เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 04, 2024, 02:26:27 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าสมมุติว่าใช้ลูกซ้อมยิงขึ้นฟ้า  (อ่าน 6724 ครั้ง)
แมวบ้า(น)
Sky is the limit, so do with it what you can
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 84

เช้าไดร์ฟ บ่ายชิพท์ เย็นพัตท์ สักวันเราจะเป็นโปร

« ตอบ #30 เมื่อ: มกราคม 07, 2008, 01:37:22 AM »

อ้างจาก: adiluck504 ที่ วันนี้ เวลา 06:55:20 PM
ผมก็ไม่รู้ว่าลูกปืนยิงขึ้นฟ้าจะไปไกลเท่าไร่เอาเป็นว่าผมสมมุติไห้ยิงลูก.38หัวบอลขึ้นไป สูงจากพื้น500เมตรแล้วหยุดนิ่งระยะที่เหลือจากหยุดนิ่งถึงพื้นคือ500เมตร แรงดึงดูดของโลก=9.8เมตร/วินาที 500x9.8 =49000เมตร/วินาที นี่คือความเร็วของกระสุนครับ

คิดแบบนี้ไม่ถูกครับ ... ผมเคยคิดแบบนี้ และมีคนบอกว่า ถ้างั้น ฮ.กันชิป คงไม่ต้องเอาปืนขึ้นไปยิงแล้ว แค่เอาเม็ดตะกั่วโปรยจากเครื่องบิน ข้าศึกก็ตายเป็นเบือแล้ว ... 

แต่นะครับแต่ ฮ.บินสูงจากพื้นเท่าไร่ แล้วลูกปืนขึ้นสูงเท่าไร่ ถ้าผมคิดผิด รบกวนอาจารย์คิดไห้ดูได้มั๊ยครับ

เอาแบบไม่มีตัวแปลอื่นละกันน๊ะครับ เอาง่ายๆแบบฟิสิกส์ม.ปลายก็คือ ความเร็วพ้นกระบอกปืนขึ้นฟ้าไปเท่าไรก็จะตกมาที่ความเร็วเท่านั้นครับ เพราะงั้นถ้าออกจากปากกระบอกปืนที่ความเร็ว 900f/s ตกลงมาก็จะมีความเร็ว 900f/s ครับ หรือก็ประมาณ 270m/s

หรือจะหาความเร็วปลายของการตกแบบอิศระจากความสูง500m ก็ลองใช้สูตร V = root(2as) ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 07, 2008, 02:14:22 AM โดย แมวบ้า » บันทึกการเข้า

CrazyCat CrazyGlock CrazyDog ^v^
แมว 084-128-9257

V for Vendetta
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #31 เมื่อ: มกราคม 07, 2008, 08:18:12 AM »

ที่คุณ adiluck จับ 500 เมตร คูณด้วย 9.8 เมตร/วินาที/วินาที (หน่วยของความเร่ง ตัวหารเป็นวินาทียกกำลังสอง) ไม่ถูกนะครับ
ถ้าบอกว่า เริ่มจาก ศูนย์ ความเร่ง 9.8 เมตร/วิ/วิ  ในเวลา 500 วินาที จะได้ความเร็ว 49000 เมตร/วิ อย่างนี้ถึงจะถูกครับ  ทั้งนี้ ต้องถือว่าไม่มีแรงต้านของอากาศด้วย (ซึ่งในความเป็นจริงต้องมีแรงต้าน คือ drag)

สูตรคำนวณสำหรับวัตถุตกลงมาจากที่สูง  ดูได้ที่นี่ครับ  มีทั้งแรงดึงดูดของโลก และแรงเสียดทานของอากาศเข้ามายุ่งด้วย
http://en.wikipedia.org/wiki/Terminal_velocity

อย่างที่ ดร.ผณิศวร บอกนะครับ.
เดิมผมอ่านผ่าน ผ่าน.  แต่ย้อนมาอ่านใหม่ ก็เป็นตาม ทีี่ ดร.ผณิศวร บอกครับ..  เยี่ยม

คุณ adiluck อาจจำสูตร.เคลื่อนไปนิด ครับ..  ตัวเลขคำนวณจึง่ได้ที่้ ๔๙,๐๐๐ เมตร/วินาที
เท่ากับ ๔๙ กม/วินาที  ..   จรวดที่ขึ้นสู่อวกาศ ความเร็วที่จะหลุดพ้นแรงดึงดูด
จะอยู่ที่ ๗ กม/วินาที เท่านั้นเองครับ .

