เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 30, 2024, 10:33:15 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 ... 18
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พี่บุญขอมา  (อ่าน 47980 ครั้ง)
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2005, 12:48:39 PM »

จากมิ้ตติ้งครั้งที่แล้วที่สนาม ทบ.อาเซี่ยน หลังจากยิงกันหูดับตับใหม้ ก็มีการสังสรรค์กันริมชายหาด สวนสนต่างคนต่างกันแลกเปลี่ยนความรู้ กันต่างๆนานา พี่บุญ ได้เอ่ยถามผมเรื่อง ใต้ร่มเย็น ที่เคยเล่าให้ฟังในเวป แล้เผอิญ ช่วงนั้นเวปล่ม เลยไม่ได้เล่าให้ฟังต่อ ในช่วงนั้นผมได้เล่าให้ฟังเรื่องสมัยเด็กๆ ซึ่งเป็นที่มาของชื่อ จอยฮันเตอร์เรื่องที่เล่าให้ฟังนั้นเป็นเรื่องที่เกิดขึ้นมาแล้ว ประมาณ 20 – 30 ปีที่แล้ว ซึ่งสมัยนั้นไม่รู้จักหรอกครับ เรื่อง อนุรงอนุรักษ์ อยู่กันตามประสาเด็ก เด็กผู้ชายบ้านนอกสมัยนั้น วันๆจะอยู่ตามป่าตามทุ่งนา ผมเป็นลูกข้าราชการแต่จะมีเพื่อนๆ อยู่รอบๆนอกเมือง เมื่อเสาร์ – อาทิตย์ ก็จะตื่นแต่  ตี 5 เพื่อให้ทันกระรอกออกจากรัง เพราะช่วงเช้าๆ สงสัยกระรอก มันจะเมาขี้ตาหรืออย่างไรไม่ทราบ  คล้ายๆกับว่า ออกมายืนบิดขี้เกียจหน้าบ้าน ช่วงนั้นเราสามารถจะสอย(ภาษาวัยรุ่น)กระรอกลงมาได้ง่าย ถ้าหากสายไปกว่านั้น กระรอกจะเปรียวยิงยากมาก และในกลุ่มผมเรามีกติกาที่ตกลงกันไว้ว่าใครเป็นคนยิง คนนั้นต้องติดตามผล อย่างเช่นถ้าผมเป็นคนยิง เกิดกระรอกไปติดอยู่บนต้นไม้ ผมต้องเป็นคนปีนไปเก็บมา มีอยู่ครั้งนึง ผมเป็นคนยิงตัวตะกวด แต่ดันไปติดอยู่คอมะพร้าว ต้องปีนไปเก็บแทบแย่ มาว่าถึงเรื่องกระรอกต่อ สมัยนั้นใครถือ .22ไรเฟิล เข้าสวนมะพร้าวบ้านใครเจ้าของสวนจะต้อนรับอย่างดี แถมเลี้ยงข้าวเที่ยงอีกต่างหาก  ตอนนั้นใครยิงได้กระรอกเป็นธรรมเนียมของชาวสวน  เขาจะตัดเอาแต่หางไว้ สวนตัวเราก็เอาไปโดนเขาจะให้ ตัวละ 5 บาท  สมัยนั้น กระสุนนัดละ 1 บาท ถ้าเทียบกับ ก๋วยเตี๋ยวชามละ 5 บาทเอง ตอนนั้นกระสุนหายากมากครับ ใครขึ้นมากรุงเทพที ต้องฝากซื้อ มีอยู่ครั้งนึงช่วงนั้น กระสุน ขาดแคลนมาก แต่ด้วยความกระสันที่อยากเที่ยวป่า ยอมเอากระสุนลูกปรายไปยิงกระรอก วันนั้นถือเป็นวันซวยเกิดยิงกระรอกถูกแต่มันไม่ตาย มันค่อยๆกระเสือกกระสน แถมกระดึบอีกต่างหาก ค่อยๆมุดเข้าไปในกอไผ่ ตอนนั้นพวกเราเริ่มอ้าปากค้างกันแล้ว พอมันเข้าไปในกอไผ่ได้แล้วก็ไม่ยอมไปใหน แถมมองด้วยสายตาเยาะเย้ย ว่าแน่จริงเข้ามาเก็บเดะ งานนั้นต้องถางกอไผ่เกือบครึ่งวัน หลังจากนั้นเวลาจะยิงกันแต่ละครั้ง ต้องคำณวนวิถีตก ว่าถ้าตกลงมาแล้วมันจะค้างหรือหล่นมาอย่างไร และอีกอย่างที่ในกลุ่มผมได้ตกลงกันใว้คือ วันใหนไม่ได้อะไรจะไม่ยอมกลับ วันนั้นเหมือนกับว่าป่าปิด เดินกันทั้งวันไม่เห็นสัตว์สักตัว หิวก็หิว ตอนนี้เริ่มมองหาแพะรับบาปกัน ก็โทษกันต่างๆนานา บางคนก็พูดว่าวันนี้ได้อะไรมาจะแกงหรือผัดเผ็ดดี บางคนก็ว่าวันนี้จะเอากระรอกหรือตะกวดดี เราก็บ่นกันว่า(ขอใช้ภาษานะครับ)กูบอกมึงแล้วว่าเข้าป่าอย่าทัก พอตกเย็นชักไม่ไหว ยอมเสียฟอร์มพรานใหญ่ ขุดหาแย้ครับ วันนั้นตกลงได้ถือไรเฟิลไปขุดแย้ พูดถึงเรื่องแย้ ทางใต้ จะมีมากครับ อีกอย่างชาวมุสลิมเขาจะไม่กินของพวกนี้จึงทำมีเหลือเฟือ แต่ละตัวใหญ่ๆลูกๆตะกวดเลยแหละครับ  ปกติชาวบ้านทั่วไปเขาจะจับแย้ด้วยวิธีดักแร้ว คือปักเช้าแล้วช่วงบ่ายๆเดินเก็บ แต่พวกเราไม่ชอบ ในกลุ่มแต่ละคนจะมีหนังสติ๊กประจำตัว เราใช้ยิงครับ หากตัว ใหน ยิงไม่ถูกแล้ววิ่งลงรู ตานี้ก็มีกฎอีกว่าใครยิงแย้ไม่ถูกแล้วลงรู คนๆนั้นต้องเป็นคนขุด ถึงตอนนี้คนขุดไม่กลัวงูซิครับ แต่เราไม่บอกว่าสัญชาติญาณของแย้มันจะรู้ครับว่ารูใหนมีงูอยู่ถ้ามีงูมันจะไม่เข้า พอถึงตอนนี้คนขุดมันกล้าๆกลัว ทั้งๆที่เรารู้ว่าในรูไม่มีงู ตอนที่ขุดๆแล้วแย้มันวิ่งสวนออกมามันกระโดดตัวลอย เราก็กระโดดไปกับมันด้วย  ยังมีเรื่องฮาอีกเยอะเดี๋ยวค่อยเล่าให้ฟัง (บทความบางบทความต้องขอโทษเพื่อนๆพี่ๆด้วยที่เป็นนักอนุรักษ์ต่อต้านการล่าสัตว์ แต่เหตุการนี้มันเกิดขึ้นมานานแล้ว) Grin

