เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 14, 2024, 09:43:53 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำมัน WD 40 เป็นคราบเหนียวทำให้ปืนติดขัดจริงหรือไม่ (ขอบคุณทุกความเห็นครับ)  (อ่าน 6268 ครั้ง)
KCharng
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2007, 11:20:23 AM »

Smiley ขอบคุณครับ ถึงว่าตอนใช้พี่ๆแนะนำให้ใช้คู่กับ SuperLube ทาหลังล้างเสร็จตามจุดเสียดสีต่างๆ

เนื่องจากผมเคยได้อ่านข้อความในหนังสือและในเวปบางครั้ง มีข้อมูลเรื่องน้ำมัน 4 WD เมื่อโดนความร้อนจากการเผาไหม้ของดินปืนจะเกิดคราบเหนียวทำให้ปืนติดขัดได้   อยากทราบว่าเป็นจริงหรือไม่  เพราะผมเคยใช้กับ ปืน SPAS 12  ยิงต่อเนื่อง 16 นัดก็ปรกติ
หริอว่าต้องมาก ๆ นัดถึงจะมีปัญหา ใครมีประสบการณ์จริงที่ปืนติดขัดเล่าสู่กันฟังบ้างครับ  หรือมีข้อมูลจากสถาบันที่เชื่อถือได้ก็ได้ครับ  พอดีผมใช้ 4 WD อยู่ครับเนื่องจากหาซื้อง่าย  (ผมไม่มีผลประโยชน์ใด ๆ กลับน้ำมันยี่ห้อนี้ครับทั้งตรงและแฝง)
                                                                              ขอบคุณครับ
                                                                                  arak

จริง เพราะพวกนี้มีคุณสมบัติไล่ความชื้น และชำระล้างมากกว่าคุณสมบัติทางด้านการหล่อลื่น.......ในการยิงปืนส่วนใหญ่ก็ไม่ได้ยิงเยอะเหมือนการทดสอบของเมืองนอก เลยไม่ค่อยมัปัญหา ประเภทยิงกล่องสองกล่องแล้วล้าง

เรื่องคราบไหม้จากการเสียดสี  ลองเอาน้ำมันไปหล่อลื่นแกนพัดลม  จะเห็นผลดีกว่า  เพื่อนเคยเอา WD 40 ไปใส่พัดลม ทั้งเสียงเอียดอ๊าดและกลิ่นเหม็น พอมาเปลี่ยนเป็น เบครฟรี กลับลื่น ไม่มีเสียงไม่มีกลิ่นไหม้
Panya_k
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 13

« ตอบ #16 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2007, 11:25:08 AM »

....ผมใช้อยู่ครับ  ยิงต่อเนื่องครั้งละ 100 นัด ไม่เคยมีปัญหาอะไร....
ออด
Hero Member

คะแนน 17

« ตอบ #17 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2007, 11:26:12 AM »

ยิงเยอะ ๆ มาก ๆ เป็นพันนัดมั่งครับถึงจะเกิด เพราะยิงมาก ๆ ไม่ล้างสักที เขม่ามันก็มากตามเป็นเรื่องปกติอยู่แล้ว

"..รักปืน ชอบปืน หมั่นฝึกซ้อมและดูแลรักษาให้ดี.."
                    "..มีปืน ต้องมีสติ.."
peace@
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2007, 11:46:51 AM »

ผมก็ใช้อยู่เหมือนกันครับ  ไม่เคยเจอปัญหา  เยี่ยม
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #19 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2007, 12:05:47 PM »

ผมก็ใช้อยู่เหมือนกันครับ  ไม่เคยเจอปัญหา  เยี่ยม
   ผมก็ใช้อยู่ยังไม่เจอปัญหาเช่นกันครับ...
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #20 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2007, 12:24:56 PM »

เรื่องคราบไหม้จากการเสียดสี  ลองเอาน้ำมันไปหล่อลื่นแกนพัดลม  จะเห็นผลดีกว่า  เพื่อนเคยเอา WD 40 ไปใส่พัดลม ทั้งเสียงเอียดอ๊าดและกลิ่นเหม็น พอมาเปลี่ยนเป็น เบครฟรี กลับลื่น ไม่มีเสียงไม่มีกลิ่นไหม้

...เป็นจริงตาม คุณโทน 73 ว่าไว้ครับ..ผมลองมาแล้ว พัดลมที่บ้านใช้ไปนาน ๆ จะฝืด เปิดไม่ค่อยอยากหมุน แรก ๆ ใช้ WD40 ฉีดเข้าไปในแกน ใช้ได้ไม่นานก็ฝืดอีก พร้อมกับมีคราบเหนียว ๆ ดำ ๆ เยิ้มออกมา...เลยลองเปลี่ยนเป็นเบรคฟรีหยอดไปแทน..ใช้ได้ดีจนถึงทุกวันนี้ครับ..Wink

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
แมวบ้า(น)
Sky is the limit, so do with it what you can
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 84

เช้าไดร์ฟ บ่ายชิพท์ เย็นพัตท์ สักวันเราจะเป็นโปร

« ตอบ #21 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2007, 02:06:52 PM »

