เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 20, 2024, 03:40:19 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 11
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอคำแนะนำกล้อง DSLR สำหรับมือใหม่ครับ  (อ่าน 28909 ครั้ง)
VENDY
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1482

« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2007, 02:55:29 PM »

http://www.shutterphoto.com/

พี่จินตา เข้าไปที่ลิงค์นี้เลยนะคะ มีทั้งมือหนึ่งมือสองเลือกได้ตามต้องการใช้งาน มีภาพวิวสวยๆให้ดูด้วยจาก อ.ประสิทธ์ นักถ่ยภาพธรรมชาติตัวจริงค่ะ   Cheesy
บาร์ท รักในหลวง
หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

Mountain Man

« ตอบ #16 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2007, 02:56:55 PM »

รวมZOOM ระยะ 18-135 มม. คงไม่มี MARCO ราคา 41,000 บาท ออสเตรเลียเท่าไรครับ ตาบาร์ท
ราคานะครับ (เอามาจากร้านเดียวนะครับ)
D80
Body only $1,499.95

with Nikon AFS 18-55mm f3.5-5.6G IF-ED Lens   $1,399.95

Twin Lens Kit: Nikon AFS 18-55mm ED & Nikon AF70-300mm G Lens Kit   $1,599.95

with Nikon AFS 18-135mm f3.5-5.6G IF-ED Lens $1,849.95

คูณอัตราแลกเปลี่ยนแบบง่ายๆก็ 30บาท/AUD$1 ครับ Wink

ราคาอ้างอิงจาก http://www.teds.com.au/www/6/1001102/displayproductcategory/1005803_1___.html ครับ

rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2007, 03:05:40 PM »

รวมZOOM ระยะ 18-135 มม. คงไม่มี MARCO ราคา 41,000 บาท ออสเตรเลียเท่าไรครับ ตาบาร์ท
ราคานะครับ (เอามาจากร้านเดียวนะครับ)
D80
Body only $1,499.95

with Nikon AFS 18-55mm f3.5-5.6G IF-ED Lens   $1,399.95

Twin Lens Kit: Nikon AFS 18-55mm ED & Nikon AF70-300mm G Lens Kit   $1,599.95

with Nikon AFS 18-135mm f3.5-5.6G IF-ED Lens $1,849.95

คูณอัตราแลกเปลี่ยนแบบง่ายๆก็ 30บาท/AUD$1 ครับ Wink

ราคาอ้างอิงจาก http://www.teds.com.au/www/6/1001102/displayproductcategory/1005803_1___.html ครับ

แพงกว่าเมืองไทยนะ  พอดีผมมีเลนส์ เก่า AI ไปลองใส่ดู ใช้ได้ เลนส์ 35-105 มี มาโครด้วย  แล้วที่นี้ผมมีเพื่อนที่มีชุด NIKON F3 มีเลนส์อยู่อีก 2-3 ตัว ขึ้นหิ้งก็เลย ฉลุย ไม่ต้องจ่ายอีกว่าครึ่งแสน แต่ตาบาร์ท ถอยCANON 40D แล้วนี่  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊ากซื้อแล้วก็ใช้เลย ไม่ต้องคิดมากแต่ขอคุยข้ามประเทศเผื่ออยากรู้อะไร แปลกบ้าง ครับ
หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

« ตอบ #18 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2007, 03:11:05 PM »

แพงกว่าเมืองไทยนะ  พอดีผมมีเลนส์ เก่า AI ไปลองใส่ดู ใช้ได้ เลนส์ 35-105 มี มาโครด้วย  แล้วที่นี้ผมมีเพื่อนที่มีชุด NIKON F3 มีเลนส์อยู่อีก 2-3 ตัว ขึ้นหิ้งก็เลย ฉลุย ไม่ต้องจ่ายอีกว่าครึ่งแสน แต่ตาบาร์ท ถอยCANON 40D แล้วนี่  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊ากซื้อแล้วก็ใช้เลย ไม่ต้องคิดมากแต่ขอคุยข้ามประเทศเผื่ออยากรู้อะไร แปลกบ้าง ครับ
ใช่ครับ แพงกว่าครับพี่ แต่ เอ่อ ผมถอย 400D นะครับ ไม่่ใช่ 40D ไม่มีปัญญาถอย 40D ครับ แพงไป หัวเราะร่าน้ำตาริน

จินตา <Jinta>
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 89

« ตอบ #19 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2007, 03:15:08 PM »

ขอบคุณพี่ๆทุกๆท่านครับ... กำลังอ่านๆเก็บข้อมูลจนตาเริ่มลายครับ... Grin Grin Grin เริ่มมีรายการ ผู้ผลิต รุ่นกล้อง ขึ้นมาแล้วดังนี้ครับ...