boon
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2005, 01:05:35 PM »

ชอบอ่านผลงานของคุณจอยมากๆ เพื่อนเราหลายๆคนก็ติดตามผลงานของคุณจอยมาตลอด
เขียนต่อไปเรื่อยๆนะครับ แฟนประจำหลายๆคนรออ่านอยู่ครับ  แฟนรุ่นใหม่ๆก็กำลังจะตามมาเป็นแฟนประจำของคุณจอย
NPD
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2005, 01:28:55 PM »

อยากอ่านด้วยครับ...แบบว่าผจญภัยในวัยเด็ก  Shocked Shocked Shocked
JarengkaBOW
Dog in Thailand
Hero Member

คะแนน 18

By physically, the object couldn't lit by itself.

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2005, 02:18:38 PM »

อ่านสนุกดี แต่เว้นวรรค ขึ้นบรรทัดหน่อยจะทำให้อ่านง่ายขึ้นนะเจ้าคะ Wink

I am dying... -*-

จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2005, 02:25:51 PM »

อ่านสนุกดี แต่เว้นวรรค ขึ้นบรรทัดหน่อยจะทำให้อ่านง่ายขึ้นนะเจ้าคะ Wink
ตอนแรกพิมพ์ใน Microsoft Word มันก็ห่างกันดีครับ แต่ Copy มาลงในเวป ไม่รู้ทำไมมันเบียดกันแน่นเหลือเกิน เที่ยวหน้าจะเว้นห่างครับ Grin

