เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 20, 2024, 03:46:57 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8 9 ... 11
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอคำแนะนำกล้อง DSLR สำหรับมือใหม่ครับ  (อ่าน 28944 ครั้ง)
บาร์ท รักในหลวง
หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

Mountain Man

« ตอบ #75 เมื่อ: มกราคม 01, 2008, 03:39:39 PM »

เอารูปพลุมาฝากครับ อิอิอิ

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=42489.1845

http://tarit686.multiply.com/photos/album/65/New_Year_Fireworks_?replies_read=2
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 01, 2008, 04:22:07 PM โดย บาร์ท » บันทึกการเข้า

boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #76 เมื่อ: มกราคม 02, 2008, 01:30:57 AM »

มีพี่ที่ผมเคารพนับถือมากท่านหนึ่งท่านแนะนำผมมาเรื่องกล้อง  ตรงใจจริงๆครับ
เพราะผมเริ่มเป๋ ดูกล้องตัวนั้นตัวนี้ หลังจากซื้อกล้องมาได้ไม่นาน Grin
เมื่อ ซื้อกล้องแล้ว อย่าได้ไปร้านกล้อง เปิด Web ดูหนังสือกล้อง พึงจำไว้ว่า กล้องที่เราซื้อมาดีที่สุดแล้ว  จนกว่าเมื่อใช้ไป 3 ปี แล้วจึงค่อย หาใหม่ก็รออีก 2 ปี กว่าจะตัดใจเลือกได้ ก็รวมแล้ว คุณก็ใช้ได้นาน 5 ปี แต่ถ้ายัง ดูWeb อ่านหนังสือ ไปร้านกล้อง ละก็ ภายใน 1 1/2 ปี ได้เสียแน่ เมื่อซื้อ กล้องมาแล้ว จงใช้มันถ่ายให้คุ้ม เพราะเขาคิดค่า Film เราไปแล้ว 

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #77 เมื่อ: มกราคม 02, 2008, 01:53:47 AM »

จงใช้มันถ่ายให้คุ้ม เพราะเขาคิดค่า Film เราไปแล้ว[/color] 

ได้ข้อคิดดีครับ

Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #78 เมื่อ: มกราคม 02, 2008, 07:31:03 AM »

เล่นต้องติจิตอลไม่ต้องเผื่อรายจ่ายเรื่องฟิลม์  เเต่มีรายจ่ายค่าเดินทางท่องเที่ยวมาเเทนครับ

ผมว่าทั้งกล้องฟิล์มและกล้องดิจิตอล ต่างก็ต้องมีรายจ่ายค่าเดินทางเมื่อไปท่องเที่ยวเหมือน ๆ กัน

Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #79 เมื่อ: มกราคม 02, 2008, 07:31:32 AM »

เร็ว ๆ นี้จะมีงานกล้องที่ไหนไหมครับ ?

จินตา <Jinta>
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 89

« ตอบ #80 เมื่อ: มกราคม 02, 2008, 09:32:08 AM »

เร็ว ๆ นี้จะมีงานกล้องที่ไหนไหมครับ ?

ดูในโฆษณาหน้าหนังนิตยสาร Digital Camera ลงว่าจะมีกล้อง Digital ไปด้วยก็คืองาน Comworld ระหว่างวันที่ 7-10 กุมภาพันธ์ ที่ Paragon Hall ชั้น ๕ Siam Paragon ครับพี่อ๋อง

ตั้มเม้ง...ScopegunS.com
แท้มแท่มแท้ม
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 42

10/22 50m^__^

« ตอบ #81 เมื่อ: มกราคม 02, 2008, 10:34:29 AM »

ยินดีต้อนรับ สู่ Dslr แต่ก่อนผมก็ไช้ Compact(S5500)ถ่ายเล่นๆ ไปเรื่อย หลังๆอยากได้ Dslrมั้ง
พอได้มา ก็ยาวครับ ทุกวันนี้ยังซื้อของที่อยากได้ไม่หมดเลย
ไม่ไหวครับ แพงๆทั้งนั้นเลย

==>www.SCOPEGUNS.comจำหน่ายกล้องเล็ง และ อุปกรณ์ครับ<==
Mongkol Onwarn ธ.กรุงไทย สาขา มีนบุรี ออมทรัพย์  เลขที่ 261-1-11509-5
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #82 เมื่อ: มกราคม 02, 2008, 11:05:59 AM »

ดูในโฆษณาหน้าหนังนิตยสาร Digital Camera ลงว่าจะมีกล้อง Digital ไปด้วยก็คืองาน Comworld ระหว่างวันที่ 7-10 กุมภาพันธ์ ที่ Paragon Hall ชั้น ๕ Siam Paragon ครับพี่อ๋อง

