เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 20, 2024, 12:51:08 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 ... 11
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอคำแนะนำกล้อง DSLR สำหรับมือใหม่ครับ  (อ่าน 28848 ครั้ง)
จินตา <Jinta>
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 89

« เมื่อ: ธันวาคม 29, 2007, 12:28:13 PM »

เนื่องจากกล้องปัจจุบันรุ่นกดอย่างเดียว (Sony DSC-P8) อยู่สภาพร่อแร่หลังจากส่งซ่อมมาแล้ว ๓ ครั้งเนื่องจากได้กินน้ำฝน กินฝุ่น กินทราย เกินพอดีในระหว่างเดินชมธรรมชาติในป่า... เลยคิดว่าจะซื้อกล้องใหม่ครับ... ก็เลยคิดไปไกลว่าจะซื้อเป็นตัวโต(ไม่มาก)แนว DSLR มาลองครับ...

จุดประสงค์เพื่อถ่ายภาพธรรมชาติ พรรณไม้ในป่า พระอาทิตย์ ภูเขา และ บุคคลระหว่างเดินทางท่องเที่ยว... (จะดูแลให้ดีขึ้น ไม่ให้กินน้ำ กินทรายเช่นที่เคยเกิดขึ้น  ตกใจหน้าซีด )

งบประมาณกล้องและเลนส์ ควรจะอยู่ที่ประมาณไม่เกิน ๓๐๐๐๐ บาท... ขอคำแนะนำเรื่องเลนส์ด้วยนะครับ... ไม่รู้จะมีแบบเลนส์เดียวเที่ยวทั่วไทยได้เลยไหมครับ... ซื้อเพิ่มก็ได้ครับ (เพิ่มเลนส์อีก ๑๐๐๐๐ บาท  อ๋อย  ตกใจหน้าซีด ) ตอนนี้มือใหม่ไม่อยากแบกอุปกรณ์หลายชิ้น... และที่สำคัญคือไม่อยากให้เกินกำลังทรัพย์ตัวเอง  เศร้า ตกใจหน้าซีด

ยังไม่มียี่ห้อในใจครับ... มีเพื่อนใช้ Nikon ๓ คน ซึ่งเพิ่งจะหัดถ่ายรูป ก็แนะนำให้ซื้อ Nikon เพราะบอกว่าเอาเลนส์มาแลกเปลี่ยนกันใช้ได้... คุณพ่อมีกล้อง SLR ของ Nikon อยู่ แต่ไม่ทราบว่าจะเอาเลนส์มาใช้ร่วมกันได้ไหม... ที่เริ่มหาอ่านดูก็มี Nikon Canon Olympus แล้วก็ Sony

ที่ได้ลองอ่านความเห็นก่อนหน้านี้ในบอร์ดแล้ว แต่ขอรบกวนถามใหม่ครับเพราะได้ผ่านเวลาไปพอสมควรแล้ว... เผื่อจะมีอุปกรณ์ใหม่เพิ่มขึ้นหรือมีประสบประการณ์ใหม่ๆมาชี้แนะครับ...

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=43119.30

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=28637.0

ขอบคุณครับ  Grin Grin Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 29, 2007, 01:14:25 PM โดย จินตา <Jinta> » บันทึกการเข้า
rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2007, 12:33:28 PM »

ลุยแล้ว ที่กระทู้น้องมีน เดี๋ยวค่อยต่อนะ คุณจินตา
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2007, 12:39:37 PM »

กรณีที่งบประมาณไม่เกิน 30,000.- บาท ตามที่ post

24,800.-  บาท  พร้อมเลนส์  AF-S18-55 KIT

ลอง click ที่กล้องซิครับ

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 29, 2007, 01:18:43 PM โดย 51 » บันทึกการเข้า
จินตา <Jinta>
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 89

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2007, 01:11:19 PM »

ขออนุญาตนำความเห็นของพี่ Rockguns ที่กรุณาตอบไว้ที่อีกกระทู้มาแปะไว้ที่นี่ด้วยนะครับ...

