เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 12, 2024, 09:19:31 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีปืนใช้..จำเป็นต้องไปสมัครเรียนยิงปืนไหม  (อ่าน 6541 ครั้ง)
เก่ง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 27

« เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2004, 12:01:37 PM »

อยากทราบท่านที่เคยไปเรียนยิงปืนตามสำนักต่างๆทำให้เราได้ประสบการณ์มากน้อยเพียงใด.....เห็นลงใน อวป.กันหลายแห่ง  Undecidedหากดีจะได้ไปมั่ง..

"ปืน"คือเพื่อนแท้ ไม่เคยทิ้งเรา ถ้าเราไม่ทิ้งมัน
BSW
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2004, 12:23:22 PM »

ได้ประสบการณ์ทั้งทฤษฎีและปฏิบัติมากมาย...ได้ความรู้เกี่ยวกับอาวุธปืน.....การใช้ปืนอย่างถูกวิธี ฯลฯ 

(เรียนกันที่ ศ.ร.ภ.,  ที่ ร.ด.  , ที่ สยป.ตร. ครับ)

...GlockGlack™...
โพสท์ถึง 999 ก็พอ
Sr. Member

คะแนน 8

สติหมา ปัญญาหมี

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2004, 01:28:06 PM »

เห็นด้วยกะคุณ BSW ครับ

อาวุธปืนก็เหมือนกะอุปกรณ์เครื่องใช้อื่นๆ หากมีโอกาสเรียนรู้วิธีการใช้งานอย่างถูกต้อง ก็จะใช้งานได้อย่างมีประสิทธิภาพและประสิทธิผล  Wink  มิหนำซ้ำ อาวุธปืนยังเป็นของอันตรายถึงแก่ชีวิตทั้งของตนเองและผู้อื่นได้ด้วย  ยังไงๆท่านเจ้าของกระทู้อย่าลืมแนะนำบอกกล่าวถึงกฎทองแก่คนรอบตัวด้วยนะครับ

แหะแหะ... ว่าไปแล้ว ผมเรียนแบบแห้งๆอ่ะครับ คือใช้การอ่านตำรับตำรา นิตยสารปืน และลักจำจากเพื่อนๆสมาชิกในเว็บฯนี่แหละคร้าบ  Grin

วันใดที่อาวุธปืนมีทะเบียนเป็นสิ่งผิดกฎหมาย สุจริตชนจะพ่าย แต่โจรผู้ร้ายกลับชนะ

Success Begins With A Fellow's Will,  It's All In The State Of Mind  Smiley
RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2004, 01:53:19 PM »

เห็นด้วยกับพี่กล๊อกแกล๊ก  และพี่ิ BSW  ครับ  ไม่ว่าจะมีปืนเพื่อป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน(ตามที่เขียนไว้ตอนขอ ป.3)หรือจะมีเพื่อการกีฬา เพื่อยินเล่นอันดับแรกควรเรียนรู้เรื่องความปลอดภัยก่อนครับ  เพราะอย่างที่ทราบปืนเป็นทั้งอาวุธและเป็นอุปกรณ์กีฬาด้วยเช่นกัน  อย่างที่พี่กล๊อกแกล๊กว่าคือสามารถทำอันตรายคนร้ายได้ และในขณะเดียวกันก็สามารถทำอันตรายตัวเราเองได้เช่นกัน  ถ้าหากขาดความระมัดระวังในการใช้งาน  ดังนั้นถ้าเป็นไปได้ก็ควรไปเรียนครับจะได้ใช้ปืนของเราได้มีประสิทธิภาพสูงสุด   หรือถ้่าไม่สามารถไปเรียนได้จริงๆอย่างน้อยที่สุดเวลาซ้อมน่าจะมีเพื่อนๆพี่ๆที่ยิงปืนเป็นอย่างปลอดภัยไปด้วยจะได้คอยแนะนำข้อผิดพลาดที่เราอาจลืมไปครับ Grin Grinขอให้ยิงปืนอย่างสนุกและปลอดภัยครับ Grin Grin Cool

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
ozero++รักในหลวงมากค่ะ++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

มารยาท...มีให้รักษา

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2004, 02:59:20 PM »

คิดว่าถ้าเรามีปืนนั้น ควรจะต้องใช้ให้ถูกหลักของความปลอดภัยและควรรู้กฏหมายเรื่องปืนอีกนิดหน่อยเพื่อตัวของเราเอง ซึ่งตามที่ๆสอนยิงปืนนั้นก็จะมีการสอน+ปลูกฝังเรื่องพวกนี้เช่นกัน สรุปว่า...เรียนดีกว่าค่ะ Wink
ส่วนตัวโอเรียนที่รด.รุ่น60กับเรียนที่ศรภ.รุ่น75ค่ะ Cheesy

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2004, 04:20:12 PM »

