เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 04, 2024, 04:19:11 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าสมมุติว่าใช้ลูกซ้อมยิงขึ้นฟ้า  (อ่าน 6733 ครั้ง)
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #15 เมื่อ: มกราคม 06, 2008, 01:10:22 AM »

... ผมเลือกทำบังเกอร์ ใช้กระสอบทราย ขนาดถุงปุ๋ย ราว ๒๐ กระสอบ.
    กองสุมไว้ห่างรั้ว ๑ เมตร.. ไว้่ยิงเมื่อคราวจำเป็นจะต้องยิง..

ปีใหม่ ก็ยิง ไป ๑ แม็กฯ และตามเก็บหัวกระสุน ได้หมดในกระสอบที่ ๒ 
    และจะไม่ยิงขึ้นฟ้าอย่้างเด็ดขาด ครับ.  Smiley

carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #16 เมื่อ: มกราคม 06, 2008, 05:07:27 AM »

กระสุน .38 หัวตัดตกลงมาจากฟากฟ้า  ทะลุหลังคากระเบื้อง  ทะลุฝ้าเพดาน

ตกลงมาโดนกระเบื้องปูพื้นแตก  ลองคำณวนดูนะครับว่าแรงมั้ย Cheesy

พื้นยังแตก Grin Grin Grin ทะลุลงมาแล้วด้วย

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
Jeeb
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 5

« ตอบ #17 เมื่อ: มกราคม 06, 2008, 05:51:14 AM »

... ผมเลือกทำบังเกอร์ ใช้กระสอบทราย ขนาดถุงปุ๋ย ราว ๒๐ กระสอบ.
    กองสุมไว้ห่างรั้ว ๑ เมตร.. ไว้่ยิงเมื่อคราวจำเป็นจะต้องยิง..

ปีใหม่ ก็ยิง ไป ๑ แม็กฯ และตามเก็บหัวกระสุน ได้หมดในกระสอบที่ ๒ 
    และจะไม่ยิงขึ้นฟ้าอย่้างเด็ดขาด ครับ.  Smiley

เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

พูดไม่เก่ง แต่ จริงใจนะ
A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #18 เมื่อ: มกราคม 06, 2008, 08:29:34 AM »

.... ไม่ควรเป็นอย่างยิ่งครับผม ในการยิงปืนขึ้นฟ้า  ไม่ได้อะไรเลยแถมเสียตังค์ค่ากระสุนอีกต่างหาก  ที่ว่าไม่ได้อะไรเลยคือได้ออกแรงเหนี่ยวไกแล้วก็ฟังเสียงดังเท่านั้นเอง  ปืนทุกนัดที่ยิงควรจะมีความหมายหรือมีค่า เช่นถ้ายิงก็ควรจะยิงเป้า หรือจุดใด ๆ ที่มีวัสดุรองรับหัวกระสุน  ถ้าได้ยิงเป้าเราก็จะทราบว่าปืนเราเป็นอย่างไร กินสูง กินต่ำ เอียงซ้าย เอียงขวา หรือมีความเบี่ยงเบนจากการยิงของเราเป็นอย่างไรบ้าง  เพื่อจะได้พัฒนาฝีมือ หรือความเคยชินของเราให้คุ้นเคยกับปืนให้ดียิ่งขึ้นไป .......  ส่วนเรื่องลูกซ้อมยิงขึ้นฟ้าถ้าตกลงมาแล้วถูกคนย่อมมีอันตรายทั้งนั้นครับผม  ไม่ว่าจะโดนตรงไหน ถ้าเป็นที่สำคัญก็อาจถึงกับชีวิตได้  แต่ทางที่ดีไม่ควรจะยิงโดยไม่มีจุดหยุดกระสุนครับผม .....

ครับ
ถ้าเอาลูกนี่ยิงขึ้นฟ้าล่ะ
สงสายจัง

A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #19 เมื่อ: มกราคม 06, 2008, 08:34:00 AM »

ครับ
ผมใช้เยลโล 4 เล่มครับ ยิงบนตึก

RroamD
Colt 1911 Semi Auto & Single Action Only
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 205

« ตอบ #20 เมื่อ: มกราคม 06, 2008, 09:32:58 AM »

ใช้ลูกซ้อมยิงขึ้นฟ้าถ้าตกลงมาใส่คนจะมีอันตรายอะไรมั้ยครับอยากรู้จังครับ

คิดได้แต่ไม่ควรทำครับ

ปลายทางของการปะทะกันด้วยปืนคือเชิงตะกอนกับเรือนจำ
NUMBER8
Si vis pacem, para bellum
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #21 เมื่อ: มกราคม 06, 2008, 01:03:05 PM »

