เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 04, 2024, 02:25:46 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าสมมุติว่าใช้ลูกซ้อมยิงขึ้นฟ้า  (อ่าน 6723 ครั้ง)
yakdee
ความดีไม่มีขาย อยากได้ต้องทำเอง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 64

« ตอบ #45 เมื่อ: มกราคม 08, 2008, 10:35:10 AM »

"ลูกซ้อม" สมมุติ .38 ความเร็วแค่ 6-7 ร้อยฟุต/วินาที  เทียบกับ "ลูกจริง" ความเร็วราวๆ 900 ฟุต/วินาที
เมื่อยิงขึ้นฟ้าไปแล้ว ตกกลับลงมาถึงพื้น  ต่างก็เร็วถึง terminal velocity เหมือนกันครับ 
คือไม่ใช่ว่าลูกที่ขาขึ้นวิ่งช้ากว่าแล้วขาลงจะตัองช้ากว่าตามไปด้วย

ที่สำคัญ.... "ลูกซ้อม" บ้านเราเป็นตะกั่วหัวตัดก็จริง แต่ข้างในตันครับ  หนักกว่าลูกจริงอีก 
ทำให้ terminal velocity เมื่อกลับถึงพืันของหัวกระสุน "ลูกซ้อม" สูงกว่า"ลูกจริง" ครับ 
กลายเป็นว่า อำนาจการทำลายสูงกว่าครับ

เลิกยิงขึ้นฟ้าดีกว่าครับ  ไม่ว่าในโอกาสไหน ใช้กระสุนอะไรก็ไม่ควร

ขอย้ำตามที่อาจารย์บอกครับ  เลิกซะที  กับการยิงปืนขี้นฟ้า  (ขออนุญาตอ้างอิงความเห็นอาจารย์ด้วยนะครับ  )

อย่าไปร้องขอฯจากคนอื่น  ถ้าไม่เคยให้อะไรกับใคร
ทำทุกอย่างต้องจริงใจ  แล้วท่านจะได้..จากใจจริง
ทุก ๆ สิ่งที่ว่าแน่แท้    ยังผันแปร..เปลี่ยนเป็นอื่น
ธรรมชาติไม่อาจฝืน   แต่ควรยืนหยัดอยู่..สู้อธรรม
dhanapol
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 27

« ตอบ #46 เมื่อ: มกราคม 17, 2008, 06:31:46 PM »

Shocked บู่ แลบลิ้นตายอย่างเขียดเลยครับท่าน เศร้า ตกใจ แบร่
preecha2858
ทำดีให้คนเกรง ดีกว่าเป็นนักเลงให้คนกลัว
Full Member

คะแนน 9

จงอย่ากลัวใคร นอกจากตัวเอง

« ตอบ #47 เมื่อ: เมษายน 13, 2010, 10:35:33 PM »

.... ไม่ควรเป็นอย่างยิ่งครับผม ในการยิงปืนขึ้นฟ้า  ไม่ได้อะไรเลยแถมเสียตังค์ค่ากระสุนอีกต่างหาก  ที่ว่าไม่ได้อะไรเลยคือได้ออกแรงเหนี่ยวไกแล้วก็ฟังเสียงดังเท่านั้นเอง  ปืนทุกนัดที่ยิงควรจะมีความหมายหรือมีค่า เช่นถ้ายิงก็ควรจะยิงเป้า หรือจุดใด ๆ ที่มีวัสดุรองรับหัวกระสุน  ถ้าได้ยิงเป้าเราก็จะทราบว่าปืนเราเป็นอย่างไร กินสูง กินต่ำ เอียงซ้าย เอียงขวา หรือมีความเบี่ยงเบนจากการยิงของเราเป็นอย่างไรบ้าง  เพื่อจะได้พัฒนาฝีมือ หรือความเคยชินของเราให้คุ้นเคยกับปืนให้ดียิ่งขึ้นไป .......  ส่วนเรื่องลูกซ้อมยิงขึ้นฟ้าถ้าตกลงมาแล้วถูกคนย่อมมีอันตรายทั้งนั้นครับผม  ไม่ว่าจะโดนตรงไหน ถ้าเป็นที่สำคัญก็อาจถึงกับชีวิตได้  แต่ทางที่ดีไม่ควรจะยิงโดยไม่มีจุดหยุดกระสุนครับผม .....

