เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 18, 2024, 01:16:03 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 10 11 12 [13] 14 15 16 17
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คุยกันเรื่อง ภาษาปืน  (อ่าน 37007 ครั้ง)
RMT_NO.1911A1
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #180 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2008, 08:31:11 PM »

อ้างถึง
ทำไมทหารเรือเรียกปลอกกระสุนว่า "รอง"

ที่ถูกคือ "ลอง" ครับ ด้วยความเคารพ
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #181 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2008, 08:37:47 PM »

ไหน ๆ ก็เข้ามาแล้วขอคุยด้วยคนครับ
" ปืนสับโด่" คือ อะไร?
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #182 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2008, 09:18:45 PM »

อ้างถึง
ทำไมทหารเรือเรียกปลอกกระสุนว่า "รอง"

ที่ถูกคือ "ลอง" ครับ ด้วยความเคารพ

ลองมี 2 ความหมาย  คือคำกริยา หมายถึงการทดลอง
และคำนาม หมายถึงของที่ห่อหุ้ม  ก็คือปลอกกระสุนนั่นเอง
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #183 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2008, 09:25:33 PM »

นอกจากจะได้ความรู้เรื่องภาษาปืนยังได้ความรู้เรื่องภาษาไทยด้วย เยี่ยมครับ
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #184 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2008, 01:00:30 AM »

เวลาอัดลูกปืนยาวเอง  จะต้องลองกดหัวเข้าปลอก  โดยความลึกต่างกัน  แล้วลองยิงดูว่าปืนที่ยิงชอบแบบไหน
หรือใช้เครื่องมือวัดก็ได้  ผมใช้วิธีดูจากตารางตำราว่า  ความยาวของหัวเท่าไหร่แล้วลองปรับดูครับ
เนื่องจากช่อง free bore ของแต่ละกระบอกไม่เท่ากัน

การกดหัวกระสุนให้วางตัวอยู่ชิดกับ free bore ทำให้ปืนยิงแม่นขึ้นด้วยเหตุผล
1  ทางฟิสิคส์   หัวกระสุนอยู่ในแนวแกนเดียวกับลำกล้องตั้งแต่เริ่มเคลื่อนตัว
2  ทางเคมี  ถ้าหัวกระสุนจมในปลอกกระสุนมากเกินไป  พอไพรเมอร์ระเบิด  หัวกระสุนจะขยับตัวไปข้างหน้าได้ มากบ้าง น้อยบ้าง  ขึ้นอยู่กับที่ปลอกกระสุนจะจับหัวกระสุนไวได้แน่นเพียงใด  ทำให้ขนาดห้องเผาไหม้ ไม่คงที่  ดินส่งกระสุนได้รับช๊อคเวฟไม่สม่ำเสมอ   แต่ถ้าหัวกระสุนอยู่ชิดกับ free bore   ห้องเผาไหม้จะมีขนาดเท่ากันทุกครั้ง
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #185 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2008, 01:02:48 AM »

เอาไปอีกคำหนึ่ง

YAW
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #186 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2008, 01:04:36 AM »

เวลาอัดลูกปืนยาวเอง  จะต้องลองกดหัวเข้าปลอก  โดยความลึกต่างกัน  แล้วลองยิงดูว่าปืนที่ยิงชอบแบบไหน
หรือใช้เครื่องมือวัดก็ได้  ผมใช้วิธีดูจากตารางตำราว่า  ความยาวของหัวเท่าไหร่แล้วลองปรับดูครับ
เนื่องจากช่อง free bore ของแต่ละกระบอกไม่เท่ากัน

การกดหัวกระสุนให้วางตัวอยู่ชิดกับ free bore ทำให้ปืนยิงแม่นขึ้นด้วยเหตุผล
1  ทางฟิสิคส์   หัวกระสุนอยู่ในแนวแกนเดียวกับลำกล้องตั้งแต่เริ่มเคลื่อนตัว
2  ทางเคมี  ถ้าหัวกระสุนจมในปลอกกระสุนมากเกินไป  พอไพรเมอร์ระเบิด  หัวกระสุนจะขยับตัวไปข้างหน้าได้ มากบ้าง น้อยบ้าง  ขึ้นอยู่กับที่ปลอกกระสุนจะจับหัวกระสุนไวได้แน่นเพียงใด  ทำให้ขนาดห้องเผาไหม้ ไม่คงที่  ดินส่งกระสุนได้รับช๊อคเวฟไม่สม่ำเสมอ   แต่ถ้าหัวกระสุนอยู่ชิดกับ free bore   ห้องเผาไหม้จะมีขนาดเท่ากันทุกครั้ง
ครับพี่   เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #187 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2008, 01:16:39 AM »

Yaw  ผมกลัวจะอธิบายไม่ถูกครับ  คือการควงหมุนของลูกปืนเมื่อพ้นลำกล้องมาแล้วครับ จนกระทั่งเริ่มทรงตัวได้
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #188 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2008, 05:49:35 AM »

YAW อ่านทีแรกนึกว่าผู้การถามคำสั่งสัตว์ต่างเสียอีก... Gee,  Haw,  Yaw....  Smiley

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
(( สองคุง ))
กับชีวิต มันก็แค่เนี๊ย..!
Hero Member

คะแนน 196

สู้ตายค๊าาา !