น่าจะทำ กระสุนไม่มีหัวเหมือนปล่อยตัวนักวิ่งขายนะครับ

แบบว่า thai ammunition  for newyear salute  9 mm

..........แท้จริงแล้ว ความลำบาก นั้นไม่มี......
..........มีแต่ความ ไม่เคยชิน ......................
Kapiman - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 64

« ตอบ #22 เมื่อ: มกราคม 06, 2008, 04:28:22 PM »

เมื่อคืนวันที่31 รุ่นพี่ชวนไปกินเหล้า เคาน์ดาวน์ ปีใหม่กันที่บ้านบังเอิญผมไปไม่ได้ เพราะว่านัดเพื่อนที่ผับแล้ว พอเช้ามาพี่แก มาคุยให้ฟังว่า ปืน4-5กระบอก ยิงไปประมาณเกือบๆร้อยนัด มีทั้ง ลูกซอง ปืนพก แล้วก็.22ยาว (สงสัยจะยิงขึ้นฟ้า)  อยากจะบอกอยากจะเตือน แต่...พูดไปก็คงไม่ฟัง
adiluck504
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #23 เมื่อ: มกราคม 06, 2008, 06:55:20 PM »

ผมก็ไม่รู้ว่าลูปปืนยิงขึ้นฟ้าจะไปไกลเท่าไร่เอาเป็นว่าผมสมมุติไห้ยิงลูก.38หัวบอลขึ้นไป สูงจากพื้น500เมตรแล้วหยุดนิ่งระยะที่เหลือจากหยุดนิ่งถึงพื้นคือ500เมตร แรงดึงดูดของโลก=9.8เมตร/วินาที 500x9.8 =49000เมตร/วินาที นี่คือความเร็วของกระสุนครับ
SaSa
Hero Member

คะแนน 60

“โกธํ ปญฺญาย อุจฺฉิ” ระงับโกรธด้วยปัญญา

« ตอบ #24 เมื่อ: มกราคม 06, 2008, 06:55:45 PM »

เมื่อคืนวันที่31 รุ่นพี่ชวนไปกินเหล้า เคาน์ดาวน์ ปีใหม่กันที่บ้านบังเอิญผมไปไม่ได้ เพราะว่านัดเพื่อนที่ผับแล้ว พอเช้ามาพี่แก มาคุยให้ฟังว่า ปืน4-5กระบอก ยิงไปประมาณเกือบๆร้อยนัด มีทั้ง ลูกซอง ปืนพก แล้วก็.22ยาว (สงสัยจะยิงขึ้นฟ้า)  อยากจะบอกอยากจะเตือน แต่...พูดไปก็คงไม่ฟัง
เตือนไปก็คงไม่ฟัง...ชวนมาสมัครเป็นสมาชิก อวป.ซิครับ

ประสบการณ์ (Experience)คือการเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge)คือการเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #25 เมื่อ: มกราคม 06, 2008, 07:39:35 PM »

ผมก็ไม่รู้ว่าลูปปืนยิงขึ้นฟ้าจะไปไกลเท่าไร่เอาเป็นว่าผมสมมุติไห้ยิงลูก.38หัวบอลขึ้นไป สูงจากพื้น500เมตรแล้วหยุดนิ่งระยะที่เหลือจากหยุดนิ่งถึงพื้นคือ500เมตร แรงดึงดูดของโลก=9.8เมตร/วินาที 500x9.8 =49000เมตร/วินาที นี่คือความเร็วของกระสุนครับ

คิดแบบนี้ไม่ถูกครับ ... ผมเคยคิดแบบนี้ และมีคนบอกว่า ถ้างั้น ฮ.กันชิป คงไม่ต้องเอาปืนขึ้นไปยิงแล้ว แค่เอาเม็ดตะกั่วโปรยจากเครื่องบิน ข้าศึกก็ตายเป็นเบือแล้ว ... Grin Grin

"ลูกซ้อม" สมมุติ .38 ความเร็วแค่ 6-7 ร้อยฟุต/วินาที  เทียบกับ "ลูกจริง" ความเร็วราวๆ 900 ฟุต/วินาที
เมื่อยิงขึ้นฟ้าไปแล้ว ตกกลับลงมาถึงพื้น  ต่างก็เร็วถึง terminal velocity เหมือนกันครับ 
คือไม่ใช่ว่าลูกที่ขาขึ้นวิ่งช้ากว่าแล้วขาลงจะตัองช้ากว่าตามไปด้วย

ที่สำคัญ.... "ลูกซ้อม" บ้านเราเป็นตะกั่วหัวตัดก็จริง แต่ข้างในตันครับ  หนักกว่าลูกจริงอีก 
ทำให้ terminal velocity เมื่อกลับถึงพืันของหัวกระสุน "ลูกซ้อม" สูงกว่า"ลูกจริง" ครับ 
กลายเป็นว่า อำนาจการทำลายสูงกว่าครับ