เมื่อเป็นฟิล์ม ผมเลือกนิคอนคุณภาพเลนส์เป็นรองอยู่ก็แต่ของเยอรมัน  ปุ่มต่างที่อยู่บนตัวบอดี้ควบคุมได้ง่ายกว่า แต่เดี๋ยวนี้ CANON ขายดีกว่าผมเพิ่งเปลี่ยนใจที่ต้องใช้ดิจิทอลได้แค่เดือนเดียว ต้องการลงภาพในคอมฯ  ก็เลยใช้กล้องป็อกแป็กของ CANON

ไปดูกล้อง SLR ทั้งสองยี่ห้อผลคือ บอดี้นิคอนทำในไทย เลนส์ยังทำในญี่ปุ่น ส่วนแคนนอนยังส่งมาจากญี่ปุ่น ราคาทั้งคู่ใกล้เคียงกันเมื่อเทียบรุ่นเท่าหลายคนว่าแคนนอนเหนือกว่า ผมว่าพอๆกันต้องไปดูที่ชุดเลนส์แพงพอๆกันอีก  เลยไปดูที่ระยะของเลนส์ไปถูกใจที่นิคอน D80 ที่มีเลนส์ชุดคิทติดมาเป็นระยะ18-135 มม. ครอบคลุมภาพมุมกว้างถึง18มม.สามารถใช้เป็นซูม PORTRAIT ได้เหมาะเจาะ ขาดแต่เลนส์เทเลฯที่ถ่ายได้ไกลอย่าง200 มม.ที่เราไม่ค่อยใช่ไปแอบถ่ายใคร ที่ชอบใจมากคือสามารถใช้เลนส์เก่าที่ใช้กับฟิล์มได้ แต่ต้องตั้งแบบ MANUALใช้ AUTO ไม่ได้ ควบคุมด้วยมือเหมาะกับมือเก่าแก่แบบผม

แบบตัวเดียวเลนส์เดียวเที่ยวทั่วไทย ขี้เกียจแบกหนัก ราคาตัวนี้อยู่ที่ 41,000 บาท เทียบรุ่นกับแคนนอนก็ 40 D ราคาก็ไม่ต่างกัน แต่แคนนอนพวกเราหลายคนเล่น มีเลนส์แพงๆ ขอยืมกันเล่นได้ แต่ใครจะให้ยืมล่ะเหมือนปืน

กล้อง DSLR มีอายุการใช้งานสั้นกว่า ของเก่าๆ ม่านชัตเตอร์มีอายุที่ 50,000 ภาพ ถ้ารุ่นโปร มีอายุงานที่ 100,000 ภาพ ต้องเปลี่ยนม่านชัตเตอร์ มีคนคิดว่ากล้องพังก่อนเปลี่ยนม่านชัตเตอร์ อย่าลืมนะว่ากล้องดิจิทอลสามารถลบภาพได้ถ้าไม่ชอบภาพ กดกันเพลิน แต่ราคาที่เปลี่ยนกันก็ 3,000 บาท กดกันเพลินเลยหมดอายุ ข้อนี้ไม่ต้องคิดราคาไม่แพง อาจจะเก่งก่อนที่จะพังก็คงเปลี่ยนเป็นรุ่นโปรแล้ว   

คุณจินตาชอบเดินป่าก็มีสองเหตุผลใหญ่ที่ใช้คือ ภาพโคลสอัพกับถ่ายสัตว์ระยะไกล ก็ลองคิดดูนะ แต่ในชีวิตประจำวันที่ใช้ก็มีมากกว่า สงสัยอะไรถามครับ

ขอบคุณมากครับพี่...  ไหว้
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2007, 01:17:24 PM »

เปรียบเทียบกล้องดิจิตอล

click ที่ "เปรียบเทียบฯ" ได้ครับ
สำหรับกรณีเปรียบเทียบต่างยี่ห้อกัน ในทางเทคนิค

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น....

