เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 18, 2024, 03:47:29 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8 9 ... 17
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คุยกันเรื่อง ภาษาปืน  (อ่าน 37162 ครั้ง)
STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #75 เมื่อ: มกราคม 16, 2008, 05:13:17 PM »

จีนเป็นชาติแรกที่ค้นคิดดินปืนได้เมื่อประมาณ 800 ปีที่แล้ว.....มัวแต่เอาไปทำพลุ ตะไล ประทัด ...พอฝรั่งลอกเลียนแบบเอาไปพัฒนา ใช้ล่าสัตว์ เข่นฆ่าผู้คน..ประเทศในทวีปเอเชีย แอฟริกา อเมริกา เลยตกเป็นเมืองขึ้นกันใหญ่เพราะฤทธิ์ดินปืน........................

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #76 เมื่อ: มกราคม 16, 2008, 06:17:13 PM »

เดาว่า ผู้การฯ กำลังทำพจนานุกรม/ศัพท์ เกี่ยวกับปืน

ไม่ใช่ครับ  ถูกบังคับให้เขียนตำราเรื่องปืน  กับสอนอีก 8 ชั่วโมง

ถ้าอาจารย์จะจัดพิมพ์สู่ภายนอก ลูกศิษย์ขอจองซื้อสักสองสามเล่มครับ

สมัยปืนคาบศิลา  ต้องกรอกดินปืน ตามด้วยหัวกระสุน  (ถ้าเป็นลูกปรายก็ต้องดินปืน หมอน ลูกปราย หมอนปิดหน้าลูกปราย)  แล้วเทดินหู (ดินดำเนื้อละเอียด) แล้วถึงจะยิงได้   ต่อมาในศตวรรษที่ 17  คิง Gustavus ของสวีเดน (ร.5 ก็เคยนำพระนามนี้มาตั้งเป็นพระนามพระองค์เจ้า องค์หนึ่งของไทย)   ได้ออกแบบกระสุนรวม  เป็นกระสุนห่อกระดาษเรียกว่า cartridge เพราะมาจาก carton ที่แปลว่าห่อกระดาษ

เดาว่า หมายถึง สมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ เจ้าฟ้าจุฑาธุชธราดิลก กรมขุนเพ็ชรบูรณ์อินทราชัย

พระราชโอรสองค์ที่ ๗๒ ในพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว และองค์ที่ ๙ ใน สมเด็จพระศรีพัชรินทรา บรมราชินีนาถ

เรื่องรากศัพท์นี่น่าสนใจครับ เป็นเรื่องมานุษยวิทยาวัฒนธรรมที่น่าสนใจมากเรื่องหนึ่่ง ศัพท์เอเซียกลางไปแพร่ในภาษายุโรปมาก ขนาดหมามัสตีฟ เขายังว่ามีเชื้อมากจากเอเซียกลางซึ่งพันธุ์ในปัจจุบันน่าจะคือ ธิเบตันมัสตีฟ

ไฟ - fire

เอก - ein - un - uno

โท - two - deux - duo

ตรี - three - trois - tri

นว - new

man ศัพท์เก่ายุคแซกซั่นเรียก mana คล้ายๆ มนุษย์ อันนี้เห็นจากหนังสือ beowolf ที่มีภาษาอังกฤษใหม่ควบภาษาสะดดแบบต้นฉบับเก่า 

ในหนังสือของ ม.ร.ว. คึกฤทธ์ เล่มหนึ่ง บอกว่า สำเนียงคอกนี่ออกเสียง elphant เหมือน เอราวัณ เลยครับ ignite ก็คล้าย อัคนี

มน  (มะ-นะ)  แปลว่าใจ ครับ

มนุษย์ =  มน (มะ-นะ) + อุษย (อุด-สะ-ยะ)  = ผู้มีใจสูง

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #77 เมื่อ: มกราคม 16, 2008, 06:34:39 PM »

จีนเป็นชาติแรกที่ค้นคิดดินปืนได้เมื่อประมาณ 800 ปีที่แล้ว.....มัวแต่เอาไปทำพลุ ตะไล ประทัด ...พอฝรั่งลอกเลียนแบบเอาไปพัฒนา ใช้ล่าสัตว์ เข่นฆ่าผู้คน..ประเทศในทวีปเอเชีย แอฟริกา อเมริกา เลยตกเป็นเมืองขึ้นกันใหญ่เพราะฤทธิ์ดินปืน........................

