เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 01, 2024, 04:33:05 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามกระสุนปืนครับ  (อ่าน 5879 ครั้ง)
เด็กเส้น
Jr. Member
**

คะแนน 3

« เมื่อ: มกราคม 17, 2008, 06:19:46 PM »

เคยได้ยินมาตอนเด็กๆ  ว่าลูกแบ๊ง   หรือลูกกระสุนหัวกระดาษ ที่ใช้แสดงหนัง  ซ้อมลบ
เป็นลูกกระสุนที่ปลอดภัย มีแต่เสียง  ไม่ทราบมีไหมครับ   

มีขนาดใดบ้าง  หาซื้อง่ายไหมครับ   หรือว่าไม่มี          Grin Grin
เด็กเส้น
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 17, 2008, 10:32:12 PM »

หาคำตอบเรื่องนี้ยากจริงๆ ครับ                       Wink
หงส์ซิ่ง ♥ รักในหลวง ♥
Hero Member

คะแนน 1157

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 17, 2008, 10:52:40 PM »

ตามนี้ครับhttp://www.gunsandgames.net/smf/index.php?action=search2
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 17, 2008, 11:16:28 PM »

ลูกแบล็งค์ เอามาจ่อยิง ก็ได้เลือดเหมือนกันครับ Wink

rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 17, 2008, 11:39:51 PM »

ในความเข้าใจของผม ผมเข้าใจว่าลูก blank กับลูกกระสุนหัวกระดาษ/หัวไม้/หรือหัวพาราฟินไม่เหมือนกันครับ...

ลูก blank มีแต่แก๊ป ไม่มีดินปืน ไม่มีหัวกระสุน เวลายิงมีแต่เสียงและแสง...

ลูกหัวกระดาษ/หัวไม้/หรือหัวพาราฟิน มีดินปืน มีหัวกระสุน ยิงแล้วหัวกระสุนออกไปจากลำกล้องได้...

แต่อันตรายน้อยกว่าหัวที่ทำจากตะกั่วหรือโลหะอื่นๆครับ...Cheesy
เด็กเส้น
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 18, 2008, 04:56:08 PM »

ในความเข้าใจของผม ผมเข้าใจว่าลูก blank กับลูกกระสุนหัวกระดาษ/หัวไม้/หรือหัวพาราฟินไม่เหมือนกันครับ...

ลูก blank มีแต่แก๊ป ไม่มีดินปืน ไม่มีหัวกระสุน เวลายิงมีแต่เสียงและแสง...

ลูกหัวกระดาษ/หัวไม้/หรือหัวพาราฟิน มีดินปืน มีหัวกระสุน ยิงแล้วหัวกระสุนออกไปจากลำกล้องได้...

แต่อันตรายน้อยกว่าหัวที่ทำจากตะกั่วหรือโลหะอื่นๆครับ...Cheesy
สรุปว่ามีใช่ไหมครับ        คือ ที่ถาม ส่วนนึง ก็ อยากได้ด้วย  และก็พวกที่ชอบยิงปืน
เอา เริกเอาชัย  ยิงขึ้นฟ้า  จะได้มีทางเลือกที่จะไม่ทำให้คนที่ไม่รู้ อีโหน่ อีเหน่อ  เดือด ร้อนครับ         Grin
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 18, 2008, 07:17:16 PM »

สรุปว่ามีใช่ไหมครับ        คือ ที่ถาม ส่วนนึง ก็ อยากได้ด้วย  และก็พวกที่ชอบยิงปืน
เอา เริกเอาชัย  ยิงขึ้นฟ้า  จะได้มีทางเลือกที่จะไม่ทำให้คนที่ไม่รู้ อีโหน่ อีเหน่อ  เดือด ร้อนครับ         Grin

ผมว่ายิงเอาฤกษ์เอาชัย... ไม่ดีแน่ครับ... และคงไม่มีคนยอมใช้หรอก... พวกชอบยิงปืนขึ้นฟ้าแบบนี้... ส่วนใหญ่มักจะขี้โอ่ขี้อวดครับ... เขาคงไม่ยอมใช้กระสุนแบล๊งค์... เสียงเหมือนปืนแก๊ปเด็กเล่นหรอกครับ... ไม่ยิงปืนขึ้นฟ้าดีที่สุดครับ...

...ผมเคยใช้กระสุนแบล๊งค์ครับ... ตอนยิงสนุกดีครับ... แต่ตอนล้างนี่... เศร้า...เขม่าเยอะมากๆ
เด็กเส้น
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 18, 2008, 08:54:48 PM »

[/quote]

ผมว่ายิงเอาฤกษ์เอาชัย... ไม่ดีแน่ครับ... และคงไม่มีคนยอมใช้หรอก... พวกชอบยิงปืนขึ้นฟ้าแบบนี้... ส่วนใหญ่มักจะขี้โอ่ขี้อวดครับ... เขาคงไม่ยอมใช้กระสุนแบล๊งค์... เสียงเหมือนปืนแก๊ปเด็กเล่นหรอกครับ... ไม่ยิงปืนขึ้นฟ้าดีที่สุดครับ...

