เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 20, 2024, 02:54:23 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ป.12 ได้ยาก อยากได้ต้องรอ  (อ่าน 5007 ครั้ง)
w@t
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #15 เมื่อ: มกราคม 21, 2008, 02:44:01 PM »

ป.12  ในจังหวัด  จำเป็นต้องมีทะเบียนบ้านที่ยื่นไหมครับ

ผมทะเบียนบ้านอยู่กรุงเทพ  แต่ทำงานต่างจังหวัด  สามารถยื่นขอ ป.12  ที่จังหวัดที่ทำงานได้หรือไม่
m40
Sr. Member

คะแนน 26

« ตอบ #16 เมื่อ: มกราคม 21, 2008, 10:15:10 PM »

ไม่อยากได้ เพราะไม่มีความจำเป็นต้องพก
มันเสี่ยงคุกนะครับ ถ้าท่านมีปืนติดตัวตลอดเวลา
ความโกรธมันทำให้คนดีๆ อาจย้ายที่อยู่จากบ้านไปนอนในคุกได้นะครับ Wink
ตั้มเม้ง...ScopegunS.com
แท้มแท่มแท้ม
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 42

10/22 50m^__^

« ตอบ #17 เมื่อ: มกราคม 21, 2008, 10:36:53 PM »

แหะแหะ แค่ขอ ป3 ผมก้ ลุ้น จะแย่แล้วละครับ
ป12 คงไม่บังอาจฝัน สำหรับคนอย่างผมครับ

==>www.SCOPEGUNS.comจำหน่ายกล้องเล็ง และ อุปกรณ์ครับ<==
Mongkol Onwarn ธ.กรุงไทย สาขา มีนบุรี ออมทรัพย์  เลขที่ 261-1-11509-5
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #18 เมื่อ: มกราคม 22, 2008, 07:54:04 AM »

รออย่างไร ก็ไม่มีหวัง ................ Cheesy

รัฐมนตรีว่าการกระทรวงมหาดไทยมีคำสั่งระงับการออกป.๑๒ มาตั้งแต่ปี ๒๕๔๖
เริ่มจากคำสั่งกระทรวงมหาดไทยที่ ๒๓๕/๒๕๔๖ โดยท่าน วันมูหะมัดนอร์ มะทา เริ่มตั้งแต่ ๒๙ พฤษภาคม ๒๕๔๖
ต่อด้วยคำสั่งกระทรวงมหาดไทยที่ ๑๕/๒๕๔๗ โดยท่าน วันมูหะมัดนอร์ มะทา อีกครั้ง
ต่อด้วยคำสั่งกระทรวงมหาดไทยที่ ๓๘๖/๒๕๔๗ โดยท่าน โภคิน พลกุล
ต่อด้วยคำสั่งกระทรวงมหาดไทยที่ ๓๓๕/๒๕๔๘ โดยท่าน พลตำรวจเอก ชิดชัย วรรณสถิตย์
ต่อด้วยคำสั่งกระทรวงมหาดไทยที่ ๒๒๔/๒๕๔๙ โดยท่าน พลอากาศเอก คงศักดิ์ วันทนา
มาจนถึงคำสั่งกระทรวงมหาดไทยที่ ๓๐๙/๒๕๕๐ โดยท่าน อารีย์ วงศ์อารยะ ไปจนถึง ๓๐ มิถุนายน ๒๕๕๑
(แม้ว่าป.๑๒ในเขตจังหวัด ปัจจุบันผวจ.มีอำนาจออกได้ แต่ก็ต้องรอไฟเขียว)

ที่ต้องออกคำสั่งจำกัดป็นช่วงๆ ไม่ใช่ใจดี ..... เพื่อครบเวลาแล้วก็เลิกบังคับ
เพียงแต่กฎหมายกำหนดให้การออกคำสั่งต้องมีกำหนดเวลา ซึ่งเมื่อครบช่วงบังคับ ก็จะมีคำสั่งใหม่แบบเดิมออกมา
เป็นการเลี่ยงบาลี ใช้ช่องว่างของกฎหมาย ที่อนุญาตให้บังคับได้เพียง"ชั่วคราว"

ที่ท่านจขกท.บอกว่าให้ใจเย็นรออีกไม่นานเห็นท่าจะไม่จริง.....เพราะมท.๑ท่านสืบทอดแนวทางกันมาอย่างที่ได้แสดงไว้ข้างต้น
นอกเสียจากว่ามท.๑ท่านใหม่ ของรัฐบาลใหม่ จะเห็นเป็นอย่างอื่น ..... หรือไม่ก็เพราะแพ้ความในศาลปกครอง

คนดีๆ ที่ได้เคยปฏิบัติตามกฎหมาย โดยไปขอป.๑๒ เพื่อพาอาวุธไปป้องกันชีวิตและทรัพย์สินของตน ถูกระงับการออกใบอนุญาต
จำเป็นเข้าก็ต้องทำผิดกฎหมาย ฝ่าฝืนพาปืนไป.....เพราะชีวิตใครใครก็รัก
ในขณะที่คนร้ายซึ่งไม่ได้ทำตามกฎหมายอยู่แล้ว....   เป็นการผลักคนดีให้ไปทำผิดกฎหมายแบบคนร้าย......
บ้านเมืองนี้ อนาถแท้   เศร้า เศร้า

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 22, 2008, 07:58:32 AM โดย ธำรง » บันทึกการเข้า
peace@
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #19 เมื่อ: มกราคม 22, 2008, 08:11:05 AM »

หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน  ตำรวจก็พกปืน   โจรก็พกปืน    แล้วเราล่ะ  เฮ้อ..    หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน   ตัวใครตัวมันละครับท่าน       ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
เราก็พกซิครับ  ไหว้ เจ้านาย ขำก๊าก ขำก๊าก
mat031
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 37

« ตอบ #20 เมื่อ: มกราคม 22, 2008, 12:07:49 PM »

ขอถามนิดนึงครับพี่ท่าน
ขอป.12 ถ้าเป็นข้าราชการจำเป็นต้องอายุถึง 35 หรือเปล่าครับ
ขอบคุณครับ

ปืนเป็นอุปกรณ์ ไม่ใช่อาวุธ
ของชิ้นหนึ่งจะเป็นอาวุธหรือไม่ ผู้ใช้เป็นคนกำหนดให้มันเป็น
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

« ตอบ #21 เมื่อ: มกราคม 22, 2008, 02:58:50 PM »

ขอถามนิดนึงครับพี่ท่าน
ขอป.12 ถ้าเป็นข้าราชการจำเป็นต้องอายุถึง 35 หรือเปล่าครับ
ขอบคุณครับ

ไม่ต้องครับ......
แต่ต้องดูคุณสมบัติตามข้อ 2.6 ข้างล่างนี้ด้วย

A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #22 เมื่อ: มกราคม 22, 2008, 06:21:31 PM »

หลงรัก
คนดีๆ ที่ได้เคยปฏิบัติตามกฎหมาย โดยไปขอป.๑๒ เพื่อพาอาวุธไปป้องกันชีวิตและทรัพย์สินของตน ถูกระงับการออกใบอนุญาต
จำเป็นเข้าก็ต้องทำผิดกฎหมาย ฝ่าฝืนพาปืนไป.....เพราะชีวิตใครใครก็รัก
ในขณะที่คนร้ายซึ่งไม่ได้ทำตามกฎหมายอยู่แล้ว....   เป็นการผลักคนดีให้ไปทำผิดกฎหมายแบบคนร้าย......
บ้านเมืองนี้ อนาถแท้   

ครั้งสุดท้ายที่มีป 12  ทั้งปี ผมพกปืนเพียง 4 ครั้ง    4 ใน 365 วัน เสีย 1000 บาท
คนสุจริตชนทำตามกดหมาย   โดนชก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 22, 2008, 06:24:00 PM โดย DawJone ๒๔๙๙ » บันทึกการเข้า

ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

« ตอบ #23 เมื่อ: มกราคม 24, 2008, 09:33:38 AM »

ฟังมาว่า ท่านที่บ้านโตจนหาปืน6.35ไม่เจอ ...... ลุ้น..งวดนี้จะมานั่งมท.
ส่งแรงกระเพื่อมมาถึงเรื่องป.12 .... ให้จนท.รู้สึกได้แล้ว
งานนี้คง"จำกัดชั่วคราว ต่อยาวชั่วโคตร" ต่อไป ...... ผ่อนผันได้เฉพาะ"พ.ก"   แบร่
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #24 เมื่อ: มกราคม 24, 2008, 10:34:59 AM »

เห็นบอกไม่ออกให้แล้วไม่ใช่หรือ Grin Grin Grin

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #25 เมื่อ: มกราคม 24, 2008, 10:46:53 AM »

หลงรัก
ครับ
แรงสั่นครั้งนี้เฉพาะกลุ่มครับ
 หลงรัก

ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

« ตอบ #26 เมื่อ: มกราคม 24, 2008, 11:47:49 AM »

เห็นบอกไม่ออกให้แล้วไม่ใช่หรือ Grin Grin Grin

ป.๑๒ ทุกวันนี้ก็ยังออกเรื่อยๆนะครับ......
เพียงแต่เป็นการจำกัด....ว่าให้ออกให้เฉพาะผู้ที่มท.๑อนุมัติเท่านั้น
ป.๑๒ วันนี้จึงไม่ใช่เพียงใบอนุญาตฯ ..... แต่ยังแสดงว่าผู้ถือครองอยู่ใกล้ชิดขั้วอำนาจเพียงไหน  Cool

Major
ก็แค่.....?
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 255

ดวงชีวัน นั้นเรายอม พร้อมจะพลี

« ตอบ #27 เมื่อ: มกราคม 24, 2008, 01:20:14 PM »

ฟังมาว่า ท่านที่บ้านโตจนหาปืน6.35ไม่เจอ ...... ลุ้น..งวดนี้จะมานั่งมท.
ส่งแรงกระเพื่อมมาถึงเรื่องป.12 .... ให้จนท.รู้สึกได้แล้ว
งานนี้คง"จำกัดชั่วคราว ต่อยาวชั่วโคตร" ต่อไป ...... ผ่อนผันได้เฉพาะ"พ.ก"   แบร่

ตรงที่เน้น . หมายถึง ว ใช่หรือเปล่าครับ

ผิดหวังแล้วหวังใหม่ไม่ลดละ            หวังเพื่อจะผิดหวังในครั้งใหม่
แล้วเราก็ผิดหวังสมดังใจ                 เราจึงไม่ผิดหวังสักครั้งเดียว
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

« ตอบ #28 เมื่อ: มกราคม 24, 2008, 01:37:41 PM »

ม่ายรุ๊.....

พวก มีมากก็ลากกันไป
กู ไม่รู้เพราะกูก็เมา

อุ๊ย ขอโทษค่า  คิก คิก
milo
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 16

« ตอบ #29 เมื่อ: มกราคม 24, 2008, 01:40:22 PM »

คุณสมบัติพอขอได้ แต่คงไม่ได้
อ่านแล้วท้อจังครับ....
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์