เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 18, 2024, 03:41:27 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8 9 10 ... 17
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คุยกันเรื่อง ภาษาปืน  (อ่าน 37114 ครั้ง)
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #90 เมื่อ: มกราคม 17, 2008, 01:06:15 AM »

Gustavus
ท่านคัสตาวัส จักรพันธ์ ครับ เล่นรักบี้เก่ง พ่อผมเล่าให้ฟังว่าขาโก่ง

ผมเดาผิดอีกแล้ว..............นึกว่าจะมีการดัดแปลงให้เป็นไทยๆ

Gustavus  จากพระองค์ฯ จุฑาธุช
กลายเป็น ท่านคัสตาวัสตรงๆเลย

อิอิ

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
nars รักในหลวงและแผ่นดินไทย
Website Sponsor
Hero Member

คะแนน 303

« ตอบ #91 เมื่อ: มกราคม 17, 2008, 01:21:13 AM »

คุณขวัญอ่านได้ละเอียดกว่าผม

ผมพึ่งอ่านมหาภารตะไปเมื่อไม่กี่เดือนนี้เองครับ อาวุธหลายๆอย่างในเรื่องนี้ถ้ากล่าวถึงแต่ประสิทธิภาพโดยไม่เล่าเหตุการแวดล้อมก็จะจินตนาการได้ว่าคืออาวุธประสิทธิภาพสูงในสมัยนี้เลยครับ
ต้นกำเนิดตระกูลปานฑพก็คือการโคลนนิ่งดีๆนี่เองครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 17, 2008, 01:24:55 AM โดย nars » บันทึกการเข้า

ถ้าเสียงส่วนใหญ่คือความถูกต้อง
ผีเปรตในนรกมันคงโหวตให้พวกมันได้ขึ้นสวรรค์
จะแก้รัฐธรรมนูญไปทำไม! ต้นตอปัญหามันเกิดจากรธน.ไม่ดี หรือพวกแกมันเลว!
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #92 เมื่อ: มกราคม 17, 2008, 02:21:15 AM »

ภาษาสันสฤต  ไม่ได้ใช้โดยทั่วไปในอินเดีย แต่จะใช้เฉพาะชนชั้นปกครองเท่านั้น  และยังมีตำนานเรื่องฤาษีผู้คิดค้นภาษานี้ขึ้นมาอีก   มีการออกเสียงพ้องกันกับภาษาฝรั่งผิวขาว   เลยเชื่อกันว่า ภาษาสันสกฤต เป็นมรดกของชาวอารยันที่เข้ามาแผ่อำนาจปกครองในอินเดีย  มีการแย่งชิงอำนาจทั้งจากผู้มาใหม่ และชนพื้นเมือง จนมีตำนาน แขกขาว รบกะ แขกดำ  สมมุติให้แขกขาว เป็นเทวดา แขกดำเป็นยักษ์ และ ลิง  กลายเป็นเรื่อง  รามเกียรติ์

ไม่รู้ว่าได้อิทธิพลจากกรีก...

สมัยพระเจ้าอเล็กซานเดอร์มหาราชที่กีฑาทัพบุกอนุทวีป...

หรือเปล่า...Cheesy
meethai
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 55

« ตอบ #93 เมื่อ: มกราคม 17, 2008, 09:22:29 AM »

ขอเรียนถามความหมายของคำว่า CANNON ครับ
Iron Man1911
Jr. Member
**

คะแนน 6

ขอเป็น HERO ในใจเธอก็พอ

« ตอบ #94 เมื่อ: มกราคม 17, 2008, 10:43:02 AM »

ใครเลยเล่นเกมส์ AGE of Empire บ้างครับ มีปืนรุ่นแรก ๆ อยู่หลายชนิดครับ
Hero Member

คะแนน 303

« ตอบ #95 เมื่อ: มกราคม 17, 2008, 11:48:08 AM »