เห็นด้วยครับ เพราะทุกนัดคือเงินที่เสียไป ดังนั้น ควรยิงแล้วได้อะไรกลับมาบ้าง
อย่างเช่น ประสิทธิภาพหรือข้อดีข้อเสียของปืน หรือของคนยิง

มีส้นเท้าเป็นจุดยืน มีปืนเป็นเพื่อนตาย
preecha2858
ทำดีให้คนเกรง ดีกว่าเป็นนักเลงให้คนกลัว
Full Member

คะแนน 9

จงอย่ากลัวใคร นอกจากตัวเอง

« ตอบ #48 เมื่อ: เมษายน 13, 2010, 10:42:59 PM »

อย่างรุ่นน้องผมมีอยู่คน  แกเข้าใจว่าลูกซ้อมยิงโดนแล้วไม่ตาย   ไอ้ความเข้าใจผิดความรุ้เท่าไม่ถึงการณ์และการที่ไม่เคยศึกษาเรื่องปืนมาก่อน   เป็นที่มาของเรื่อง   อยู่มาวันหนึ่งแกเอาปืน.38 ของพ่อมาเล่น   ตอนแรกก็ยิงแห้งเล่นแบบธรรมดายิงได้สักพัก   ค้นไปค้นมาได้ลูกหัวตัดมากล่องหนึ่งข้างกล่องเขียนว่าลูกซ้อม.38 เป็นเราเป็นท่านที่ไม่เคยรู้เรื่องปืนมาก่อนก็ต้องคิดว่าลูกซ้อมก็คือลูกซ้อมไม่ใช่ลูกจริง  ว่าแล้วก็เอาลูกซ้อมใส่โม่ครบ 6 นัด  คราวนี้ก็มองหาเป้าซิครับ   มองไปมองมาเห็นกิ้งก่าเกาะอยู่ที่ขอบรั้ว    พอมองเห็นเป้านิ้วมันเร็วกว่าความคิดครับ   ก็...ปัง...ๆ....ๆ....ๆ.....ๆ...ๆ......พอยังไม่ทันสิ้นเสียงปืนก็มีเสียงยายแก่ๆข้างบ้านร้องว่าใครยิงกูวะ.....เออเดี่ยวเล่าต่อครับติดงานแล้ว...

เป็นเหตุผลว่าทำไมคนมีปืนต้องทำความเข้าใจปืนของตัวเองให้มากๆครับ

มีส้นเท้าเป็นจุดยืน มีปืนเป็นเพื่อนตาย
modjod-รักในหลวง
Full Member

คะแนน 50

« ตอบ #49 เมื่อ: เมษายน 14, 2010, 07:52:17 AM »

กระทู้สองปีกว่าแล้ว

โกกิ
Jr. Member
**

คะแนน 6

« ตอบ #50 เมื่อ: เมษายน 14, 2010, 01:21:02 PM »

แล้วเวลาปีใหม่จะทำยังไงกันดีคับ บ้านผมนั่งกินกันกลางแจ้งทุกปี ปีใหม่ปุ๊บยิงกันแทบทุกบ้านเลย บ้างทีมีเสียงปืนกลด้วย รัวกันใหญ่เลย นึกสงใสเหมือนกันว่าลูกปืนมันๆไปตกกันแถวไหนว้า.....(บ้านอยู่ อ.เมืองนครปฐม) จากนี้คงต้องหยุดกินกันตองเที่ยงคืน เลยไปแล้วค่อยนั่งกินต่อ น่ากลัวมาก ๆ บู่
kon tung kru 91
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #51 เมื่อ: เมษายน 14, 2010, 08:14:16 PM »

กระสุนซ้อม หรือ กระสุนจริง มันก็คือลูกปืนครับ ลองคิดดูว่า "ถ้าขึ้นชื่อว่า ลูกปืน" ก็ไม่มีใครอยากจะเข้าใกล้แล้วล่ะครับ
เพราะ สิ่งที่เรียกว่าลูกปืน เจอเมื่อไหร่ก็ต้องไปโรงพยาบาล หรือ ไปนอนที่วัด เท่านั้นครับ  ไหว้
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์