Canon G9
Olympus E-510
Canon 400D
Nikon D80

นี่คือตัวกล้อง... ส่วนเลนส์... ยังไม่มีความรู้พอเพื่อตัดสินใจครับ... พยายามไม่ให้งบบานปลายครับ...

VENDY
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1482

« ตอบ #20 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2007, 03:19:16 PM »

ขอบคุณพี่ๆทุกๆท่านครับ... กำลังอ่านๆเก็บข้อมูลจนตาเริ่มลายครับ... Grin Grin Grin เริ่มมีรายการ ผู้ผลิต รุ่นกล้อง ขึ้นมาแล้วดังนี้ครับ...

Canon G9
Canon 400D
Nikon D80

นี่คือตัวกล้อง... ส่วนเลนส์... ยังไม่มีความรู้พอเพื่อตัดสินใจครับ... พยายามไม่ให้งบบานปลายครับ...

อยเงที่น้องบาร์ท บอกค่ะ ถ้ามีก๊วนเพื่อนๆใช้นิคอนอยู่ก็น่าจะซื้อนิคอนนะคะ เพราะเราจะได้ลองใช้เลนส์ที่เราชอบหรือแลกเปลี่ยนกันได้   Cheesyวันนี้เชียร์นิคอนแฮะ   Grin
หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

« ตอบ #21 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2007, 03:19:31 PM »

3ตัวหลังนี่เป็น DSLR ส่วนตัวแรกที่ว่ามาเป็นคอมแพ็คนะครับพี่หนุ่ม  Wink

เชียร์ 400D มาใช้เป็นเพื่อนผมครับ จะได้ยืมเลนส์พี่ใช้ได้ 555555  ขำก๊าก

เอ๊ยยยย ก็อย่างว่าครับ เพื่อนใช้ Nikon พี่ก็มีเลนส์ Nikon อยู่แล้ว (เพียงแต่ดูให้แน่ใจว่าใช้กับ D80 ได้ไม่มีปัญหา)  D80 น่าสนใจที่สุดครับ หลงรัก

rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2007, 03:31:25 PM »

3ตัวหลังนี่เป็น DSLR ส่วนตัวแรกที่ว่ามาเป็นคอมแพ็คนะครับพี่หนุ่ม  Wink

เชียร์ 400D มาใช้เป็นเพื่อนผมครับ จะได้ยืมเลนส์พี่ใช้ได้ 555555  ขำก๊าก

เอ๊ยยยย ก็อย่างว่าครับ เพื่อนใช้ Nikon พี่ก็มีเลนส์ Nikon อยู่แล้ว (เพียงแต่ดูให้แน่ใจว่าใช้กับ D80 ได้ไม่มีปัญหา)  D80 น่าสนใจที่สุดครับ หลงรัก

ได้ตาบาร์ท แต่เฉพาะมือน่ะบังคับ ระบบออโตไม่ได้เลย มือแก่เก่าไม่กลัหรอก กลัวแต่ดิจิทอลต้องอ่านหนังสือเหมือนลงเรียน 1 วิชาเลย  บู่ บู่ บู่ บู่ แต่ชุด Kit เนี่ยเลนส์มันครอบคลุมจริงๆ   ถ้ายืมเลนส์CANON ต้องยืมวมต.ปิ๊ก เผลอๆให้ถ่ายทำข่าวให้ด้วย คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #23 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2007, 03:58:23 PM »

