เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 18, 2024, 01:27:08 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 13 14 15 [16] 17
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คุยกันเรื่อง ภาษาปืน  (อ่าน 37109 ครั้ง)
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #225 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2008, 08:27:28 AM »

Yaw คือการหมุนรอบแกนแนวตั้ง (ถีบซ้าย-ถีบขวา) เป็นการเลี้ยวหรือหมุน ด้วยแพนหางดิ่ง

การหมุนทาง pitch คือรอบแกน CG ในแนวปีก(ยกหัว -ให้หัว/ ตึงมือ-หย่อนมือ) เป็นการควบคุมด้วยแพนหางระดับ

การหมุนรอบแกนลำตัว เรียกว่า โรล (Roll) คนไทยว่า รอล หรือ การดันคันบังคับไปซ้ายขวา เป็นการเลี้ยวด้วยพื้นบังคับเลี้ยว

Loop คือการบังคับเครื่องให้วนเป็นวงกลมในทางตั้ง

ส่วนคำว่า โลว์ จะใช้ในความหมาย Wing Low Method ในการควบคุมเครื่องเมื่อต้องการลงสนามในสภาพลมขวาง เพื่อไม่ให้เครื่องถูกลมตี หรือพัดออกจากแนวกลางรันเวย์

โดยจะเอียงปีกด้านที่ลมพัดมาให้ต่ำ แล้วถีบรัดเดอร์หรือ แพนหางดิ่งไปในทิศทางตรงข้าม เพื่อให้เครื่องหมุนหัวเครื่องขนานกับรันเวย์

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #226 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2008, 08:58:16 AM »

ถามต่อครับ  Trigger slap คืออะไร  เกิดกับปืนอะไรครับ

เกิดกับตระกูล AK หรือเปล่าครับ Grin Grin Grin

http://www.pafoa.org/forum/gunsmithing-44/7048-ak-trigger-slap-doubling-fix.html

ภาษาไทยน่าจะเรียก "ไกดีด"

Trigger slap is the sensation of the trigger rebounding or "slapping" the shooter's trigger finger during firing. The sensation is a sharp, abrupt forward jolt from the trigger when the rifle discharges. It can be consistent with every shot or intermittent, sometimes favoring one type of ammunition. For this reason, it's easy to misdiagnose this as an ammunition problem.

Trigger slap occurs when there's insufficient clearance between the hammer, trigger and the disconnector. When this happens, the force of the resetting hammer is transferred into the trigger through the disconnector, causing the trigger to abruptly "slap" forward.

เกิดมาได้แต่ดู AK ก็เลยต้องพึ่งอาจารย์กูเกิ้ลตามระเบียบ  Grin Grin

(( สองคุง ))
กับชีวิต มันก็แค่เนี๊ย..!
Hero Member

คะแนน 196

สู้ตายค๊าาา !

« ตอบ #227 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2008, 11:32:22 AM »

Grin Grin  ขอบคุณครับ  พี่  ทัดมาลา หลงรัก  แบบว่าผมเล่นแต่เครื่องบินบังคับวิทยุหน่ะครับ  ก็เลยตอบแบบไม่ค่อยละเอียดเท่าไหร่ครับ เศร้า  ขอบคุณที่พี่ช่วยแก้เรื่อง  Pitch ให้ครับ เยี่ยม  การดึงหัวขึ้น - ลง  เขาเรียกว่า Pitch up - down  ไม่ใช่  การ Loop  อย่างที่พี่ว่าจริงๆครับ (ผมพิมพ์ผิด)  หลงรัก หลงรัก  ส่วนการ Roll  ก็คือการที่ เครื่องบินหมุนตัวทางข้างครบ 1 รอบ  ขึ้นไป...  ถ้าเพียงแค่บินเอียงเลี้ยว  เขาเรียกว่า  Trun Left - Right aileron  ใช่รึปล่าวครับ.... Huh

((( คิดได้ช่วยคิด  คิดไม่ได้ช่วยทำ  ทำไม่ได้ช่วยเป็นกำลังใจ  เป็นกำลังใจไม่ได้ก็ "นิ่งเสีย..!" )))
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #228 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2008, 11:54:21 AM »

อ่านแล้ว อึ้งเลยครับ ตกใจ ตกใจ
ระบิดแบบไหนที่สร้างPositive pressure & Negative pressureได้ดีที่สุดครับพี่

เทียนระเบิดน้ำของ ไกรทองครับ   

อ่า....ซื้อได้ที่ไหนครับ.... หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #229 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2008, 08:10:44 PM »

