เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 18, 2024, 01:20:51 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 11 12 13 [14] 15 16 17
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คุยกันเรื่อง ภาษาปืน  (อ่าน 37053 ครั้ง)
STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #195 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2008, 09:02:50 AM »

จริงๆหรือเปล่าครับ
ชักตามผู้การไม่ทันแล้ว

พูดจริง ๆ   ไม่ได้ตีวัวกระทบคราดนักการเมืองคนไหนหรอก

ยอมีหลายความหมาย
เป็นคำนาม  แปลว่าต้นไม้ชนิดหนึ่ง  เอาใบมาทำห่อหมกได้
เป็นคำนาม  หมายถึงเครื่องมือจับปลา
เป็นคำกริยา  หมายถึงการยกย่อง
เป็นคำกริยา  หมายถึงอาการยก หรือกดแบบกระแทก  เช่นยอเข่า  คือเอาเข่ากระทุ้ง
เป็นคำกริยา  หมายถึงการเหนี่ยวรั้ง  เช่นยอทัพ   และนิยมใช้สั่งวัว สั่งควายให้หยุดด้วย
ใช่เลยครับ คำว่า "ยอ" นี้แหละสั่งให้ควายหยุดพร้อมดึงเชือก  อดีตเด็กเลี้ยงควายอย่างผมขอยืนยัน  Grin

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
meethai
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 55

« ตอบ #196 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2008, 09:11:04 AM »

จริงๆหรือเปล่าครับ
ชักตามผู้การไม่ทันแล้ว

พูดจริง ๆ   ไม่ได้ตีวัวกระทบคราดนักการเมืองคนไหนหรอก

ยอมีหลายความหมาย
เป็นคำนาม  แปลว่าต้นไม้ชนิดหนึ่ง  เอาใบมาทำห่อหมกได้
เป็นคำนาม  หมายถึงเครื่องมือจับปลา
เป็นคำกริยา  หมายถึงการยกย่อง
เป็นคำกริยา  หมายถึงอาการยก หรือกดแบบกระแทก  เช่นยอเข่า  คือเอาเข่ากระทุ้ง
เป็นคำกริยา  หมายถึงการเหนี่ยวรั้ง  เช่นยอทัพ   และนิยมใช้สั่งวัว สั่งควายให้หยุดด้วย
ใช่เลยครับ คำว่า "ยอ" นี้แหละสั่งให้ควายหยุดพร้อมดึงเชือก  อดีตเด็กเลี้ยงควายอย่างผมขอยืนยัน  Grin

คงจะความหมายเดียวกับคำที่พวกคาวบอยฝรั่งร้องเพื่อสั่งให้ม้าหยุดวิ่ง พร้อมกับการดึงบังเหียนใช่มั้ยครับ
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #197 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2008, 09:36:53 AM »

ยืนยันอีกคน  เมื่อก่อนเลี้ยงควาย ถ้าจะให้มันหยุด ก็บอก "ยอ " พร้อมกับดึงเชือกจมูก ถ้าจะให้ไป ก็สั่ง "ฮุ่ย ๆ ๆ " พร้อมกับเอาแข้ง เขี่ย ๆ ข้างลำตัวมัน หรือตัวไหนถ้าดื้อ ก็เจอแส้...ไม่นึกว่า ภาษาไทยกับฝรั่ง จะคล้าย ๆ กันนะครับ... Grin
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #198 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2008, 10:11:12 AM »

YAW อ่านทีแรกนึกว่าผู้การถามคำสั่งสัตว์ต่างเสียอีก... Gee,  Haw,  Yaw....  Smiley

ยอ  ภาษาไทย ใช้สั่งให้ควายหยุดครับอาจารย์  ภาษาอังกฤษมีด้วยหรือครับ
Whoa ครับ
STeelShoTS
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #199 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2008, 10:34:58 AM »

YAW อ่านทีแรกนึกว่าผู้การถามคำสั่งสัตว์ต่างเสียอีก... Gee,  Haw,  Yaw....  Smiley

ยอ  ภาษาไทย ใช้สั่งให้ควายหยุดครับอาจารย์  ภาษาอังกฤษมีด้วยหรือครับ
Whoa ครับ   
ถ้าเราร้อง โวๆๆ แบบฝรั่ง.... ควายมันจะหยุดไหมครับพี่เจษ ?.....   คิก คิก คิก คิก

