เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 01, 2024, 02:27:11 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามกระสุนปืนครับ  (อ่าน 5852 ครั้ง)
kod
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #45 เมื่อ: มกราคม 24, 2008, 08:43:25 PM »

เจอกระทู้สอนภาษาเข้าแล้ว  Cheesy Cheesy Cheesy
Been
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #46 เมื่อ: มกราคม 24, 2008, 09:23:13 PM »

เจอกระทู้สอนภาษาเข้าแล้ว  Cheesy Cheesy Cheesy

ให้เด็กที่บ้าน อ่านดูเป็นตัวอย่าง การใช้ภาษา
   เด็กถามว่า? ผู้ใหญ่ทะเลาะกันหรือ   
Huh
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #47 เมื่อ: มกราคม 24, 2008, 11:44:36 PM »

ให้เด็กที่บ้าน อ่านดูเป็นตัวอย่าง การใช้ภาษา
   เด็กถามว่า? ผู้ใหญ่ทะเลาะกันหรือ  
Huh

ถ้าเอาไปให้เด็กดูเด็กตอบเช่นนั้น ก็ถูกต้องแล้วครับ เพราะเป็นเด็ก... แต่ถ้าเอาไปให้ผู้ใหญ่ที่เรียนจบแล้วและทำงานทำการแล้ว เขาจะเห็นว่าคนที่โมโหหรือโกรธคนอื่นด้วยสาเหตุเล็กน้อยคือคนที่ไม่มีวุฒิภาวะครับ...

ในชีวิตประจำวันเราต้องเจออะไรมากมายนัก บางเรื่องก็เป็นเรื่อง บางเรื่องก็จิ๊บจ๊อย... การถกกันในกระทู้นี้เป็นเรื่องจิ๊บจ๊อยครับ ไม่ใช่เรื่องทะเลาะอะไร...

คนถือปืนในมือต้องหนักแน่นครับ พิจารณาความคุ้มได้คุ้มเสีย... ลองนึกถึงตำรวจจราจรยืนข้างถนนเหน็บรีวอลเวอร์ซิครับ หากไม่หนักแน่นก็คงชักปืนยิงใส่ประชาชนตายไปแยะแล้ว แหมร้อนก็ร้อน แถมเหม็นควันท่อไอเสีย ยังเจอคนสารพัดพวก... ฮา
GAB
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #48 เมื่อ: มกราคม 25, 2008, 01:22:03 AM »

กลายเป็นกระทู้เรื่องภาษาไปแล้วคับ
ลูกแบงล์ หรือลูกซ้อมรบ นี้ใช้ไม่ได้กับปืนพกที่เป็นAutoหรือคับ แล้ว ปืน ปพ.86 หรือ M 1911 A1 ที่ประจำการในกองทัพไทยในตอนนี้เข้าซ้อมรบกันเขาก็ใช้    *กระสูนซ้อมรบ* หรือลูกแบงล์ ในการซ้อมรบกันถ้าลูกกระสูนซ้อมรบใช้กับปืนพก Auto ไม่ได้ แล้วตอนเขาซ้อมรบเวลาการยิงทีหนึ่งต้องขึ้นลำ เพื่อคัดปลอกกระสุนลูกเก่า แล้ว ป้อนกระสูนลูกใหม่หรือคับ

ผมดูในทีวี เวลาเขาซ้อมรบ จัดรูปขบวนเข้าตี ไม่เห็นใครใช้ปืนพกเลยครับ เห็นมีปืนกล กับปืนไรเฟิลทั้งนั้น  ยิ้มีเลศนัย ::008:
จะใช้หรือไม่ใช้ในสนามซ้อมรบไม่ได้แปลว่าไม่มีหรือใช้ไม่ได้กับปืน AUTO คับ อ้างจากตำราการฝึก หรือ คู่มือสนาม หรือตำราที่ ร.ด.ใช้เรียนกัน ลูกกระสุนซ้อมรบ มีจริง และใช้ได้กับปืน AUTO เช่น ปพ.86 หรือ M1911 A1 ขนาด .45 นิ้ว ตับ
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #49 เมื่อ: มกราคม 25, 2008, 11:18:27 AM »

กลายเป็นกระทู้เรื่องภาษาไปแล้วคับ
ลูกแบงล์ หรือลูกซ้อมรบ นี้ใช้ไม่ได้กับปืนพกที่เป็นAutoหรือคับ แล้ว ปืน ปพ.86 หรือ M 1911 A1 ที่ประจำการในกองทัพไทยในตอนนี้เข้าซ้อมรบกันเขาก็ใช้    *กระสูนซ้อมรบ* หรือลูกแบงล์ ในการซ้อมรบกันถ้าลูกกระสูนซ้อมรบใช้กับปืนพก Auto ไม่ได้ แล้วตอนเขาซ้อมรบเวลาการยิงทีหนึ่งต้องขึ้นลำ เพื่อคัดปลอกกระสุนลูกเก่า แล้ว ป้อนกระสูนลูกใหม่หรือคับ

