เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 18, 2024, 03:46:11 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 8 9 10 [11] 12 13 14 ... 17
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คุยกันเรื่อง ภาษาปืน  (อ่าน 37145 ครั้ง)
nice Sky
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 8

รักกันไว้เถิด เราเกินร่วมแดนไทย

« ตอบ #150 เมื่อ: มกราคม 25, 2008, 11:15:24 AM »

ความรู้ที่มีใหม่อีกแล้ว
nars รักในหลวงและแผ่นดินไทย
Website Sponsor
Hero Member

คะแนน 303

« ตอบ #151 เมื่อ: มกราคม 25, 2008, 12:12:11 PM »

สมัยสงครามโลกครั้งที่สอง ยังไม่สามารถประดิษฐ์ทรานซิสเตอร์ได้ ตัวรับและกำเนิดคลื่นใช้ หลอดสูญญากาศ ทั้งตัวหลอดก็ทำจากแก้วไส้หลอดก็เป็นเส้นลวดเส้นเล็กๆ ไม่น่าเชื่อว่าหลอดสูญญากาศจะทดอัตราเร่งขนาดอัตราระเบิดของดินขับกระสุนปืนได้ครับ

ถ้าเสียงส่วนใหญ่คือความถูกต้อง
ผีเปรตในนรกมันคงโหวตให้พวกมันได้ขึ้นสวรรค์
จะแก้รัฐธรรมนูญไปทำไม! ต้นตอปัญหามันเกิดจากรธน.ไม่ดี หรือพวกแกมันเลว!
kay09
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 22

« ตอบ #152 เมื่อ: มกราคม 25, 2008, 12:57:31 PM »

แวะเข้ามาเก็บความรู้ครับ
rockman - รักในหลวง
สุดแดนดินใด มิเคยไหวหวั่น
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #153 เมื่อ: มกราคม 25, 2008, 03:04:49 PM »

ขอบคุณครับ ไหว้  ได้ความรู้เพิ่มขึ้นเยอะเลย

รักแฟน  ห่วงชู้  เอ็นดูกิ๊ก
Gummy44
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 39

« ตอบ #154 เมื่อ: มกราคม 25, 2008, 05:16:27 PM »

ความรู้เข้มข้นขึ้นเรื่อยๆ
ขอบคุณครับ Smiley
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #155 เมื่อ: มกราคม 25, 2008, 06:42:35 PM »

สมัยสงครามโลกครั้งที่สอง ยังไม่สามารถประดิษฐ์ทรานซิสเตอร์ได้ ตัวรับและกำเนิดคลื่นใช้ หลอดสูญญากาศ ทั้งตัวหลอดก็ทำจากแก้วไส้หลอดก็เป็นเส้นลวดเส้นเล็กๆ ไม่น่าเชื่อว่าหลอดสูญญากาศจะทดอัตราเร่งขนาดอัตราระเบิดของดินขับกระสุนปืนได้ครับ

อัตราเร่งเกิน 100g   
สมัยนั้นทำทรานซิสเตอร์ได้แล้ว  แต่ยังทำในย่านความถี่วิทยุไม่ได้
ตัวถังของหลอดสูญญากาศใน proximity fuze เป็นกระเบื้อง ไม่ใช่แก้ว
คนคิด proximity fuze เป็นอังกฤษ เช่นเดียวกับหลอดแมกนิตรอน ที่ใช้ผลิตคลื่นไมโครเวฟ ใช้กับเรดาร์   แต่ต้องส่งไปผลิตในอเมริกา   เพราะทรัพยากรในอังกฤษไม่เพียงพอที่จะ R&D
nars รักในหลวงและแผ่นดินไทย
Website Sponsor
Hero Member

คะแนน 303

« ตอบ #156 เมื่อ: มกราคม 25, 2008, 07:59:49 PM »

อัตราเร่งเกิน 100g  
สมัยนั้นทำทรานซิสเตอร์ได้แล้ว  แต่ยังทำในย่านความถี่วิทยุไม่ได้
ตัวถังของหลอดสูญญากาศใน proximity fuze เป็นกระเบื้อง ไม่ใช่แก้ว
คนคิด proximity fuze เป็นอังกฤษ เช่นเดียวกับหลอดแมกนิตรอน ที่ใช้ผลิตคลื่นไมโครเวฟ ใช้กับเรดาร์   แต่ต้องส่งไปผลิตในอเมริกา   เพราะทรัพยากรในอังกฤษไม่เพียงพอที่จะ R&D
ขอบคุณครับผมนึกว่าเป็นแก้วซะอีกเพราะเค้าบอกว่าเอาหลอดสูญญากาศเบอร์ที่มีขายในทางพาณิชย์มาใช้เลยครับ 100 g นี่ก็ไม่น่าเชื่อว่าหลอดสูญญากาศจะทนอัตราเร่งขนาดนี้ได้ครับ