« ตอบ #189 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2008, 06:27:36 AM »

เอาไปอีกคำหนึ่ง

YAW
Grin Grin  ถ้าในการบังคับเครื่องบิน  สงสัยว่าจะหมายถึง..การเคลื่อนที่ในการหมุนของวัตถุที่กระทำกับจุด CG  ในแนวนอน  รึปล่าวครับ คิก คิก  ยกตัวอย่างการบังคับเครื่องบินตามรูปครับ หลงรัก  นอกจาก  YAW แล้ว  ยังมี  Loop  และ โลว์  (ขออนุญาตจำอักษรอังกฤษไม่ได้ครับ) หลงรัก หลงรัก

การเคลื่อนที่ของการ YAW  ครับ

ส่วนท่านี้  LOOP  ครับ

และนี่  คือการ โลว์  ครับ หลงรัก

Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin  สงสัยจะคุยกันคนละเรื่องหล่ะครับ ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 15, 2008, 06:30:51 AM โดย ((...สอง...)) » บันทึกการเข้า

((( คิดได้ช่วยคิด  คิดไม่ได้ช่วยทำ  ทำไม่ได้ช่วยเป็นกำลังใจ  เป็นกำลังใจไม่ได้ก็ "นิ่งเสีย..!" )))
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #190 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2008, 08:15:50 AM »

YAW อ่านทีแรกนึกว่าผู้การถามคำสั่งสัตว์ต่างเสียอีก... Gee,  Haw,  Yaw....  Smiley

ยอ  ภาษาไทย ใช้สั่งให้ควายหยุดครับอาจารย์  ภาษาอังกฤษมีด้วยหรือครับ
thutsayu - รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 24

« ตอบ #191 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2008, 08:22:54 AM »

จริงๆหรือเปล่าครับ
ชักตามผู้การไม่ทันแล้ว
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #192 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2008, 08:32:58 AM »

Grin Grin Grin Grin Grin Grin Grin  สงสัยจะคุยกันคนละเรื่องหล่ะครับ ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

เรื่องเดียวกันครับ  yaw เป็นคำศัพท์ในทาง Aeronautics  ใช้ได้ทั้ง  เรือ  เครื่องบินรวมทั้งกระสุนปืนด้วย

เมื่อหัวกระสุนออกจากลำกล้องปืนแบบมีเกลียว (รวมทั้งลูกธนูด้วย)  มันจะแกว่ง ๆ แบบเอาท้ายเป็นศูนย์กลาง  และมุมที่แกว่งจะแคบลง ๆ  จนกระทั่งถึงระยะหนึ่ง ก็จะเริ่มเป็นแนวเดียวกับวิถีกระสุน  และที่ระยะนี้จะเป็นระยะที่หัวกระสุนมีอำนาจเจาะลึกมากที่สุด  ถ้าไกลกว่านี้ ความเร็วจะลดลง  ทำให้อำนาจเจาะลดลง   แต่ถ้าใกล้กว่าระยะที่ว่า ถึงแม้ความเร็วจะสูง แต่หัวกระสุนยังทรงตัวไม่ดี อำนาจเจาะลึกก็ต่ำกว่า

ระยะที่หัวกระสุนมีอำนาจเจาะลึกมากที่สุด  กระสุนแต่ละคาลิเบอร์ จะไม่เท่ากัน,   กระสุนคาลิเบอร์เดียวกัน แต่ยิงจากปืนต่างแบบกัน ระยะก็ต่างกัน,  กระสุนคาลิเบอร์เดียวกัน  ยิงจากปืนกระบอกเดียวกัน  แต่เป็นหัวกระสุนคนละแบบ หรือต่างน้ำหนักกัน  ระยะที่ว่าก็ต่างกันไปด้วย
ตัวอย่าง  กระสุน.308 แบบ M80 (หัว 147 เกรน) ที่ยิงจากปืนกล M60   จะเจาะลึกที่สุดที่ระยะประมาณ 120 เมตร
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #193 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2008, 08:41:49 AM »

จริงๆหรือเปล่าครับ
ชักตามผู้การไม่ทันแล้ว

พูดจริง ๆ   ไม่ได้ตีวัวกระทบคราดนักการเมืองคนไหนหรอก

ยอมีหลายความหมาย
เป็นคำนาม  แปลว่าต้นไม้ชนิดหนึ่ง  เอาใบมาทำห่อหมกได้
เป็นคำนาม  หมายถึงเครื่องมือจับปลา
เป็นคำกริยา  หมายถึงการยกย่อง
เป็นคำกริยา  หมายถึงอาการยก หรือกดแบบกระแทก  เช่นยอเข่า  คือเอาเข่ากระทุ้ง
เป็นคำกริยา  หมายถึงการเหนี่ยวรั้ง  เช่นยอทัพ   และนิยมใช้สั่งวัว สั่งควายให้หยุดด้วย
(( สองคุง ))
กับชีวิต มันก็แค่เนี๊ย..!
Hero Member

คะแนน 196

สู้ตายค๊าาา !

« ตอบ #194 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2008, 08:42:47 AM »

ไหว้  ขอบคุณครับ....  แล้วสำหรับ 9 มม.  หล่ะครับ ที่ระยะเท่าไหร่ครับ  Huh  เพราะผมลองยิง  ลูกซ้อม  ไทยอาร์ม  จาก CZ P-01  ระยะ  ไม่เกิน 15 ม.  ฝังเข้าในดินมากที่สุดที่ผมเจอ  ไม่เกิน ครึงฟุต ครับ หลงรัก

((( คิดได้ช่วยคิด  คิดไม่ได้ช่วยทำ  ทำไม่ได้ช่วยเป็นกำลังใจ  เป็นกำลังใจไม่ได้ก็ "นิ่งเสีย..!" )))
หน้า: 1 ... 10 11 12 [13] 14 15 16 17
  พิมพ์