ภาษาสันสฤต  ไม่ได้ใช้โดยทั่วไปในอินเดีย แต่จะใช้เฉพาะชนชั้นปกครองเท่านั้น  และยังมีตำนานเรื่องฤาษีผู้คิดค้นภาษานี้ขึ้นมาอีก   มีการออกเสียงพ้องกันกับภาษาฝรั่งผิวขาว   เลยเชื่อกันว่า ภาษาสันสกฤต เป็นมรดกของชาวอารยันที่เข้ามาแผ่อำนาจปกครองในอินเดีย  มีการแย่งชิงอำนาจทั้งจากผู้มาใหม่ และชนพื้นเมือง จนมีตำนาน แขกขาว รบกะ แขกดำ  สมมุติให้แขกขาว เป็นเทวดา แขกดำเป็นยักษ์ และ ลิง  กลายเป็นเรื่อง  รามเกียรติ์

สมัยพระเจ้าอเล็กซานเดอร์มหาราชที่กีฑาทัพบุกอนุทวีป...

สมัยพระเจ้าอเล็กซานเดอร์ทีหลังครับ แรกสุดเป็นเผ่าอารยันครับพี่หมอ Cheesy

ถ้าเสียงส่วนใหญ่คือความถูกต้อง
ผีเปรตในนรกมันคงโหวตให้พวกมันได้ขึ้นสวรรค์
จะแก้รัฐธรรมนูญไปทำไม! ต้นตอปัญหามันเกิดจากรธน.ไม่ดี หรือพวกแกมันเลว!
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #96 เมื่อ: มกราคม 17, 2008, 03:59:03 PM »

ขอยกมือถามครับอาจารย์ผู้การสุพินท์

1.ดินหู    มาจากไหนครับ

2.ทำไมเรียก ดินปืนว่า Powder ครับ
3.ในทางทหารปืนใหญ่ เรียก ปืนใหญ่กระสุนวิถีราบว่า GUN
แล้วทำไมเรียกปืนใหญ่กระสุนวิถีโค้งว่า  Howitzer ครับ

1  ดินหู คือดินดำเนื้อละเอียด ไวไฟ จุดติดง่าย   เหตุที่เรียกดินหู น่าจะมาจากแอ่งดินหู รูปร่างคล้ายกับรูหู
2  ดินปืนมีชื่อหนึ่งว่า gun powder  นานไปก็เลยเรียกแต่ powder คำเดียว
3  gun ที่หมายถึงปืนใหญ่วิถีราบ  น่าจะมาจากคำว่า field gun ซึ่งเป็นปืนใหญ่สมัยแรก ที่เล็งด้วยกล้อง (เล็งตรง)   ส่วน howitzer  มาจากคำว่า Haufen ในภาษาเยอรมัน   ซึ่งหมายถึงปืนใหญ่ลำกล้องสั้น  ที่เป็นลูกผสมระหว่าง ค.กับปืนใหญ่วิถีราบ   มีหลักการยิงแบบเดียวกับ ค.  คือเล็งจำลอง  ที่ต้องรู้ที่อยู่ตัวเอง กับเป้าหมาย บนแผนที่  แล้วก็หันปืนไปตามทิศที่คำนวณได้  ยกปืนตามตารางยิง
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #97 เมื่อ: มกราคม 17, 2008, 05:57:58 PM »

Smiley มีข้อสงสัยเหมือนกันครับ ปืนรีวอลเวอร์ลำกล้องสั้นๆ ทำไมถึงเรียกว่า snubbie ขอบคุณครับ

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #98 เมื่อ: มกราคม 17, 2008, 06:44:35 PM »

Smiley มีข้อสงสัยเหมือนกันครับ ปืนรีวอลเวอร์ลำกล้องสั้นๆ ทำไมถึงเรียกว่า snubbie ขอบคุณครับ
มาจากคำว่า snubnose revolver    หรือปืนจมูกยุบ เหมือนหมาปั๊ก อะไรพวกนั้น