51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2007, 01:37:32 PM »

การเลือกกล้องตามความเห็นของผมคนเดียว ผมเห็นว่า...
ก่อนอื่น ต้องถามตนเองก่อนว่า....จะใช้อะไรเป็นตัวตั้ง งบประมาณหรือสมรรถภาพการตอบสนองของกล้อง

ถ้าใช้งบประมาณเป็นตัวตั้ง.....
ก็ต้องดูที่ งบประมาณ ก่อนอื่น มีกล้องแล้ว เหลือเงินซื้อเลนส์พอหรือไม่
ซื้อแฟลช ซื้อขาตั้ง อุปกรณ์เสริม เช่น filter หรือ case พอหรือไม่
เพราะ...อุปกรณ์เสริม นี้ จำเป็นมาก ในการบันทึกภาพที่หลากหลายลักษณะเหตุการณ์

เรื่องอุปนิสัยในการใช้กล้อง หรือเรื่องเทคนิคของกล้องต้องรองลงมาจากงบประมาณ

อุปนิสัยในการใช้กล้องต้องมาดูเอง ครับ
ว่า ชอบไปบันทึกภาพคนเดียวหรือไปเป็นกลุ่ม
หรือกลุ่มเพื่อนของเรา มีความเอื้อเฟื้ออุปกรณ์กันแค่ไหน

เทคนิคของกล้อง....
หากว่า  ด้อย....ไปนิดนึง....แต่สามารถเสริมได้ด้วย software จาก PC
ก็ไม่ถือว่า....เป็นเรื่องที่ต้องกังวลมากนัก

การเลือกที่ไม่สับสน
ต้องกำหนดตัวแปรในการเลือกที่เรียงความสำคัญจากน้อยไปหามาก...
ลดได้ลด เพิ่มได้เพิ่ม จะเพิ่มทางเทคนิคหรืออุปกรณ์เสริม
ต้องกำหนดไว้ให้ดี ครับ

กรณีนี้..ผมมองไปที่ งบประมาณ ก่อนอื่น
เนื่องมาจาก....โจทย์ที่ตั้งไว้ ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 29, 2007, 01:41:33 PM โดย 51 » บันทึกการเข้า
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2007, 01:50:34 PM »

ตัวแปรที่ผมกำหนดในการเลือก...
คือสิ่งที่อยู่ในตัวเรา...เราควบคุมได้ เราเสริมได้ ครับ
ได้แก่ งบประมาณ จุดด้อยและเด่นในเรื่องเทคนิค อุปนิสัยในการบันทึกภาพของเราและกลุ่มเพื่อน

ต้องดูก่อนว่า อุปนิสัยในการบันทึกภาพเรามักใช้ลูกเล่นจากกล้องแค่ไหน
เราใช้ลูกเล่นจากกล้องมากกว่าหรือจาก PC มากกว่า

อุปกรณ์เสริม ซึ่งเกิดจากเงินที่เหลือ   เมื่อได้ซื้อกล้องและเลนส์แล้ว
จะช่วยเราได้มากกว่าจุดเด่นทางเทคนิคของกล้อง หรือไม่
หรือจุดเด่นช่วยเราได้มากกว่าอุปกรณ์เสริม....

วิธีซื้อ...เราสามารถซื้อ body อย่างเดียวได้หรือไม่
แยกซื้อเลนส์ ซื้อแฟลชได้หรือไม่
จ่ายสด ผ่อน....หรือไม่

วิธีซื้อ   ก็...เป็นสิ่งหนึ่งที่เกิดเป็นตัวแปร ในการเลือกโดยที่เราไม่รู้ตัว ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 29, 2007, 02:01:41 PM โดย 51 » บันทึกการเข้า
Ramsjai
^ป้าแรมส์ใจดี^
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1075

"ชีวิตมีคนที่เกลียดไม่กี่คน ที่เหลือรำคาญ"

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2007, 01:54:41 PM »

ปกติใช้แต่กล้อง SLR ธรรมดา

กำลังหาข้อมูล DSLR  เหมือนกัน  Grin

และงบประมาณเป็นตัวแปรสำคัญค่ะ

ถ้าเป็นความทรงจำที่มีค่าล่ะก็..ห้ามลืมเด็ดขาด เพราะคนตายจะมีชีวิตอยู่ในความทรงจำของเราเท่านั้น..
rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2007, 02:03:09 PM »