WD40 Sonax Cito ผมเข้าใจว่าจุดประสงค์ของน้ำมันเค้าเน้นไว้ใช้สำหรับล้างคราบสกปรกน๊ะครับ ไม่ได้เน้นไว้เพื่อหล่อลื่น แต่จะเอาไว้หล่อลื่นก็ได้แต่ไม่ดีเท่าน้ำมันหล่อลื่นโดยเฉพาะหละครับ ใช้แบบที่พี่เค้าแนะนำน่าจะดีสุดครับ ส่วนตัวผมใช้ remoil ครับ(เห็นว่ามันมี teflon ด้วยน่าจะลื่นดี  Grin )

CrazyCat CrazyGlock CrazyDog ^v^
แมว 084-128-9257

V for Vendetta
M193-รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 80

« ตอบ #22 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2007, 02:31:19 PM »

ผมใช้ WD40 ล้างเขม่า...BRAKE FREE เขย่าก่อนแล้วทาหมาดๆที่ผิวปืน..หยอดนิดหน่อยตามร่องสไลด์(หลังจากเช็ด WD40 จนหมด)
leklek
Jr. Member
**

คะแนน 9

« ตอบ #23 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2007, 03:32:18 PM »

ผมใช้อยู่เป็นประจำครับ  ไม่มีปัญหาอะไร  แต่ถ้าเป็น sonax ทิ้งไว้สักพักผิวปืนจะแห้งครับ
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #24 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2007, 04:11:08 PM »

ผมใช้ MILITEC-1 ตัวนี้หล่อลื่นปืนครับ...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 21, 2007, 04:13:45 PM โดย ~น า จ า~ » บันทึกการเข้า

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
uthen
คนเราเกิดมาล้วนย่อมแตกต่าง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 20

« ตอบ #25 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2007, 04:45:35 PM »

น้ำมัน WD40 ฉีดเพื่อไล่ความชื้น ป้องกันสนิม และ หล่อลื่นไปในตัวครับ มีสิทธิที่จะเกิดคราบเหนียวได้หรือไม่ ตอบได้ว่ามีครับ เนื่องจาก น้ำมัน WD40 ก็เป็นสารประกอบไฮโดรคาร์บอนประเภทหนึ่ง ซึ่งถ้าเกิดการเผาไหม้ไม่สมบูรณ์ก็จะทำให้เกิดเขม่าซึ่งหากจับตัวก็สามารถที่จะเกิดเป็นคราบเหนียวได้ ซึ่งปกติแล้วกระสุนปืนที่เรายิงก็เผาไหม้ไม่สมบูรณ์จะมีคราบเขม่าเกิดขึ้นอีกทั้งยังมีคราบตะกั่วติดค้างอยู่ในลำกล้องซึ่งทำให้เกิดการติดขัดของปืนในกรณีที่ยิงเป็นจำนวนมากเท่านั้น ซึ่งปกติแล้วตามคำแนะนำ ก่อนการยิงปืนทุกครั้งควรเช็ดลำกล้องให้แห้งที่สุดครับ เพราะน้ำมันในลำกล้องมีผลต่อแรงดันในลำกล้อง หากฉีดทิ้งไว้แล้วไม่เช็ดออกก่อนยิง อาจทำให้ลำกล้องระบเด หรือเกิดคราบเขม่าเหนียวๆได้ง่ายครับ ซึ่งโอกาสที่จะเกิดจริงนั้น ค่อนข้างเป็นไปได้ยากครับ เพราะเท่าที่เคยยิงมายังไม่เคยเจอเหตุการร์ที่ว่านี้เลย และปัจจุบันยังคงใช้ WD40 ในการล้างและหล่อลื่นปืนเป็นประจำครับ
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #26 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2007, 04:53:40 PM »

ผมใช้ MILITEC-1 ตัวนี้หล่อลื่นปืนครับ...

เคยขอรุ่นพี่มาใช้ หยดใส่มีดพับ  ลื่นขึ้นจริงๆ  เยี่ยม

....ตามล่า...อีตอแหล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #27 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2007, 05:04:22 PM »

เคยขอรุ่นพี่มาใช้ หยดใส่มีดพับ  ลื่นขึ้นจริงๆ  เยี่ยม

เห็นโฆษณา "น้ำมันอวกาศ" อิอิ... คิก คิก
ใช้ดีกว่ายี่ห้ออื่นๆ ที่เคยใช้มาครับ...
ราคาเมืองไทย ขวดจิ๊ดเดียวแพงหน่อยนะครับ Grin

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
HIM
Full Member

คะแนน 16

« ตอบ #28 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2007, 06:06:35 PM »

หาซื้อได้ที่ไหนครับพี่นาจา...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #29 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2007, 09:25:08 PM »

หาซื้อได้ที่ไหนครับพี่นาจา...

หลังวังมีที่ร้านสิงห์ทองฯครับ
แต่จะเป็นขวดเล็ก...เหมาะติดกระเป๋าปืนครับ

หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์