ถามต่อครับ  Trigger slap คืออะไร  เกิดกับปืนอะไรครับ

เกิดกับตระกูล AK หรือเปล่าครับ Grin Grin Grin

http://www.pafoa.org/forum/gunsmithing-44/7048-ak-trigger-slap-doubling-fix.html

ภาษาไทยน่าจะเรียก "ไกดีด"

Trigger slap is the sensation of the trigger rebounding or "slapping" the shooter's trigger finger during firing. The sensation is a sharp, abrupt forward jolt from the trigger when the rifle discharges. It can be consistent with every shot or intermittent, sometimes favoring one type of ammunition. For this reason, it's easy to misdiagnose this as an ammunition problem.

Trigger slap occurs when there's insufficient clearance between the hammer, trigger and the disconnector. When this happens, the force of the resetting hammer is transferred into the trigger through the disconnector, causing the trigger to abruptly "slap" forward.

เกิดมาได้แต่ดู AK ก็เลยต้องพึ่งอาจารย์กูเกิ้ลตามระเบียบ  Grin Grin

ใข่ครับ  เยี่ยม  ยังมีปืนอื่นอีกที่เป็น  แต่ AK หนักกว่าเพื่อนครับ
Sam_Bourne
ไม่ฆ่าน้อง.....ไม่ฟ้องนาย.....ไม่ขายเพื่อน "เกียร์ดินแดง"
Jr. Member
**

คะแนน 5

รักปืน หวงปืน ห่วงปืน แต่ยังไม่เคย"ควงปืน"ออกงาน

« ตอบ #230 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2008, 10:34:34 PM »

มาฟังครับ ความรู้ๆ เยี่ยม เยี่ยม

ปืนมีไว้..."ป้องกันตัว" หัวมีไว้..."คิด" จิตมีไว้..."ไตร่ตรอง"
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #231 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2008, 10:52:21 PM »

อ่านแล้ว อึ้งเลยครับ ตกใจ ตกใจ
ระบิดแบบไหนที่สร้างPositive pressure & Negative pressureได้ดีที่สุดครับพี่

เทียนระเบิดน้ำของ ไกรทองครับ  

อ่า....ซื้อได้ที่ไหนครับ.... หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
ตามร้านขายเครื่องสังฆภัณท์  โดยทั่วไป  อย่าลืมดูว่าของหมดอายุใช้งานหรือยัง   ยี่ห้อที่ดีมากก็ ยี้ห้อ ไกรทองอุ้มตะเข้
(( สองคุง ))
กับชีวิต มันก็แค่เนี๊ย..!
Hero Member

คะแนน 196

สู้ตายค๊าาา !

« ตอบ #232 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2008, 11:05:51 PM »

Grin Grin  ไหนๆ  ผมก็พาแหวกออกนอกแนวแล้ว Cheesy ขออนุญาตถามต่อนะครับ Huh  เวลาเครื่องบินรบ ยิงด้วยปืนกลอากาศ  ไม่ทราบว่าความเร็วกระสุนปืน จะบวกด้วยความเร็วของเครื่องบินรึปล่าวครับ หลงรัก  แล้วเวลาที่กระสุนหมดแรง  มีความเป็นไปได้ไหมครับ  ที่เครื่องบินของตัวเองจะพุ่งแซง  หรือบินไปชนกระสุนของตัวเอง คิก คิก  คิก คิก ถามประดับความรู้แบบขำๆครับ  หลงรัก หลงรัก

((( คิดได้ช่วยคิด  คิดไม่ได้ช่วยทำ  ทำไม่ได้ช่วยเป็นกำลังใจ  เป็นกำลังใจไม่ได้ก็ "นิ่งเสีย..!" )))
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #233 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2008, 09:26:18 AM »

Grin Grin  ไหนๆ  ผมก็พาแหวกออกนอกแนวแล้ว Cheesy ขออนุญาตถามต่อนะครับ Huh  เวลาเครื่องบินรบ ยิงด้วยปืนกลอากาศ  ไม่ทราบว่าความเร็วกระสุนปืน จะบวกด้วยความเร็วของเครื่องบินรึปล่าวครับ หลงรัก  แล้วเวลาที่กระสุนหมดแรง  มีความเป็นไปได้ไหมครับ  ที่เครื่องบินของตัวเองจะพุ่งแซง  หรือบินไปชนกระสุนของตัวเอง คิก คิก  คิก คิก ถามประดับความรู้แบบขำๆครับ  หลงรัก หลงรัก