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #200 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2008, 10:40:18 AM »

Whoa ครับ  
ถ้าเราร้อง โวๆๆ แบบฝรั่ง.... ควายมันจะหยุดไหมครับพี่เจษ ?.....   คิก คิก คิก คิก
หยุดซิ  ควายเผือกไง
STeelShoTS
Hero Member

คะแนน 534

« ตอบ #201 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2008, 10:42:35 AM »

ควายเผือก --> ควายฝรั่ง  ขำก๊าก

thutsayu - รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 24

« ตอบ #202 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2008, 08:08:58 PM »

อ่านแล้วสนุกดีครับ
รัตตรา
"อร่อย..อารมณ์"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 506

08-21491911 08-59591911

« ตอบ #203 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2008, 11:16:22 AM »

ยกครับ...มาตามอ่าน... หลงรัก

"จงคิดว่า มีใคร ได้มองอยู่...เฝ้ามองดู ตัวเรา อย่างเฝ้าจ้อง
ทำสิ่งใด รู้ได้ สายตามอง...อย่างน้อยต้อง รู้ละอาย ในหมายทำ"
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #204 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2008, 11:53:16 AM »

ต่อไหมครับ
ดินส่งกระสุนกับดินระเบิดมีส่วนผสมหลักทางเคมีเหมือนกัน  ต่างกันที่ดินระเบิดจะปะทุสลายตัวพร้อมกันหมดทุกโมเลกุล   ส่วนดินส่งกระสุนจะสลายตัวช้ากว่า   พูดอีกอย่างหนึ่งได้ว่าดินส่งกระสุนกับดินระเบิดให้พลังงานเท่ากัน  ต่างกันที่ห้วงเวลาในการให้พลังงานออกมา

ดินระเบิด  ดินส่งกระสุน  น้ำมัน  และถ่านหิน  เป็นสารที่ให้พลังงานใกล้เคียงกัน  ต่างกันที่เวลา
ดินระเบิด  ประมาณหนึ่งในสองหมื่นวินาที
ดินส่งกระสุน ประมาณหนึ่งในพันวินาที
น้ำมัน  ประมาณหนึ่งนาที
ถ่านหิน  ครึ่งชั่วโมง

เรารู้กันว่า Burn rate   หมายถึงอัตราเผาไหม้ของดินส่งกระสุน  และปืนลำกล้องสั้นต้องใช้ดินเผาไหม้เร็ว  ส่วนปืนยาวจะใช้ดินเผาไหม้ช้า

แต่ยังมีอีก 3 คำ
degressive burning
neutral burning
progressive burning
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #205 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2008, 11:58:51 AM »

Degressive or regressive burning--as burning proceeds, the total burning surface decreases. Propellants formed in pellets, balls, sheets, strips, or cord burn degressively. Degressive grains are used in weapons with short tubes.
Neutral burning--as burning proceeds the total burning surface remains approximately constant. Single perforated grains and star perforations result in neutral burning.
Progressive burning--as burning proceeds, the total burning surface increases. Multi-perforated and rosette grains burn progressively.
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #206 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2008, 12:06:43 PM »

ขอถามบ้างว่า negative pressure  กับ  positive pressure คืออะไรครับ
Iron
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #207 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2008, 12:12:39 PM »

Burning Rates

The Burn Rate increases as both the pressure and temperature rise.

Classification by variation in burn rate:

Degressive: As it burns, the burning surface area decreases.
Neutral: The burning surface area remains constant.
Progressive:  Burning surface area increases as it burns.

Grin

สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #208 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2008, 12:19:50 PM »

ขอถามบ้างว่า negative pressure  กับ  positive pressure คืออะไรครับ

เอาเรื่องไหนล่ะ  P+  P-  มันมีอยู่ทุกวงการ
ไฮโดรลิก
ห้อง ICU ในโรงพยาบาล
ฟาร์มเลี้ยงหมู
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #209 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2008, 12:31:31 PM »

เอาเรื่องไหนล่ะ  P+  P-  มันมีอยู่ทุกวงการ
ไฮโดรลิก
ห้อง ICU ในโรงพยาบาล
ฟาร์มเลี้ยงหมู

Energetic Materials  ครับผม
หน้า: 1 ... 11 12 13 [14] 15 16 17
  พิมพ์