สิ่งที่ต้องคำนึงถึงคือเลนส์ เป็นเรื่องใหญ่แพงมากๆ  เรื่องบอดี้เป็นเรื่องรองลงมา บอดี้ต้องเปลี่ยนเลนส์ได้ทุกอย่าง การทำงานของกล้องก็เป็นไปตามปรกติ กล้องเดี๋ยวนี้ใช้ง่าย โดยเฉพาะเลนส์มีเรื่องของ ระบบไฟฟ้าเข้ามาเกี่ยวข้องเยอะมากอันนี้เป็นจุดอ่อน อายุสั้น ราคาตก  หลายคนเรียกว่าตกรุ่น นักถ่ายภาพต้องคิดด้วยตัวเอง รังสรรค์งานด้วย ART  ซื้อกล้องต้องไม่ค่อยได้เปลี่ยนบ่อย
             การถ่ายภาพสำคัญอยู่ที่คนถ่ายภาพจัดองค์ประกอบภาพให้สวยสะดุดตา งดงามแปลกตา  ภาพที่เห็นปรกติกันทั่วไปกล้องราคาสี่ห้าพันก็ทำได้ คนทั่วไปยังคิดที่จะถ่ายเป็น แต่ตาหนุ่มลองเล่นกับกล้องป็อกแป็กมาแล้ว ต้องลองถ่ายในสิ่งที่คนอื่นทั่วไปยังทำไม่ได้ การเป็นนักท่องเที่ยวถ่ายภาพบางครั้งจำเป็นต้องเอาอุปกรณที่จำเป็นที่สุด น้อยที่สุด บางทีอุปกรณ์ยังชีพยังต้องมีพ่วงไปด้วย

อุปกรณ์เสริมบางชนิดก็ไม่จำเป็นมาก ราคาก็ไม่ได้แพงกว่าเลนส์ ค่อยๆซื้อเสริมง่ายๆ

สงสัยต้องมีการ Present งาน Art ทางการถ่ายภาพอีกแล้วเรื่ององค์ประกอบของศิลป์ มันไม่เคยมีเทคโนโลยี่อิเล็คโทรนิคทำได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 29, 2007, 02:17:18 PM โดย rockguns » บันทึกการเข้า
บาร์ท รักในหลวง
หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

Mountain Man

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2007, 02:03:44 PM »

ทีแรกว่าจะเชียร์แคนอน เพราะผมไม่ชอบฟูจิครับ (อิอิอิ ล้อเล่นนะพี่โอม 555)

แต่พอเห็นว่ากล้องตัวเก่าก็ Nikon เพื่อนๆก็ใช้ Nikon งั้นก็เชียร์ Nikon อีกแรงครับ จะได้แลกเปลี่ยนเลนส์กันใช้ได้เวลาออกทริปด้วยกันครับ Cheesy

ส่วนเรื่องเลนส์ จะใช้กันได้มั้ย อันนี้ไม่ค่อยแน่ใจ แต่ว่ากล้อง Nikon จะมีข้อแตกต่างที่ว่า กล้องรุ่นตัวเล็กๆอย่าง D40 หรือ D40x จะไม่มีมอเตอร์สำหรับ Auto focus ที่ตัวกล้อง ถ้าจะใช้ระบบ Auto focus พี่ต้องซื้อเลนส์ที่เป็น AF-s DX (หรืออะไรประมาณนี้ ไม่แน่ใจอีกที แหะๆ - เป็นเลนส์ที่มีมอเตอร์โฟกัสในตัวเลนส์) ถึงจะ Auto focus ได้ ไม่งั้นก็ต้องโฟกัสมือกันเหนื่อยหน่อยครับ Wink แต่ถ้ากล้องรุ่นใหญ่อย่าง D80 จะมีมอเตอร์โฟกัสที่เลนส์เมาท์(ที่ตัวกล้อง) ไม่ว่าจะใส่เลนส์อะไรเข้าไปก็ Auto focus ได้หมดครับ Grin

