เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 28, 2024, 11:31:25 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลูกยาง(ต้นยาง)  (อ่าน 21318 ครั้ง)
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #30 เมื่อ: มกราคม 24, 2008, 05:09:29 PM »

แต่ถ้าทำตามที่บอก โดนตร.จับแน่นอน เพราะยางนาเป็นไม้คุ้มครองแล้วแหละ

พี่ซับเอ๋อยากได้เผาให้หน่อยนะ  ไหว้

บอกพี่วีระศักดิ์เดินตามหลังพี่ไปได้เลย...นังหนูเอ๊ย.....

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

ROONEY 10 รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 305

« ตอบ #31 เมื่อ: มกราคม 24, 2008, 06:26:30 PM »

แต่ถ้าทำตามที่บอก โดนตร.จับแน่นอน เพราะยางนาเป็นไม้คุ้มครองแล้วแหละ

พี่ซับเอ๋อยากได้เผาให้หน่อยนะ  ไหว้
พี่ซับช่วยหน่อยครับ...น้องเอ๋อยากได้ หลงรัก...ต่อไปก็พระจันทร์ ดาวพระศุกร์ ดาวเนปจูน คิก คิก คิก คิก
11mmman รักในหลวง
Full Member

คะแนน 43

« ตอบ #32 เมื่อ: มกราคม 30, 2008, 09:29:19 AM »

หวัดดีครับพี่ๆ ทุกท่าน

ผมพาลูกไปดูลูกยางมาแล้วครับ  ที่  วัดราชสกุณา(นก)  อ. วิเศษชัยชาญ  แต่ลูกยางมันยังอ่อนอยู่ครับ  รูปร่างเหมือนลูกแก่ๆทุกอย่างเลย   หลวงตาที่วัดบอกว่าอีกประมาณ 1 เดือนให้มาดูใหม่

ขอบคุณมากครับ
_/|\_ 11mmman 
ชายเจษฎ์
ถูกใจ ใช่เลย คริ คริ
Hero Member

คะแนน 1249

ํก็รักอ่ะ

« ตอบ #33 เมื่อ: มกราคม 30, 2008, 09:48:33 AM »

Cheesy ได้อ่านกระทู้นี้ทำให้ผมนึกถึงความแตกต่างระหว่างเด็กเมืองกับเด็กหมง(บ้านนอก)ได้ชัดเจนเลยครับ เพราะลูกผมเรียกร้องแต่จะให้ผมพาไปโครีเซี่ยม(เป็นห้างเดียวใน จว. ยะลาที่มีเครื่องเล่นเด็ก) ส่วนลูกยางนั้นเค้าเห็นบ่อยจนชินตาไปแล้วครับ เพราะที่บ้านก็มีสวนยางอยู่เวลาจะพาเข้าสวนนี่ต้องจ้างเค้าไปด้วยกันครับ  Grin

อิติปิ โส ภะคะวา อะระหัง สัมมาสัมพุทโธ วิชชา จะระณะสัมปันโน สุคะโต โลกะวิทู อะนุตตะโร ปุริสะ ทัมมะสาระถิ สัตถา เทวะมะนุสสานัง พุทโธ ภะคะวาติ ฯ
นายขม รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 99

ที่ว่างปลายปากกระบอกปืน

« ตอบ #34 เมื่อ: มกราคม 30, 2008, 10:41:41 PM »

กำลังจะแนะนำ วัดปราสาท อ.ป่าโมก จ.อ่างทอง อยู่พอดีครับ บ้านผมเอง ห่างจาก วิเศษไม่ไกล ยังเหลืออยู่เยอะ อายุน่าจะเกิน 100 ปี
ควรไปดูตอนกลางวันครับ เพราะเป็นป่าช้าครับ บรรยากาศตอนเย็นนี่ได้เลย  และอาจได้เห็นกระต่ายป่าด้วย ขำก๊าก

http://www.thaitambon.com/tambon/ttrvlist.asp?ID=150306

ครับลูกยางจะแก่แล้วหล่นช่วงลมว่าวหน้าร้อนครับ แรงลมจะช่วยพาลูกยางไปไกล นั่งมองเพลินดีครับ

ไหนๆก็ไปแล้ว ถ้าพอมีเวลา ลองเดินหา มะขามเรียง กินด้วยก็ได้ครับ จะได้ปากสวยๆ กลับบ้าน ถามเด็กแถวๆนั้นให้พาไปหาก็ได้ครับ อาจต้องเดินเข้าป่าบ้าง   Cheesy

ถ้าไปจริง ลองแวะดูต้นตะเคียนเปลือยด้วยนะครับ อยู่ในวัดเหมือนกัน ใกล้กับ ถานพระเก่า ถามคนแวกนั้นดูก็ได้   Shocked Grin

เม็ดลูกยาง  เอามาถูพื้นซีเมนต์
แล้วจี้ นะ
ฮือ ฮือ...
ร้อน จนหนังพอง......

