เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 01, 2024, 04:40:23 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามกระสุนปืนครับ  (อ่าน 5893 ครั้ง)
omen666
Jr. Member
**

คะแนน 10

« ตอบ #30 เมื่อ: มกราคม 23, 2008, 10:57:51 PM »

หน้าตาของลูก BLANK หรือลูกแบล็งค์ครับ

ขอร่วมรณรงค์การใช้ภาษาไทยให้ถูกต้องด้วยคนครับ
ผมทำงานเป็นคนเขียนหนังสือ ต้องตรวจทานหลายครั้งกว่าจะให้ผ่าน
ทุกวันนี้ยังต้องพึ่งพจนานุกรมครับ

พิมพ์ผิดโดยไม่ตั้งใจ ต่างจากพิมพ์ผิดโดยไม่ใส่ใจ และพิมพ์ผิดโดยตั้งใจครับ

ไม่ได้อวดรู้ หรืออวดฉลาด แต่อยากรักษาภาษาไทยของพวกเราไว้ครับ
to101
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #31 เมื่อ: มกราคม 24, 2008, 08:13:21 AM »

กระทู้นี้เสียงซอดังอื้ออึงดีครับ

ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย
เห็นด้วยอีกหนึ่งเสียงครับ งอน
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #32 เมื่อ: มกราคม 24, 2008, 08:29:05 AM »

ขออนุญาตครับ

กระทู้นี้เสียงซอดังอื้ออึงดีครับ
ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย
เห็นด้วยอีกหนึ่งเสียงครับ งอน

มีใครเล่นดนตรีไทยหรือครับ  เสียงซอที่ไหนครับ ผมไม่เห็นได้ยิน.. Grin

ผมเห็นมีแต่คำแนะนำในทางที่ดีทั้งนั้น.. ซอที่ไหน..ไม่มี๊....
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #33 เมื่อ: มกราคม 24, 2008, 08:44:29 AM »

ขออนุญาตคุณ rangsan1979 ครับ

ผมพอจะเข้าใจ เหตุผล ที่โต้แย้งอยู่ในขณะนี้  แต่ผมไม่เห็นด้วยกับคุณ.. และขอร้อง

ว่าช่วยพิมพ์ภาษาไทย แบบถูกต้องตามแบบแผนเถิดครับ... เพราะถ้าคุณเกิดเบื่อหน่าย

เกลียดชังเว็บนี้ และออกไปไม่ย่างกรายเข้ามาอีก คุณจะเสียโอกาสในการเข้าร่วมสังคม

กับชาวปืนที่ยิ่งใหญ่และอบอุ่นที่สุดเท่าที่ผมเคยเห็นมา อาจจะฝืนความรู้สึกในเบื้องต้น

แต่สักพัก มันก็จะดีเอง  เชื่อผมเถิดครับ..

ส่วนที่ใครจะมองว่า คุณเป็นตัวตลกหรือไม่นั้น  อย่าได้เอามาเป็นอารมย์เลยครับ  Smiley ถือเสียว่า

พี่ ๆ เขารับน้อง...  Grin  เพราะที่ผมอ่าน ๆ มาเนี่ย แต่ละท่าน ล้วนแล้วอาวุโสในด้านต่าง ๆ ทั้งนั้น

ถ้าข้อความนี้ อาจจะทำให้คุณรู้สึกไม่ดีกับผม  ผมก็ขออภัยด้วย  ไหว้ 

แต่ผมอยากให้คุณ เข้ามาร่วมแชร์ประสปการณ์ของคุณกับทุกคนที่นี่....จริง ๆ นะครับ

ด้วยความเคารพ ไหว้
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #34 เมื่อ: มกราคม 24, 2008, 09:43:53 AM »

ผมมือใหม่ป้ายแดงหัดยิงครับ  ซื้อwalther ppk/s .380acpมาใช้ เพราะชอบรูปทรง ความรู้อย่างอื่นเกี่ยวกับเรื่องปืนไม่มีเลยครับ ดี ไม่ดี  แบร่ แบร่ แบร่ อยากถามเพื่อนๆ พี่ ๆ หน่อยครับว่า  ผมไปซ้อม สนาม รด ค่าลูก 50ลูก/1500บาท  บางครั้งวันอาทิตย์เอาลูกนอกหัวทองแดงมาให้ 50ลูก/1600บาท  ไปถามวังบูรพาบอก ลูกวินลูกละ 40บาท   เยี่ยม เยี่ยม ส่วนเพื่อนของเพื่อนจะเอาลูกจากไหนก็ไม่รู้มาขาย ตกลูกละ 15.50 บาท  แล้วมันมีลูกซ้อมที่ถูกกว่านี้ขายไม๊ครับ แล้วซื้อได้ที่ไหน  ใครสอนการถอดล้างได้บ้างครับ  ขอบคุณมากครับ ถ้าช่วยตอบ ขำก๊าก ขำก๊าก

