เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 18, 2024, 03:54:06 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 ... 17
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คุยกันเรื่อง ภาษาปืน  (อ่าน 37215 ครั้ง)
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #45 เมื่อ: มกราคม 15, 2008, 11:38:35 PM »

cartridge  ที่แปลว่ากระสุนปืน  มีรากศัพท์เดียวกับ carton ที่หมายถึงซองบุหรี่   carton ที่เกี่ยวกับบุหรี่ พอจะเข้าใจได้ เพราะใช้กระดาษมามวนเป็นบุหรี่  ใช้กระดาษมาทำซองบุหรี่  ห่อ กับกล่องก็ต้องเป็นกระดาษ
แล้ว  cartridge มาเป็นชื่อกระสุนปืนได้อย่างไร

เพราะกระสุนปืนสำเร็จรูป ยุคแรกเป็นการรวมดินปืน หมอน หัวกระสุน ไขหล่อลื่น  เข้าเป็นชั้นในหลอดกระดาษ แล้วเอาด้ายมาควั้นรัดไว้ มองเหมือนห่อลูกกวาด ซึ้งจะเหมือนกะการมวนบุหรี  ด้วยกระดาษพันยาเส้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 15, 2008, 11:45:04 PM โดย โทน73 » บันทึกการเข้า

....ตามล่า...อีตอแหล
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #46 เมื่อ: มกราคม 15, 2008, 11:40:52 PM »

cartridge  เพราะว่าปืนดินดำสมัยก่อนมีอยู่ช่วงนึงพัฒนามา ใช้กระดาษห่อคินปืน เป็นห่อเล็กๆเรียกว่า cartridge ครับ
ดูได้ที่นี่ครับ http://www.hackman-adams.com/guns/papermake.htm
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #47 เมื่อ: มกราคม 16, 2008, 12:27:34 AM »

butt party   การยิงครอบคลุ่มพื้นที่เป้าหมาย

MadFroG
Si vis pacem para bellum
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 46

Father and Son

« ตอบ #48 เมื่อ: มกราคม 16, 2008, 12:37:41 AM »

ตอบไม่ได้สักข้อ  หัวเราะร่าน้ำตาริน

ขออ่านไว้เพิ่มรอยหยักในสมองแทนก็แล้วกันครับผม Grin

เมื่อเกิดวงเล็บ จึงเกิดการก้าวกระโดดทางตรรกะ
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #49 เมื่อ: มกราคม 16, 2008, 02:03:00 AM »

butt party   การยิงครอบคลุ่มพื้นที่เป้าหมาย

ทหารอังกฤษ เขาเรียก จนท.ทำงานที่แนวเป้าว่า  butt party ครับ
สารภาพว่าตอนที่ได้ยินครั้งแรก  ผมก็นึกว่าวันนี้นัดไปกินข้าวกันที่แนวเป้าเหมือนกัน
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #50 เมื่อ: มกราคม 16, 2008, 02:14:58 AM »

ขอบคุณครับ ผมนอนไม่หลับก็เพราะรอลุ้นคำตอบ  Cheesy   ลองพิมพ์ค้นหาใน กูเกิล  เจอแต่เวปรูปเกย์  อ๋อย อ๋อย

nars รักในหลวงและแผ่นดินไทย
Website Sponsor
Hero Member

คะแนน 303

« ตอบ #51 เมื่อ: มกราคม 16, 2008, 02:18:59 AM »

cartridge  เพราะว่าปืนดินดำสมัยก่อนมีอยู่ช่วงนึงพัฒนามา ใช้กระดาษห่อคินปืน เป็นห่อเล็กๆเรียกว่า cartridge ครับ
ดูได้ที่นี่ครับ http://www.hackman-adams.com/guns/papermake.htm
สมัยอังกฤษปกครองอินเดียว ห่อดินปืนจะชุบไขวัวกันชื้น วิธียิงปืนในสมัยนั้นจะเอาปากกัดแล้วค่อยกรอกใส่ลำกล้องชาวฮินดูที่โดนอังกฤษเกณฑ์มาเป็นทหารถือว่าวัวเป็นพาหนะของพระเจ้าวุ่นวายจนถึงขั้นจลาจลมาแล้วครับ

ถ้าเสียงส่วนใหญ่คือความถูกต้อง
ผีเปรตในนรกมันคงโหวตให้พวกมันได้ขึ้นสวรรค์
จะแก้รัฐธรรมนูญไปทำไม! ต้นตอปัญหามันเกิดจากรธน.ไม่ดี หรือพวกแกมันเลว!
Paeng
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #52 เมื่อ: มกราคม 16, 2008, 07:48:40 AM »

