เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 04, 2024, 04:24:58 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากได้ข้อมูลของสไตรเออร์ m-a9  (อ่าน 16375 ครั้ง)
P19
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #15 เมื่อ: เมษายน 20, 2009, 03:32:36 PM »

DJHUFWE
naning
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2009, 02:24:03 PM »

ผมขอถามบ้างนะครับ   เพิ่งรับปืนมาลองยิงครั้งแรก ก็ขัดเลยไม่รู้เป็นเพราะอะไร  ใครพอทราบช่วยชี้แนะให้ด้วยนะครับ จริงจริงแล้วสามารถยิงเร็วได้แค่ไหนครับ เพราะผมยิงไปประมาณ สิบนัด ก็ขัดลำเลย  แต่ว่าจะลองยิงอีกทีนึงครับ เพราะข้องใจมากมากเลยครับว่าเกิดไรขึ้น
SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2009, 10:57:41 PM »

ผมขอถามบ้างนะครับ   เพิ่งรับปืนมาลองยิงครั้งแรก ก็ขัดเลยไม่รู้เป็นเพราะอะไร  ใครพอทราบช่วยชี้แนะให้ด้วยนะครับ จริงจริงแล้วสามารถยิงเร็วได้แค่ไหนครับ เพราะผมยิงไปประมาณ สิบนัด ก็ขัดลำเลย  แต่ว่าจะลองยิงอีกทีนึงครับ เพราะข้องใจมากมากเลยครับว่าเกิดไรขึ้น
น่าจะมาจาก
1.รีคอยล์สปริงยังแข็งอยู่ แนะนำให้นวดด้วยกระสุนจริง 124 เกรน สัก สอง-สามกล่อง
2.กริปปืนไม่แน่น ข้ออ่อน

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
naning
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2009, 06:51:37 AM »

ขอบคุณมากครับ ปืนผมเป็นM9-A1 ลักษณะการขัดคือ มีกระสุนอยู่ในรังเพลิง แต่จะมีลูกในแม็กซ์เลื่อนขึ้นมาซ้อนไต้ลูกทำให้ขัด ลองดึงสไลด์ก็ไม่ออก ต้องเขี่ยลูกในรังเพลิงออกก่อนจึงจะใช้ได้ รู้สึกว่าผมจะใช้ลูก115เกรน มั้งไม่แน่ใจนะครับ ต้องไปดูอีกที โอกาสลองมีน้อยเพราะต้องรอ ป4 ก่อน แต่ก็รู้สึกกังวลเหมือนกัน มีคนทักตอนที่จะซื้อว่า ปืนแบบนี้มันชอบขัด  แต่ผมอ่านในนี้ไม่ค่อยมีใครบ่นว่าขัด เห็นรูปร่างปืนแล้วดูดุดีเลย ตัดสินใจ พอมาขัดแบบนี้เลย กังวลเล็กน้อย ผมว่าจะไปลองยิงอีกตามแนะนำครับ ได้เรื่องไงจะมาขอคำแนะนำอีกครับ
ko1234
Jr. Member
**

คะแนน 12

« ตอบ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2009, 10:22:16 AM »

ผมใช้อยู่ครับเป็นปืนที่ดีกระบอกหนึ่งเมื่อเทียบกับ ราคาและเหมาะสำหรับข้าราชการที่ต้องการได้ปืนเร็ว โดยไม่ต้องจองครับ
แต่อยากให้ทดลองจับปืนดูก่อนครับว่าถนัดมือหรือไม่ อยากจะเทียบกับปืนที่อยากได้หรือทรงไกล้เคียงกัน อย่าง Glock 19
KOE SA รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 17

« ตอบ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2009, 02:40:36 PM »

ใช้ด้วยครับ
meethai
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 55

« ตอบ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2009, 03:30:37 PM »

ขอบคุณมากครับ ปืนผมเป็นM9-A1 ลักษณะการขัดคือ มีกระสุนอยู่ในรังเพลิง แต่จะมีลูกในแม็กซ์เลื่อนขึ้นมาซ้อนไต้ลูกทำให้ขัด ลองดึงสไลด์ก็ไม่ออก ต้องเขี่ยลูกในรังเพลิงออกก่อนจึงจะใช้ได้ รู้สึกว่าผมจะใช้ลูก115เกรน มั้งไม่แน่ใจนะครับ ต้องไปดูอีกที โอกาสลองมีน้อยเพราะต้องรอ ป4 ก่อน แต่ก็รู้สึกกังวลเหมือนกัน มีคนทักตอนที่จะซื้อว่า ปืนแบบนี้มันชอบขัด  แต่ผมอ่านในนี้ไม่ค่อยมีใครบ่นว่าขัด เห็นรูปร่างปืนแล้วดูดุดีเลย ตัดสินใจ พอมาขัดแบบนี้เลย กังวลเล็กน้อย ผมว่าจะไปลองยิงอีกตามแนะนำครับ ได้เรื่องไงจะมาขอคำแนะนำอีกครับ
[/quot

ลูกในแมกเลื่อนขึ้นมาซ้อนใต้ลูกในรังเพลิง ไม่น่าจะเป็นไปได้นะครับ เพราะว่ามันไม่มีช่องว่างให้ซ้อนได้เลยครับ
ninjapig
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2009, 03:37:09 PM »