เลนส์ ต้องเลือกว่า จะถ่ายอะไรเป็นหลักครับ
มุมกว้าง
บุคคล
เทเล
เพราะโดยมากแล้ว  จะได้เลนส์คิต ประเภท ๑๘ - ๘๕
ต้องมีตัวคูณ ทำให้เลยระยะต้องการไป เช่น * ๑.๖ กลายเป็น
ระยะ ๒๘.๘ - ๑๓๖ ไป  ทำให้ไปเน้นถ่ายแบบ บุคคล หรือ แบบแอบถ่ายไปอีก
และบางช่วงความยาวที่ต้องการ ก็ต้องดูว่า จะใช้ร่วมกับกล้องฟิลม์ตัวเก่า ได้อีกหรือไม่
แต่ถ้าไม่คิดมาก ก็ไม่มีปัญหาครับ
จึงต้องเลือกระยะที่ต้องการจริง ๆ และอย่างน้อย(เน้นว่า) ต้องมี สองช่วงความยาว

10-22 mm
17-40 mm
18-55 mm
24-105 mm
50 mm
100 mm  Macro
70-200 mm
100-300 mm
Extender x๒
แฟลช
ฟิลเตอร์
ขาตั้งกล้อง
ชุดใส่ฟิลเตอร์ สร้างสรรค์

ถูกใจ อย่างไหน บ้างครับ...........

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #24 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2007, 04:01:08 PM »

Canon G9
Canon 400D
Nikon D80

ตาหนุ่มกล้องที่ขายเมืองไทยเนี่ย เขากลัวเรื่องประกัน ถ้าไม่ผ่านออกจากตัวแทนพวกไม่รับแก้ไข ซื้อเมืองนอกมาจากปฏิเสธทันที ดิจิทอลมันเป็นอะไรที่บอบบาง  ตัวแทนเมืองไทยเลยขายควบคู่กันไปกับเลนส์ อย่าเพิ่งใจร้อนค่อยๆศึกษาไป เราไม่ได้หาเงินจากการถ่ายภาพ เวลาจะซื้อต้องตามที่เราคิดว่าคุ้ม อย่าตามตลาด หรือความทันสมัย ศิลปการถ่ายภาพมันจะถูกถ่ายทอดจากสมองคนเท่านั้น  กล้องดิจิทอลนั้นมันเป็นเครื่องมือที่ถ่ายทอดความจริงออกมาเป็นภาพตามที่เราคิดและต้องการ ผมยังมาใช้กล้องป็อกแป้กเพื่อสื่อสารกันทางโลก CYBER เท่านั้นราคาแค่ 3.990 บาท เอง ถ้าจะลองซื้อกล้องที่ค่อนข้างไปทางจริงจังก็คิดแบบที่นำเสนอนี่ล่ะ ใจน่ะ๔กครอบงำมาจาก CANON แต่ลองเล่นกันแล้ว นึกถึงองค์นาซ่าที่ใช้ NIKON ใน SPACE HUBBLE  ถ่ายรูปในอวกาศ  (อย่านึกถึงคำว่าอเมริกานะ นึกถึงภาระกิจ)
Jakkapat
(-___-)
Full Member

คะแนน 9

เหงาครับ....

« ตอบ #25 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2007, 04:08:54 PM »

เชียร์นิกรครับ...ผมใช้อยู่ อิอิ Grin

ผมใช้ D40 ครับ...เหมาะกับการหัดเล่น SLR (เช่นตัวผมเอง) เบา ราคาไม่แพง ฟังก์ชั่นไม่มากนัก แต่ก็เหมาะกับกล้องตัวเล็กๆเช่นนี้ แถมได้รับอะไรเหนือความคาดหมายหลายอย่าง ประมาณว่าเพื่อนจะรุมล้อมขอถ่ายรูป โดยเฉพาะสาวๆ(ทั้งแท้และเทียม หัวเราะร่าน้ำตาริน )

ข้อเสียของ D40 ครับ...มีหลายอย่างเหมือนกัน
1.ปวดหัวมากเวลาใช้โหมดแมนนวล เพราะแหวนปรับรูรับแสงกับความเร็วชัตเตอร์มันดันมีอันเดียว สับสนมากๆ(รุ่นใหญ่กว่านี้จะมีสองวงครับ) Tongue
2.ใช้ได้แต่เลนส์ AF-S อย่างเดียว ซึ่ง(น่าจะ)แพงสุดในหมู่เลนส์ Nikkor ด้วยกัน เจอคนใช้แคนนอนใส่ 70-300mm(ของ SIGMA ราคา 7000 แต่ Nikkor ราคา 30000 งบไม่ถึง)เดินมา แทบคลั่งเพราะผมชอบถ่ายคนให้ดูเป็นธรรมชาติ  เลยต้องยืนไกลๆถ่ายไม่ให้รู้ตัว แต่เลนส์คิทมัน(18-55mm)ไปไม่ถึงฝั่งฝัน หัวเราะร่าน้ำตาริน
3.ไม่รู้ข้อนี้คนอื่นเป็นรึเปล่านะครับ...อาจเป็นที่ผมคนเดียวคือ พังบ่อย ในระยะประกัน1ปี มันเจ๊งไป 2 ครั้งแล้วอ่ะครับ เคลมซ่อมบอดี้ไปครั้ง แล้วก็เคลมซ่อมเลนส์ไปครั้ง