ขอตอบเรื่องบินชนกระสุนตัวเองก่อน .... ผมเคยได้ยินว่ามีจริงครับ เหมือนเคยผ่านตา ตอนที่เขาทดลองบินเร็วกว่าเสียงกัน

เรื่องกระสุนจะได้ความเร็วเครื่องบินเพิ่มหรือเปล่า ขอเอาไปจินตนาการก่อนครับ Grin Grin

Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #234 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2008, 03:40:09 PM »

ขอตอบเรื่องบินชนกระสุนตัวเองก่อน .... ผมเคยได้ยินว่ามีจริงครับ เหมือนเคยผ่านตา ตอนที่เขาทดลองบินเร็วกว่าเสียงกัน

เรื่องกระสุนจะได้ความเร็วเครื่องบินเพิ่มหรือเปล่า ขอเอาไปจินตนาการก่อนครับ Grin Grin

เคยได้ยินเหมือนกันครับ

ปัจจัยอีกอย่างคือความเร็วหัวกระสุนลดลงเรื่อยๆ แต่ความเร็วเครื่องบินเท่าเดิมหรืออาจเพิ่มขึ้นได้...

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #235 เมื่อ: มีนาคม 20, 2008, 02:50:29 PM »

ขออนุญาต ยกกระทู้ อันมีประโยชน์ ครับ..เพราะไม่อยากไปตั้งกระทู้ใหม่..ให้เสียเนื้อที่ และเพื่อเป็นการรวมข้อมูล เรื่องแนวทางเดียวกัน ไว้ในกระทู้เดียวกัน ...จึงขออนุญาตท่านเจ้าของกระทู้ด้วยครับ 

ว่าต่อกันด้วยเรื่องภาษาปืน ครับ

"shot  แปลว่าลูกปราย "   

....ทำไมมาแปลเป็นภาษาไทย..เป็น"ลูกซอง" ครับ...อยากทราบที่มาของ คำว่า "ลูกซอง"..ครับ.. ขอบพระคุณมากครับ  ไหว้
วุฒิ คนเล+รักในหลวง
นำแนน้า..หัวหน้า
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 197

รักน้องกันต์

« ตอบ #236 เมื่อ: มีนาคม 20, 2008, 03:13:12 PM »

เข้ามาเก็บความรู้ครับ......ขอบคุณครับ.. ไหว้

สุขเสมอมั่นเสมอมันเครือเก่า
STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #237 เมื่อ: มีนาคม 20, 2008, 04:35:30 PM »

ขออนุญาต ยกกระทู้ อันมีประโยชน์ ครับ..เพราะไม่อยากไปตั้งกระทู้ใหม่..ให้เสียเนื้อที่ และเพื่อเป็นการรวมข้อมูล เรื่องแนวทางเดียวกัน ไว้ในกระทู้เดียวกัน ...จึงขออนุญาตท่านเจ้าของกระทู้ด้วยครับ 

ว่าต่อกันด้วยเรื่องภาษาปืน ครับ

"shot  แปลว่าลูกปราย "   

....ทำไมมาแปลเป็นภาษาไทย..เป็น"ลูกซอง" ครับ...อยากทราบที่มาของ คำว่า "ลูกซอง"..ครับ.. ขอบพระคุณมากครับ  ไหว้
ปืนคาบศิลาต้นแบบปืนลูกซอง ตอนแรกจะบรรจุดิน กระสุน หมอน เหมือนปืนแก๊ปบ้านเรา  ต่อมาเพิ่มความสะดวกโดยการบรรจุดินขับและกระสุนไว้รวมกันในถุงผ้าเล็กๆ เป็นนัดๆ มีลักษณะเหมือนซอง เวลาใช้จะสะดวกขึ้น....เข้าใจว่าเป็นที่มาของคำว่า "ลูกซอง"...............

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #238 เมื่อ: มีนาคม 20, 2008, 04:42:30 PM »

ขอบคุณครับ...ท่านสตีล.....พอเห็นภาพแล้วล่ะครับ.. เยี่ยม
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #239 เมื่อ: มีนาคม 20, 2008, 09:17:20 PM »

ขออนุญาตถามต่อครับ

แล้ว..ทำไม...ปืนยาว ขนาด .๒๒ ถึงเรียก ว่า "ปืนลูกกรด" ครับ....คำว่า "ลูกกรด" นี้ ...มีทีมา อย่างไรบ้างครับ..

ขอบพระคุณมากครับ  ไหว้
หน้า: 1 ... 13 14 15 [16] 17
  พิมพ์