ความรู้อีกแล้ว...ขอบคุณครับ.. ไหว้
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #53 เมื่อ: มกราคม 16, 2008, 08:08:51 AM »

ขอบคุณครับ ผมนอนไม่หลับก็เพราะรอลุ้นคำตอบ  Cheesy   ลองพิมพ์ค้นหาใน กูเกิล  เจอแต่เวปรูปเกย์  อ๋อย อ๋อย
อันนั้นเรียกว่า butt buddy ครับท่านโทน อิอิ
Nit-ninja-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 21

มนุษย์ปลูกต้นไม้ชนิดใดก็จะได้ผลของต้นไม้ชนิดนั้น

« ตอบ #54 เมื่อ: มกราคม 16, 2008, 08:41:38 AM »

ตั้งแต่อ่านมา ตอบไม่ได้เลยครับ และจะอ่านต่อไปเพราะได้ความรู้ครับ

ShotGuns  Practical Shooting Club ( Northern Thailand )
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #55 เมื่อ: มกราคม 16, 2008, 10:09:02 AM »

สมัยอังกฤษปกครองอินเดียว ห่อดินปืนจะชุบไขวัวกันชื้น วิธียิงปืนในสมัยนั้นจะเอาปากกัดแล้วค่อยกรอกใส่ลำกล้องชาวฮินดูที่โดนอังกฤษเกณฑ์มาเป็นทหารถือว่าวัวเป็นพาหนะของพระเจ้าวุ่นวายจนถึงขั้นจลาจลมาแล้วครับ

ครับ ชนวนกบฎซีปอยปี 1857 ปล่อยข่าวด้วยว่าน้ำมันที่ใช้อย่างอื่นก็มีส่วนผสมของหมู เอาให้วุ่นทั้งฮินดู ทั้งมุสลิม ที่จริงก้เพราะการปกครองด้วยปฏิบัติกับทหารพื้นเมืองไม่ดีนัก อย่างไรก็ตามพื้นที่กบฎไม่แพร่กระจายมากนัก ต่อมาทหารว่วยมากที่มาปราบก็ทหารพื้นเมืองเหมือนกัน

ตอนนั้นบริษัท อีส อินเดีย มีอำนาจจัดการบริหารปกครอง บริหารแบบพ่อค้าเลยเอาเปรียบชาวบ้านมากหน่อย หลังกบฎทางการอังกฤษเลยเข้าไปจัดการเอง ได้ผลดีไม่มีปัญหา

ที่จริงการปกครองอินเดียโดยอังกฤษเป็นเรื่องที่น่าสนใจมาก ใช้ทหารผิวขาวไม่กี่หมื่นคนปกครองคนกว่า 300 ล้านคนได้

ฮิตเลอร์สนใจเรื่องนี้มากเพราะคิดเรื่องการใช้คนเยอรมันจำนวนน้อยยึดครอง/ปกครองยุโรปตะวันออก หนังที่ฮิตเลอร์ชอบดูเรื่องหนึ่งเกี่ยวกับอาณานิคมอินเดียของอังกฤษ

....ท่านที่อ่าน เชอร์ลอก โฮลม์ คงจำได้ว่าเรื่องยาวเรื่องหนึ่ง จากทั้งหมด 4 เรื่อง คือเรื่อง จัตวาลักษณ์ - The sign of four เป็นเรื่องคนอังกฤษตามล้างแค้นแย่งสมบัติที่ปล้นมาจากอินเดียร่ำรวยตอนกบฎ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
Enruoblem
Hero Member

คะแนน 84

« ตอบ #56 เมื่อ: มกราคม 16, 2008, 01:23:57 PM »

ขออภัยที่สงสัยนอกเรื่องครับ แต่อยากทราบว่า Fire(ไฟ-เออะ) กับ ไฟ ในภาษาไทย มันเป็นเรื่องบังเอิญ รึว่าใครยืมใครมาใช้ครับ เราเริ่มใช้คำว่าไฟเมื่อไหร่ครับ ถามอาจารย์กูเกิ้ลก็ไม่กระจ่างครับ Huh

S76C+,C++
STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #57 เมื่อ: มกราคม 16, 2008, 01:42:36 PM »