หินเหล็กไฟ
ถึงตายไปก็ช่างมัน...ขอให้ชีวิตยังอยู่ก็พอ..
Hero Member

คะแนน 1319

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2005, 02:30:12 PM »

Grin Grinเรื่องฆ่าเรื่องแกงคงหนีไม่พ้นหรอกครับ..คิดไปคิดมาพวกที่ฆ่า หมู,วัวควาย,หากเขาเลิกเราก็ไม่รู้จะเอาอะไรกิน..ชาวประมงออกทะเลแต่ละทีปลาทูตายกี่ล้านตัว(ไม่นับปลาอื่นๆ)บริษัทเลี้ยงไก่พันธ์เนื้อเพื่อฆ่าขายวันนึงๆกี่ล้านตัว..เดินเข้าไปตลาดวันหนึ่งหากเดินไปแล้วมีแต่ผักบุ้งและผักกาดจะหาปลาทูซักตัวมาตำน้ำพริกยังไม่มีคงลำบากและไม่ไหวในที่สุด...นักอนุรักษ์เขาคงหมายถึงสิ่งที่กำลังจะสูญพันธืหรือกำลังจะถูกกลืน เช่น ผืนป่า,สัตว์ที่มีจำนวนน้อยแล้วและอะไรก็ได้ที่อยากอนุรักษ์ ก็คงมีเหตุผลของใครของมันก็ว่ากันไปครับ..สำหรับผมถ้าไม่ไช่แบบล้างผลาญก็ยังรับได้ครับ...เขียนต่อซีครับผมเองก็มีชีวิตในวัยเด็กคล้ายๆท่าน..กำลังสนุกทีเดียว Grin Grin

[img]http://i7.tinypic.com/333hiqw.jpg[/img
Quart
Sr. Member

คะแนน 9

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2005, 02:35:46 PM »

สนุกดีครับ
vichai01++รักในหลวง++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 110

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2005, 03:17:31 PM »

Grin Grin อยากฟังอีกครับ  Grin  Grin

คาถาป้องกันภัยพิบัติทั้งปวง
ปะโตเมตัง ปะระชิวินัง สุขะโต จุติ
จิตะเมตะ นิพพานัง สุขะโตจุติ
day<รักในหลวง>
อดีตคือบทเรียน ปัจจุบันคือข้อสอบ
Full Member

คะแนน 25

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2005, 03:41:04 PM »

สนุกครับจะคอยติดตาม
   ขอบคุณครับ Cheesy
..GlockGlack..
ทำดีไว้ไม่ขาดทุน..... ขาว อวบ. อิอิอิ
Hero Member

คะแนน 48

ใช้ปืนดี มีพระคุ้มครอง

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2005, 03:48:17 PM »

ยังไม่กล้าอ่านครับ  สงสารสายตาสั้นบ้างยาวบ้างของป๋ม  Embarrassed

ขอสักกระทู้ที่ไม่เลอะเทอะเลื่อนเปื้อน จนเสียคุณค่าเนื้อความในกระทู้นะครับ Cheesy
เทพอสูรสองร่าง:รักในหลวง
HECKLER & KOCH P2000 V4
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 7

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2005, 04:33:00 PM »

สนุกดีครับ ประสบการณ์มันจริงๆอิจฉา

เงินทองใช้ไม่ทันแก่ก็หมด แต่เพื่อนซิครับแก่แล้วยังมานั่งเล่าความหลังให้กันฟัง
.....HECKLER & KOCH P2000 V4....
ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2005, 04:33:32 PM »

Winkติดตามครับ...คิดถึงชีวิตวัยเด็ก Wink

Dhong
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2005, 05:15:52 PM »

ขอบคุณสำหรับประสบการณ์ดีๆครับ................หวังว่าในอนาคตคงได้มีโอกาศรับฟังจากพี่เวลามาร่วมงานมิตติ้งครับ Smiley Smiley Smiley
ออด
Hero Member

คะแนน 17

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2005, 06:14:21 PM »

Grin Grin

"..รักปืน ชอบปืน หมั่นฝึกซ้อมและดูแลรักษาให้ดี.."
                    "..มีปืน ต้องมีสติ.."
mb154cm
ชอบบรรยากาศที่อบอวลด้วยมิตรภาพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2005, 07:57:33 PM »

เขียนดี อ่านเพลิน ครับ Smiley

หน้า: [1] 2 3 4 ... 18
  พิมพ์