ตั้งกระทู้ใหม่ดีกว่าครับ ท่านอื่นจะได้ช่วยตอบ

๏แก้วเดียวจุก๏รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 381

« ตอบ #35 เมื่อ: มกราคม 24, 2008, 10:18:13 AM »

คืออย่างนี้ครับ   กระทู้เริ่ม เป๋แล้ว  มาเรื่อง ภาษา   ผมอาจพิมพ์ผิด แต่ผมไม่ได้ว่าร้ายใคร แล้วจะให้ผมขอโทษ  เอ๊ะยังไง

ในกระทู้นี้ ผมถามว่า มีลูกแบ๊งไหม หรือกระสุนที่ไม่มีหัวกระสุน มีจริงหรือป่าว
ใครเคยใช้บ้าง  มีขายอยู่ไหม         

ขอโทษนะครับ  หลายๆท่านในนี้ ทำไมซีเรียด กันจัง   ก็แค่พิมพ์คำพูดผิด คำถาม
ไม่ใช่สำนวล ราชการ หนังสือที่เป็นทางการ    แต่ไม่ได้ตั้งใจที่จะให้มันผิด    แล้วให้ผม ขอโทษ

ไหว้ ไหว้ ไหว้

จากตรงนี้นะครับ
ผมอาจพิมพ์ผิด แต่ผมไม่ได้ว่าร้ายใคร      : ก็ถูกต้องครับ พี่ๆเค้าตำหนิเรื่องพิมพ์ผิด ไม่ได้ตำหนิเรื่องว่าร้ายใคร
ก็แค่พิมพ์คำพูดผิด คำถาม ไม่ใช่สำนวล ราชการ หนังสือที่เป็นทางการ : ก็ใช่ครับ แต่ถึงแม้จะเป็นเวป แต่เวปนี้ก็มีคนที่มีความรู้ เป็นผู้ใหญ่ จำนวนมากใช้บริการ เราก็เลยช่วยกันรักษาเอกลักษณ์ทางด้านภาษาไว้ครับ ไม่ว่าจะโดยเจตนาหรือไม่เจตนา ที่นี่จะไม่ละเลยครับ
แต่ไม่ได้ตั้งใจที่จะให้มันผิด    แล้วให้ผม ขอโทษ: ขนาดไม่ได้ตั้งใจให้ผิด 3โพสที่ผ่านมายังผิดมากขนาดนี้ถ้าตั้งใจเนี่ยจะขนาดไหนครับ คงอ่านไม่รู้เรื่องเลยมั้ง

สรุปว่าความจริงแล้ว ถ้ามีการแก้ไขตั้งแต่แรก แทนที่จะมาอ้างข้างๆคูๆ  เรื่องนี้คงจบไปแล้วครับ
 เหมือนคุณ pandanus เขียนไว้ ผมเข้าใจว่าบางที่อาจไม่เน้นเรื่องนี้เท่าใดนัก  แต่คุณก็ต้องเจ้าใจว่ามันคนละที่กัน คนละสังคมกัน ที่นี่อาจเป็นทางการหน่อยจนทำให้อึดอัดบ้างในตอนแรก  แต่ผมกล้ายืนยันว่า ความอบอุ่นจากที่นี่ไม่แพ้ที่ใดในโลก Cyber แห่งนี้ครับ

ด้วยความเคารพครับผม บางครั้งการแก้ไขสิ่งที่ผิดก็ใช้แทนคำว่าขอโทษได้เช่นกัน ไหว้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 24, 2008, 10:20:32 AM โดย ๏แก้วเดียวจุก๏ » บันทึกการเข้า

สิ้นสุดด้วยความเจ็บปวด ดีกว่าเจ็บปวดไม่สิ้นสุด
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #36 เมื่อ: มกราคม 24, 2008, 10:42:54 AM »

ปัญหาสำคัญของการพิมพ์ผิดคือ .... ทำให้หาไม่พบครับ ....

