เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 14, 2024, 07:25:42 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนสวมทะเบียนหรือไม่ครับ  (อ่าน 1794 ครั้ง)
telekbook - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1124

« เมื่อ: ธันวาคม 26, 2007, 11:01:06 AM »

เพื่อนผมซื้อปืน  ขนาด 9 มม.  ต่อจากตำรวจ  เป็นปืนโครงการฯกระทรวงมหาดไทย  ใบอนุญาติออกจาก จ.กำแพงเพชร  เลขหมายประปืน 11751XX  เลขทะเบียน กท. 391399XX  ผมดูที่ตัวปืนมีแต่เลขหมายประจำปืน  แต่ไม่มีเลขทะเบียน  อย่างนี้แสดงว่าปืนโดนสวมทะเบียนมาหรือไม่ครับ
JJ-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 386

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2007, 11:12:48 AM »

เท่าที่เคยเห็นมา ปืนสวัสดิการปี 39 หลายๆ กระบอก ไ
ม่ได้ตอกเลขหรือแกะเลขทะเบียนปืนมาครับ
(นี่เป็นที่ผมเห็นมานะครับ)
ยังงัยลองดูพี่ๆ มาตอบอีกครั้งครับ
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2007, 11:54:30 AM »

ถ้าเลขประจำปืนยังเป็นเลขเดิมไม่มีรอยแกะใหม่ ก็ไม่ได้สวมทะเบียน แต่เป็นความสะเพร่าของเจ้าของปืนและนายทะเบียน

ตามหลักเครื่องหมายเลขทะเบียน ต้องเป็นหน้าที่ของนายทะเบียนจะทำตรา  ซึ่งกองทะเบียนกรุงเทพจะทำเอง  แต่ส่วนต่างจังหวัด มักจะอนุโลมไปแกะตรากันเอง แล้วมาให้นายทะเบียนตรวจสอบ 

ถ้าเป็นยุคเก่ามากๆ นายทะเบียนจะแกะตราเอง แต่ขี้เหร่ ตัวอักษรโย้ไม่สวย  เพราะเป็นการจารด้วยเหล็กจาร ไม่มีเลขตอกเป็นของหลวงโดยเฉพาะ   ประกอบกับฝีมือนายทะเบียนเคยจับแต่ปากกาหมึกซึม ไม่เคยจับปากกาจับเหล็ก  Tongue  ต่อมา ทั้งเจ้าของปืนก็กลัวปืนตนเองจะไม่สวย  เจ้าหน้าที่เองก็ไม่ชำนาญทำไม่ค่อยเป็น  จึงมีการผ่อนผันให้ ไปตอกเลขกับช่างเหล็ก ช่างปืนโดยเฉพาะ  แล้วก็ค่อยเอาปืนมา ให้ตรวจสอบอีกครั้ง  (เข้าใจว่าปืน จขกท. ไม่ผ่านการตรวจสอบอีกครั้ง แต่ ลัดคิว ออกเอกสารให้ก่อนเลย)

ในกรณีปืนสวัสดิการ มีหลายครั้งที่เจ้าของปืน ไม่อยากไปแกะเลข หรือรอไปแกะกับช่างฝีมือให้สวยๆภายหลัง  และนายทะเบียนก็ไม่ได้กวดขันตรงจุดนั้น ผ่อนผันไป.........โดยเข้าใจว่าเจ้าของปืนจะไปแกะเลขเองภายหลัง   ....   จึงออกเอกสารใบ ป 4ให้ 

กรณีเดียวกัน หากเป็นเลขทะเบียน กท.  จะมีปัญหาเรื่องการตรวจสภาพปืนแน่  เพราะกองทะเบียนกรุงเทพฯรับผิดชอบการทำเครื่องหมายเองมาหลายสิบปีแล้ว

....ตามล่า...อีตอแหล
nuy_rc 3D Extreme
คุดไห่เลิ้ก..ก๊นไห่เถิง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 65

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2007, 12:20:51 PM »

เคยเห็น 686-4 สวัสดิการตำรวจปี 3X จำไม่ได้  ไม่มีเลขทะเบียนมีแต่เลขปืนครับ  ใน ป4. ระบุหมายเลขปืน-เลขทะเบียนถูกต้อง แต่ไม่มีเลขทะเบียนที่ตัวปืน  สอบถามเจ้าของได้ความว่าตอนนั้นท้องที่ ๆ ออก ป4.แจ้งว่าให้ไปตีเลขทะเบียนเองตามเลขทะเบียนที่ออกให้ใน ป4.  แต่เจ้าตัวละเลยไม่นำไปตีเลขทะเบียนจนปัจจุบันอยากขายปืนกระบอกนี้ขึ้นมา  จึงต้องนำปืนไปแจ้งที่ท้องที่ ๆ ออก ป4. ให้เพื่อขอนำปืนไปตีเลขทะเบียน
กงไกรลาศ
Full Member

คะแนน 54

ดื่มนมสด ชมบรรยากาศริมน้ำน่าน

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2007, 12:30:01 PM »

ของผมตัวนี้ก็ยังไม่ได้ตอกเหมือนกันครับ โครงการปี38ครับ
ถามต่อหน่อยว่า ปี38 นี่ ตอกหรือแกะดีครับ จะได้จัดการให้ถูกต้องครับผม
วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2007, 12:33:39 PM »

แกะเอาสวยกว่าครับ ตอกแล้วเยิน Grin

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
thewan
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2007, 12:47:03 PM »

รุ่นนี้แบบเดิมเค้าทำอย่างไรก็น่าจะทำแบบนั้นนะครับ มันดูเดิมๆดี  Cheesy

ใช้ปัญญา ไม่ใช้ความรุนแรง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1124

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2007, 12:53:38 PM »

ขอบคุณทุกท่านครับ  แสดงว่าเราสามารถแกะหรือตอกเลขทะเบียนเองใช่หรือไม่ครับ
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2007, 12:54:27 PM »

ถ้าคิดจะทำให้เนียน เพื่อจะได้เหมือนเพื่อนร่วมรุ่นสวัสดิการ  ลองสืบดูสิครับ ว่าท้องที่เจ้าของปืนเดิมนั้น มีร้านซ่อมปืนที่ไหนบ้าง  แล้วไปตามถามที่ร้าน ว่า รุ่นนั้นๆ ใช้การตอกเลข หรือ แกะเลข

....ตามล่า...อีตอแหล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1124

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2007, 04:10:55 PM »

ขอบคุณ  คุณโทน73  ครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์