ถ้า วัตถุ ไปด้วยความเร็ว ๔๙ กม/วินาที.. วัตถุนั้นจะคงรูปอยู่ไม่ได้
แรงต้านทานของอากาศจะเผาผลาญวัตถุนั้น ให้กลายเป็นจุล ไปในทันทีครับ .  เยี่ยม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 07, 2008, 08:22:01 AM โดย Ro@d » บันทึกการเข้า

Sundance
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 123

« ตอบ #32 เมื่อ: มกราคม 07, 2008, 08:33:22 AM »

ผมเคยคิดแบบนี้ และมีคนบอกว่า ถ้างั้น ฮ.กันชิป คงไม่ต้องเอาปืนขึ้นไปยิงแล้ว แค่เอาเม็ดตะกั่วโปรยจากเครื่องบิน ข้าศึกก็ตายเป็นเบือแล้ว ... 

คนที่พูดนี้คือคุณฉัตรชัย Guru ปืน บอกว่าถ้าอย่างนั้นเอาก้อนกรวดโปรยลงมาก็ได้ แต่ทีนี้ขึ้นกับว่าขึ้นไปสูงเท่าไร Helicopter ไม่ได้ขึ้นสูงมากมาย ลูกปืนขึ้นสูงสุด ความเร็วก็เป็นศูนย์ ก้อนกรวดตอนแรกเริ่มโยนลงมา ความเร็วก็เป็นศูนย์เช่นกัน โปรยลงมาจาก B-52 ก็น่าจะตายเป็นเบืออย่างว่า
ห ม า ย จั น ท ร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 563

« ตอบ #33 เมื่อ: มกราคม 07, 2008, 08:38:06 AM »

ไม่ยิงจะดีกว่าไหมครับ  ยิงไปก็ไม่รู้ว่าจะไปโดนอะไรบ้าง  Grin Grin

การฝึกซ้อมหรือยิงเอาความมันส์ควรทำในสนาม ที่มีความปลอดภัย

ขอขอบคุณ อ. ผณิศวร และพี่ ๆ ที่ตอบกระทู้ครับได้รับความรู้เพิ่ม ไหว้

NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #34 เมื่อ: มกราคม 07, 2008, 08:53:42 AM »

อย่างรุ่นน้องผมมีอยู่คน  แกเข้าใจว่าลูกซ้อมยิงโดนแล้วไม่ตาย   ไอ้ความเข้าใจผิดความรุ้เท่าไม่ถึงการณ์และการที่ไม่เคยศึกษาเรื่องปืนมาก่อน   เป็นที่มาของเรื่อง   อยู่มาวันหนึ่งแกเอาปืน.38 ของพ่อมาเล่น   ตอนแรกก็ยิงแห้งเล่นแบบธรรมดายิงได้สักพัก   ค้นไปค้นมาได้ลูกหัวตัดมากล่องหนึ่งข้างกล่องเขียนว่าลูกซ้อม.38 เป็นเราเป็นท่านที่ไม่เคยรู้เรื่องปืนมาก่อนก็ต้องคิดว่าลูกซ้อมก็คือลูกซ้อมไม่ใช่ลูกจริง  ว่าแล้วก็เอาลูกซ้อมใส่โม่ครบ 6 นัด  คราวนี้ก็มองหาเป้าซิครับ   มองไปมองมาเห็นกิ้งก่าเกาะอยู่ที่ขอบรั้ว    พอมองเห็นเป้านิ้วมันเร็วกว่าความคิดครับ   ก็...ปัง...ๆ....ๆ....ๆ.....ๆ...ๆ......พอยังไม่ทันสิ้นเสียงปืนก็มีเสียงยายแก่ๆข้างบ้านร้องว่าใครยิงกูวะ.....เออเดี่ยวเล่าต่อครับติดงานแล้ว...
dhanapol
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 27