ไม่รู้ใครยืมใคร.............. คำว่า  rim  ที่แปลว่า ขอบ , วงนอก , ริม  ยังมาตรงกับคำว่า "ริม" ของเราอีก.........
 rimfire rifle  = ดันมาแปลเป็นไทยว่า "ปืนยาวลูกกรด" ซะอีก น่าจะเรียกว่า "ปืนยาวชนวนริม" หรือ "ปืนยาวชนวนขอบ"  Grin  ที centrefire rifle ยังแปลตรงๆว่า "ปืนยาวชนวนกลาง" เลย ไม่รู้ว่าคนที่บัญญัติศัพท์คนแรกกลัวว่าจะไปซ้ำกับภาษาอังกฤษ หรืออย่างไร  Cheesy

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
nars รักในหลวงและแผ่นดินไทย
Website Sponsor
Hero Member

คะแนน 303

« ตอบ #58 เมื่อ: มกราคม 16, 2008, 01:45:04 PM »

ครับ ชนวนกบฎซีปอยปี 1857 ปล่อยข่าวด้วยว่าน้ำมันที่ใช้อย่างอื่นก็มีส่วนผสมของหมู เอาให้วุ่นทั้งฮินดู ทั้งมุสลิม ที่จริงก้เพราะการปกครองด้วยปฏิบัติกับทหารพื้นเมืองไม่ดีนัก อย่างไรก็ตามพื้นที่กบฎไม่แพร่กระจายมากนัก ต่อมาทหารว่วยมากที่มาปราบก็ทหารพื้นเมืองเหมือนกัน

ตอนนั้นบริษัท อีส อินเดีย มีอำนาจจัดการบริหารปกครอง บริหารแบบพ่อค้าเลยเอาเปรียบชาวบ้านมากหน่อย หลังกบฎทางการอังกฤษเลยเข้าไปจัดการเอง ได้ผลดีไม่มีปัญหา

ที่จริงการปกครองอินเดียโดยอังกฤษเป็นเรื่องที่น่าสนใจมาก ใช้ทหารผิวขาวไม่กี่หมื่นคนปกครองคนกว่า 300 ล้านคนได้

ฮิตเลอร์สนใจเรื่องนี้มากเพราะคิดเรื่องการใช้คนเยอรมันจำนวนน้อยยึดครอง/ปกครองยุโรปตะวันออก หนังที่ฮิตเลอร์ชอบดูเรื่องหนึ่งเกี่ยวกับอาณานิคมอินเดียของอังกฤษ

....ท่านที่อ่าน เชอร์ลอก โฮลม์ คงจำได้ว่าเรื่องยาวเรื่องหนึ่ง จากทั้งหมด 4 เรื่อง คือเรื่อง จัตวาลักษณ์ - The sign of four เป็นเรื่องคนอังกฤษตามล้างแค้นแย่งสมบัติที่ปล้นมาจากอินเดียร่ำรวยตอนกบฎ

อินเดียทำได้ เพราะว่าประวัติศาสตร์อินเดียปกครองด้วยเลือด แคว้นเล็กแคว้นน้อยมีนับสิบแคว้นรบพุ่งระหว่างแคว้นอยู่ตลอดเวลา ในแคว้นเดียวกันก็รบกันเองประจำ ยกตัวอย่างง่ายๆ กษัตริย์ชาจาฮาล ผู้สร้างทัชมาฮาลบั้นปลายชีวิตยังโดนลูกตัวเองจับขังปราสาท ทำให้ประเทศอินเดียง่ายที่จะปกครองด้วยกำลังน้อยๆเอาผลประโยชน์เข้าล่อให้รบกันเอง
สมัยแรกๆที่อังกฤษเข้าอินเดียได้ก็ด้วยการจ้างแคว้นหนึ่งรบกับอีกแคว้นหนึ่ง ฟังแล้วคุ้นๆมั้ยว่าคล้ายๆกับพวกที่ตีกันอยู่ในเมืองไทยเวลานี้หรือเปล่าครับ Cheesy

ถ้าเสียงส่วนใหญ่คือความถูกต้อง
ผีเปรตในนรกมันคงโหวตให้พวกมันได้ขึ้นสวรรค์
จะแก้รัฐธรรมนูญไปทำไม! ต้นตอปัญหามันเกิดจากรธน.ไม่ดี หรือพวกแกมันเลว!
STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #59 เมื่อ: มกราคม 16, 2008, 01:59:32 PM »

เขาว่า อินเดีย มีความต่างในเรื่องของวัฒนธรรมและภาษา เป็นอย่างมาก...เป็นประเทศที่มีภาษาถิ่นมากที่สุดในโลก....
  ...เลยคุยกันไม่ค่อยรู้เรื่อง จ้องแต่จะรบราฆ่าฟันกัน เข้าทางอังกฤษ เลย.......................

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 ... 17
  พิมพ์