เลิกยิงขึ้นฟ้าดีกว่าครับ  ไม่ว่าในโอกาสไหน ใช้กระสุนอะไรก็ไม่ควร

ขออนุญาตเสริม อ. นิ๊ดครับ ว่ากรณีคิดแบบนี้คือการยิงขึ้นฟ้า ๙๐ องศา .... ถ้ายิงเป็นมุม ความเร็วในแนวราบ ก็หักลบกับแรงต้านอากาศนิดหน่อย ก็ยังเจาะลึกเป้าได้เหมือนเดิม (แต่ไม่แม่นเท่าเดิม ... )

adiluck504
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #26 เมื่อ: มกราคม 06, 2008, 09:05:07 PM »

อ้างจาก: adiluck504 ที่ วันนี้ เวลา 06:55:20 PM
ผมก็ไม่รู้ว่าลูกปืนยิงขึ้นฟ้าจะไปไกลเท่าไร่เอาเป็นว่าผมสมมุติไห้ยิงลูก.38หัวบอลขึ้นไป สูงจากพื้น500เมตรแล้วหยุดนิ่งระยะที่เหลือจากหยุดนิ่งถึงพื้นคือ500เมตร แรงดึงดูดของโลก=9.8เมตร/วินาที 500x9.8 =49000เมตร/วินาที นี่คือความเร็วของกระสุนครับ

คิดแบบนี้ไม่ถูกครับ ... ผมเคยคิดแบบนี้ และมีคนบอกว่า ถ้างั้น ฮ.กันชิป คงไม่ต้องเอาปืนขึ้นไปยิงแล้ว แค่เอาเม็ดตะกั่วโปรยจากเครื่องบิน ข้าศึกก็ตายเป็นเบือแล้ว ... 

แต่นะครับแต่ ฮ.บินสูงจากพื้นเท่าไร่ แล้วลูกปืนขึ้นสูงเท่าไร่ ถ้าผมคิดผิด รบกวนอาจารย์คิดไห้ดูได้มั๊ยครับ
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #27 เมื่อ: มกราคม 06, 2008, 09:38:10 PM »

ที่คุณ adiluck จับ 500 เมตร คูณด้วย 9.8 เมตร/วินาที/วินาที (หน่วยของความเร่ง ตัวหารเป็นวินาทียกกำลังสอง) ไม่ถูกนะครับ
ถ้าบอกว่า เริ่มจาก ศูนย์ ความเร่ง 9.8 เมตร/วิ/วิ  ในเวลา 500 วินาที จะได้ความเร็ว 49000 เมตร/วิ อย่างนี้ถึงจะถูกครับ  ทั้งนี้ ต้องถือว่าไม่มีแรงต้านของอากาศด้วย (ซึ่งในความเป็นจริงต้องมีแรงต้าน คือ drag)

สูตรคำนวณสำหรับวัตถุตกลงมาจากที่สูง  ดูได้ที่นี่ครับ  มีทั้งแรงดึงดูดของโลก และแรงเสียดทานของอากาศเข้ามายุ่งด้วย
http://en.wikipedia.org/wiki/Terminal_velocity

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
SigPro-รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 177

« ตอบ #28 เมื่อ: มกราคม 07, 2008, 01:00:33 AM »

โปรดสังเกตการตั้งคำถามของ จขกท  ในหน้าแรกก็มีถามเกี่ยวกับประสบการณ์การใช้ปืน " ตื่นเต้นไหม?"    แล้วนี่ก็ลูกซ้อมยิงขึ้นฟ้า ?

ผมว่า......อย่าเล่นปืนเลยดีกว่าครับ  Undecided

แจกโคมใส ใว้ให้ครอบแทนกะลา
เบื่อเสียงหมา หาว่ากูไม่ใช่ไทย
VENDY
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1482

« ตอบ #29 เมื่อ: มกราคม 07, 2008, 01:12:15 AM »

โปรดสังเกตการตั้งคำถามของ จขกท  ในหน้าแรกก็มีถามเกี่ยวกับประสบการณ์การใช้ปืน " ตื่นเต้นไหม?"    แล้วนี่ก็ลูกซ้อมยิงขึ้นฟ้า ?

ผมว่า......อย่าเล่นปืนเลยดีกว่าครับ  Undecided

ท่านสมาชิกใหม่มาถามในนี้ได้ความรู้ที่ถูกต้องแล้ว และมีการเตื่อนจากท่านสมาชิกหลายๆคนแล้วเอาไปปฎิบัติตามอย่างถูกต้องคงไม่เป็นไรมั้งคะ   Cheesy
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์