เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 20, 2024, 10:29:58 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ป.12 ได้ยาก อยากได้ต้องรอ  (อ่าน 4984 ครั้ง)
Mr.Benz
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #30 เมื่อ: มกราคม 24, 2008, 02:40:58 PM »

ครับ ประชาชนเต็มร้อย ซื้อปืนถูกกฏหมาย100%แต่ถ้าพกพา ถึงจะจําเป็นอย่างไร ถ้าถูกจับก็...เต็มร้อยพอๆกะโจรมั้งครับ 55 (ขึ้นศาลอ่ะครับ)
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #31 เมื่อ: มกราคม 24, 2008, 03:57:01 PM »

ครับ ประชาชนเต็มร้อย ซื้อปืนถูกกฏหมาย100%แต่ถ้าพกพา ถึงจะจําเป็นอย่างไร ถ้าถูกจับก็...เต็มร้อยพอๆกะโจรมั้งครับ 55 (ขึ้นศาลอ่ะครับ)

ถ้าเป็นผลคดีคงไม่เต็มร้อยเท่าโจรหรอกครับ ...... แม้ฝ่ายปกครองหรือจนท.ตร. จะว่าตามตัวหนังสือ ..... แต่ศาลยุติธรรมท่านดูที่เจตนา

ที่ได้ทราบมา ถ้าเป็นผู้ประกอบสัมมาชีพ พาปืนติดตัวไปเพียงเตรียมป้องกันตัวด้วยเจตนาสุจริต
ศาลท่านมักลงโทษเพียงสถานเบา หรือลดโทษ เช่นปรับโดยไม่มีโทษจำคุก หรือหากมีโทษจำคุกก็ให้รอลงอาญา

แต่หากเป็นคนร้ายพาปืนไปก่ออาชญากรรม หรือใช้กระทำความผิดอาญาอื่น ศาลมักลงโทษขั้นสูงของพ.ร.บ.อาวุธปืนฯด้วย
M60-16 (ทัน)
ยิงให้แม่น ต้อง ซ้อม ซ้อม ซ้อม
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 8

« ตอบ #32 เมื่อ: มกราคม 24, 2008, 07:29:01 PM »

รอก็รอ แต่ พอครบกำหนดแล้วเขาจะยอมให้ยื่นหรือยืดออกไปอีกกันแน่
A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #33 เมื่อ: มกราคม 24, 2008, 08:07:03 PM »

หลงรัก
ครับ
สำหรับผมคิดว่าจะไปยื่นขอ ป.12 แน่นอนครับ
ขอใช้สิทธิ ถึงแม้ว่า ปี 1  จะพกเพียง 4 วัน  แต่เรื่องจะได้ หรือ ไม่  แล้วแต่ท่าน
ขอทำตามกดหมาย
 โดนชก

teeyai
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 9

« ตอบ #34 เมื่อ: มกราคม 24, 2008, 08:31:33 PM »

แล้ว ป.12 นี่ นอกจาก มท.1 เป็นผู้อนุญาตแล้ว ยังมีใครที่สามารถออกใบอนุญาตได้อีกครับ (ใน กทม.) หน่วยงานที่เป็นราชการทหารออกได้ไหมเห็นเพื่อนบอกว่าหน่วยงานบางหน่วยสามารถออกให้ได้
FUFUFUFU
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #35 เมื่อ: มกราคม 24, 2008, 08:40:36 PM »

ไอ้ฟูอยากได้เหมือนกันครับ ใบ ป.12
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

« ตอบ #36 เมื่อ: มกราคม 24, 2008, 08:57:23 PM »

รอก็รอ แต่ พอครบกำหนดแล้วเขาจะยอมให้ยื่นหรือยืดออกไปอีกกันแน่

ไม่ได้ห้ามยื่นนี่ครับ ยื่นคำร้องได้ตลอด ทางตร.ก็มีระเบียบปฏิบัติพิจารณา เพียงแต่ออกใบอนุญาตป.๑๒ทันทีไม่ได้
ต้องเสนอให้มท.๑อนุมัติ เป็นรายบุคคลไป แล้วผบ.ตร.(หรือผู้รับมอบหมาย)จึงจะออกใบป.๑๒ให้ต่อไป

แล้ว ป.12 นี่ นอกจาก มท.1 เป็นผู้อนุญาตแล้ว ยังมีใครที่สามารถออกใบอนุญาตได้อีกครับ (ใน กทม.) หน่วยงานที่เป็นราชการทหารออกได้ไหมเห็นเพื่อนบอกว่าหน่วยงานบางหน่วยสามารถออกให้ได้

.......เรื่อง ออกบัตรบ้าๆบอๆหลอกเอาเงินกัน ลองค้นดูกระทู้เก่าๆดูครับ .... คุยกัน-เตือนกันมาหลายรอบแล้ว
ถ้าเป็น ป.๑๒-ใบอนุญาตให้มีอาวุธปืนติดตัว ในเขตกรุงเทพฯ และทั่วราชอาณาจักร ต้องออกโดยผบ.ตร. เท่านั้น

พ.ร.บ.อาวุธปืนฯบัญญัติไว้ดังนี้ครับ.....