« ตอบ #35 เมื่อ: มกราคม 07, 2008, 09:09:52 AM »

ตกใจ แบร่ตายคือกันจ้า เศร้า แบร่
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #36 เมื่อ: มกราคม 07, 2008, 09:22:48 AM »

อ้างจาก: adiluck504 ที่ วันนี้ เวลา 06:55:20 PM
ผมก็ไม่รู้ว่าลูกปืนยิงขึ้นฟ้าจะไปไกลเท่าไร่เอาเป็นว่าผมสมมุติไห้ยิงลูก.38หัวบอลขึ้นไป สูงจากพื้น500เมตรแล้วหยุดนิ่งระยะที่เหลือจากหยุดนิ่งถึงพื้นคือ500เมตร แรงดึงดูดของโลก=9.8เมตร/วินาที 500x9.8 =49000เมตร/วินาที นี่คือความเร็วของกระสุนครับ

คิดแบบนี้ไม่ถูกครับ ... ผมเคยคิดแบบนี้ และมีคนบอกว่า ถ้างั้น ฮ.กันชิป คงไม่ต้องเอาปืนขึ้นไปยิงแล้ว แค่เอาเม็ดตะกั่วโปรยจากเครื่องบิน ข้าศึกก็ตายเป็นเบือแล้ว ... 

แต่นะครับแต่ ฮ.บินสูงจากพื้นเท่าไร่ แล้วลูกปืนขึ้นสูงเท่าไร่ ถ้าผมคิดผิด รบกวนอาจารย์คิดไห้ดูได้มั๊ยครับ

พอดีไม่ได้เป็นอาจารย์ เลยมีอาจารย์มาช่วยอธิบายแทน  Grin ขอบคุณคร๊าบ  ไหว้ ไหว้

ที่คุณ adiluck จับ 500 เมตร คูณด้วย 9.8 เมตร/วินาที/วินาที (หน่วยของความเร่ง ตัวหารเป็นวินาทียกกำลังสอง) ไม่ถูกนะครับ
ถ้าบอกว่า เริ่มจาก ศูนย์ ความเร่ง 9.8 เมตร/วิ/วิ  ในเวลา 500 วินาที จะได้ความเร็ว 49000 เมตร/วิ อย่างนี้ถึงจะถูกครับ  ทั้งนี้ ต้องถือว่าไม่มีแรงต้านของอากาศด้วย (ซึ่งในความเป็นจริงต้องมีแรงต้าน คือ drag)

สูตรคำนวณสำหรับวัตถุตกลงมาจากที่สูง  ดูได้ที่นี่ครับ  มีทั้งแรงดึงดูดของโลก และแรงเสียดทานของอากาศเข้ามายุ่งด้วย
http://en.wikipedia.org/wiki/Terminal_velocity

จำได้ว่าเคยดู MythBuster ทาง True Vision... มีการนำปืนยิงขึ้นฟ้า มุม ๙๐ องศา โดยใช้ M1 Garand .30-06 และ SIG SAUER 9 มม. .... ยิงกลางทะเลทราย ... แล้วเดินหากระสุนตก ....

พบว่า ไม่ตกที่เดิม และกระสุนเจาะลงดิน ได้ความลึกประมาณเท่า ๆ กัน .... (จำไม่ได้ว่ากี่นิ้ว)

จริง ๆ ในรายการมันก็คำนวณ Terminal Velocity ไว้แล้ว ว่าประมาณเท่าไร ... ซึ่งผลจากการทดลองก็เป็นไปตามทฤษฎี ....