สมมติว่ามีกระทู้ความรู้ดี ๆ กระทู้หนึ่ง แต่คนโพสคีย์คำหลัก ๆ ผิดไป ... ในภายหลัง สมาชิกใหม่ ๆ อยากได้ความรู้นั้น ก็ใช้ปุ่ม "ค้นหา" เพื่อค้นหาก่อนจะตั้งคำถาม .... ขนาดเลือกใช้คำค้นดี ๆ ก็แล้ว ... ยังหาไม่เจอ .... เพราะคนโพสเขียนคำนั้นผิด

ในทางกลับกัน โพสดี ๆ มีความรู้มาก พิมพ์ไม่ผิด ... และมีคนต้องการความรู้นั้น .... จึงใช้ปุ่ม "ค้นหา" .... หาตั้งนานไม่เจอ .... เพราะเขาคีย์คำค้นผิดไป ....

ผมมองว่าถ้าเป็นการคุย msn ระหว่างเพื่อนฝูง หรือเขียนบันทึกประจำวัน หรือเขียน Blog ให้เพื่อนในแกงค์อ่าน ... จะใช้ภาษาอย่างไรก็ไม่เป็นปัญหาครับ ....

แต่ถ้าจะคุยกับคนอื่น ๆ ให้รู้เรื่อง ... ก็ต้องพูดภาษาเดียวกันครับ Grin Grin

ด้วยความเคารพทุกท่าน
Grin

เด็กเส้น
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #37 เมื่อ: มกราคม 24, 2008, 12:43:55 PM »

ขอบคุณครับ สำหรับความรู้ ที่ทุกๆท่านมี และให้คำตอบกับผม

หวังว่าครั้งนี้คงจะไม่ผิดอีกนะ            เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม 

ผมเป็นคนที่เล่นดนตรีไทยเป็นครับ ใครอยากฟังเดี๋ยว สีให้ฟังครับ   อี้แอๆๆๆ              แบร่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 24, 2008, 04:25:48 PM โดย rangsan1979 » บันทึกการเข้า
big single
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 321

« ตอบ #38 เมื่อ: มกราคม 24, 2008, 02:04:18 PM »

นักะติ๊ Club ขยับจะยิงแต่รักจริงนะจ๊ะจุ๊บๆ
หยดน้ำ-รักในหลวง
ทุกวันมีความหมาย...
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 18

กัลยาณการี กัลยาณัง ปาปการี จ ปาปกัง

« ตอบ #39 เมื่อ: มกราคม 24, 2008, 02:16:06 PM »

ขอบคุณครับ สำหรับความรู้ ที่ทุกๆท่านมี และให้คำตอบกับผม

หวังว่าครั้งนี้คงจะไม่ผิดอีกนะ            เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม 

ผมเป็นคนที่เล่นดลตรีไทยเป็นครับ ใครอยากฟังเดี๋ยว สีให้ฟังครับ   อี้แอๆๆๆ              แบร่

...ขอแก้ไข..นิดเดียว...

คำว่า ดลตรี แก้เป็น..."ดนตรี".... เยี่ยม เยี่ยม

ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #40 เมื่อ: มกราคม 24, 2008, 02:28:27 PM »

ขอร่วมรณรงค์การใช้ภาษาไทยให้ถูกต้องด้วยคนครับ
ผมทำงานเป็นคนเขียนหนังสือ ต้องตรวจทานหลายครั้งกว่าจะให้ผ่าน
ทุกวันนี้ยังต้องพึ่งพจนานุกรมครับ

พิมพ์ผิดโดยไม่ตั้งใจ ต่างจากพิมพ์ผิดโดยไม่ใส่ใจ และพิมพ์ผิดโดยตั้งใจครับ

ไม่ได้อวดรู้ หรืออวดฉลาด แต่อยากรักษาภาษาไทยของพวกเราไว้ครับ

เห็นด้วยครับ  และ พวกหน่วยวัดเป็น จำนวนเงินที่เขียนกัน 60 k ที่เขียนกันในเว็บผิดหลักภาษาไทยเหรอเปล่า ผมสงสัยถ้าไม่ผิดผมจะใช้ต่อไป

เด็กเส้น
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #41 เมื่อ: มกราคม 24, 2008, 04:29:37 PM »

ผมเป็นคนที่เล่นดลตรีไทยเป็นครับ ใครอยากฟังเดี๋ยว สีให้ฟังครับ   อี้แอๆๆๆ              แบร่

...ขอแก้ไข..นิดเดียว...

