครับเนื่องจากหาซื้อง่าย  (ผมไม่มีผลประโยชน์ใด ๆ กลับน้ำมันยี่ห้อนี้ครับทั้งตรงและแฝง)
                                                                              ขอบคุณครับ
                                                                                  arak

จริง เพราะพวกนี้มีคุณสมบัติไล่ความชื้น และชำระล้างมากกว่าคุณสมบัติทางด้านการหล่อลื่น.......ในการยิงปืนส่วนใหญ่ก็ไม่ได้ยิงเยอะเหมือนการทดสอบของเมืองนอก เลยไม่ค่อยมัปัญหา ประเภทยิงกล่องสองกล่องแล้วล้าง

เรื่องคราบไหม้จากการเสียดสี  ลองเอาน้ำมันไปหล่อลื่นแกนพัดลม  จะเห็นผลดีกว่า  เพื่อนเคยเอา WD 40 ไปใส่พัดลม ทั้งเสียงเอียดอ๊าดและกลิ่นเหม็น พอมาเปลี่ยนเป็น เบครฟรี กลับลื่น ไม่มีเสียงไม่มีกลิ่นไหม้

....ตามล่า...อีตอแหล
Pex Shotgun-รักในหลวงครับ
เป็ก ครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 70

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2007, 10:48:06 AM »

ทดลองเอา WD40 ใส่ช้อนแล้วเผาไฟดูซิครับว่าเป็นคราบจริงไม๊  

แต่ผมใช้อยู่ก็ไม่เห็นเป็นไรนี้ครับ  ยิ่งใช้กับลูกซอง ขนาดจาระบีทาลงไปที่สไลด์ปืนยังไม่ติดขัดเลย

ปืนที่เรามีเปรียบดังเช่นเครื่องดับเพลิง พวกเราภาวนาว่าไม่ต้องใช้มันในสถานะการณ์จริง

แต่ถ้าเราจำเป็นต้องใช้ ต้องใช้อย่างมีประสิทธิภาพสูงสุด
passado
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 15

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2007, 10:51:35 AM »

ผมใช้อยู่หมื่อนกันครับกับแต่กับ 9 มม.นานๆก็เอาออกมายิงที 10 นัดบ้าง 20 นัดบ้างหรือบางทีก็ 1 กล่องแล้วแต่กระเป๋าและโอกาสก็ไม่มีอะไรนะครับมีติข้อเดียวคือกลิ่นหอมดี(wd 40 นะครับ) Smiley
Sr. Member

คะแนน -561

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2007, 11:05:32 AM »

ผมไม่รู้จักน้ำมัน 4 WD ครับ ไม่ทราบว่ามีรูปให้ดูไหมครับ
คงจะหมายถึง WD 40
คงเป็น WD40 ไม่ใช่ 4WD ครับ

น้ำมัน 4WD (น้ำมันขับเคลื่อนสี่ล้อ)โฟรวิลไดส์ อิอิ
                     Smileyขออภัยครับ พิมพ์ผิด ดันพิมพ์ตามภาษาพูดที่ในกลุ่มเรียกกันมันง่ายดีครับ
         เนื่องจากผมเคยได้อ่านข้อความในหนังสือและในเวปบางครั้ง มีข้อมูลเรื่องน้ำมัน 4 WD เมื่อโดนความร้อนจากการเผาไหม้ของดินปืนจะเกิดคราบเหนียวทำให้ปืนติดขัดได้   อยากทราบว่าเป็นจริงหรือไม่  เพราะผมเคยใช้กับ ปืน SPAS 12  ยิงต่อเนื่อง 16 นัดก็ปรกติ
หริอว่าต้องมาก ๆ นัดถึงจะมีปัญหา ใครมีประสบการณ์จริงที่ปืนติดขัดเล่าสู่กันฟังบ้างครับ  หรือมีข้อมูลจากสถาบันที่เชื่อถือได้ก็ได้ครับ  พอดีผมใช้ 4 WD อยู่ครับเนื่องจากหาซื้อง่าย  (ผมไม่มีผลประโยชน์ใด ๆ กลับน้ำมันยี่ห้อนี้ครับทั้งตรงและแฝง)
                                                                              ขอบคุณครับ
                                                                                  arak

จริง เพราะพวกนี้มีคุณสมบัติไล่ความชื้น และชำระล้างมากกว่าคุณสมบัติทางด้านการหล่อลื่น.......ในการยิงปืนส่วนใหญ่ก็ไม่ได้ยิงเยอะเหมือนการทดสอบของเมืองนอก เลยไม่ค่อยมัปัญหา ประเภทยิงกล่องสองกล่องแล้วล้าง

เรื่องคราบไหม้จากการเสียดสี  ลองเอาน้ำมันไปหล่อลื่นแกนพัดลม  จะเห็นผลดีกว่า  เพื่อนเคยเอา WD 40 ไปใส่พัดลม ทั้งเสียงเอียดอ๊าดและกลิ่นเหม็น พอมาเปลี่ยนเป็น เบครฟรี กลับลื่น ไม่มีเสียงไม่มีกลิ่นไหม้
ทดลองเอา WD40 ใส่ช้อนแล้วเผาไฟดูซิครับว่าเป็นคราบจริงไม๊  

แต่ผมใช้อยู่ก็ไม่เห็นเป็นไรนี้ครับ  ยิ่งใช้กับลูกซอง ขนาดจาระบีทาลงไปที่สไลด์ปืนยังไม่ติดขัดเลย
                       ไหว้ ขอบคุณครับ เป็นอย่างที่สงสัยจริง ๆ ว่าพอใช้ได้  เพราะถ้าไม่ได้ยิงต่อเนื่อง และหล่อลื่นด้วยน้ำมันหล่อลื่นโดยเฉพาะ
ก็ไม่น่ามีปัญหา  (ผมใช้เพราะหาซื้อง่ายราคาเหมาะสม)
                                                                             araki
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 21, 2007, 11:15:09 AM โดย araki » บันทึกการเข้า

"อำนาจ"
at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2007, 11:15:37 AM »

ผมเองเคยลอง ตอนที่สมัย น้ำมันตัวนี้เข้ามาใหม่ๆ และลูกซ้อมยังไม่แพงเท่าทุกวันนี้ ยิงด้วยเทารัส92 กระสุนซ้อม บุลเล็ท150นัด กระสุนจริง นาโต้50นัด ไม่เห็นมีอาการติดขัด นะครับ ถอดออกมาล้างน้ำมันก็ไม่แห้ง ผมว่าในการยิงระดับปรกติ คิดว่าไม่น่ามีปัญหาอ่ะไรครับ
Sr. Member

คะแนน -561

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2007, 11:19:48 AM »

ผมว่ามันทำให้ชิ้นส่วนแห้งผาก ผมใช้ Breakfree อย่าใส่จนท่วมนะครับ
กระบอกนี้ไม่ใช่SPAS 12นะครับ
http://www.youtube.com/watch?v=hhstuvzMiB0&mode=related&search=

SPAS 12เป็นปืนลูกซองออโตครับ เป็นปืนของอิตาลี่
อันนี้ครับSPAS 12
http://www.youtube.com/watch?v=b1GypaqVGTw&feature=related

ไหว้ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 21, 2007, 11:31:46 AM โดย araki » บันทึกการเข้า

"อำนาจ"
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์