สวัสดีครับผมเป็นสมาชิกใหม่เพิ่งได้ลองเจ้า M9 A1 เมื่อวันเสาร์ที่ 25 ก.ค. 52
ลองยิงด้วยลูก SPEER ไปก่อน 1 กล่องครับไม่มีอาการติดขัดใดๆ มีการคัดปลอกใส่หน้า
และหัวคิ้วประมาณ 5-6 นัด แล้วตามด้วยลูกซ้อม Royal อีก 30 นัดครับ ไม่มีอาการติดขัดแต่อย่างใด กลุ่มกระสุน ทั้งระยะ 15  และ 25 เมตรดีมากๆครับ
แต่มีข้อสงสัยอยู่อย่างเดียวคือรอยที่ท้ายปลอกกระสุนครับ มันไม่เหมือนกับ ซิกซาวเออร์
ของเพื่อนครับ คือรอยตอกที่ท้ายปลอกกระสุนจะมีรอยคล้ายๆเข็มแทงชนวนลากเป็นขีดลงมา
ไม่ทราบว่าของสมาชิกท่านอื่นๆเป็นเหมือนผมหรือเปล่าครับ หรือว่าเป็นของผมกระบอกเดียว
silverstone
Full Member

คะแนน 23

« ตอบ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2009, 06:58:59 PM »

อาการแบบนี้ ผมไม่แน่ใจ เขาเรียกว่า Double Feed Jam หรือเปล่านะครับ  Grin
ถ้าใช่ น่าจะเป็นแบบในรูปนี้

ที่มาของรูปภาพ ==> http://www.thehighroad.org/showthread.php?p=4776118  ไหว้

วิธีแก้ไขเบื้องต้น ลองอ่านกระทู้นี้ดูครับ
อ่านในส่วน การเคลียปืนตอน Double feed

### ขั้นตอนการเคลียปืนฉุกเฉิน Tap Rack Bang! ###  ไหว้  ไหว้  ไหว้
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=58518.0
silverstone
Full Member

คะแนน 23

« ตอบ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2009, 07:09:12 PM »

สวัสดีครับผมเป็นสมาชิกใหม่เพิ่งได้ลองเจ้า M9 A1 เมื่อวันเสาร์ที่ 25 ก.ค. 52
ลองยิงด้วยลูก SPEER ไปก่อน 1 กล่องครับไม่มีอาการติดขัดใดๆ มีการคัดปลอกใส่หน้า
และหัวคิ้วประมาณ 5-6 นัด แล้วตามด้วยลูกซ้อม Royal อีก 30 นัดครับ ไม่มีอาการติดขัดแต่อย่างใด กลุ่มกระสุน ทั้งระยะ 15  และ 25 เมตรดีมากๆครับ
แต่มีข้อสงสัยอยู่อย่างเดียวคือรอยที่ท้ายปลอกกระสุนครับ มันไม่เหมือนกับ ซิกซาวเออร์
ของเพื่อนครับ คือรอยตอกที่ท้ายปลอกกระสุนจะมีรอยคล้ายๆเข็มแทงชนวนลากเป็นขีดลงมา
ไม่ทราบว่าของสมาชิกท่านอื่นๆเป็นเหมือนผมหรือเปล่าครับ หรือว่าเป็นของผมกระบอกเดียว

อ่านกระทู้นี้ครับ มีคำอธิบาย พร้อมภาพประกอบ

Re:สไตเออร์ยิงแล้วเข็มแทงชนวนขูดกับปลอกกระสุนจะทำยังไงดีครับ
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=46707.0
ninjapig
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2009, 11:40:50 AM »

อ่านกระทู้นี้ครับ มีคำอธิบาย พร้อมภาพประกอบ

Re:สไตเออร์ยิงแล้วเข็มแทงชนวนขูดกับปลอกกระสุนจะทำยังไงดีครับ
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=46707.0
ขอบคุณท่าน silverstone มากๆเลยครับ สบายใจขึ้นมากเลย นึกว่าปืนผมเป็นอะไรไปซะแล้ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2009, 07:10:50 PM »

ขัดครับ เนื่องจากเกิดจากกระสุน และการกริป ส่วนการขัดแบบคุณผมก็เคยเป็นครับ
ปล. ผมยิงเกิน 500 นัดก่อนได้ ป4 ครับ

THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
Dode
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2009, 09:20:35 PM »

สอบถามหน่อยครับ คือว่าวันศุกร์นี้จะเข้าไปเอาปืนsteyr m9a1 ของ อส ครับ แล้วได้ทราบมาว่าต้องบวกเงินเพิ่มอีก2000 จากราคาเดิมถึงจะได้ตัวเก่าที่มีsafty เลยเกิดคำถามครับว่า m9a1เนี่ย มีทั้งแบบมีsaftyและไม่มีด้วยหรอครับ กันโง่วันรับปืนครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2009, 09:56:55 PM »

สอบถามหน่อยครับ คือว่าวันศุกร์นี้จะเข้าไปเอาปืนsteyr m9a1 ของ อส ครับ แล้วได้ทราบมาว่าต้องบวกเงินเพิ่มอีก2000 จากราคาเดิมถึงจะได้ตัวเก่าที่มีsafty เลยเกิดคำถามครับว่า m9a1เนี่ย มีทั้งแบบมีsaftyและไม่มีด้วยหรอครับ กันโง่วันรับปืนครับ

มีครับ
ลองดูในนี้นะครับ คู่มือ ทั้งของยุโรปและอเมริกัน
http://www.steyr-mannlicher.com/en/downloads/

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2009, 10:02:26 PM »

หรือภาพในนี้ก็ได้ครับ
http://www.steyr-mannlicher.com/en/behoerdenwaffen/steyr-pistols-m-a1-s-a1-c-a1/

หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์