ถ้างบถึง D80 ไปเลยครับ ข้อเสียน้อยกว่าเยอะ เลนส์คิทก็ได้ช่วงดีกว่า(18-135mm)

อันนี้รีวิว D80 ครับ
http://www.niksthailand.co.th/learn/061003.htm
 ไหว้

Jackpot คนเก่า Jakkapat ชื่อใหม่
สหายเล็กน้อย
ความรักเป็นเรื่องตลก...อกหักเป็นเรื่องขำ ๆ
Hero Member

คะแนน 2113

...มีแต่ตัวกับหัวใจ... เธอจะรักฉันไหม ... !!!

« ตอบ #26 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2007, 04:14:10 PM »

Cheesy Cheesy Cheesy ... ไม่เห็นมีใครพูดถึง ... KODAK ... เลยครับ ...  Grin Grin Grin

...ล้มแล้วจงลุกใหม่...จนกว่าลูกแกะจะกลายเป็นราชสีห์...
จินตา <Jinta>
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 89

« ตอบ #27 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2007, 04:19:13 PM »

ได้ตาบาร์ท แต่เฉพาะมือน่ะบังคับ ระบบออโตไม่ได้เลย มือแก่เก่าไม่กลัหรอก กลัวแต่ดิจิทอลต้องอ่านหนังสือเหมือนลงเรียน 1 วิชาเลย  บู่ บู่ บู่ บู่ แต่ชุด Kit เนี่ยเลนส์มันครอบคลุมจริงๆ   ถ้ายืมเลนส์CANON ต้องยืมวมต.ปิ๊ก เผลอๆให้ถ่ายทำข่าวให้ด้วย คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ครับเจ้า G9 นี่เป็นระดับกล้อง Compact อยู่... ผมเป็นประเภทเดินไว ถ่ายรูปไว... เลยยังกั๊ก G9 ไว้เป็นหนึ่งในตัวเลือก... อีกอย่างคือซื้อแล้วไม่บานแน่ๆ Grin Grin Grin

แต่ก็อยากลองกล้องใหญ่ DSLR เพราะไปดูรูปเพื่อนๆที่เดินด้วยกันแล้วงามจริงๆ เดินไปด้วยกันถ่ายมุมเดียวแต่ภาพออกมาฟ้ากับเหว... เมื่อก่อนก็ไม่คิดอะไรหรอกครับ... เพราะผมเน้นเดินสนุก กินเหล้าเฮฮากลางป่ามากกว่า... แต่ไหนๆจะซื้อใหม่แล้วก็เลยอยากจะขอลองถ่ายรูปจริงจังขึ้นหน่อย... เพราะเป็นอย่างหนึ่งที่สนใจ คิดจะลองมานานแล้วครับ Grin Grin Grin
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #28 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2007, 04:48:38 PM »

กล้องDSLRแต่ละบริษัทผลิตออกมาหลายรุ่น ตามความเหมาะสมกับผู้ใช้งาน
ถ้ามือใหม่ ถ่ายภาพทั่วๆ ควรเลือกกล้องรุ่นที่ราคาไม่สูงมาก กล้องโปรแกรมการถ่ายภาพ
มาให้แล้วบางส่วน เช่นถ่ายคน ถ่ายวิว ถ่ายพระอาทิตย์ขึ้น ถ่ายภาพที่กำลังเครื่องไหว
แบบนี้เพียงแต่เราเลื่อปุ่มไปตามโปรแกรมที่ต้องการก็ถ่ายภาพได้ดีแล้ว กล้องรุ่นนี้อย่าง K100D d40X
400D  ส่วนคนที่มีความรู้ความสามารถในการถ่ายภาพเป็นบ้างแล้ว อาจเลือกกล้องที่ใช้งานยากขึ้น
ซึ่งกล้องรุ่นนี้ไม่เหมาะกับทุกคน ผมเคยใช้k100Dถ่ายงายมาก พอเปลี่ยนกล้องมาเป็นK10Dเริ่มพบความจริงว่า
กล้องบ้างรุ่นอาจไม่เหมาะสมกับเรา เคยตั้งใจว่าจะซื้อD200 ตอนนี้คงนั่งคิดอีกนานก่อนตัดสินใจจ่ายเงิน