D80 ราคาคงสูงกว่า D40X ไม่เท่าไร (ไม่ใช่ D40 นะครับ เพราะตัวนี้แค่ 6 Mega pixel สองตัวนั้น 10 Mega Pixel) ถ้าไม่แพงกว่ากันมาก D80 ก็เป็นตัวเลือกที่น่าสนใจครับ ผมก็ชอบ D80 ครับ หลงรัก

ซื้อแล้วระวังจะโดนเลนส์ แฟลช ฟิลเตอร์ กริ๊ป และอีกไม่รู้จบจะตามมาแบบผมนะครับ กิ๊วก๊าว

51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2007, 02:10:38 PM »

ถ้าชอบบันทึกภาพทิวทัศน์ หาเงินใช้บ้างจากงานแต่ง งานบวช
ก็ควรจะเลือกเลนส์ zoom มุมกว้างไว้ก่อน แล้วตามด้วยแฟลชดี ๆ ซักตัว

จากนั้น ซักห้าหกเดือน ค่อยหาเลนส์ zoom tele เพิ่ม
หรือหา Macro เพิ่มก็ได้...ครับ

filter ควรให้ความสำคัญกับเลนส์มุมกว้างไว้ก่อน
แล้วค่อยมาเติมสีใน PC ก็ได้ครับ กรณี zoom ภาพแล้วปรับแต่ง

ด้วยงบประมาณที่จำกัดของผมเอง...
ผมคงไม่วิ่งตามความล้ำยุคของเทคโนโลยี่...หรอกครับ
แต่จะมองไปที่ hardware ที่ภาพต้องวิ่งผ่านหรือสัมผัสมากกว่า
เช่น  เลนส์หรือความละเอียดในการบันทึกภาพของกล้อง
ความเร็วในการหา focus เป็นต้น....

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 29, 2007, 02:26:12 PM โดย 51 » บันทึกการเข้า
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2007, 02:13:24 PM »

คริ คริ น้องบาร์ทจ๋า...
ยังไง ๆ ผมก็ต้อง cheer FUJI ซิจ๊ะ
เพราะ....มีดิต๊อนอยู่ตัวเดียว....เป็นแค่ F-10 Compact ด้วยต่างหาก คริ คริ

rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2007, 02:30:45 PM »

ทีแรกว่าจะเชียร์แคนอน เพราะผมไม่ชอบฟูจิครับ (อิอิอิ ล้อเล่นนะพี่โอม 555)

แต่พอเห็นว่ากล้องตัวเก่าก็ Nikon เพื่อนๆก็ใช้ Nikon งั้นก็เชียร์ Nikon อีกแรงครับ จะได้แลกเปลี่ยนเลนส์กันใช้ได้เวลาออกทริปด้วยกันครับ Cheesy

ส่วนเรื่องเลนส์ จะใช้กันได้มั้ย อันนี้ไม่ค่อยแน่ใจ แต่ว่ากล้อง Nikon จะมีข้อแตกต่างที่ว่า กล้องรุ่นตัวเล็กๆอย่าง D40 หรือ D40x จะไม่มีมอเตอร์สำหรับ Auto focus ที่ตัวกล้อง ถ้าจะใช้ระบบ Auto focus พี่ต้องซื้อเลนส์ที่เป็น AF-s DX (หรืออะไรประมาณนี้ ไม่แน่ใจอีกที แหะๆ - เป็นเลนส์ที่มีมอเตอร์โฟกัสในตัวเลนส์) ถึงจะ Auto focus ได้ ไม่งั้นก็ต้องโฟกัสมือกันเหนื่อยหน่อยครับ Wink แต่ถ้ากล้องรุ่นใหญ่อย่าง D80 จะมีมอเตอร์โฟกัสที่เลนส์เมาท์(ที่ตัวกล้อง) ไม่ว่าจะใส่เลนส์อะไรเข้าไปก็ Auto focus ได้หมดครับ Grin