...ผมเคยใช้กระสุนแบล๊งค์ครับ... ตอนยิงสนุกดีครับ... แต่ตอนล้างนี่... เศร้า...เขม่าเยอะมากๆ
[/quote]เขม่า มาก ก็ดีกว่าคลาบตะกั่วมากนะครับ เขม่า ล้างง่ายกว่า   
ว่าแต่ แล้วปืน มีแรงถีบไหมครับ   สปริงรีคอยล์จะต้องเปลี่ยนไหม  เสียงเบากว่ามากเหรอครับ   
ราคาที่ท่านซื้อมา แพงไหม ครับ          Grin Grin
sopon870
อินทรีสนามจันทร์
Hero Member

คะแนน 277

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 18, 2008, 09:08:24 PM »

ผมไม่ชอบพวกยิงปืนขึ้นฟ้าอวดศักดาบารมีครับ งอน  จะลูกจริงลูกปลอมก็ไม่ชอบครับ Cheesy

หัวโขนคนสวมหัวเต้น  หมายเป็นลิงยักษ์สักครู่
ถอดหัวโขนคนเดิมดู   ใช่ผู้ยักษ์ลิง สิ่งลวง  

พระนิพนธ์ใน สมเด็จพระอริยวงศาคตญาณ (วาสนมหาเถร)
สมเด็จพระสังฆราชพระองค์ที่ 18 แห่งกรุงรัตนโกสินทร์
sutha
ไม่กล้าใช่ว่ากลัว ไม่ตอบโต้ใช่ว่าอ่อนแอ ที่แน่ๆก็คือสติ
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 20

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 18, 2008, 09:55:02 PM »

ลูกแบ้งค์คือปืนที่มีแต่แก็ป กับดินปืนนิดหน่อยปิดปากด้วยกระดาษบางๆ
ใช่ไหมครับที่หมายความถึง  ไว้สำหรับยิงตอนปล่อยตัวนักกีฬาวิ่งแข่ง
เอามายิงในปืนออโต้ ลำเลื่อนไม่ถอยครับ  ใช้ไม่ได้แม่ลูกซ้อมบางยี่ห้อยังไม่เวิร์ค
ใช้ใส่ลูกโม่ยิงได้ครับ  ไม่มีรีคอล์ย  เสียงดังน้อยกว่าลูกจริงและลูกซ้อม
และที่เคยเห็นมีแต่ขนาด .38 ครับ  ไม่เคยเห็นในลูกออโต้
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 19, 2008, 02:25:52 AM »

ขออนุญาตครับ...........

ลูกแบลงค์

ซ้อมรบ

เอาฤกษ์เอาชัย

อีโหน่ อีเหน่ 

คราบตะกั่ว

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
เด็กเส้น
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 19, 2008, 12:11:18 PM »

ลูกแบลงค์

ซ้อมรบ

คราบตะกั่ว

อะไรเหรอครับ งง ครับ  พิมพ์ กันผิดเหรอครับ  คือถ้าเห็นว่าไม่ถูก ก็ต้องเข้าใจบ้างนะ
บางท่านไม่ได้ ใช้ภาษา เขียนบ่อย ไม่ได้ใช้เขียนบางคำมานาน ก็มีผิดกันได้นะครับ
  ต้องเข้าใจ              Wink Wink Wink
APC
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 20, 2008, 07:22:59 PM »

เข้าใจว่าแค่ภาษาไทยจะเขียนให้ถูกยังทำไม่ได้
แถมยังไม่สลด
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 21, 2008, 12:22:37 AM »

ลูกแบลงค์

ซ้อมรบ

คราบตะกั่ว

อะไรเหรอครับ งง ครับ  พิมพ์ กันผิดเหรอครับ  คือถ้าเห็นว่าไม่ถูก ก็ต้องเข้าใจบ้างนะ
บางท่านไม่ได้ ใช้ภาษา เขียนบ่อย ไม่ได้ใช้เขียนบางคำมานาน ก็มีผิดกันได้นะครับ
  ต้องเข้าใจ              Wink Wink Wink

เข้าใจว่าแค่ภาษาไทยจะเขียนให้ถูกยังทำไม่ได้
แถมยังไม่สลด

เจ้าของกระทู้...แทนที่จะแก้ตัว
หากใช้คำว่า "ขอโทษ" "ขอบคุณ" ที่เพื่อนสมาชิกแนะนำให้แก้ไขคำผิด ผมว่าเป็นมารยาทที่ต้องควรกระทำครับ..

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 21, 2008, 09:51:05 AM »

[/quote]เขม่า มาก ก็ดีกว่าคลาบตะกั่วมากนะครับ เขม่า ล้างง่ายกว่า   
ว่าแต่ แล้วปืน มีแรงถีบไหมครับ   สปริงรีคอยล์จะต้องเปลี่ยนไหม  เสียงเบากว่ามากเหรอครับ   
ราคาที่ท่านซื้อมา แพงไหม ครับ          Grin Grin
[/quote]

เสียงดังกว่าปืนแก๊ปเด็กเล่นนิดหน่อย... แทบจะไม่มีแรงรีคอยส์หรอกครับ... เพราะไม่มีหัวกระสุน... แล้วที่ว่าเขม่าเยอะดีกว่าคราบตะกั่ว... คิดใหม่ได้นะครับ... ยิงนัดเดียว... ส่องเข้าไปในลำกล้อง... มองแทบไม่เห็นเกลียว... ส่วนราคาได้มานัดละบาทครับ... ราคาหักคอบังคับซื้อ...แต่หาซื้อที่อื่นไม่ได้... ได้มา ๕๐๐ หรือ ๖๐๐ นัด... ผมก็จำไม่ได้... ผมใช้ยิงทดสอบตอนตั้งแหนบสปริงของปืนลูกโม่.... เพราะจอกชนวนแข็งมาก... ถ้าสับลูกนี้แตก... ลูกแบบอื่นสบายมากครับ... แต่ตอนนี้ไม่เหลือแล้วครับ...

....ส่วนเรื่องการใช้ภาษา... ผมอยากจะบอกว่าบอร์ดเรารณรงค์การใช้ภาษาไทยให้ถูกต้องครับ...
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์