เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 09, 2024, 04:22:23 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สนใจยิงธนู เชิญทางนี้ครับ  (อ่าน 26460 ครั้ง)
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #45 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2004, 05:33:15 PM »

อุปกรณ์หมายเลข1นี่คืออะไรครับ
(งงจริงๆ)

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

« ตอบ #46 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2004, 05:34:52 PM »

อปกรณ์หมายเลข2

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

« ตอบ #47 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2004, 05:36:17 PM »

อุปกรณ์หมายเลข3นี่คืออะไร

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

« ตอบ #48 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2004, 05:38:55 PM »

ยังมีอุปกรณ์หมายเลข4ที่อยากทราบ

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

« ตอบ #49 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2004, 05:41:39 PM »

ขั้นตอนการทำงาน
ที่อยากให้อธิบาย

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

« ตอบ #50 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2004, 05:44:54 PM »

ทราบมาว่า ในฤดูกาลล่าสัตว์ของเมืองนอก เขาให้คนพิการสามารถใช้หน้าไม้ได้
แต่คนปกติต้องใช้ธนูเท่านั้น

แสดงว่าหน้าไม้มีศักยภาพในการล่าสูงกว่าธนู ใช่หรือไม่ครับ
และหน้าไม้กะธนูนี่แรงหรือพลังงานมันต่างกันอย่างไร
เพราะเท่าที่ทราบ ลูกดอกก็ไม่เหมือนกัน

JarengkaBOW
Dog in Thailand
Hero Member

คะแนน 18

By physically, the object couldn't lit by itself.

« ตอบ #51 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2004, 06:19:36 PM »

ท่าน Sub นัดท่าน carrera ไปลองกันที่สนามเลยดีกว่ามั๊ยเจ้าค่ะ...จะได้เห็นของจริง พร้อมลอง เพื่อเรียนรู้กลไกการทำงานไปด้วย Wink

I am dying... -*-

mikeodt
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #52 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2004, 12:09:32 AM »

#1-3 ทั้งหมดเป็น arrow rest ที่้วางลูกธนู
#1 เป็นที่วางลูกแบบตก drop away arrow rest ของยี่ห้อ Muzzy  Zero efect เป็นarrow rest ทีออกแบบมาสำหรับผู้ที่ล่าสัตว์ เหตุเพราะว่า หางลูกธนูที่ใช้มักจะมีขนาดใหญ่ ปัญหาเรื่องหางของลูกที่วิ่งไปชนarrow restจนทำให้ลูกธนูเสียการทรงตัวclearanceทำให้พลาดเป้าได้
drop away arrow restก็เลยเข้ามาแทนที่ arrow rest แบบธรรมดาแต่จะนิยมใช้กันเฉพาะนักล่าสัตว์เท่านั้นครับ หลักการทำงานก็คือ แขน(งอๆ)ที่รับลูกธนูจะถูกยกขึ้นเมื่อดึงสาย และตกออกจากวิถีของลูกทันทีที่ปล่อยสาย โดยอาศัยการเคลื่อนที่ของสายcable หรือ cable slide

#2 Whisker biscuit เป็นarrow rest อีกเช่นกันแต่อันนี้ไม่เคลื่อนที่ ออกแบบมาสำหรับล่าสัตว์เหมือนเดิม แก้ปัญหาเรื่องลูกธนูตกออกจากarrow rest ในขณะที่เหนี่ยวสายนักล่่าสัตว์สามารถยิงจากมุมยิงที่ยากได้โดยไม่ต้องกลัวว่าลูกธนูจะตกจากarrow rest โดยลูกจะวิ่งผ่านขนแปลงที่เหมือนกับแปลงสีฟัน

#3 arrow restแบบธรรมดาที่ใช้กันอยู่ แบบที่เป็นเขางอๆสองอัน เหมาะสำหรับล่าสัตว์หางของลูกอันนึงจะต้องวิ่งผ่านช่องว่าง มักจะเกิดปัญหาเรื่องหางของลูกวิ่งมาชนได้หากธนูที่ใช้ไม่ได้ปรับแต่งมาอย่างดี หรือมีปัญหาเรื่องarrow spineใช้ลูกผิดขนาด เขางอๆสองอันนี้สามารถถอดออกและเปลี่ยนเป็น spring steel launcher ได้เหมาะสำหรับtarget shooting
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #53 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2004, 12:18:25 AM »

ท่าน Sub นัดท่าน carrera ไปลองกันที่สนามเลยดีกว่ามั๊ยเจ้าค่ะ...จะได้เห็นของจริง พร้อมลอง เพื่อเรียนรู้กลไกการทำงานไปด้วย Wink
ผมโทรไปถามสมาคมยิงธนูแห่งประเทศไทย สนามหัวหมาก แล้วครับ เขาเปิดทุกวัน แต่เสาร์กับอาทิตย์บ่ายปิดให้สมาชิกใช้

นัดผมได้เลยครับแต่ขอเนิ่นๆซัก เดือนสองเดือน Grin Grin Grin

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
mikeodt
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #54 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2004, 12:19:20 AM »

เป็น โมดูลัสของแคม ชนิดที่เปลี่ยนความยาวของช่วงธนูได้ ดูจากรูปรู้สึกว่าจะเป็นของยี่ห้อ Darton มั้งครับ
ในแคมของธนูบางรุ่นบางยี้ห้อที่ไม่สามารถปรับเปลี่ยนช่วงความยาวได้ การเปลี่ยนโมดูลัสของแคมก็จะแก้ปัญหาได้ครับ
เสนัด...
............
Sr. Member