Grin มีปืนแล้ว จำเป็นต้องมีสำนึกด้วยครับ การไปเรียนรู้เกี่ยวกับการใช้ปืนในหลักสูตรต่าง ๆ นอกจากทักษะในการใช้ปืนแล้ว ล้วนแต่ช่วยเพิ่มสำนึกในการใช้ปืนทั้งสิ้นครับ แต่ที่สำคัญที่สุดเลยที่ต้องพึงใส่ใจไว้เป็นอันดับแรก คือ "ความปลอดภัย" ครับ Grin

krudam
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2004, 07:27:58 PM »

Grin มีปืนแล้ว จำเป็นต้องมีสำนึกด้วยครับ การไปเรียนรู้เกี่ยวกับการใช้ปืนในหลักสูตรต่าง ๆ นอกจากทักษะในการใช้ปืนแล้ว ล้วนแต่ช่วยเพิ่มสำนึกในการใช้ปืนทั้งสิ้นครับ แต่ที่สำคัญที่สุดเลยที่ต้องพึงใส่ใจไว้เป็นอันดับแรก คือ "ความปลอดภัย" ครับ Grin

เห็นด้วยกับคุณใหม่เป็นอย่างยิ่งครับ ความปลอดภัยสำคัญที่สุด Grin Grin

ส่วนตัวโอเรียนที่รด.รุ่น60กับเรียนที่ศรภ.รุ่น75ค่ะ

ว่าแต่........ที่คุณโอว่าเนี่ยน่าจะ 60 กก. และ 75 กก.หรืออะไรง่ะ  Grin Grin สงสัยครับ อิ อิ Grin Grin
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2004, 07:36:15 PM »

หากไม่ติดขัดอะไร.........ควรเข้ารับการเรียนการสอนเรื่องอาวุธปืนครับ......

จะทำให้คุณได้รับการฝึกฝนการใช้อาวุธที่ถูกต้อง และ การรักษาความปลอดภัยในการใช้อาวุธที่ถูกต้อง Grin Grin

ตามที่เพื่อนๆกล่าวไปแล้ว มีเรียนหลายที่ครับ ทั้งที่ ศรภ.   รด. และ สยป.ตร. ครับ

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
Tiger wut
อาวุธประจำตัวคือ"ขวดนม"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 975

พี่ครับ พี่ครับ เสือมา

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2004, 08:00:33 PM »

ควรเรียนเป็นอย่างยิ่ง จะเป็นสถานที่ใดนั้นก็เลื่อกเอาวัน เวลา สถานที่  ที่เอื้ออำนวยให้เราสะดวกดีที่สุดครับ  ข้อยืมคำขวัญที่สนาม ศรภ.มาหน่อยนะครับ  "ยิงปืนไม่แม่นไม่เป็นไร ยิงปืนให้ปลอดภัยไว้ก่อนดีกว่า" 

รักดีกินถั่ว   รักชั่วกินเหล้า  รักทั้งดี -ทั้งชั่ว กินถั่วแกล้มเหล้า
ozero++รักในหลวงมากค่ะ++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

มารยาท...มีให้รักษา

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2004, 09:46:37 PM »

ส่วนตัวโอเรียนที่รด.รุ่น60กับเรียนที่ศรภ.รุ่น75ค่ะ

ว่าแต่........ที่คุณโอว่าเนี่ยน่าจะ 60 กก. และ 75 กก.หรืออะไรง่ะ  Grin Grin สงสัยครับ อิ อิ Grin Grin

เจี๊ยก Shocked ตอนนี้นน.อยู่ระหว่าง 2 รุ่นนี้ค่ะ  เอ๊ย!ไม่ใช่นักมวยนะคะ แบ่งรุ่นตามนน. Grin

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
buck_g19
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 13

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2004, 10:27:57 PM »

เพื่อความปลอดภัยกับตัวเองและผู้อื่น ควรไปเรียนเป็นอย่างยิ่งครับ Grin

Glock เพื่อนแท้ไม่มีวันตาย
Sting รักในหลวง
มีกิน มีเหลือ เผื่อแผ่ สังคม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 192

ปรารถนาใดใดในปฐพี เอาไมตรีแลกได้ดังใจจง

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2004, 10:38:42 PM »

การที่คนเรามีอาวุธปืน ก็เปรียบได้กับการที่เรามีรถยนต์หรือคิดจะซื้อรถยนต์

กรณีที่เราจะซื้อรถยนต์ เรามีความรู้สึกกลัวว่า จะขับรถไม่เป็น ขับรถไม่แข็ง ไม่กล้าออกนอกถนนใหญ่ เพราะยังบังคับรถไม่ดีกลัวจะขับไปชนกับคนอื่น เรายังเสียเงินไปหัดเรียนขับรถ เพื่อให้สามารถบังคับรถได้คล่องพอสมควรก่อน ที่จะไปออกรถหรือซื้อรถมาใช้

ปืนก็เหมือนกับรถ มีแล้วใช้ไม่เป็น(ยิงไม่เป็น)หรือใช้ไม่ถูกวิธีก็ไม่มีประโยชน์ เพราะฉนั้นจำเป็นอย่างยิ่งที่ควรจะได้รับการเรียนรู้ ฝึกฝนการใช้อาวุธมาบ้าง ก่อนที่จะมีหรือใช้ปืนในครอบครอง

