เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 01, 2024, 02:34:40 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามกระสุนปืนครับ  (อ่าน 5854 ครั้ง)
M193-รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 80

« ตอบ #15 เมื่อ: มกราคม 21, 2008, 02:14:57 PM »

จริงอย่างที่คุณทัดมาลาและคุณ APC กล่าวมาครับเรื่องเขียนภาษาไทยผิดๆ ถ้าเป็นคำที่เขียนยากหรือคำทับศัพท์ก็ไปอย่าง(ผมเองก็ผิดบ่อยกับคำพวกนี้) แต่คำที่เขียนผิดดันเป็นคำพื้นๆ เช่น ลบ(รบ) คับ(ครับ) คลาบ(คราบ) .......
ตึก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 150

บิดามารดาคือพระประจำตัวลูก

« ตอบ #16 เมื่อ: มกราคม 21, 2008, 02:26:56 PM »

ลูกแบงค์นี้อันตรายเหมือนกันนะครับ ผมเคยเห็นทหารถูกลูกหัวจีบ5.56ยิงจากHK33ระยะใกล้ๆเนื้อแตกเลยเพราะแก๊สและดินขับจากปากกระบอก
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #17 เมื่อ: มกราคม 21, 2008, 02:59:42 PM »

ขออนุญาตครับ

ผมเพิ่งใช้ปืน กล็อก๑๙ ยิงเอาฤกษ์เอาชัย (ตามผู้เฒ่าผู้แก่ว่า เพราะเขาไม่ได้เตรียมปะทัด)

ตอนน้องภรรยายกขันหมากออกจากบ้านเมื่อวานนี้ครับ

ผมทำให้บางคนตกอกตกใจ เพราะผมไม่เงยปากกระบอกขึ้นฟ้าตามที่เขาคาด

แต่เดินไปที่คูน้ำแห้ง ๆ ข้างถนนหน้าบ้าน กดปากลำกล้องลงในคูที่มีดินเหนียวดินโคลน

แล้วใส่โป้ง ๆ ๆ ๑๕ นัด เคลียร์ปืน แล้วเก็บเลย...

ทีนี้ ก็มีนักเลงปืน(หรือเปล่า) มาตำหนิผม ว่ายิงแบบนั้น ไม่ปลอดภัย เกิดแฉลบไปโดนคนจะว่าไง

ผมก็ถามกลับ ว่า แล้วยิงขึ้นฟ้าปลอดภัยตรงไหน ยิงลงคูผมรู้ ว่าหัวกระสุนไม่ไปไหนแน่

ดินนิ่ม ๆ แบบนั้น ขุดกันเป็นวันจะเจอสักหัวหรือเปล่า แต่ยิงขึ้นฟ้า... ตกใจ

นี่คือเรื่องฝืนความรู้สึก เพราะนอกจากสนามยิงปืนกับเหตุการณ์ป้องกันตัวแล้ว

ผมจะไม่ถือปืนต่อหน้าคนมาก ๆ เด็ดขาด บอกตรง ๆ ทำหน้าไม่ถูกครับ  Grin

ด้วยความเคารพครับ ถ้าท่านใดเห็นว่าผมทำไม่ถูก ก็ยินดีน้อมรับคำตำหนิครับ Smiley
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #18 เมื่อ: มกราคม 21, 2008, 03:16:35 PM »

ยิงลงดินตั้ง ๑๕ นัด ... อาจจะมีสักนัดที่ยิงโดนท้ายหัวกระสุนนัดก่อน แล้วสะท้อนกลับมาเขกหัวคนข้าง ๆ ได้ครับ Grin Grin Grin ยิ่งเป็น Glock ด้วยแล้ว Grin Grin Grin

... ตอนผมยกขันหมาก ก็บอกแฟนว่า ไม่มีการยิงปืนเอาฤกษ์เอาชัยนะ ... เธอว่า แถวบ้านเธอไม่มีธรรมเนียมอย่างนั้น  Wink

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #19 เมื่อ: มกราคม 21, 2008, 03:33:34 PM »

ยิงลงดินตั้ง ๑๕ นัด ... อาจจะมีสักนัดที่ยิงโดนท้ายหัวกระสุนนัดก่อน แล้วสะท้อนกลับมาเขกหัวคนข้าง ๆ ได้ครับ Grin Grin Grin ยิ่งเป็น Glock ด้วยแล้ว Grin Grin Grin

... ตอนผมยกขันหมาก ก็บอกแฟนว่า ไม่มีการยิงปืนเอาฤกษ์เอาชัยนะ ... เธอว่า แถวบ้านเธอไม่มีธรรมเนียมอย่างนั้น  Wink

Grin  Grin  Grin ผมคิดอยู่นานพอควรครับพี่ เพราะผมเป็นหนึ่งในผู้ที่พยายามรณรงค์การใช้ปืนในทางที่ถูกที่ควร