ผมดูในทีวี เวลาเขาซ้อมรบ จัดรูปขบวนเข้าตี ไม่เห็นใครใช้ปืนพกเลยครับ เห็นมีปืนกล กับปืนไรเฟิลทั้งนั้น  ยิ้มีเลศนัย ::008:
จะใช้หรือไม่ใช้ในสนามซ้อมรบไม่ได้แปลว่าไม่มีหรือใช้ไม่ได้กับปืน AUTO คับ อ้างจากตำราการฝึก หรือ คู่มือสนาม หรือตำราที่ ร.ด.ใช้เรียนกัน ลูกกระสุนซ้อมรบ มีจริง และใช้ได้กับปืน AUTO เช่น ปพ.86 หรือ M1911 A1 ขนาด .45 นิ้ว ตับ

ลูกแบล็งค์ ท่านว่ามีแต่แก๊ป หรือมีดิน ไม่มีหัว ... การที่ลูกไม่มีหัว ทำให้ไม่มีแรงมากพอที่จะถอยลูกเลื่อนได้ ... ปืนไหนปืนนั้น ... ในตำรา รด. ก็มี "ชุดทวีความถอย" สำหรับใส่ในปืนไรเฟิล เพื่อช่วยอั้นกาซ ให้ถอยไปดันลูกเลื่อนอย่างเดียว

ลูกแบล็งค์ ไม่มีหัว ไม่ได้มีไว้ใช้ซ้อมรบอย่างเดียว ... ใช้ยิงลูกระเบิดได้ด้วย .... ลูกระเบิดยิงจากปืนไรเฟิล จะครอบเข้าที่ปลอกลดแสง ... บางแบบใช้ลูกปืนจริง ยิงได้เลย (ลูกธรรมดา) บางแบบต้องใช้ลูกแบล็งเป็นแรงขับดัน ....

การซ้อมรบ ผมก็ไม่เคยซ้อมครับ ตอนเรียน รด. ก็ไม่ได้ใช้ลูกแบล็งค์ ตอนเรียนอาวุธศึกษา ก็ไม่ได้ใช้ลูกหัดบรรจุ .... ตำราว่าไว้ก็จริง ..... แต่ผมเห็นแต่ตัวอย่างบนกระดานครับ

ป.พ.86 เข้าใจว่า เป็นอาวุธเสริม ... เพราะอาวุธหลักของทหารราบ ก็คือ ปืนไรเฟิล ... ทหารม้ารถถัง ก็คือรถถัง .... อาวุธประจำมืออย่าง ป.พ.86 นั้น น่าจะเรียกเป็นอาวุธรอง ...

เอา 1911 มายิงลูกไม่มีหัว ... ยิงยังไงก็ขัดแน่ครับ ... ขนาดลูกซ้อมหัวเบา ๆ เจอปืนสปริงแข็ง ๆ ก็ขัดแล้ว .... และในตำรา ผมก็ยังไม่เห็นมี "ชุดทวีความถอย" ของ ป.พ.86 เลย ....

ผมอาจจะรู้น้อยเกินไป .. จะขยันหาความรู้เพิ่มขึ้นครับ

Grin Grin

หยดน้ำ-รักในหลวง
ทุกวันมีความหมาย...
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 18

กัลยาณการี กัลยาณัง ปาปการี จ ปาปกัง

« ตอบ #50 เมื่อ: มกราคม 25, 2008, 11:38:44 AM »

Huh

ถ้าเอาไปให้เด็กดูเด็กตอบเช่นนั้น ก็ถูกต้องแล้วครับ เพราะเป็นเด็ก... แต่ถ้าเอาไปให้ผู้ใหญ่ที่เรียนจบแล้วและทำงานทำการแล้ว เขาจะเห็นว่าคนที่โมโหหรือโกรธคนอื่นด้วยสาเหตุเล็กน้อยคือคนที่ไม่มีวุฒิภาวะครับ...

ในชีวิตประจำวันเราต้องเจออะไรมากมายนัก บางเรื่องก็เป็นเรื่อง บางเรื่องก็จิ๊บจ๊อย... การถกกันในกระทู้นี้เป็นเรื่องจิ๊บจ๊อยครับ ไม่ใช่เรื่องทะเลาะอะไร...

คนถือปืนในมือต้องหนักแน่นครับ พิจารณาความคุ้มได้คุ้มเสีย... ลองนึกถึงตำรวจจราจรยืนข้างถนนเหน็บรีวอลเวอร์ซิครับ หากไม่หนักแน่นก็คงชักปืนยิงใส่ประชาชนตายไปแยะแล้ว แหมร้อนก็ร้อน แถมเหม็นควันท่อไอเสีย ยังเจอคนสารพัดพวก... ฮา

พี่สมชาย..ให้ความหมาย และยกตัวอย่าง คำว่า "วุฒิภาวะ" ....ได้ชัดเจนจนเห็นภาพ....

"คนที่โมโหหรือโกรธคนอื่นด้วยสาเหตุเล็กน้อยคือคนที่ไม่มีวุฒิภาวะ"

การเห็นอะไร ผิด หรือ ถูก ก็ช่วยกันแก้ไข..ตักเตือนกันไป....

การละเลยในสิ่งที่ถูกต้อง......เป็นสิ่งที่สังคมไทยกำลังขาดหายไปครับ

ขอบคุณครับ....

หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์