ขอบคุณครับ

งาน Comworld ที่ชั้น ๕ พารากอน ผมเพิ่งไปมาเมื่อ 3-4 เดือนมานี้เองนี่ครับ
งานไม่ใหญ่มาก ส่วนใหญ่โชว์ทีวีพลาสม่า และมีบริษัทคอมฯใหญ่ ๆ เช่น Acer, HP, etc
จำได้ว่ากล้องถ่ายรูปมีแค่ Sony บริษัทเดียว   คงเป็นงานส่งเสริมการขายของแผนกเครื่องใช้ไฟฟ้าของห้าง

rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #83 เมื่อ: มกราคม 02, 2008, 11:38:44 AM »

ยินดีต้อนรับ สู่ Dslr แต่ก่อนผมก็ไช้ Compact(S5500)ถ่ายเล่นๆ ไปเรื่อย หลังๆอยากได้ Dslrมั้ง
พอได้มา ก็ยาวครับ ทุกวันนี้ยังซื้อของที่อยากได้ไม่หมดเลย

ขอเรียนถามครับ คุณตั้มเม้งครับเคยใช้อุปกรณ์ที่ซื้อมาครบหมดหรือไม่ครับ  ใช้ได้คุ้มค่าไหมครับ กล้องดิจิทอลราคาตกเร็วนะครับ เทียบไม่ได้กับปืนที่ราคาไม่เคยตกเลย  ปืนขายตอนนี้ไม่ขาดทุน แต่กล้องขายแล้วขาดทุนทันที ครับ
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 42

« ตอบ #84 เมื่อ: มกราคม 02, 2008, 11:46:23 AM »

ขอเรียนถามครับ คุณตั้มเม้งครับเคยใช้อุปกรณ์ที่ซื้อมาครบหมดหรือไม่ครับ  ใช้ได้คุ้มค่าไหมครับ กล้องดิจิทอลราคาตกเร็วนะครับ เทียบไม่ได้กับปืนที่ราคาไม่เคยตกเลย  ปืนขายตอนนี้ไม่ขาดทุน แต่กล้องขายแล้วขาดทุนทันที ครับ

ใช่ครับ ผมเอาแค่ถ่ายสนุกแค่นั้นเองครับอุปกรณ์ก็ทั่วไปครับ
 ราคาตกไวด้วยครับของพวกนี้ รุ่นไหม่ออกมาเรื่อยๆครับ ต้องทำใจ
350D ของผมตอนนี้เหลือแค่ 19kเอง

ไม่เหมือนปืนเลย  ยิ่งซื้อไว้นาน ยิ่งคุ้ม   น้ำลายหก

==>www.SCOPEGUNS.comจำหน่ายกล้องเล็ง และ อุปกรณ์ครับ<==
Mongkol Onwarn ธ.กรุงไทย สาขา มีนบุรี ออมทรัพย์  เลขที่ 261-1-11509-5
rockguns
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #85 เมื่อ: มกราคม 02, 2008, 12:10:57 PM »

ใช่ครับ ผมเอาแค่ถ่ายสนุกแค่นั้นเองครับอุปกรณ์ก็ทั่วไปครับ
 ราคาตกไวด้วยครับของพวกนี้ รุ่นไหม่ออกมาเรื่อยๆครับ ต้องทำใจ
350D ของผมตอนนี้เหลือแค่ 19kเอง

ไม่เหมือนปืนเลย  ยิ่งซื้อไว้นาน ยิ่งคุ้ม   น้ำลายหก

ตกลงแล้วคุณตั้มเม้ง จะซื้อปืนใหม่ กระบอกไหนอีกครับ คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก  แสดงว่าหยุดซื้อเรื่องกล้อง ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 42

« ตอบ #86 เมื่อ: มกราคม 02, 2008, 12:20:51 PM »

ตกลงแล้วคุณตั้มเม้ง จะซื้อปืนใหม่ กระบอกไหนอีกครับ คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก  แสดงว่าหยุดซื้อเรื่องกล้อง ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

ต้อนรับปีใหม่ก็ 870ครับ ไปยิงของรุ่นพี่มามันส์สุดๆ ติดใจเลย
เดี่ยวอาทิตย์นี้ จะไปยื่นขอ ป3 อยุ่ครับ

เรื่องกล้องก่ะลัง เล็งเลนส์ ครอบจักรวาล สักตัว พวก 18-200 น่ะครับ ต้องยอมเสียเรื่องคุณภาพภาพหน่อย แต่ก็ดีกว่าไม่ได้ภาพนะครับ
เอาไว้ติดตัวแบบไปถ่ายเล่นๆ แบกไปหลายตัวไม่ไหวจริงๆ