เด็กๆ แถวบ้านผม เขาใช้เม็ดมะค่าโมงครับ... เปลือกดำๆ แข็งๆ ถูกับพื้นซีเมนต์ขัดมัน... แล้วเอามาจี้แขนเพื่อน... โห... พองเลยครับ... เด็กนักเรียนโรงเรียนผม... โดนผมดูไปหลายรายแล้วครับ...
เด็กแถวบ้านผมเล่นแต่ลูกสตือครับ เอามาหมักโคลน สัก 2-3 วัน แล้วเอามาเข่นกันในน้ำ ของใครแตกก็แพ้ ไปหามาใหม่ ไม่ต้องใช้เงินซื้อ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 30, 2008, 10:47:57 PM โดย khom » บันทึกการเข้า

ผมจ่ายภาษีให้มาดูแลรักษาบ้านเมือง ไม่ใช่ให้มายืนดูคนเผาบ้านเผาเมือง
g 26 โต้ง...**รักในหลวง**
สุขภาพดีไม่มีขาย อยากได้ต้องเล่นก๊ฬา
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 27

« ตอบ #35 เมื่อ: มกราคม 30, 2008, 11:38:10 PM »

เคยเห็นที่เกาะเกร็ดครับข้างๆวัด ขำก๊าก

...อย่าหลงตัวเอง...
  สนใจให้บุตร-หลานเรียนเทควันโดณัฐกรยิม
   -ฟิวเจอร์มาร์ท พระราม3 089-1369697 ครูเจี๊ยบ
   -รามอินทรากม.8 ตรงข้าม ซ.คู้บอน 21   ครูบี 089-1229293
หินเหล็กไฟ
ถึงตายไปก็ช่างมัน...ขอให้ชีวิตยังอยู่ก็พอ..
Hero Member

คะแนน 1319

« ตอบ #36 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2008, 11:16:25 PM »

ตอนเป็นเด็กๆที่โรงเรียนผมเยอะมากครับ  กวาดมารวมกันวันหนึ่งน่าจะได้สักรถสิบล้อคันนึงเลยครับ
ตอนที่จะจบ ครูใหญ่สั่งโค่นเป็นสาม-สี่สิบต้น เพราะจะสร้างสำนักงานประถมศึกษาอำเภอ
เดี๋ยวนี้ไปดูมีแต่ตึกครับ เห็นแล้วหดหู่ ป่ากับคนมันไม่ค่อยถูกชะตากันเท่าไร พวกชอบตัดไม้ทำลายป่ามันน่าจะไปเกิดที่ทะเลทรายซะให้รู้แล้วรู้รอดไป Grin

[img]http://i7.tinypic.com/333hiqw.jpg[/img
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #37 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2008, 11:24:05 PM »

ลูกสตือครับ เอามาหมักโคลน สัก 2-3 วัน แล้วเอามาเข่นกันในน้ำ ของใครแตกก็แพ้ ไปหามาใหม่ ไม่ต้องใช้เงินซื้อ

เพราะอะไร ถึงต้องเข่นกันในน้ำครับ...

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
Narin CZ
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #38 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2008, 01:59:38 AM »

ผมเคยเห็นอยู่หลายต้นครับที่เขตรักษาพันธุ์สัตว์ป่าห้วยขาแข้ง จ.อุทัยธานี อาจไกลไปหน่อยแต่ก็คุ้มครับเพราะได้ดูธรรมชาติอย่างอื่นไปด้วย.....อ้อ..จะดูลูกยางตอนที่มันบินตกลงมาจากต้นก็ต้องประมาณเดือนเมษาฯครับ....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 04, 2008, 02:01:46 AM โดย Narin CZ » บันทึกการเข้า
นายขม รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 99

ที่ว่างปลายปากกระบอกปืน

« ตอบ #39 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2008, 07:10:07 AM »

ลูกสตือครับ เอามาหมักโคลน สัก 2-3 วัน แล้วเอามาเข่นกันในน้ำ ของใครแตกก็แพ้ ไปหามาใหม่ ไม่ต้องใช้เงินซื้อ