คะแนน 4

ลั่นไก 1911

« ตอบ #55 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2004, 12:46:32 AM »

คุณ mikeodt ผมขออนุญาติถามเรื่องส่วนตัวไม่ว่ากันนะครับ ที่เข้าไปทำงานที่นั้นเพราะชอบยิงธนูอยู่แล้วหรือเปล่าครับ ไปเรียนที่นั้นหรอครับ รุ่นพี่ผมคนนึงไปเรียนที่Dcเขาทำงานในร้านอาหารไทยของคนไทย ก่อนพี่เขาไปเขายิงธนูอยู่ที่หัวหมากชื่อพี่ สารมล  การไปเรียนและทำงานที่เมกานี่ยากง่ายแค่ไหนครับ ถ้าไปทำงานกับฝรั่งอย่างในร้านปืนนี่เขาจะต้อนรับเราแค่ไหนครับ   Wink

คนเรามีชีวิตอยู่ได้แค่ สองหมื่นกว่าวัน อย่าปล่อยชีวิตให้.............
mike
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #56 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2004, 01:06:03 AM »

เป็นภาพที่โชว์ตำแหน่งที่ถูกต้องของแคมแต่ละรุ่น แต่ละชนิด (timing mark)
เนื่องจากสายธนูที่ถูกดึงรั้งอยู่เป็นเวลานาน หรือการกระตุกอย่างรุนแรงขณะที่ยิง สายธนูจะเกิดการยึดตัวออกช้าๆมากหรือน้อยขึ้นอยู่กับวัสดุที่ใช้ทำ การยืดตัวของสายก็จะส่งผลให้แคมของธนูค่อยๆเปลี่ยนตำแหน่งและเสียสมดุลย์ไปได้ การถอดสายออกมาหมุนให้สั้นลงหรือยืดออกก็จะแก้ปัญหาtuningได้ครับ
เมื่อวานวันหยุดผม ตอนที่ซ้อมผมมีปัญหาเรื่อง กลุ่มลูกที่๗๐เมตรกลุ่มลูกแยกออกไปสองกลุ่ม กลุ่มแรกขนาดประมาณ๖นิ้วที่กลางเป้า อีกกลุ่มขนาดเท่ากันแต่อยู่ที่๖นาฬิกาต่ำกว่า๖นิ้ว กลุ่มที่ต่ำมักจะเกิดตอนที่ผมเพิ่มน้ำหนักของข้อมือที่ถึอคันธนูเพื่อช่วยเร่งให้สายหลุดออกจาก release เร็วขึ้น(ไม่สมควรทำ) ความรู้สึกเหมือนกับว่าลูกวิ่งออกไปแบบไม่มีพลังและจะกดตัวเองลง หลังจะงมหาปัญหาอยู่เกือบทั้งวัน ผมลองหมุนสายเคเปิลทั้งสองสายให้สั้นลงประมาณ๓รอบ กลุ่มลูกที่ต่ำเขยิบสูงขึ้นเกือบเท่ากับอีกกลุ่มครับ ทั้งๆที่ปัญหาเรื่องของข้อมือที่ถึอคันธนูเพื่อช่วยเร่งให้สายหลุดออกจาก release ก็ยังมีอยู่

ตอบพี่เสนัด
ผมไปเรียน แล้วก็อยู่ต่อยังไม่อยากกลับบ้าน เรื่อมยิงตอนที่เรียนที่นี่ครับ เรื่องทำงานกับฝรั่งไม่ยากครับ ขึ้นอยู่ว่าเราอยู่ในกลุ่มฝรั่งแบบไหน ในแคลิฟอเนียเนี่ย ฝรั่งครึ่งนึงกับคนต่างชาติอีกครึ่งครับ เป็นเรื่องธรรมดาไปแล้ว ถึอว่าเป็นโชคดีของผมหรือปล่าวไม่รู้ คือว่าก่อนจะมาทำงานในร้านนี้ผมแข่งยิงธนูมากครับวันนึงไปแข่งในกลุ่มเจ้านายคนนี้ก็เลยชอบนิสัยกันรู้จักกันมานานครับ ต้นปีนี้ร้านอาหารที่ผมกับเพื่อนอีกคนช่วยกันทำเกิดไปไม่รอดเลยต้องขาย ผมตกงานอยู่ก็เลยไปทำอยู่ที่ร้านธนู เขาเห็นผมว่าน่าจะทำได้ดีก็เลยรับครับแถมช่วยเรื่องpaper workด้วย
noomrider
Hero Member

คะแนน 74

ชีวิตไม่สิ้น ก็ดิ้นกันไป

« ตอบ #57 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2004, 06:34:31 AM »

เห็นรูปแล้วอยากลองม๊ากมาก.. Grin

พี่ carrera อย่าลืมติดไปนะ  ถ้าลืมหละก็ อืม! Grin

อย่านอนตื่นสาย   อย่าอายทำกิน   อย่าหมิ่นเงินน้อย  อย่าคอยวาสนา
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #58 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2004, 06:54:52 AM »

เนี่ยน้านาย Mike น่าจะไปเรียน Kyudo ก่อนกลับจะได้ไปสอนได้เมืองไทยยังไม่มีอาจารย์สอน
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #59 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2004, 09:16:15 AM »

Kyudo คืออีหยั๋งคั่บ ?

หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7
  พิมพ์