ถ้าเสียงส่วนใหญ่คือความถูกต้อง
ผีเปรตในนรกมันคงโหวตให้พวกมันได้ขึ้นสวรรค์
จะแก้รัฐธรรมนูญไปทำไม! ต้นตอปัญหามันเกิดจากรธน.ไม่ดี หรือพวกแกมันเลว!
Mango
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 13

"รักษาความไม่ประมาทเสมอชีวิต"

« ตอบ #157 เมื่อ: มกราคม 25, 2008, 09:12:27 PM »

ความรู้คู่กับเวบแห่งนี้จริงๆๆครับ
RSIA01 - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 113

"If guns are outlawed only outlaws will have guns"

« ตอบ #158 เมื่อ: มกราคม 25, 2008, 09:48:27 PM »

เข้ามาเก็บเกี่ยวความรู้ด้วยคนครับ สวัสดีครับท่านผู้การสุพินท์ และผู้รู้ทุกท่าน ขอบคุณครับ

ข้าฯ ประกาศจักต่อสู้ไม่รู้ถอย
ขอ   เฝ้าคอยพิทักษ์ถิ่นแผ่นดินผืน
พลี   ตนได้เพื่อให้ไทยยั่งยืน
ชีพ   ไม่ฟื้นต้องแตกดับไม่กลับใจ
เพื่อ  ประเทศไทยที่รักของข้าฯนี้
ชาติ  ต้องมีอนาคตที่สดใส
และ  จักขอปกป้องศูนย์รวมใจ
ราชบัลลังก์  จักรีไว้ให้ยืนยง
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #159 เมื่อ: มกราคม 26, 2008, 08:39:48 AM »

Smiley มีข้อสงสัยเหมือนกันครับ ปืนรีวอลเวอร์ลำกล้องสั้นๆ ทำไมถึงเรียกว่า snubbie ขอบคุณครับ
มาจากคำว่า snubnose revolver    หรือปืนจมูกยุบ เหมือนหมาปั๊ก อะไรพวกนั้น

พูดถึง snubnose revolver ไปแล้ว   ยังมีอีกคำหนึ่ง

belly gun

ทราบหรือไม่ว่า  คืออะไร
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #160 เมื่อ: มกราคม 26, 2008, 08:53:45 AM »

Smiley มีข้อสงสัยเหมือนกันครับ ปืนรีวอลเวอร์ลำกล้องสั้นๆ ทำไมถึงเรียกว่า snubbie ขอบคุณครับ
มาจากคำว่า snubnose revolver    หรือปืนจมูกยุบ เหมือนหมาปั๊ก อะไรพวกนั้น

พูดถึง snubnose revolver ไปแล้ว   ยังมีอีกคำหนึ่ง

belly gun

ปืนพกลำ

พูดถึง snubnose revolver ไปแล้ว   ยังมีอีกคำหนึ่ง

belly gun

ปืนพกลำกล้องสั้น ใช้พกแหนบเข็มขัดหรือผ้าคาดพุงครับ  พกแบบนี้กันมาตั้งแต่สมัยปืนดินดำครับ
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #161 เมื่อ: มกราคม 26, 2008, 08:56:10 AM »

ขอเลียบๆเคียงๆ อ่านอย่างเดียวครับ.. Grin

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #162 เมื่อ: มกราคม 26, 2008, 08:57:56 AM »

ขอเลียบๆเคียงๆ อ่านอย่างเดียวครับ.. Grin

จะ ล้วง ๆ  ควัก ๆ   ด้วยก็ได้ครับ
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #163 เมื่อ: มกราคม 26, 2008, 09:05:25 AM »

จะ ล้วง ๆ  ควัก ๆ   ด้วยก็ได้ครับ

คิก คิก คิก คิก คิก คิก เดี๋ยวก็มีลูบๆ คลำๆ ตามมาอีกครับผู้การ..

พักนี้เค้าไม่ให้พูด...เดี๋ยววันจันทร์ไม่ได้โหวต...(เกี่ยวมั๊ยเนี่ย Grin)

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #164 เมื่อ: มกราคม 26, 2008, 09:19:20 AM »

จะ ล้วง ๆ  ควัก ๆ   ด้วยก็ได้ครับ

คิก คิก คิก คิก คิก คิก เดี๋ยวก็มีลูบๆ คลำๆ ตามมาอีกครับผู้การ..

พักนี้เค้าไม่ให้พูด...เดี๋ยววันจันทร์ไม่ได้โหวต...(เกี่ยวมั๊ยเนี่ย Grin)

อิอิอิ
หน้า: 1 ... 8 9 10 [11] 12 13 14 ... 17
  พิมพ์