เพราะอะไร ถึงต้องเข่นกันในน้ำครับ...
ถ้าวางบนดินของคนเข่นจะแตกก่อนครับ (เพราะเข่นพลาด) ถ้าเป็นในน้ำก็รอดไป อีกอย่างเวลาอยู่ในน้ำๆกระเพื่อมทำให้เป้าหมายลอยไม่นิ่งเป็นความท้าทายอีกอย่าง  คนเก่งๆได้ลูกสตือดีๆสามารถเข่นคนอื่นให้แตกเป็นสิบๆลูกได้ ยิ่งเล่นหลายคนยิ่งสนุกครับ ไม่รู้แถวบ้านอื่นเขาเล่นกันหรือเปล่า

ผมจ่ายภาษีให้มาดูแลรักษาบ้านเมือง ไม่ใช่ให้มายืนดูคนเผาบ้านเผาเมือง
^-^ภูพาน~รักพ่อหลวง^-^
มีภัย มีเรา biw199
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 224

« ตอบ #40 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2008, 07:21:42 AM »

แถวบ้านที่กาฬสินธุ์ยังมีเยอะครับแถวบ้านผมเขาเรียกว่า  กกซ๊าด  เอายางแข็งๆสีขาวมาตำแล้วปาใส่ไฟเหมือนหมอผีจีนเลย เยี่ยม

พายุยิ่งพัดอื้อ....................ราวป่าหรือราบทั้งแดน
อิศานนับแสนแสน..............สิจะพ่ายผู้ใดเหนอ?
Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #41 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2008, 01:22:53 PM »

อยู่กรุงเทพฯ ก็ได้อย่างเสียอย่าง แบบนี้แหละครับ แต่ยังไงๆก็ได้เปรียบพวกบ้านนอก อย่างผมๆ อยู่ดี

เช่น ไม่ไช่วันเด็ก ก็อาจได้ดูของเล่นผู้ใหญ่ ที่เราๆทั่วไปส่วนมาก ไม่ค่อยได้เข้าใกล้

หรือ ได้ดูหนังสงครามกลางเมืองของจริง

หรือ เดินทางใกล้ๆ แต่ใช้เวลานานๆ

ตึกสูงๆใหญ่โต

และอีก หลายๆอย่างครับ

แต่จะดูของแบบ คำถามกระทู้อาจลำบากหน่อย อาจต้องซื้อหา หรือลงทุนเดินทางไปไกลๆ อิๆ

จริงๆแล้ว ใกล้สุด และมีมากด้วย ก็ที่ "พระราชวังสวนจิตรลดา"ละครับ เพียงแต่คงเข้าไปดูลำบากหน่อย หรือเข้าไม่ได้ หรือได้อย่างไร ผมไม่ทราบ แต่มีแน่นอนครับ เยอะด้วยครับ พระบาทสมเด็จ พระเจ้าอยู่หัวทรงปลูกใว้เยอะครับ ใช้ขยายพันธุ์ด้วยครับ

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
Ramsjai
^ป้าแรมส์ใจดี^
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1075

"ชีวิตมีคนที่เกลียดไม่กี่คน ที่เหลือรำคาญ"

« ตอบ #42 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2008, 03:14:53 PM »

ตกลงเจ้าเมล็ดนี้คือ ลูกยาง ใช่ไหมคะ  Cheesy

ถ้าเป็นความทรงจำที่มีค่าล่ะก็..ห้ามลืมเด็ดขาด เพราะคนตายจะมีชีวิตอยู่ในความทรงจำของเราเท่านั้น..
Charoon รักในหลวงครับ
ลิขิตฟ้า หรือจะสู้มานะตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1044

เจ็บแล้วจำคือคน เจ็บแล้วทนคือคนรักกัน

« ตอบ #43 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2008, 07:12:54 PM »

ใช่ครับ แต่ไม่ใช่ยางพารานะครับ

ลูกยางพารา

เมล็ดยางพาราครับ หมอแรมส์

"สิ่งที่ควรทำคือความดี สิ่งที่ควรมีคื่อคุณธรรม สิ่งที่ควรจำคือผู้มีrระคุณ"
โจ ™
สมาชิกลำดับที่: 41
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 219

รวมเวลาที่อยู่ในระบบ: 555 วัน 5 ชั่วโมง 55 นาที

« ตอบ #44 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2008, 08:47:55 PM »

ลูกยางพารา ตอนเด็กๆ เอาลูกยางมาขบกันของใครแตกแพ้ เล่นพืชที่มีตามฤดูกาล ฤดูท้ายล่อ ก็เอาเม็ดท้ายล่อมาขว้าง กัน ฤดูแมลงพลัด แมลงไฮ่ ก็ไปห่มแมลงพลัด แมลงไฮ่ มาผัดมันกินกัน

บางโพ 5
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์