แล้วแก(คนที่ว่าผมผิดนั่นแหละ) ยังมาขอดูปืนผมด้วย ผมก็บอกไปอย่างสุภาพว่า ไม่ใช่เวลานี้ครับ

ผมเดินเอาปืนไปเก็บ เสียงแกว่ากับคนข้าง ๆ ว่า ปืนพลาสติก ไม่ทนหรอก ซื้อมาได้ไง บลา บลา ๆ ๆ

ผมก็ฟังผ่าน ๆ ครับ ตอนเก็บปืน สาบานได้ว่า ผมยิ้มด้วย... ไม่ได้สมเพชนะครับ แต่ตลกตัวเอง

ถ้ามีโอกาสค่อยถกกับแกสักที ต้องมันส์แน่ ๆ...
pscn
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #20 เมื่อ: มกราคม 21, 2008, 03:55:59 PM »

Grin  Grin  Grin ผมคิดอยู่นานพอควรครับพี่ เพราะผมเป็นหนึ่งในผู้ที่พยายามรณรงค์การใช้ปืนในทางที่ถูกที่ควร

แล้วแก(คนที่ว่าผมผิดนั่นแหละ) ยังมาขอดูปืนผมด้วย ผมก็บอกไปอย่างสุภาพว่า ไม่ใช่เวลานี้ครับ

ผมเดินเอาปืนไปเก็บ เสียงแกว่ากับคนข้าง ๆ ว่า ปืนพลาสติก ไม่ทนหรอก ซื้อมาได้ไง บลา บลา ๆ ๆ

ผมก็ฟังผ่าน ๆ ครับ ตอนเก็บปืน สาบานได้ว่า ผมยิ้มด้วย... ไม่ได้สมเพชนะครับ แต่ตลกตัวเอง

ถ้ามีโอกาสค่อยถกกับแกสักที ต้องมันส์แน่ ๆ...

เยี่ยมจรีง  ขอชมเชยด้วยหัวใจครับ เยี่ยม
เด็กเส้น
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #21 เมื่อ: มกราคม 22, 2008, 06:57:23 PM »

คืออย่างนี้ครับ   กระทู้เริ่ม เป๋แล้ว  มาเรื่อง ภาษา   ผมอาจพิมพ์ผิด แต่ผมไม่ได้ว่าร้ายใคร แล้วจะให้ผมขอโทษ  เอ๊ะยังไง

ในกระทู้นี้ ผมถามว่า มีลูกแบ๊งไหม หรือกระสุนที่ไม่มีหัวกระสุน มีจริงหรือป่าว
ใครเคยใช้บ้าง  มีขายอยู่ไหม         

ขอโทษนะครับ  หลายๆท่านในนี้ ทำไมซีเรียด กันจัง   ก็แค่พิมพ์คำพูดผิด คำถาม
ไม่ใช่สำนวล ราชการ หนังสือที่เป็นทางการ    แต่ไม่ได้ตั้งใจที่จะให้มันผิด    แล้วให้ผม ขอโทษ

ไหว้ ไหว้ ไหว้
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: มกราคม 22, 2008, 10:56:26 PM »

สำนวน ไม่ใช่ สำนวล
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #23 เมื่อ: มกราคม 23, 2008, 01:26:29 AM »

ขออภัยท่าน rangson1979 ที่อาจรู้สึกว่าที่เวปนี้ซีเรียสเรื่องเล็กๆน้อยๆครับ...

แต่อยากขอให้อ่านกระทู้นี้ครับ...

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=29842.0

อันที่จริงภาษาไทยเป็นวัฒนธรรมอันหนึ่ง ถึงจะถูกบิดเบือนไปตามกาลเวลาบ้าง...

แต่ก็ยังคงเป็นสิ่งหนึ่งที่พวกเราควรภาคภูมิใจ และพยายามใช้ให้ถูกต้องครับ...

เพราะเป็นมรดกที่เรามีใช้มาหลายร้อยปีแล้วครับ...

ขอบคุณครับ...Cheesy
เด็กเส้น
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #24 เมื่อ: มกราคม 23, 2008, 10:05:04 PM »

ขออภัยท่าน rangson1979 ที่อาจรู้สึกว่าที่เวปนี้ซีเรียสเรื่องเล็กๆน้อยๆครับ...

แต่อยากขอให้อ่านกระทู้นี้ครับ...

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=29842.0

อันที่จริงภาษาไทยเป็นวัฒนธรรมอันหนึ่ง ถึงจะถูกบิดเบือนไปตามกาลเวลาบ้าง...

แต่ก็ยังคงเป็นสิ่งหนึ่งที่พวกเราควรภาคภูมิใจ และพยายามใช้ให้ถูกต้องครับ...

