เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 03, 2024, 08:22:51 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สมรภูมิลาตรัง  (อ่าน 6042 ครั้ง)
อู๋ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #15 เมื่อ: มกราคม 15, 2008, 11:22:55 AM »

เท่าที่ผมดูทั้งหนังและอ่านบทความที่อ้างถึงจากเวปฯอารยะ  ..เข้าใจว่า เนินหรือเทือกเขาลาตรัง น่าจะเป็น ที่ตั้งของกองพันขนาดใหญ่ที่มีอิทธิพลในพื้นที่แถบนั้น อเมริกันคงต้องการกวาดล้าง ออกไปให้หมด เพื่อกันการรุกเข้ายึดพื้นที่เวียดนามใต้ ต่อ  และกองพันนี้ ..น่าจะมีพิษสงร้ายแรง เป็นภัยต่อทหารอเมริกันมาก  เพราะอดีตก่อนที่จะต่อกรกับอเมริกัน ก็เคยรบกับ ฝรั่งเศส จนแพ้ราบคาบ ...ไปแล้ว เมื่อตอนก่อนหน้านั้น ...

รบกวนท่านผู้รู้ หรือ พอทราบ ช่วยแนะนำ ข้อมูลที่ถูกต้องด้วยนะครับ...

พอจะทราบมั้ยครับว่าอยู่ตรงไหนของแผนที่   

Life was like a box of chocolate. You never know what You're gonna get.
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: มกราคม 15, 2008, 01:48:47 PM »

ผมฝันว่า ทองคำ เป็นแรงบันดาลใจให้อเมริกาบุก
ในฝันบอกว่า ลาว เป็นดินแดนที่มีทองคำมากที่สุด
ตอนนี้คงต้องเปลี่ยนเป็นน้ำมันแล้วครับ

เป้าหมายก็เลยกลายเป็นแถว ตะวันออกกลาง...ซะเลย...น่าสงสารคนทางโน้นนะครับ...ชาวบ้านไม่รู้อะไรด้วยต้องพลอยเดือดร้อน Cry
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #17 เมื่อ: มกราคม 15, 2008, 02:12:00 PM »

เท่าที่ผมดูทั้งหนังและอ่านบทความที่อ้างถึงจากเวปฯอารยะ  ..เข้าใจว่า เนินหรือเทือกเขาลาตรัง น่าจะเป็น ที่ตั้งของกองพันขนาดใหญ่ที่มีอิทธิพลในพื้นที่แถบนั้น อเมริกันคงต้องการกวาดล้าง ออกไปให้หมด เพื่อกันการรุกเข้ายึดพื้นที่เวียดนามใต้ ต่อ  และกองพันนี้ ..น่าจะมีพิษสงร้ายแรง เป็นภัยต่อทหารอเมริกันมาก  เพราะอดีตก่อนที่จะต่อกรกับอเมริกัน ก็เคยรบกับ ฝรั่งเศส จนแพ้ราบคาบ ...ไปแล้ว เมื่อตอนก่อนหน้านั้น ...

รบกวนท่านผู้รู้ หรือ พอทราบ ช่วยแนะนำ ข้อมูลที่ถูกต้องด้วยนะครับ...

พอจะทราบมั้ยครับว่าอยู่ตรงไหนของแผนที่  
ประมาณเอานะน้องอู๋เพราะสถานที่จริงก็ไม่เคยไป Grin

http://maps-guide.org/vietnam/nhatrang-map.htm
49P
303859.48E
1355019.38N

BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: มกราคม 15, 2008, 02:23:46 PM »

ขอบคุณพี่จอยสำหรับแผนที่ครับ  ผมเองก็ยังไม่เคยไปเลยเวียดนาม คราวที่แล้ว จะได้ไปดูงาน อยู่แล้วเชียว ดันมีคนตัดหน้า แซงคิวไปซะก่อน
 แบร่
มีคนเคยไปรบเวียดนามเล่าให้ฟัง ว่า เดินเท้าตั้งแต่ ไซ่ง่อน ไปที่แถบพื้นที่ ลาตรัง ใช้เวลาร่วม ๆ ๓ เดือน ...รองเท้าจังเกิล พื้นหนา ๆ เหลือบางนิดเดียว เสื้อผ้าขาดรุ่งริ่งหมด.. ไหว้
Image hosting by Free Image Hosting

ดูจากแผนที่คงไกลน่าดู...เพราะเดินไป แบบลาดตระเวน ไม่ได้เดินแบบนักท่องเที่ยว...
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #19 เมื่อ: มกราคม 15, 2008, 02:42:09 PM »

ขอบคุณครบ ตอนดูหนังผมชื่นชม ผบ.พันของทั้งคู่ เพราะสู้กับแบบทันกันทุกเม็ดทุกความคิด ฝ่ายหนึ่งรุกแบบหนุ่นเนื่อง อีกฝ่ายรับแบบเหนียวแน่น.......แต่จุดชี้ขาดอยู่ที่ฝ่ายหนึ่งโชคดีที่มีการสนับสนุนทางอากาศ พอมาอ่านก็ได้ทราบว่าความโชคดีของอีกฝ่ายจะไม่เกิดขึ้นถ้าไม่มีพลสื่อสารที่เก่ง.............. เยี่ยม

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #20 เมื่อ: มกราคม 15, 2008, 02:59:27 PM »

ขอบคุณ พี่จอยและ ท่านสิงห์บ้าครับ

ผมจะลองไปดูใน Google earth

ผมเคยไปดูงานที่ฮานอยและโฮจิมันครับ เมื่อปีที่แล้วครับ  แต่ไม่เคยออกนอกเมืองเลย

บรรยากาศเหมือนโซน วรจักร บ้านเราครับ  สาวๆก็หมวยๆ สวยดี ครับ  Grin

Life was like a box of chocolate. You never know what You're gonna get.
nine รักในหลวง
มนุษย์ล่วงทุกข์ได้ด้วย...ความเพียร
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 44