อ่อ แล้ว กะลังอยากได้ 70-200 L สักตัว มาแทน ซิกม่า70-300 น่ะครับ แต่คงมีปัญญา ได้แค่ตัว F4 ตัว 2.8ไม่ไหวจริงๆ
แต่เคยไปถ่ายของเพื่อนมา ตัว 2.8มันสุดยอดจริงๆครับ ความคมต่างกับตัว F4แบบ คนละเรื่องเลย ราคาก็คนละเรื่องเลย
เห้อ.... ที่แพล่มมาเนี่ย สวนทางกับรายได้หมดเลย ครับ 
เอาปืนก่อน เลนส์ ไว้ค่อยคิดเรื่อยๆ 
Grin

ขอโทษ จ ข กท ด้วยครับที่นอกเรื่องครับผม หลงรัก

หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

« ตอบ #87 เมื่อ: มกราคม 02, 2008, 12:28:38 PM »

เรื่องกล้องก่ะลัง เล็งเลนส์ ครอบจักรวาล สักตัว พวก 18-200 น่ะครับ ต้องยอมเสียเรื่องคุณภาพภาพหน่อย แต่ก็ดีกว่าไม่ได้ภาพนะครับ
เอาไว้ติดตัวแบบไปถ่ายเล่นๆ แบกไปหลายตัวไม่ไหวจริงๆ

อ่อ แล้ว กะลังอยากได้ 70-200 L สักตัว มาแทน ซิกม่า70-300 น่ะครับ แต่คงมีปัญญา ได้แค่ตัว F4 ตัว 2.8ไม่ไหวจริงๆ
แต่เคยไปถ่ายของเพื่อนมา ตัว 2.8มันสุดยอดจริงๆครับ ความคมต่างกับตัว F4แบบ คนละเรื่องเลย ราคาก็คนละเรื่องเลย
เห้อ.... ที่แพล่มมาเนี่ย สวนทางกับรายได้หมดเลย ครับ 
เอาปืนก่อน เลนส์ ไว้ค่อยคิดเรื่อยๆ 
Grin

ขอโทษ จ ข กท ด้วยครับที่นอกเรื่องครับผม หลงรัก
อยากได้ 70-200 IS USM เหมือนกันครับ แ่ค่ F/4 ยังไม่กล้าหวังเลย F2.8 คงลืมไปได้เลย หัวเราะร่าน้ำตาริน ก็เลยต้องข่มใจว่ามี 75-300 อยู่แล้ว ซูมเทเลเหมือนกัน ไกลกว่า 200mm ด้วย ก็เลยพอยั้งใจอยู่ครับ Grin

ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 42

« ตอบ #88 เมื่อ: มกราคม 02, 2008, 01:22:53 PM »

Grin

อยากได้ 70-200 IS USM เหมือนกันครับ แ่ค่ F/4 ยังไม่กล้าหวังเลย F2.8 คงลืมไปได้เลย หัวเราะร่าน้ำตาริน ก็เลยต้องข่มใจว่ามี 75-300 อยู่แล้ว ซูมเทเลเหมือนกัน ไกลกว่า 200mm ด้วย ก็เลยพอยั้งใจอยู่ครับ Grin

งั้นมาหุ้นตังกันคนละครึ่งเอา ตัว 2.8แล้ว เอาไปถ่ายกันคนละ3เดือนไหมครับ 55555

หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

« ตอบ #89 เมื่อ: มกราคม 02, 2008, 01:30:33 PM »

555 ช่วงนี้ผมบานกะกล้องจริงๆครับ ปกติจะชอบสะสมมีด ซื้อเอาๆ นี่ต้องยอมทำใจหยุดซื้อมีดมาหลายเดือนเพื่อลงกะกล้องและอุปกรณ์ครับ หลงรัก วันนี้ก็เพิ่งไปสอยอีจิ๊บอีจ๊อยมา Sandisk 2GB กะ Card reader ครับ โครงการต่อไปเป็น Batt grip, สายลั่นชัตเตอร์, เลนส์ 50mm F/1.8  ส่วน Filter นี่ก็สั่งไปทาง E-bay 6อัน กำลังรอของอยู่ครับ ตกใจ

บอกแล้ววว ว่าเล่นกล้องแล้วมันบานนนนน บานง่ายกว่าปืนอีก เพราะมันไม่แพงเท่าปืน แถมไม่ต้องขอใบอนุญาต ตกใจ

หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8 9 ... 11
  พิมพ์