ส่วนใหญ่การฝึกอบรมการใช้อาวุธปืนของหน่วยงานต่าง ๆ จะมีเรื่องเกี่ยวกับข้อกฎหมายที่เกี่ยวกับปืน มาสอนไว้ด้วย นั่นเป็นสิ่งที่สำคัญมาสำหรับผู้ทึ่คิดจะมีอาวุธปืนไว้ในครอบครอง เนื่องจากข้อกฎหมายเหล่านั้นจะระบุถึงขอบเขตการใช้ ผลที่จะตามมาในกรณีการใช้ปืนกระทำผิดกฎหมาย เพราะสิ่งเหล่านี้เจ้าของปืนจะอ้างไม่รู้กฎหมายไม่ได้ แต่กลับเป็นประเด็นที่ผู้มีปืนในครองครองละเลยค่อนข้างมาก ส่วนใหญ่คิดว่ามีเงินมีทรัพย์สิน ก็ไปซื้อปืนมาเก็บไว้ เพื่อต้องใช้ โดยไม่ผ่านการฝึกอบรมการใช้ปืนมาก่อน ทำให้มีการใช้ปืนอย่างขาดสติ ยั้งคิด และต้องรับผิดชอบต่อความผิดโดยรู้เท่าไม่ถึงการณ์มานักต่อนัก เพราะเมื่อเป็นข้อกฎหมายประชาชนจะมาอ้างว่าไม่รู้ไม่ได้ครับ

ดังนั้นคำแนะนำของผมคือ สมควรอย่างยิ่งที่จะเรียนการใช้ปืนอย่างถูกต้องจากหน่วยงานไหนก็ได้ที่คุณเห็นสมควร เพราะคุณจะได้อีกหลายอย่าง นอกเหนือจากการฝึกยิงปืนให้แม่นขึ้นอย่างเดียว

มโน                         มอบพระผู้เสวยสวรรค์     
แขน                        มอบถวายทรงธรรม์เทิดหล้า    
ดวงใจ                     มอบเมียขวัญและแม่    
เกียรติศักดิ์รักข้า      มอบไว้แก่ตัว
นรกบนดิน
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 3

ขอแสดงความเสียใจกับครอบครัวของดาบยิ้มด้วยนะครับ

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2004, 12:18:40 AM »

ต้องเรียนครับ ปืน ต้องเรียนรู้ที่จะใช้มัน และความปลอดภัยตามหลักทั่วๆไป

ชีวิตเรา เราเลือกหนทางเอง โปรดใช้วิจารณญาน ไม่ต้องมาวิจารณ์ เพราะเราไม่ฟัง
พลายแก้ว
Hero Member

คะแนน 5

โอย......อยากยิงปืนใจจะขาดอยู่แล้ว ปัง ปัง ปัง

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2004, 12:30:30 AM »

เห็นด้วยกับพี่ๆหลายท่านครับ(และผมก็เชื่อเช่นนั้นด้วย) อย่างไรก็แล้วแต่ เพื่อความปลอดภัยในการใช้งาน ทั้งต่อตนเองและคนรอบข้าง รวมทั้งท่าทางการจับปืน การยืน การเล็ง การลั่นไก สิ่งเหล่านี้ล้วนแล้วแต่ต้องร่ำเรีนน(จากผู้รู้จริง)ทั้งสิ้นครับผม อีกอย่าง หากคุณไปเรียน จะได้รู้จักมักคุ้นกับครูที่สนาม สมาชิกที่สนาม เผื่อเวลามีปัญหาติดข้องสงสัยในเรื่องการใช้ปืน จะได้ถามพี่ๆเหล่านั้นได้ ขนาดขับรถยังต้องเรียนขับรถ ตีกอลฟ์ยังต้องหัดตีกอลฟ์ แต่ทำไมการยิงปืน(ซึ่งอันตรายสำหรับคนขาดความรู้ในการใช้)จึงไม่ไปเรียนครับ ผมว่าไปเรียนดีกว่าครับ จะได้ใช้ปืนอย่างปลอดภัยและมีประสิทธิภาพ ขอบคุณครับผม

ขอพระอวยพรทุกท่านครับผม

ดินปืนส่งกระสุน ควันอุ่นอุ่นตลบอบอวล รีคอยด์แสนนิ่มนวล เสียงโหยหวนของดินปืน นำปืนจับเข้ากริป แนบสนิทตรงง่ามมือ ท่ายืนอย่าได้ฝืน เล็งศูนย์ปืนให้เนียนเนียน วงดำอย่าให้ดิ้น ตั้งใจจริงในการเล็ง วงดำนั้นอย่างเจ๋ง ขึ้นนกเล็งแล้วลั่นไก
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2004, 01:12:37 AM »

Grin เห็นด้วยกับเพื่อนๆสมาชิกทุกท่านคับ...ว่าจำเป็นต้องเรียนคับ...แต่จะเรียนที่ใดหรือแบบใดนั้นแล้วแต่ความเหมาะสมของแต่ละบุคคลคับ...และที่สำคัญ  อย่าลืมกฏแห่งความปลอดภัยคับ Wink
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์