การเดินทางไกลนับหมื่นลี้....ต้องเริ่มต้นที่ก้าวแรก

« ตอบ #21 เมื่อ: มกราคม 15, 2008, 03:21:05 PM »

ขอบคุณสำหรับเรื่องราวดีๆที่นำมาให้อ่านครับ

หลังจากพายุผ่านไป..ท้องฟ้าสดใสขึ้นทันตา..อุปสรรคนานาก็ผ่านเลยไป..ชีวิตใหม่เริ่มก้าวเดินอย่างทรนง..แข็งแกร่งดุจหมู่เกาะ.....กลางคลื่นลม..
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: มกราคม 15, 2008, 03:26:17 PM »

สาวๆก็หมวยๆ สวยดี ครับ  Grin

ผมก็อยากไปเห็นกับตาตัวเอง..เหมือนกันนะครับพี่.... ยิ้มีเลศนัย
จอยฮันเตอร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #23 เมื่อ: มกราคม 15, 2008, 03:37:54 PM »

เอาข้อมูลที่พักไปดูคร่าวๆก่อน Grin

http://www.travel-here.com/hotel.asp?hotelID=NHAANA

http://www.travel-here.com/hotel.asp?hotelID=NHASGN

BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #24 เมื่อ: มกราคม 15, 2008, 03:43:41 PM »

เอาข้อมูลที่พักไปดูคร่าวๆก่อน Grin

http://www.travel-here.com/hotel.asp?hotelID=NHAANA

http://www.travel-here.com/hotel.asp?hotelID=NHASGN

ขอบคุณครับพี่จอย..... ไหว้

อืม....น่าไปจริง ๆ ครับ...เดี๋ยวปีหน้างดซื้อปืน ..เก็บตังค์เที่ยวบ้าง ดีกว่า... คิก คิก
จอยฮันเตอร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #25 เมื่อ: มกราคม 15, 2008, 03:47:43 PM »

เพื่อนเพิ่งกลับจากเวียตนามครับ เค้าบอกว่าน่าเที่ยวมาก ของก็ไม่แพง สาวก็สวยๆครับ หลงรัก

BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #26 เมื่อ: มกราคม 15, 2008, 03:54:24 PM »

เพื่อนเพิ่งกลับจากเวียตนามครับ เค้าบอกว่าน่าเที่ยวมาก ของก็ไม่แพง สาวก็สวยๆครับ หลงรัก

อย่างหลังนี่ น่าสนใจ มากที่สุดเลยครับพี่.... ยิ้มีเลศนัย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #27 เมื่อ: มกราคม 15, 2008, 04:08:38 PM »

ตอนไปโฮจิมิน ผมไปดูตลาดรถมอเตอร์ไซด์ ได้ไปเจอ Field Marketing Manager ของ Honda Vietnam อายุประมาณ 40ได้มั้ง
ชื่อ Thinh thai เราก็ดันไปชวนเค้าเรื่องสงครามเวียดนามเข้า  ถามถึงเรื่อง เดียนเบียนฟูบ้าง   คุยไปคุยมาเค้าเล่าให้ฟังยาวเลย
รู้เรื่องมั้ง ไม่รู้มั้ง สรุปคือ ก่อนแกจะมาทำงานกับ Honda  ตอนแกอายุ 17-18 แกเคยเป็นทหารเวียดนามเหนือ แกเล่าว่าเคยรบที่
เดียนเบียนฟู   แต่ก่อนต้องใช้ช้างลากปืนใหญ่ขึ้นภูเขา เพื่อตั้งฐานยิงประมาณนั่นครับ เอาช้างลากรถถังไปใกล้ๆpost command เพื่อเข้าตีประมาณนั่น  แต่แกไม่ได้เล่าเรื่องสงครามมาก แกจะเล่าถึงแนวคิดทางการเมืองในยุคนั่น และความยากลำบากของคนเวียดนาม การกู้อิสระภาพ อะไรประมาณนั่นมากกว่า  ฟังแล้วผมก็ยกย่องคนเวียดนามครับ       

ของบางอย่างไม่แพงครับ พวกชากาแฟ เยอะมากๆ 
รองเท้าniki adidas แบบไม่เหมือนบ้านเรา ราคาพอกัน ถูกกว่านิดหน่อย 
บางอย่างก็แพงกว่าบ้างเรา เล็กน้อย พวกกล้อง แพงกว่า
รถมอเตอร์ไซด์แพงกว่าครับ
ค่าแทกซี่ พอกัน ถ้ารถไม่ติด

ร้านอาหาร พอๆ กับบ้านเราครับ

ส่วนสาวๆ แพงครับ ...............

BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #28 เมื่อ: มกราคม 16, 2008, 11:40:26 AM »

เคยอ่าน หนังสือ ของ สยุมภู ทศพล เขาบอกตอนหนึ่งว่า เมกาทิ้งระเบิดทำลายเส้นทาง ลำเลียงขนส่ง ได้คืนเดียว ถนนที่เสียหาย ก็กลับมาใช้การได้ดังเดิม เพราะ ชาวบ้านเวียดนาม ช่วยกันคนละไม้ละมือ จอบ เสียม ทำการขุดกลบหลุมระเบิดใหม่ ...เท่านี้ก็เรียบร้อย การส่งกำลังบำรุงสู่แนวหน้า .ก็ไม่ขาดตอน  ... เยี่ยม
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์