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #29 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2007, 05:22:51 PM »

ครับเจ้า G9 นี่เป็นระดับกล้อง Compact อยู่... ผมเป็นประเภทเดินไว ถ่ายรูปไว... เลยยังกั๊ก G9 ไว้เป็นหนึ่งในตัวเลือก... อีกอย่างคือซื้อแล้วไม่บานแน่ๆ Grin Grin Grin

แต่ก็อยากลองกล้องใหญ่ DSLR เพราะไปดูรูปเพื่อนๆที่เดินด้วยกันแล้วงามจริงๆ เดินไปด้วยกันถ่ายมุมเดียวแต่ภาพออกมาฟ้ากับเหว... เมื่อก่อนก็ไม่คิดอะไรหรอกครับ... เพราะผมเน้นเดินสนุก กินเหล้าเฮฮากลางป่ามากกว่า... แต่ไหนๆจะซื้อใหม่แล้วก็เลยอยากจะขอลองถ่ายรูปจริงจังขึ้นหน่อย... เพราะเป็นอย่างหนึ่งที่สนใจ คิดจะลองมานานแล้วครับ Grin Grin Grin

อย่าคิดแบบนั้นซิ มันมีวิธีที่ทำได้แต่ต้องใช้เทคนิคที่สร้างขึ้นเองที่กล้องไม่ได้ให้มา กล้องDSLR มันบรรจุไว้หมด แต่ป็อกแป็กนี่ต้องเสริมเองบ้างไม่งั้นราคาคงจะแพงล่ะ ที่ราคาถูกเพราะถอดออก  แต่เราหาภายนอกได้ เทคนิคการถ่ายภาพอาศัยเลนส์  ชัตเตอร์สปีด และรูรับแสง ( F.STOP) ถ่ายทอดลงบนจอดิจิทอล โปรแกรม มันเป็นเครื่องมือช่วยให้สะดวกขึ้นเท่านั้น  ตาหนุ่มไม่เหมือนเพื่อนนี่ครับ ตอนนี้เริ่มสนใจก็หมายความว่าอยากวาดภาพบนจอดิจิทอลแล้วนะ ต้องศึกษาดูแล้วทำได้เอง
           ภาพที่เราต้องการถ่ายคงหนีไม่พ้น ถ่ายดอกไม้แบบ CLOSE UP ถ่ายรูปสัตว์ขนาดเล็ก ภาพหน้าคน ภาพหมู่คน ภาพทิวทัศน์ (LAND SCAPE ) ภาพระยะไกล ภาพเคลื่อนไหวให้หยุดนิ่ง ภาพน้ำตกกำลังไหล ภาพกลางคืน ภาพพลุ มันมีเทคนิคแต่ละแบบมีองค์ประกอบศิลป์ มีเรื่องแสงเงา เข้ามาเกี่ยวข้องเยอะมาก อย่าเพิ่งท้อนะ เมื่อก่อนมีหนัง PHOTOS & GRAPHO ของลุงอมร ชัยเลิศ ลงสอนในหนังสือพร้อมภาพ แต่แกจากไปแล้ว พร้อม ศ.พูน เกษจำรัส คงเหลือแต่ อ.จิตต์ จงมั่นคง ก็ไม่ได้ออกถ่ายแล้ว  ไม่รู้แกยังสอนถ่ายภาพอยู่หรือเปล่าก็ไม่รู้  เดี๋ยวนี้มีหนังสือที่สอนวางขายบ้างหรือเปล่าก็ไม่รู้นะ ลองโพสท์ภาพมานะจะช่วยแนะให้ ภาพคนอื่นผมไม่กล้าแนะครับ เล่นของแพง ไม่ถูกโรคกับผมครับ
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 11
  พิมพ์