เดิมทีเราเชื่อเช่นนั้นครับ    สัญนิฐานกันว่าลำกล้องปืนกระบอกแรกน่าจะทำด้วยลำไม้สดที่มีความเหนี่ยวแบเดียวกะลำไม้ไผ่  ตุรกีเป็นชาติแรกที่ทดลองทำ   แต่ ล่าสุด มีการขุดพบปืนใหญ่โบราณทางตอนกลางของประเทศจีน และมีอายุมากกว่าปืนใหญ่โบราณของทางยุโรปประมาณ 50 ปี

....ตามล่า...อีตอแหล
dhanapol
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 27

« ตอบ #78 เมื่อ: มกราคม 16, 2008, 06:44:08 PM »

อ๋อย Shockedน่าจะจริง ตกใจ ยิ้มีเลศนัย
SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #79 เมื่อ: มกราคม 16, 2008, 06:57:29 PM »

ขอยกมือถามครับอาจารย์ผู้การสุพินท์

1.ดินหู    มาจากไหนครับ

2.ทำไมเรียก ดินปืนว่า Powder ครับ
3.ในทางทหารปืนใหญ่ เรียก ปืนใหญ่กระสุนวิถีราบว่า GUN
แล้วทำไมเรียกปืนใหญ่กระสุนวิถีโค้งว่า  Howitzer ครับ

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
thutsayu - รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 24

« ตอบ #80 เมื่อ: มกราคม 16, 2008, 08:11:12 PM »

เหตุใดถึงเรียกปืนใหญ่ว่า battery ครับ
เหมือนกับแบตฯ ที่เราใช้กันเลยครับ
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #81 เมื่อ: มกราคม 16, 2008, 08:24:40 PM »

ดินหู  เป็นดินปืนที่มีความไวต่อประกายไฟสูง  เพื่อให้การจุดระเบิดทำงานได้แน่นอนแล้วรวดเร็วขึ้น  ทันทีที่ประกายไฟจาการขัดสีของหินเหล็กไฟไปกระทบ  จะเป็นตัวล่อให้การเผาไหม้ลามไปที่ดินปืนในลำกล้องอีกที    แม้กระนั้นบางครั้งหลังเหนี่ยวไกแล้ว  ดินหูยังเผาไหม้ใด้ช้า ทำให้กว่าปืนจะลั่น เป้าหมายก็เคลื่อนที่ไปเสียแล้ว       จึงมีผู้พัฒนาให้มีดินปรอท ให้เผาไหม้รวดเร็วทั้นที่ที่ถูกกระทบแรงๆ  (แก็ป)

มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #82 เมื่อ: มกราคม 16, 2008, 08:27:11 PM »

เหตุใดถึงเรียกปืนใหญ่ว่า battery ครับ
เหมือนกับแบตฯ ที่เราใช้กันเลยครับ

Battary หมายถึง กองร้อยทหารม้าครับ

ส่วนกองร้อยทหารปืนใหญ่หรือทหารเหล่าอื่น เรียกว่า Company ครับ

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
yotinpen
Sr. Member

คะแนน 17

« ตอบ #83 เมื่อ: มกราคม 16, 2008, 08:59:17 PM »

ติดตามมาตั้งแต่วันแรก น่าสนใจครับ ขอบคุณทุกท่านที่ให้ความรู้นะครับ
nars รักในหลวงและแผ่นดินไทย
Website Sponsor
Hero Member

คะแนน 303

« ตอบ #84 เมื่อ: มกราคม 16, 2008, 11:20:40 PM »

ขออภัยที่สงสัยนอกเรื่องครับ แต่อยากทราบว่า Fire(ไฟ-เออะ) กับ ไฟ ในภาษาไทย มันเป็นเรื่องบังเอิญ รึว่าใครยืมใครมาใช้ครับ เราเริ่มใช้คำว่าไฟเมื่อไหร่ครับ ถามอาจารย์กูเกิ้ลก็ไม่กระจ่างครับ Huh

เรื่องรากศัพท์นี่น่าสนใจครับ เป็นเรื่องมานุษยวิทยาวัฒนธรรมที่น่าสนใจมากเรื่องหนึ่่ง ศัพท์เอเซียกลางไปแพร่ในภาษายุโรปมาก ขนาดหมามัสตีฟ เขายังว่ามีเชื้อมากจากเอเซียกลางซึ่งพันธุ์ในปัจจุบันน่าจะคือ ธิเบตันมัสตีฟ

ไฟ - fire

เอก - ein - un - uno

โท - two - deux - duo

ตรี - three - trois - tri

นว - new

man ศัพท์เก่ายุคแซกซั่นเรียก mana คล้ายๆ มนุษย์ อันนี้เห็นจากหนังสือ beowolf ที่มีภาษาอังกฤษใหม่ควบภาษาสะดดแบบต้นฉบับเก่า  