คำว่า ดลตรี แก้เป็น..."ดนตรี".... เยี่ยม เยี่ยม
จัดไปครับ  ขอบคุณมากครับ     ก็ผมบอกแล้วว่า ไม่อยากให้ผิด แต่มันก็ผิดอีกจนได้
เราบอกกันแบบ พี่บอกน้อง ก็ดีกว่า เห็นแล้ว ผมก็พร้อมที่จะแก้ไข

( ตัดพ้อ  ) บางท่านบอกเหมือนล้อเรียน เหมือนแกล้ง  ผมก็ทำใจยากครับ  ขอบคุณมากครับ          ไหว้ ไหว้
STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #42 เมื่อ: มกราคม 24, 2008, 04:35:57 PM »

ล้อเลียน ไม่ใช่ ล้อเรียน.....
    ผิดกันได้ แต่ต้องรีบแก้ไขและปรับปรุง.....................

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
เด็กเส้น
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #43 เมื่อ: มกราคม 24, 2008, 04:36:52 PM »

คำตอบที่ได้รับ      คือ  ลูกกระสุนปืน หัวกระดาษ มีจริงครับ
                                 แต่ยังถกเถียงกันอยู่  ว่ามีแต่ ลูกโม่  ปืน Auto ไม่มี

ข้อนี้ยังไม่แน่ใจครับ                 เยี่ยม เยี่ยม
ขอบคุณพี่ๆ ทุกท่าน ที่ให้ความรู้ครับ
                                ขอบคุณทุกท่านที่ ว่ากล่าว
                                ขอโทษทุกท่าน ที่ ผมได้ว่าลงไป

เสียดาย           ผมยังไม่รู้จักเว็บมาสเตอร์เลย        และยัง ไม่ได้คุยกับผู้ดูแลเว็บเลย

สวัสดีครับทุกท่าน  กระทู้สุดท้ายของผมแล้วครับ  สวัสดีครับ

ผมคนถือแก้ว ว่างปล่าวมีแต่น้ำแข็ง ไม่มีโซดา ไม่มีสุรา  แต่ชอบเดินตามโต๊ะ ทักทายกับเพื่อนๆ พี่ๆ
ไปเลื่อยๆ                     Grin Grin Grin Grin                       

ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #44 เมื่อ: มกราคม 24, 2008, 08:21:56 PM »

คำตอบที่ได้รับ      คือ  ลูกกระสุนปืน หัวกระดาษ มีจริงครับ
                                 แต่ยังถกเถียงกันอยู่  ว่ามีแต่ ลูกโม่  ปืน Auto ไม่มี

ข้อนี้ยังไม่แน่ใจครับ                 เยี่ยม เยี่ยม
ขอบคุณพี่ๆ ทุกท่าน ที่ให้ความรู้ครับ
                                ขอบคุณทุกท่านที่ ว่ากล่าว
                                ขอโทษทุกท่าน ที่ ผมได้ว่าลงไป

เสียดาย           ผมยังไม่รู้จักเว็บมาสเตอร์เลย        และยัง ไม่ได้คุยกับผู้ดูแลเว็บเลย

สวัสดีครับทุกท่าน  กระทู้สุดท้ายของผมแล้วครับ  สวัสดีครับ

ผมคนถือแก้ว ว่างปล่าวมีแต่น้ำแข็ง ไม่มีโซดา ไม่มีสุรา  แต่ชอบเดินตามโต๊ะ ทักทายกับเพื่อนๆ พี่ๆ
ไปเลื่อยๆ                     Grin Grin Grin Grin                       

ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้

ไป"เรื่อยๆ"ครับ... เย้...

ยินดีครับ ที่เข้าใจแล้ว คือชุมชนเสมือนแห่งนี้ ล้วนแล้วแต่ถือปืนอยู่ในมือครับ... ดังนั้นจึงต้องระมัดระวังการสื่อสารให้ชัดเจน ปืนคืออาวุธอันตรายโดยสภาพครับ หากอยู่ในมือคนที่วุฒิภาวะไม่พอ จะเกิดอันตรายไม่แพ้คนเมาเหล้าขับรถชนดะตายเกลี้ยงเป็นแถบๆครับ... ฮา

อ้อ... ขอต้อนรับเข้าสู่ประชาคมคนนิยมพูดภาษาปืนครับ... จ๊ากซ์
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์