ปาล์มๆ...ซุ่มโป่ง
Hero Member

คะแนน 57

ทำความดีเพื่อชาติ

« ตอบ #37 เมื่อ: มกราคม 07, 2008, 10:32:01 AM »

ถ้ามีเหตุจำเป็นจริงๆต้องยิงขู่ล่ะครับ จะยิงขึ้นฟ้าหรือจะยิงลงพื้นดิน
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #38 เมื่อ: มกราคม 07, 2008, 10:35:37 AM »

ยิงขู่นัดแรกที่หัวครับนัดที่สองลงดิน.....
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #39 เมื่อ: มกราคม 07, 2008, 10:53:35 AM »

ขอต่ออีกนิดครับยังเล่าไม่หมด......คือเสียงปืนยังดังไม่ทันหมดก็มีเสียงยายแก่ๆร้องเสียงดังกว่าปืนอีกว่าใครจะฆ่ากูวะ....ใครยิงปืนเข้ามาบ้านกู.....เจ้ารุ่นน้องผมมันตกใจครับ....มันตอบกลับไปว่ายายๆผมไม่ได้ยิงยายนะผมยิงกิ้งก่าที่รั้ว(รั้วเป็นอิฐบล็อกทะลุเป็นรูมองเข้าไปในบ้านยายได้เลย)   กระทะทำกับข้าว   ตู้กับข้าว    หน้าต่างบ้านชั้นล่างทะลุหมดครับ    ดีว่ายายแกนอนอยู่ไม่ได้เดินไปเดินมาในบ้านไม่อย่างนั้นตัวแกก็คงมีรูมั่งละครับ     ดีว่าคุยกันรู้เรื่องตกลงกันได้ไม่อย่างนั้นเรื่องยาวแน่ครับ.....เจ้ารุ่นน้องบอกว่าผมนึกว่าลูกซ้อมยิงไม่เข้ายิงไม่ทะลุนี่ครับ   ผมเลยกดซะหมดโม่   และตั้งแต่นั้นมาผมก็ไม่เคยเห็นเขาเล่นปืนอีกเลย...เกิบเป็นเรื่องเศร้า.....  หัวเราะร่าน้ำตาริน เศร้า น้ำลายหก เศร้า
NUMBER8
Si vis pacem, para bellum
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #40 เมื่อ: มกราคม 07, 2008, 04:10:20 PM »

ยิงลูกซ้อม หัวกระสุนลูกซ้อมก็ตกลงมาสิครับ

..........แท้จริงแล้ว ความลำบาก นั้นไม่มี......
..........มีแต่ความ ไม่เคยชิน ......................
menkmenk รักในหลวง
Happy Shooting , Happy Fishing
Sr. Member

คะแนน 63

« ตอบ #41 เมื่อ: มกราคม 07, 2008, 04:49:58 PM »

เรื่องปืนยังมีคนไม่รู้อะไรควรอะไรไม่ควรอีกเยอะ  ก็ค่อยๆแนะนำกันไป ก็น่าจะดี Smiley

รักในหลวง
DarkDiy - รักในหลวง
คุณธรรมค้ำฟ้า
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 21

« ตอบ #42 เมื่อ: มกราคม 07, 2008, 07:19:53 PM »

อุปกรณ์การฆ่าไม่ใช่ของเล่นนะครับ

adiluck504
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #43 เมื่อ: มกราคม 07, 2008, 08:44:25 PM »

ขอบคุณสำหรับทุก...เอ่อ...ความถูกต้องนะครับ ผมคิดผิดไปจริงๆๆๆ แต่ยังมีคำตอบที่ถูกที่สุดนะครับ ไม่ควรยิงขึ้นฟ้าครับ

หลงรักอาจจะเป็นรักแท้ที่ดูแลไม่ได้
แต่ความรู้สึกที่มีให้หวังดีเสมอ
อาจปากดียามพบเจอ
แต่ความรู้สึกดีๆยังคอยเทออยู่ที่เดิม
sumetmaneesi - รักในหลวง
คนดีของสังคม
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #44 เมื่อ: มกราคม 08, 2008, 08:55:07 AM »

ฟังแล้วน่ากลัวจัง........งั้นช่วยกันรณรงค์ไม่ไห้ยิงขึ้นฟ้าแต่ไปยิงที่สนามดีกว่าครับ
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์