เมื่อชาวอารยันเคลื่อนย้ายเข้ามาในอินเดีย  งานแรกก็คือการรุกรานขับไล่ชนพื้นเมืองเดิม   ซึ่งต่อมาก็ได้เรียบเรียงเป็นรามเกียรติ์
และเมื่อชาวอารยันลงหลักปักฐานได้มั่นคงแล้ว   ก็เริ่มรบราฆ่าฟันกันเอง  ซึ่งต่อมาก็ได้เรียบเรียงเป็นมหาภารตยุทธ์
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #99 เมื่อ: มกราคม 17, 2008, 06:46:54 PM »

ผมพึ่งอ่านมหาภารตะไปเมื่อไม่กี่เดือนนี้เองครับ อาวุธหลายๆอย่างในเรื่องนี้ถ้ากล่าวถึงแต่ประสิทธิภาพโดยไม่เล่าเหตุการแวดล้อมก็จะจินตนาการได้ว่าคืออาวุธประสิทธิภาพสูงในสมัยนี้เลยครับ
ต้นกำเนิดตระกูลปานฑพก็คือการโคลนนิ่งดีๆนี่เองครับ

อ่านฉบับของใครอยู่เอ่ย   ผมอ่านของอาจารย์กรุณาไปหลายรอบแล้ว   ตอนนี้พยายามหาฉบับของคุณวีระ  ขวัญมีเล่มนี้อยู่หรือเปล่า
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #100 เมื่อ: มกราคม 17, 2008, 09:29:10 PM »

ภาษาชาวบ้านถ้าเอ่ยปากว่า snubbie หรือสั้น nub จะหมายถึง อะไรก็ได้ที่สั้นๆ กุดๆ เป็นปุ่ม
Hero Member

คะแนน 303

« ตอบ #101 เมื่อ: มกราคม 17, 2008, 11:54:51 PM »

อ่านฉบับของใครอยู่เอ่ย   ผมอ่านของอาจารย์กรุณาไปหลายรอบแล้ว   ตอนนี้พยายามหาฉบับของคุณวีระ  ขวัญมีเล่มนี้อยู่หรือเปล่า
ผมอ่านของอาจารย์กรุณาเหมือนกันครับ พลิกๆของคุณวีระแล้วเขียนได้อรรถรส แต่เขาพึ่งเขียนเสร็จเล่มเดียว ไม่ครบชุดก็เลยซื้อของอาจารย์กรุณาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 17, 2008, 11:56:32 PM โดย nars » บันทึกการเข้า

Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #102 เมื่อ: มกราคม 18, 2008, 12:34:08 AM »

ขอเรียนถามความหมายของคำว่า CANNON ครับ

ปืนใหญ่โบราณ  แบบที่ใช้กระสุนทรงกลม
และในปัจจุบันยังนิยมใช้เรียกปืนกลติดเครื่องบินขนาด 20 มม.ขึ้นไปอีกด้วย
meethai
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 55

« ตอบ #103 เมื่อ: มกราคม 18, 2008, 10:43:28 AM »

ขอบคุณครับ
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #104 เมื่อ: มกราคม 18, 2008, 11:26:27 PM »

มีคำถามต่อครับ
ประเทศใดที่สามารถผลิตปืนไรเฟิล กึ่งอัตโนมัติ/อัตโนมัติ ที่นำไปใช้ในสงครามได้เป็นประเทศแรก
1  อเมริกา
2  ปรัสเซีย (เยอรมัน)
3  อังกฤษ
4  ฝรั่งเศส
5  รัสเซีย
6  เม็กซิโก
7  ญี่ปุ่น
8  สวีเดน
9  เดนมาร์ก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 18, 2008, 11:38:52 PM โดย สุพินท์ » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8 9 10 ... 17
  พิมพ์