D80 ราคาคงสูงกว่า D40X ไม่เท่าไร (ไม่ใช่ D40 นะครับ เพราะตัวนี้แค่ 6 Mega pixel สองตัวนั้น 10 Mega Pixel) ถ้าไม่แพงกว่ากันมาก D80 ก็เป็นตัวเลือกที่น่าสนใจครับ ผมก็ชอบ D80 ครับ หลงรัก

ซื้อแล้วระวังจะโดนเลนส์ แฟลช ฟิลเตอร์ กริ๊ป และอีกไม่รู้จบจะตามมาแบบผมนะครับ กิ๊วก๊าว

ตาบาร์ท NIKON D40X ใช้เลนส์รุ่นเก่าไม่ได้  D80 กลับใช้ได้ วัดแสงได้ ด้วยระบบ MANUAL โฟกัสด้วยมือมีแฟลชในตัว แถมมีรูเสียบแฟลชภายนอกด้วย เอาไว้ถ่ายโคลสอัพดอกไม้ตอนกลางวันให้ BACK GROUND มืดๆได้ด้วย ราคาเมืองไทยแพงกว่าCANON นิดนึง ไม่แยกขายบอดี้ ขายแต่ชุด KIT นี่ซิ 41,000 บาท รับประกันนิคไทยแลนด์ ไม่ยอมขายบอดี้อย่างเดียวซิ ต้องเอาเลนส์ด้วย แพงนะ
บาร์ท รักในหลวง
หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

Mountain Man

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2007, 02:40:46 PM »

ครับพี่ร็อค เท่าที่จำได้ จากที่พี่อารมณ์ดีเคยโพสท์ว่า Nikon ไม่ยอมทิ้งเลนส์เก่า ก็เลยผลิตกล้องมารองรับเลนส์เก่าเพื่อให้ Auto focus ได้ เพราะเลนส์เก่าไม่มีมอเตอร์ในเลนส์ครับ ก็เลยมี D80 ออกมา ตอนหลัง Nikon ยอมตัดใจ ผลิตกล้องที่ไม่มีมอเตอร์ที่เมาท์ แต่ย้ายเอาไปไว้ในเลนส์แทน ก็คือพวก D40, D40X ทำให้บอดี้ของกล้องเล็กลง เอามาแข่งขันกับตลาดน่ะครับ Cheesy

จำผิดพลาดสับสนก็ขออภัย อิอิอิ Grin

ว่าแต่ 41,000 บาทนี่เป็นราคา D80 เหรอครับ ทำไมแพงจัง จำได้ว่าเคยเห็นที่ราคาไม่แพงแล้วนะครับ ราวๆ 2 หมื่นกลางๆ-ปลายๆครับ

rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2007, 02:44:33 PM »

ครับพี่ร็อค เท่าที่จำได้ จากที่พี่อารมณ์ดีเคยโพสท์ว่า Nikon ไม่ยอมทิ้งเลนส์เก่า ก็เลยผลิตกล้องมารองรับเลนส์เก่าเพื่อให้ Auto focus ได้ เพราะเลนส์เก่าไม่มีมอเตอร์ในเลนส์ครับ ก็เลยมี D80 ออกมา ตอนหลัง Nikon ยอมตัดใจ ผลิตกล้องที่ไม่มีมอเตอร์ที่เมาท์ แต่ย้ายเอาไปไว้ในเลนส์แทน ก็คือพวก D40, D40X ทำให้บอดี้ของกล้องเล็กลง เอามาแข่งขันกับตลาดน่ะครับ Cheesy

จำผิดพลาดสับสนก็ขออภัย อิอิอิ Grin

ว่าแต่ 41,000 บาทนี่เป็นราคา D80 เหรอครับ ทำไมแพงจัง จำได้ว่าเคยเห็นที่ราคาไม่แพงแล้วนะครับ ราวๆ 2 หมื่นกลางๆ-ปลายๆครับ

รวมZOOM ระยะ 18-135 มม. คงไม่มี MARCO ราคา 41,000 บาท ออสเตรเลียเท่าไรครับ ตาบาร์ท
หน้า: [1] 2 3 4 ... 11
  พิมพ์