เพราะเป็นมรดกที่เรามีใช้มาหลายร้อยปีแล้วครับ...

ขอบคุณครับ...Cheesy
ครับ ผมก็เข้าใจ        แต่ว่า ถ้าจะติติง ก็ขอให้บอกแบบ ตรงๆ ไม่ใช่ฮ้วนๆ         บางท่านก็ ทำแบบล้อเรียน
เห็น ผมเป็นตัว( ตะลก ) ผิดอีกไหม        แบบว่า บางครั้ง ความรู้สึก ดีๆที่จะมี กลับกลายเป็น ความ น่าเบื่อ  เซ็ง

ก็บอกแล้วว่าไม่อยากให้มันผิด แต่ มันก็ผิดอีก  เข้าใจกันบ้างนะครับ

ผมเชื่อนะครับว่า หลายๆท่าน คงจะอ่านออกเสียง ไม่มี ร  เรีอ ควบตามที่ภาษาออกแบบ ด้วยซ้ำทุกคำครับ
                                      อันนี้รวมทั้งผมด้วย

(  กระทู้ เป๋อีกแล้ว    )                         Grin Grin Grin
GAB
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #25 เมื่อ: มกราคม 23, 2008, 10:16:41 PM »

ลูกแบงล์ หรือลูกซ้อมรบ นี้ใช้ไม่ได้กับปืนพกที่เป็นAutoหรือคับ แล้ว ปืน ปพ.86 หรือ M 1911 A1 ที่ประจำการในกองทัพไทยในตอนนี้เข้าซ้อมรบกันเขาก็ใช้    *กระสูนซ้อมรบ* หรือลูกแบงล์ ในการซ้อมรบกันถ้าลูกกระสูนซ้อมรบใช้กับปืนพก Auto ไม่ได้ แล้วตอนเขาซ้อมรบเวลาการยิงทีหนึ่งต้องขึ้นลำ เพื่อคัดปลอกกระสุนลูกเก่า แล้ว ป้อนกระสูนลูกใหม่หรือคับ
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #26 เมื่อ: มกราคม 23, 2008, 10:24:32 PM »

ลูกแบงล์ หรือลูกซ้อมรบ นี้ใช้ไม่ได้กับปืนพกที่เป็นAutoหรือคับ แล้ว ปืน ปพ.86 หรือ M 1911 A1 ที่ประจำการในกองทัพไทยในตอนนี้เข้าซ้อมรบกันเขาก็ใช้    *กระสูนซ้อมรบ* หรือลูกแบงล์ ในการซ้อมรบกันถ้าลูกกระสูนซ้อมรบใช้กับปืนพก Auto ไม่ได้ แล้วตอนเขาซ้อมรบเวลาการยิงทีหนึ่งต้องขึ้นลำ เพื่อคัดปลอกกระสุนลูกเก่า แล้ว ป้อนกระสูนลูกใหม่หรือคับ

ผมดูในทีวี เวลาเขาซ้อมรบ จัดรูปขบวนเข้าตี ไม่เห็นใครใช้ปืนพกเลยครับ เห็นมีปืนกล กับปืนไรเฟิลทั้งนั้น  ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

APC
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #27 เมื่อ: มกราคม 23, 2008, 10:29:21 PM »

กระทู้นี้เสียงซอดังอื้ออึงดีครับ
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #28 เมื่อ: มกราคม 23, 2008, 10:30:34 PM »

กระทู้นี้เสียงซอดังอื้ออึงดีครับ

ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
fokbye
Jr. Member
**

คะแนน 8

« ตอบ #29 เมื่อ: มกราคม 23, 2008, 10:45:49 PM »

ผมมือใหม่ป้ายแดงหัดยิงครับ  ซื้อwalther ppk/s .380acpมาใช้ เพราะชอบรูปทรง ความรู้อย่างอื่นเกี่ยวกับเรื่องปืนไม่มีเลยครับ ดี ไม่ดี  แบร่ แบร่ แบร่ อยากถามเพื่อนๆ พี่ ๆ หน่อยครับว่า  ผมไปซ้อม สนาม รด ค่าลูก 50ลูก/1500บาท  บางครั้งวันอาทิตย์เอาลูกนอกหัวทองแดงมาให้ 50ลูก/1600บาท  ไปถามวังบูรพาบอก ลูกวินลูกละ 40บาท   เยี่ยม เยี่ยม ส่วนเพื่อนของเพื่อนจะเอาลูกจากไหนก็ไม่รู้มาขาย ตกลูกละ 15.50 บาท  แล้วมันมีลูกซ้อมที่ถูกกว่านี้ขายไม๊ครับ แล้วซื้อได้ที่ไหน  ใครสอนการถอดล้างได้บ้างครับ  ขอบคุณมากครับ ถ้าช่วยตอบ ขำก๊าก ขำก๊าก
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์