มาตรา ๒๒ ให้เจ้าพนักงานต่อไปนี้ มีอำนาจออกใบอนุญาตให้แก่บุคคลที่ได้รับใบอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืน มีอาวุธปืนติดตัวไปได้ตามความที่บัญญัติไว้ในพระราชบัญญัตินี้

(๑) อธิบดีกรมตำรวจ สำหรับในเขตกรุงเทพมหานคร และทั่วราชอาณาจักร

(๒) ผู้ว่าราชการจังหวัด เฉพาะภายในเขตจังหวัดของตน และเฉพาะผู้ที่มีถิ่นที่อยู่ในเขตจังหวัดนั้น ..............

wit M3
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #37 เมื่อ: มกราคม 28, 2008, 01:58:44 PM »

การขอ ป 12 จะต้องใช้เงินในการขอเท่าไหร่ครับ และถ้าได้อนุมัติต้องใช้เงินอีกเท่าไหร่ครับ คนธรรมดาครับ
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

« ตอบ #38 เมื่อ: มกราคม 28, 2008, 02:18:18 PM »

การขอ ป 12 จะต้องใช้เงินในการขอเท่าไหร่ครับ และถ้าได้อนุมัติต้องใช้เงินอีกเท่าไหร่ครับ คนธรรมดาครับ

ถ้าได้รับอนุญาต...เสียค่าธรรมเนียม ๑๐๐๐ บาท ใบอนุญาตมีอายุ ๑ ปี
ยื่นคำขอฯเฉยๆ...ไม่เสียเงินครับ

A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #39 เมื่อ: มกราคม 28, 2008, 02:59:52 PM »

ครับ
เคยได้ยิน มา นะ  7500/ปี
หากปีถัดไปยื่นเอง  เรื่องถูกดองครับ

เหมียวน้ำระทวย
"It Pays to be a Winner" ชัยชนะต้องมีค่าใช้จ่าย
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 30

CLASS ONE TEAM

« ตอบ #40 เมื่อ: มกราคม 28, 2008, 03:21:23 PM »

ผมอยากมีป12ไว้เพื่อนำปืนไปซ้อมหรือไปแข่งขันจะขอมากไปไหมนะ  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

คนธรรมดาจะขอมีปืนช่างยากเย็นพอมีแล้วต้องหลบๆซ่อนไม่ให้เจาหน้าที่เห็นอีก  น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก

ซักวันฟ้าคงเปิดนะครับหวังว่า  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

คำครูสอน:ฝึกและศึกษาในแนวทางที่ถูกต้อง ใช้เวลาที่เหลือค้นหาแนวทางการปฏิบัติที่ถูกและดีที่สุด

roba
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #41 เมื่อ: มกราคม 28, 2008, 07:57:35 PM »

ป12 หมดอายุเวลาต่อต้องเอาเอกสารอะไรไปอีกบ้างครับ นอกจากบัตรเดิมที่หมดอายุครับ
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

« ตอบ #42 เมื่อ: มกราคม 28, 2008, 08:30:39 PM »

ป12 หมดอายุเวลาต่อต้องเอาเอกสารอะไรไปอีกบ้างครับ นอกจากบัตรเดิมที่หมดอายุ ครับ

ประชาชนทั่วไป...ให้หลักฐานเอกสารเหมือนการขอครั้งแรก...เพียงแต่ไม่ต้องใช้หลักฐานอาชีพ-การเงิน
อ้อ...เห็นระบุว่าบัตรเดิมที่หมดอายุ.......ถ้าบัตรหมดอายุไปแล้วต้องทำเรื่องเหมือนขออนุญาตฯใหม่ครับ
การต่ออายุ....ต้องทำล่วงหน้าไม่น้อยกว่า๖๐วัน และไม่เกิน๙๐วันก่อนใบอนุญาตเดิมหมดอายุลง

visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #43 เมื่อ: มกราคม 29, 2008, 12:42:03 PM »

...เพิ่มเติม..หากต่ออายุในช่วง 60 ไม่เกิน 90 วัน ขอ ป.12 ปืนกระบอกเดิม ไม่ต้องไป พฐ. เพื่อยิงเก็บข้อมูลครับ...

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์