ในหนังสือของ ม.ร.ว. คึกฤทธ์ เล่มหนึ่ง บอกว่า สำเนียงคอกนี่ออกเสียง elphant เหมือน เอราวัณ เลยครับ ignite ก็คล้าย อัคนี
รู้สึกว่า ตัวเลขในภาษาสันสกฤต กับภาษาละติน ตั้งแต่ 1-9 ออกเสียงอย่างเดียวกันเลยครับแต่ผมจำไม่ได้ว่าออกเสียงอย่างไรบ้าง 9 ก็ นว nine  เคยได้ยินเรื่องหอคอยบาเบลไหมครับ ตำนานมีอยู่ว่าสมัยก่อนมนุษย์ใช้ภาษาเดียวกันแล้วก็เจริญมากทำตัวเทียมพระเจ้า สร้างหอคอยบาเบลขึ้นมาตั้งใจว่าจะสร้างให้สูงจนถึงสวรรคื พระเจ้าก็เลยสาบให้มนุษย์มีหลายภาษาคุยกันไม่รู้เรื่องจะได้ทะเลาะกันตีกันเองจนสร้างหอคอยไม่สำเร็จครับ
แต่ถ้ามองในแง่ประวัติศาสตร์ชาติพันธ์วิทยา ก็เนื่องจากชนเผ่าที่มีประชากรมากและแพร่กระจายอยู่ทุกมุมโลก คือเผ่าอารยัน ต้นตระกูลของ ชาวอินเดีย เยอรมัน saxon สลาพ เติร์ก มีต้นกำเนิดแถวทะเลสาบแคสเปียน แล้วก็แยกย้ายกันอพยพไปทั้งทางตะวันตกและตะวันออก จึงเป็นสาเหตุที่ทำให้ภาษาของตะวันตกและตะวันออกมีรากศัพท์คล้ายคลึงกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 16, 2008, 11:22:24 PM โดย nars » บันทึกการเข้า

ถ้าเสียงส่วนใหญ่คือความถูกต้อง
ผีเปรตในนรกมันคงโหวตให้พวกมันได้ขึ้นสวรรค์
จะแก้รัฐธรรมนูญไปทำไม! ต้นตอปัญหามันเกิดจากรธน.ไม่ดี หรือพวกแกมันเลว!
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #85 เมื่อ: มกราคม 16, 2008, 11:37:53 PM »

ภาษาสันสฤต  ไม่ได้ใช้โดยทั่วไปในอินเดีย แต่จะใช้เฉพาะชนชั้นปกครองเท่านั้น  และยังมีตำนานเรื่องฤาษีผู้คิดค้นภาษานี้ขึ้นมาอีก   มีการออกเสียงพ้องกันกับภาษาฝรั่งผิวขาว   เลยเชื่อกันว่า ภาษาสันสกฤต เป็นมรดกของชาวอารยันที่เข้ามาแผ่อำนาจปกครองในอินเดีย  มีการแย่งชิงอำนาจทั้งจากผู้มาใหม่ และชนพื้นเมือง จนมีตำนาน แขกขาว รบกะ แขกดำ  สมมุติให้แขกขาว เป็นเทวดา แขกดำเป็นยักษ์ และ ลิง  กลายเป็นเรื่อง  รามเกียรติ์

nars รักในหลวงและแผ่นดินไทย
Website Sponsor
Hero Member

คะแนน 303

« ตอบ #86 เมื่อ: มกราคม 16, 2008, 11:48:26 PM »

ภาษาสันสฤต  ไม่ได้ใช้โดยทั่วไปในอินเดีย แต่จะใช้เฉพาะชนชั้นปกครองเท่านั้น  และยังมีตำนานเรื่องฤาษีผู้คิดค้นภาษานี้ขึ้นมาอีก   มีการออกเสียงพ้องกันกับภาษาฝรั่งผิวขาว   เลยเชื่อกันว่า ภาษาสันสกฤต เป็นมรดกของชาวอารยันที่เข้ามาแผ่อำนาจปกครองในอินเดีย  มีการแย่งชิงอำนาจทั้งจากผู้มาใหม่ และชนพื้นเมือง จนมีตำนาน แขกขาว รบกะ แขกดำ  สมมุติให้แขกขาว เป็นเทวดา แขกดำเป็นยักษ์ และ ลิง  กลายเป็นเรื่อง  รามเกียรติ์

ใช่ฤษีวยาส และชนชั้นปกครองคือตระกูล ภรต หรือเปล่าครับพี่โทน Cheesy

ถ้าเสียงส่วนใหญ่คือความถูกต้อง
ผีเปรตในนรกมันคงโหวตให้พวกมันได้ขึ้นสวรรค์
จะแก้รัฐธรรมนูญไปทำไม! ต้นตอปัญหามันเกิดจากรธน.ไม่ดี หรือพวกแกมันเลว!
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #87 เมื่อ: มกราคม 17, 2008, 12:08:20 AM »

คุณขวัญอ่านได้ละเอียดกว่าผม

Sundance
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 123

« ตอบ #88 เมื่อ: มกราคม 17, 2008, 12:47:12 AM »

Gustavus
ท่านคัสตาวัส จักรพันธ์ ครับ เล่นรักบี้เก่ง พ่อผมเล่าให้ฟังว่าขาโก่ง
SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #89 เมื่อ: มกราคม 17, 2008, 12:54:53 AM »

ทำไมเรียก ว่า ดินหูครับ

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8 9 ... 17
  พิมพ์